TAHARIRI: Ukora katika kusajili wapigakura uzuiwe

TAHARIRI: Ukora katika kusajili wapigakura uzuiwe

KITENGO CHA UHARIRI

SHUGHULI ya usajili wa wapigakura kitaifa inaingia siku ya tatu leo huku juhudi nyingi zikianza kutekelezwa kuhakikisha wananchi wengi hasa vijana wanasajiliwa.

Ni habari za kufurahisha serikali kutangaza kuwa inalenga kuwapa angaa wanafunzi 20,000 wa shule za upili vitambulisho ili waweze kujisajili.

Hatua hiyo itasaidia Tume ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC) kufikisha au kukaribia kusudi lake la kusajili angaa wapigakura milioni saba wapya katika mikumbo miwili ijayo ya usajili.

Hata hivyo, pamezuka malalamiko kuwa wanasiasa wenye uwezo wameanza ukora wa kuhamisha wapigakura kutoka pale walipojisajili hadi kwingine ili wawapigie kura wanasiasa hao katika uchaguzi ujao huku wengine wakiwashiwishi wakazi wa maeneo ya mbali kujisajili katika maeneo wasiyoishi kwa kusudi hilo hilo la kuwapigia kura mwaka ujao 2022.

Sharti Serikali kupitia kwa wizara ya Usalama wa Ndani pamoja na wadau wengine husika wazuie mbinu za aina hiyo.

Mbali na kikwazo hicho, ni sharti usajili huo uendeshwe kwa njia itakayohakikisha, lengo la IEBC la kusajili mamilioni hayo ya wapigakura mwezi huu Oktoba na hapo Januari limetimia.

Je, idadi hiyo itafikiwaje bila kuwawezesha vijana ambao ndio wengi wanaolengwa katika usajili huu?

Zaidi ya asilimia 90 ya wanaotazamiwa kusajiliwa ni vijana. Changamoto kuu ambayo imejitokeza kuhusu kufaulisha azimio la kusajili angaa wapigakura hao wanaolengwa ni ukosefu wa vitambulisho.

Hii ni kwa sababu shughuli ya vijana kupewa vitambulisho imeanza siku chache zilizopita, hali inayomaanisha kuwa haitakuwa rahisi kusajiliwa kama wapigakura katika usajili wa mwezi huu kwa sababu shughuli hizo zote mbili zinaenda sambamba.

Vitambulisho huchukua angaa mwezi mmoja kabla ya kuwa tayari kuchuliwa na waliotuma maombi ya kupewa.

Katika muda huo wa kusubiri, vijana hupewa stakabadhi ya kuonesha kuwa wanangoja kupewa vitambulisho kamili.

Haieleweki ni sababu gani serikali, katika enzi hii ya kidijitali bado inajikokota katika kutoa huduma muhimu kwa wananchi kama vile kuwapa vijana na raia wake vitambulisho.

Wengi wao wanaoshika vitambulisho sasa wataweza tu kujisajili kama wapigakura kwenye mkumbo wa Januari.

Maadamu IEBC imelenga jumla ya wapigakura milioni saba katika mikumbo hii miwili ya usajili, basi itakuwa vigumu kufikisha idadi hiyo iwapo wengi hawatapata vitambulisho hivi kwa sasa ndipo wajisajili.

Inapozingatiwa kuwa upigaji kura ni haki ya kidemokrasia ya kila Mkenya, iwapo vijana hao hawatakuwa wamepata vitambulisho vya kuwawezesha kujisajili kwa madhumuni hayo, basi watakuwa wamenyimwa haki yao; jambo ambalo si zuri.

Mbali na vijana, IEBC inahitajika kujitahidi kuhakikisha kuwa shughuli nzima ya usajili wa wapigakura imeendeshwa vyema bila hila zozote zinazoweza kutokea.

Kwa mfano, wapo baadhi ya watu ambao tayari wameanza kulalamika kuwa kuna wanasiasa fulani ambao wameanza kuhamisha wapigakura kutoka maeneo wanakostahili hadi kwenye maeneo yao kwa nia ya kujipa ushindi katika uchaguzi wa 2022.

Sharti njama kama hizo zizimwe.

You can share this post!

VITUKO: Pengo atua kijijini na kutumwa na kanisa jijini...

Buda aliyefumaniwa alipa Sh0.5m