MARY WANGARI: Elimu kuhusu afya ya uzazi itiliwe maanani hata zaidi

MARY WANGARI: Elimu kuhusu afya ya uzazi itiliwe maanani hata zaidi

Na MARY WANGARI

MAJUZI, Waziri wa Elimu Profesa George Magoha aliamrisha wanafunzi wajawazito ambao hawajarejea shuleni kusakwa, akisisitiza kwamba ujauzito si ugonjwa.

Dkt Magoha alikuwa akizungumza katika Kaunti ya Bungoma alipoagiza machifu, maafisa wengine wa utawala na wadau kuhakikisha wasichana hao wanapata ushauri nasaha na kurejelea masomo yao.

Haya yanajiri wakati shule zimefunguliwa tena kote nchini baada ya likizo ya takriban miezi 10 tangu janga la Covid-19 kuzuka nchini.Kulingana na ripoti mpya iliyotolewa na Baraza la Kitaifa kuhusu Idadi ya Watu na Maendeleo (NCPD), wasichana 20,828 walio na umri wa kati ya miaka 10 na 14 tayari wamekuwa wazazi baada ya kujifungua.

Wengine 24,016 wenye umri wa kati ya miaka 15 na 19 ni wajawazito au tayari ni akina mama wachanga.Shinikizo kutoka kwa marika, matumizi ya intaneti yasiyodhibitiwa pamoja na malezi duni ni baadhi ya sababu kuu ambazo zimechangia idadi kubwa ya mimba za mapema miongoni mwa wanafunzi.

Serikali ya Rais Uhuru Kenyatta imejitahidi kuhakikisha kwamba hakuna mtoto atakayekatiza masomo kwa sababu zozote zile, ikiwemo uzazi.

Mnamo Julai, Rais aliagiza kuwa wasichana wote wajawazito wasajiliwe katika mpango wa afya ya uzazi ili kupata huduma mwafaka za uzazi.Hata hivyo, hatuwezi kupuuza uhalisia mchungu unaosubiri taifa baada ya shule kufunguliwa tena wiki jana. Idadi kubwa ya wanafunzi wa kike waliotungwa mimba wamelazimika kusalia nyumbani kutunza watoto wao wachanga.

Baadhi walikwisha ozwa na kuanza maisha ya ndoa huku wengine wakikosa hamu kabisa ya kurejea shuleni kwa kuhofia unyanyapaa na kudhalilishwa na wanafunzi wenzao.

Hatuwezi kusahau athari za kisaikolojia kwa wahasiriwa zinazoletwa na mimba za mapema, ndoa za mapema na kuwa mzazi umri mchanga; bila shaka zimeacha makovu yatakayodumu kwa muda mrefu.Ni dhahiri kwamba kama jamii tumewafeli mabinti zetu. Hata hivyo, halitakuwa jambo la busara kuendelea kuomboleza jinsi mambo yalivyokwenda mrama.

La muhimu kwa sasa ni kuchunguza tulipopotoka kama jamii kuhusu malezi ya watoto, na kujirekebisha ili kuhakikisha matineja wetu wanakomaa inavyofaa katika siku za usoni.Umuhimu wa kuwepo kwa elimu ya kina kuhusu afya ya uzazi hauwezi ukasisitizwa vya kutosha wakati huu ambapo shughuli za masomo zinarejelea.

Juhudi za serikali kuanzisha masomo mahususi kuhusu afya ya uzazi katika shule za msingi zimelemazwa kwa muda mrefu tangu 2013 kutokana na pingamizi kali za makundi ya kidini na wanaharakati wengineo.Kando na kuwaelimisha watoto kuhusu maambukizi na jinsi ya kujikinga dhidi ya HIV, wakati umewadia wa kutoa mafunzo ya kina kuhusu afya ya uzazi.

mwnyambura@ke.nationmedia.com

You can share this post!

Ninapolewa na kuvuta bangi, ajuza wote hugeuka vipusa,...

CECIL ODONGO: Ushawishi wa mabaraza ya wazee kwenye mizani