TAHARIRI: Vijana wajisajili wasikike 2022

TAHARIRI: Vijana wajisajili wasikike 2022

KITENGO CHA UHARIRI

IDADI kubwa ya watu wanaolengwa katika shughuli ya usajili wa wa wapigakura kwa wingi inayoanza leo, ni vijana.

Kwa mujibu wa takwimu za Sensa ya 2019, takribani vijana milioni 6 wamehitimu umri wa miaka 18 kuanzia Agosti 2017 hadi sasa. Hiyo inaamana kwamba vijana waliokuwa watoto waliokuwa na kati ya umri wa miaka 13 na 17 katika uchaguzi wa 2017 sasa wamehitimu kushiriki Uchaguzi Mkuu wa Agosti 9, 2022.

Katika uchaguzi wa marudio wa urais wa Oktoba 26, 2017, Rais Kenyatta alishinda kwa kura milioni 7.4 milioni. Hiyo inamaana kwamba iwapo vijana hao wote milioni 6 watajitokeza kusajiliwa kuwa wapigakura na kushiriki katika uchaguzi mkuu ujao, watakuwa na usemi mkubwa katika kuamua kiongozi wa tano wa Kenya.

Takwimu za Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC) zilionyesha kuwa asilimia 51 ya wapigakura katika uchaguzi wa 2017, walikuwa vijana wa kati ya umri wa miaka 18 na 35. Iwapo vijana hao wote milioni 6 watajisajili basi asilimia ya wapigakura vijana itaongezeka hadi asilimia 65.

Kati ya vijana 3,428 waliowania viti mbalimbali vya kisiasa ni 314 tu walioshinda ilhali wao ndio wapigakura wengi.

Kwa miaka mingi, vijana wamekuwa wakilalama kwamba wameachwa nje katika masuala ya uongozi. Vijana wamekuwa wakilalamika kwamba wamechoka kuambiwa kuwa wao ni viongozi wa kesho.

Ikiwa kweli vijana wamechoka kuambiwa kwamba wao ni viongozi wa kesho, hawana budi kujitokeza kwa wingi na kusajiliwa kuwa wapigakura.

Inasikitisha kusikia baadhi ya vijana wakiapa kwamba hawatapiga kura kwa sababu hawajaona viongozi waliochaguliwa awali wakileta mabadiliko. Wakati wa kuleta mabadiliko ambayo vijana wanahitaji ni sasa. Mabadiliko hayaji kwa kulalamika bali kwa kupigakura ambayo ni haki ya kidemokrasia kwa kila Mkenya ambaye amehitimu umri wa miaka 18 na zaidi.

Vijana wanafaa kuwa katika mstari wa mbele kuhamasisha watu ambao hawajasajiliwa kuwa wapigakura kwenda kujisajili.

Vijana wanafaa kuongoza juhudi za kuhakikisha kuwa vitambulisho vya kitaifa ambavyo havijachukuliwa katika afisi za usajili wa watu vinapelekewa wenyewe ili wasajiliwe kuwa wapigakura.

You can share this post!

WARUI: Wazazi watumie fursa ya likizo kunasihi watoto wao

Wanasiasa wasukuma ngome zao kujisajili