Corona yavuruga mipango ya vikosi siku chache kabla ya kipute cha EPL kuanza

Na MASHIRIKA

VINARA wa Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) wamethibitisha kwamba wanasoka tisa na baadhi ya maafisa wa klabu 20 zinazoshiriki kipute hicho wameambukizwa virusi vya corona chini ya kipindi cha wiki moja iliyopita.

Hali hiyo inatokea siku chache kabla ya kipenga cha kuashiria mwanzo wa msimu mpya wa 2021-22 kupulizwa rasmi mwishoni mwa wiki hii.

EPL ilifanya raundi mbili za vipimo 3,118 kati ya Agosti 2 na Agosti 8 ambapo visa tisa vya maambukizi ya corona vilipatikana.

Limbukeni Brentford waliopandishwa ngazi kushiriki EPL msimu uliopita wa 2020-21, wameratibiwa kufungua rasmi kampeni za muhula huu kwa gozi litakalowakutanisha Ijumaa ya Agosti 13 uwanjani Brentford Community.

Wasimamizi wa EPL wamesisitiza kwamba wataendelea kufanyia vikosi vyao vipimo vya corona mara mbili kwa wiki.

Kufikia sasa, maandalizi ya baadhi ya klabu za EPL kwa ajili ya msimu mpya wa 2021-22 tayari yamevurugwa na corona.

Arsenal walilazimika kufutilia mbali ziara yao ya kwenda kujinolea nchini Amerika huku Aston Villa, Manchester United na Chelsea wakisitisha pia michuano yao ya kirafiki.

TAFSIRI NA: CHRIS ADUNGO

Vinara wa EPL wanataka mashabiki 10,000 kuruhusiwa viwanjani kuhudhuria mechi mbili za mwisho wa msimu huu wa 2020-21

Na MASHIRIKA

VINARA wa Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) wana mipango ya kuhakikisha kwamba mashabiki watahudhuria mechi za raundi mbili za mwisho za kampeni za msimu huu wa 2020-21.

Haya ni kwa mujibu wa Afisa Mkuu Mtendaji wa EPL, Richard Masters.

Kwa mujibu wa kinara huyo, mashabiki kufikia 10,000 wataruhusiwa uwanjani kuhudhuria mechi za EPL zitakazosakatwa kuanzia Jumatatu ya Mei 17 iwapo serikali ya Uingereza itadumisha mikakati iliyopo kwa sasa katika juhudi za kukabiliana na maambukizi mapya ya Covid-19.

Ili kuhakikisha kwamba viwango vya ushindani vinasawazishwa, vikosi vyote 20 vya EPL vitasakata angalau mechi moja kati ya mbili za mwisho wa msimu huu mbele ya mashabiki wao wa nyumbani.

Ili kufanikisha hilo, basi italazimu mechi zilizopangiwa awali kusakatwa kati ya Mei 18-20 kuratibiwa upya kabla ya mechi za raundi ya mwisho kuchezwa Mei 23, 2021.

“Tuna imani kwamba mechi za raundi mbili za mwisho zitahudhuriwa na hadi mashabiki 10,000 wa kila kikosi nyumbani kwao. Hiyo itakuwa nzia nzuri zaidi ya kukamilisha kampeni za muhula huu wa 2020-21 na kuwapa mashabiki angalau kitu cha kujivunia zaidi,” akasema Masters.

Katika juhudi za kufanikisha mipangilio hiyo, Masters amedokeza kuhusu uwezekano wa mechi za raundi ya 36 kuhamishwa kutoka Jumanne ya Mei 11 na Jumatano ya Mei 12 hadi wiki inayofuata.

Hata hivyo, lipo pendekezo jingine la kuhamisha mechi zote za raundi ya 36 hadi wikendi inayofuata japo hatua hiyo italeta mgongano wa ratiba ikizingatiwa kwamba fainali ya Kombe la FA imepangwa kufanyika Mei 15, 2021.

Marejeo ya mashabiki uwanjani yataleta matumaini tele katika msimu ambao umekuwa mgumu zaidi kwa vikosi vyote vya EPL ambayo vilitandaza pia robo ya mwisho ya kampeni za muhula wa 2019-20 bila mashabiki viwanjani.

TAFSIRI NA: CHRIS ADUNGO

Man U watamaushwa na sare ya Palace

Na MASHIRIKA

MATUMAINI finyu ya Manchester United kushinda ubingwa wa Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) msimu huu yalididimizwa hata zaidi mnamo Machi 3, 2021 baada ya kulazimishiwa sare tasa na Crystal Palace uwanjani Selhurst Park.

Licha ya kuchezea ugenini, Man-United walimiliki asilimia kubwa ya mpira ila wakashindwa kutumia vyema nafasi nyingi za wazi walizozipata kupitia kwa Nemanja Matic na Bruno Fernandes waliomweka kipa Vicente Guaita katika ulazima wa kufanya kazi ya ziada.

Palace hawakuweza kuelekeza kombora lolote langoni mwa wageni wao hadi mwanzoni mwa kipindi cha pili wakati ambapo fowadi Jordan Ayew aliposhirikiana vilivyo na mshambuliaji Christian Benteke na kumtia kipa Dean Henderson kwenye shughuli.

Nusura Palace wafungiwe bao la dakika za mwisho kupitia kwa Patrick van Aanholt japo akashindwa kujaza mpira kimiani licha ya kusalia peke yake na kipa Henderson.

Sare hiyo inaamanisha kwamba Man-United kwa sasa wanashikilia nafasi ya pili kwenye msimamo wa jedwali la EPL kwa alama 51 huku pengo la pointi 14 likitamalaki kati yao na viongozi Manchester City watakaowaalika ugani Etihad mnamo Machi 8, 2021.

Kwa upande wao, alama moja iliyovunwa na Palace katika mechi hiyo iliwasaza katika nafasi ya 13 kwa alama 34 sawa na Wolves. Ni pengo la pointi 11 sasa ndilo linawatenganisha na Fulham ambao kwa pamoja na West Bromwich Albion na Sheffield United, wako katika mduara wa vikosi vilivyoko katika hatari ya kuteremshwa ngazi mwishoni mwa kampeni za msimu huu.

Baada ya kuchuana na Man-City, ratiba ngumu ya Man-United itaendelea dhidi ya AC Milan ya Italia kwenye hatua ya 16-bora ya Europa League kabla ya kushuka dimbani kupepetana na Leicester City kwenye robo-fainali za Kombe la FA.

Japo Man-United wamepoteza mechi moja pekee ligini tangu Novemba 1, 2020, masogora hao wa kocha Ole Gunnar Solskjaer wameshuhudia michuano yao mingi ya hivi ikikamilika kwa sare.

Palace watakuwa wageni wa Tottenham Hotspur katika mchuano wao ujao wa EPL mnamo Machi 8, 2021.

TAFSIRI NA: CHRIS ADUNGO

Iheanacho anusuru Leicester dhidi ya Burnley

Na MASHIRIKA

FOWADI Kelechi Iheanacho aligeuka tegemeo la Leicester City dhidi ya Burnley katika mechi ya Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) iliyomshuhudia kocha Brendan Rodgers akikosa huduma za wanasoka wengi wa haiba kubwa katika kikosi chake cha kwanza.

Kutokuwepo kwa Harvey Barnes na James Maddison wanaouguza majeraha kulimsaza Iheanacho katika ulazima wa kuongoza safu ya mbele ya Leicester kwa ushirikiano na Jamie Vardy aliyekuwa akiwajibishwa katika mechi ya pili mfululizo tangu apone jeraha.

Masihara ya beki Hamza Choudhury yalimpa fowadi Matej Vydra fursa ya kuwafungia Burnley bao katika dakika ya nne kabla ya Iheanacho kusawazisha kunako dakika ya 34 na kufanya pambano hilo kukamilika kwa sare ya 1-1.

Kila kikosi kilikuwa na nafasi nyingi za wazi kufunga mabao zaidi katika mechi hiyo iliyoshuhudia makipa Nick Pope wa Burnley na Kasper Schmeichel wa Leicester wakijituma vilivyo.

Scheichel alipangua makombora mazito aliyoelekezewa na James Tarkowski na Chris Wood huku Pope akizidhibiti vilivyo fataki kutoka kwa Youri Tielemens na Vardy.

Japo alama iliyovunwa na Burnley kutokana na mechi hiyo iliwadumisha katika nafasi ya 15, iliwawezesha kufungua pengo la alama kati yao na nambari 18 Fulham kwa pointi sita zaidi. Burnley ka sasa wamejizolea alama 29 kutokana na mechi 26 zilizopita.

Kwa upande wa Leicester, sare dhidi ya Burnley iliwasaza katika nafasi ya tatu kwa alama 50, sita zaidi kuliko nambari tano Chelsea ya kocha Thomas Tuchel.

Iheanacho aliyejulikana kwa wepesi wa kutikisa nyavu za wapinzani akivalia jezi za Manchester City, alijiunga na Leicester mnamo 2017 baada ya kusajiliwa kwa kima cha Sh3.5 bilioni.

Maddison na Barnes wamefunga na kuchangia jumla ya mabao 15 ambayo yamepachikwa wavuni na Leicester kutokana na mechi 20 zilizopita za EPL.

Ushindi kwa Burnley kungewaepushia presha zaidi kutoka kwa vikosi vitano vya mwisho hasa ikizingatiwa kwamba walijibwaga ugani kwa minajili ya mechi hiyo siku tatu baada ya kupokezwa kichapo cha 4-0 kutoka kwa Tottenham Hotspur ya kocha Jose Mourinho.

TAFSIRI NA: CHRIS ADUNGO

Ighalo apata hifadhi Saudia

Na MASHIRIKA

FOWADI Odion Ighalo amejiunga na kikosi cha Al Shabab nchini Saudi Arabia baada ya kipindi chake cha mkopo kambini mwa Manchester United kukamilika.

Mchezaji huyo raia wa Nigeria alikuwa akichezea Man-United kwa mkopo kutoka kambini mwa Shanghai Shenhua ya China.

Ighalo, 31, alirejea China mwishoni mwa Januari 2021 kabla ya kupata hifadhi kambini mwa Al Shabab ambao kwa sasa watakuwa wakimpokeza mshahara wa Sh18 milioni kwa wiki.

Kufikia sasa, Al Shabab wanadhibiti kilele cha jedwali la Ligi Kuu ya Saudi Arabia baada ya nusu ya mechi za kampeni ya msimu huu kusakatwa.

Ni matarajio ya usimamizi wa Al Shabab kwamba Ighalo atawasaidia kutia kapuni ubingwa wa Ligi Kuu ya Saudi Arabia kwa mara ya kwanza tangu 2012.

Akiwa Man-United, Ighalo alifungia The Red Devils mabao matano pekee kutokana na mechi 23. Kwa sasa atashirikiana na nyota wa zamani wa Sevilla, Ever Banega, kuongoza safu ya mbele ya Al Shabab.

“Nitashukuru usimamizi wa Man-United siku zote kwa fursa hii adimu waliyonipa kuvalia jezi za klabu ambayo nimekuwa nikiishabikia tangu utotoni. Nitasalia kuwa shabiki mkuu wa Man-United popote nitakapokuwa,” akaandika fowadi huyo kwenye mtandao wake wa Twitter.

Tangu atue guu kambini mwa Man-United, Ighalo amewajibishwa katika jumla ya michuano tisa pekee ya Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) na nafasi yake katika kikosi cha kwanza ilitwaliwa kabisa na nyota Edinson Cavani aliyesajiliwa kutoka Paris Saint-Germain (PSG) ya Ufaransa mnamo Oktoba 2020.

TAFSIRI NA: CHRIS ADUNGO

Adhabu ya kadi nyekundu dhidi ya David Luiz wa Arsenal yadumishwa, ya Bednarek wa Southampton yabatilishwa

Na MASHIRIKA

ARSENAL wamepoteza rufaa ya kubatilisha kadi nyekundu ambayo beki wao David Luiz alionyeshwa wakati wa mechi ya Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) iliyowakutanisha na Wolves waliosajili ushindi wa 2-1 ugani Molineux mnamo Februari 3, 2021.

Wakati uo huo, beki Jan Benarek wa Southampton ameondolewa marufuku ambayo vinginevyo ingemshuhudia akikosi jumla ya mechi tatu zijazo za EPL baada ya kulishwa kadi nyekundu kwa kumchezea visivyo fowadi Anthony Martial wakati wa mechi iliyowapa Man-United jukwaa la kuwapokeza kichapo cha mabao 9-0 mnamo Februari 3, 2021.

Katika taarifa yao, Arsenal wamesema wanasikitishwa sana na matokeo ya rufaa yao.

Kwa upande wake, Benarek kwa sasa atakuwa sehemu ya kikosi kitakachotegemewa na Southampton kwenye mechi ijayo dhidi ya Newcastle United mnamo Februari 6, 2021 uwanjani St James’ Park.

Arsenal walikuwa wakijivunia uongozi wa 1-0 katika mchuano huo dhidi ya Southampton kabla ya kufurushwa ugani kwa kadi nyekundu baada ya kumchezea visivyo Willian Jose da Silva.

Craig Pawson ndiye alikuwa refa wa mchuano huo na maamuzi yake ya kumpa Luiz kadi nyekundu yalidumishwa na teknolojia ya VAR.

Luiz, 33, sasa atakosa mechi itakayowakutanisha na Aston Villa mnamo Februari 6 ugani Villa Park.

Kocha wa Southampton, Ralph Hasenhuttl, amefurahia maamuzi ya kubatilishwa kwa kadi nyekundu ya Bednarek ambaye hakustahili kuadhibiwa kiasi hicho dhidi ya Man-United ugani Old Trafford katika mchuano wao uliopita.

Kikosi hicho kwa sasa kimewaomba vinara wa Shirikisho la Soka la Uingereza (FA) kutoruhusu refa Mike Dean au Lee Mason kusimamia mchuao wao wowote katika siku za baadaye.

TAFSIRI NA: CHRIS ADUNGO

Chelsea wabomoa Spurs

Na MASHIRIKA

KOCHA Jose Mourinho alisalia kumlaumu refa Andre Mariner kwa baadhi ya maamuzi yaliyochangia kikosi chake cha Tottenham Hotspur kupokezwa kichapo cha 1-0 na Chelsea katika mechi ya Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) mnamo Februari 4, 2021.

Chelsea waliendeleza rekodi yao ya kutoshindwa chini ya mkufunzi mpya Thomas Tuchel na ushindi dhidi ya Spurs uliwapaisha hadi nafasi ya sita kwenye msimamo wa jedwali la EPL.

Kufikia sasa, Chelsea wanajivunia alama 36 sawa na Everton ambao wana mechi mbili zaidi za kupiga ili kufikia idadi ya michuano ambayo imesakatwa na masogora wa Tuchel ambaye pia amewahi kudhibiti mikoba ya Borussia Dortmund na Paris Saint-Germain (PSG).

Kwa upande wao, Spurs walishuka hadi nafasi ya nane kwa pointi 33, mbili zaidi kuliko Arsenal ambao wanafunga mduara wa 10-bora.

“Namchukulia Marriner kuwa miongoni mwa marefa bora zaidi kwa sasa katika EPL. Namjali sana na ninavutiwa sana na utendakazi wake. Uhusiano huo unaniweka katika nafasi ya kumkosoa iwapo sijaridhishwa na jinsi alivyosimamia mechi,” akasema Mourinho baada ya kuonekana kuzamia kwene mazungumzo marefu na Marriner mwishoni mwa mechi.

“Mwishoni mwa mechi, ni penalti ndiyo iliamua mshindi wa mechi hiyo. Penalti yenyewe haikustahili kutolewa kabisa na ni uchungu sana kupoteza mchuano mkubwa wa sampuli hiyo.

Penalti ya Chelsea ilifumwa wavuni na kiungo Jorgino kunako dakika ya 24.

Tuchel kwa sasa amewaongoza Chelsea kusajili ushindi mara mbili na kuambulia sare mara moja bila ya kikosi chake kufungwa bao. Tangu aaminiwe kuwa mrithi wa Frank Lampard, matokeo ya Chelsea yamedhihirisha kwamba wao ni miongoni mwa wagombezi halisi wa taji la EPL msimu huu chini ya Tuchel.

“Tulidhibiti mchezo katika kipindi kizima cha kwanza. Huenda kujiamini kwetu kulipotea kidogo katika kipindi cha pili kwa sababu tulishindwa kumiliki asilimia kubwa ya mpira. Lakini hatimaye tulipata ushindi muhimu,” akaongeza Tuchel.

Kichapo kwa Spurs kilikuwa cha tatu mfululizo kwa kikosi hicho kupokezwa katika uwanja wao wa nyumbani. Kwa kuwa nahodha wao Harry Kane hakuwepo, Spurs wakisalia kumtegemea pakubwa chipukizi Carlos Vinicius katika safu ya mbele japo Serge Aurier alipoteza nafasi kadhaa za wazi ambazo zingewapa waajiri wao bao la kusawazisha. Kipa Edouard Mendy pia alipangua kirahisi makombora aliyoelekezewa na Erik Lamela na Mason Mount.

Kati ya mabadiliko makubwa yanayoendelea kutambisha Chelsea chini ya Tuchel ni maamuzi ya kocha huyo kuwajibisha Reece James na Callum Hudson-Odoi wanaozidi kushirikiana vilivyo.

Pigo la pekee kwa Chelsea baada ya mchuano huo ni jeraha la paja lililomweka beki Thiago Silva katika ulazima wa kuondolewa uwanjani mwishoni mwa kipindi cha kwanza.

Ni mara ya kwanza kwa Mourinho kupoteza mechi mbili kwa mpigo katika jumla ya michuano 327 ambayo amesimamia katika EPL kufikia sasa.

Tuchel ndiye kocha wa kwanza wa Chelsea baada ya Mourinho mnamo Agosti 2004 kushuhudia kikosi chake kikikosa kufungwa bao kutokana na mechi tatu za kwanza kambini mwa mabingwa hao wa EPL 2016-17.

Ilikuwa mara ya kwanza tangu Novemba 2012 kwa Spurs kupoteza mechi tatu mfululizo za EPL.

Alama saba ambazo Chelsea wamejivunia kutokana na mechi tatu chini ya Tuchel zinawiana na idadi ya pointi ambazo kikosi hicho kilijizolea kutokana na mechi nane za mwisho chini ya Lampard.

Spurs kwa sasa wanajiandaa kuwa wenyeji wa West Bromwich Albion mnamo Januari 7 huku Chelsea wakiwaendea Sheffield United uwanjani Bramall Lane.

TAFSIRI NA: CHRIS ADUNGO

Swara tena EPL

Na MASHIRIKA

LONDON, Uingereza

WASIMAMIZI wa Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) wamejipiga moyo konde na kusisitiza hawana mipango ya kusimamisha msimu wa 2020-2021, licha ya ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya corona nchini humo.

Mnamo Jumatatu, mchuano wa ligi kati ya Manchester City na Everton uliahirishwa saa nne kabla ya kung’oa nanga kwa sababu ya mkurupuko wa corona.

City ilisitisha shughuli zake zote siku hiyo baada ya visa kadhaa vya virusi hivyo kutokea kambini mwake.

Hata hivyo, kwa sasa wachezaji wamerejea mazoezini baada ya kukosekana kwa kisa cha maambukizi katika vipimo vilivyofanywa Jumanne.

Mnamo Jumanne, watu 18 katika ligi hiyo ya klabu 20 walipatikana na corona baada ya vipimo vya hivi punde.

Visa vipya kambini mwa timu ya Fulham vilisababisha mechi dhidi ya Tottenham Hotspur, iliyoratibiwa kusakatwa Jumatano, kufutiliwa mbali.

Sheffield United pia ilithibitisha kuwa “ilikuwa na visa vingi vya corona kambini mwake” katika vipimo hivyo vya hivi punde.

Kocha wa West Brom, Sam Allardyce, ametaka soka isitishwe kwa muda lakini wasimamizi wa ligi walisisitiza kuwa EPL “haijajadiliana kuchukua uamuzi kama huo”.

“Ligi ina imani katika masharti yake ya kuzuia maambukizi ya ugonjwa wa Covid-19, unaosababishwa na virusi hivyoi vya corona, kuhakikisha mechi zinaendelea jinsi zilivyopangwa, na masharti haya yanaungwa kwa dhati na serikali,” ilisema EPL.

“Huku tukiweka kipaumbele afya ya wachezaji na maafisa wa mechi, ligi pia inaunga mkono kikamilifu jinsi klabu zinatekeleza maagizo yaliyowekwa kudhibiti uenezaji wa virusi vya corona.”

Ingawa ligi inafaa kuendelea jinsi ilivyopangwa, mashabiki hawataruhusiwa tena kuhudhuria mechi huku maeneo mengi nchini Uingereza yakiwekewa masharti makali usiku wa kuamkia jana.

Mji wa Liverpool umetiwa katika orodha ya tatu ya maeneo yanayotakiwa kufuata masharti makali; kumaanisha kuwa mashabiki hawataruhusiwa uwanjani Anfield kushabikia timu ya Liverpool, wala ugani Goodison Park kuona kikosi cha Everton kikicheza.

Viwanja hivyo ndivyo pekee vya Ligi Kuu mjini Liverpool ambavyo vilikuwa vimekubaliwa kuwa na mashabiki 2,000 ila kwa masharti mepesi ya orodha ya pili.

Maeneo mengi Uingereza yamewekwa chini ya masharti makali ili kuzuia kuenea kwa virusi vya corona, baada ya visa 50,023 na vifo 981 kuripotiwa nchini humo Jumatano.

Isitoshe, aina mpya ya kirusi cha corona ambayo imechipuza hivi majuzi pia imeripotiwa kuingia na kuanza kusambaa Uingereza.

Leo itakuwa zamu ya Everton na Manchester United kualika West Ham na Aston Villa mtawalia, kwenye ligi.

Everton haijapoteza dhidi ya West Ham katika mechi nne zilizopita – imeshinda mara tatu na kutoka sare moja.

Hivyo, itajibwaga nyumbani Goodison Park ikipigiwa upatu kuandikisha matokeo mazuri. Vijana wa Carlo Ancelotti watakuwa wakifukuzia ushindi wa tano mfululizo ligini msimu huu; hii ni baada ya kulemea Chelsea, Leicester, Arsenal na Sheffield United katika mechi zilizopita.

West Ham haina ushindi katika michuano minne iliyopita baada ya kupiga sare dhidi ya Crystal Palace, Brighton na Southampton huku ikipoteza mikononi mwa Chelsea.

Mashetani wekundu wa Manchester United wanatarajiwa kupimwa vilivyo makali yao watakapomenyana na Villa uwanjani Old Trafford.

Vijana wa Ole Gunnar Solskjaer wamezoa ushindi mara saba na kutoka sare mbili katika mechi tisa zilizopita. Hawajapoteza nyumbani Old Trafford katika mechi nne zilizopita.

Hata hivyo, Villa pia imekuwa katika hali nzuri msimu huu. Haijapoteza mechi tano zilizopita, ingawa italazimika kufanya kazi ya ziada kumaliza nuksi ya kutoshinda United katika michuano 15 zilizopita ligini.

United ikibwaga Villa itakuwa bega kwa bega na viongozi Liverpool kwa alama 33, baada ya mabingwa hao watetezi kupiga sare ya pili mfululizo walipokabwa 0-0 na wenyeji Newcastle mnamo Jumatano.

Chelsea yalia Septemba 12 ni mapema mno EPL kuanza

Na CHRIS ADUNGO

KOCHA Frank Lampard amewakosoa waratibu wa Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) kwa kudai kwamba Septemba 12, 2020 itakuwa mapema sana kwa kikosi chake cha Chelsea kuanza kunogesha soka ya msimu ujao wa 2020-21 hasa ikizingatiwa ugumu wa ratiba uliopo mbele yao.

Siku ya kuanza kwa msimu mpya wa EPL ilithibitishwa na vinara wa soka ya Uingereza (EFL) mwezi uliopita.

Ingawa hivyo, Lampard anahisi kwamba vijana wake hawatakuwa na muda wa kujiandaa vya kutosha kwa muhula ujao iwapo watapiga hatua zaidi kwenye kipute cha Klabu Bingwa Ulaya (UEFA).

Chelsea watakuwa wageni wa Bayern Munich katika mechi ya mkondo wa pili wa hatua ya 16-bora katika UEFA wikendi hii uwanjani Allianz Arena. Mshindi atakutana na ama na Barcelona au Napoli katika hatua ya robo-fainali.

Hata iwapo watabanduliwa kwa kushindwa kubatilisha kichapo cha 3-0 walichopokezwa na Bayern katika mkondo wa kwanza, Chelsea watakuwa na siku 35 pekee za kupumzika kabla ya kurejea kwa kampeni za msimu mpya wa EPL.

“Wachezaji wanahitaji muda wa kupumzika vya kutosha ndipo waweze kushindana vilivyo katika mojawapo ya ligi ambapo viwango vya ushindani ni vya juu zaidi. Vinginevyo, tutakuwa tukiwaweka katika hatari ya kupata majeraha mabaya zaidi,” akasema Lampard.

Inaripotiwa kwamba vikosi vya EPL vilipoafikiana kuhusu tarehe ya kuanza kwa msimu mpya, iliwekwa wazi kwamba likizo ya hadi 30 ingetolewa kwa Chelsea na timu nyinginezo ambazo zingesalia katika kampeni za mwisho wa msimu huu kwenye soka ya bara Ulaya.

Manchester City pia wangali katika kivumbi cha UEFA ambacho kitatamatika rasmi mnamo Agosti 23. Kwa upande wao, Manchester United na Wolves bado wanashiriki kipute cha Europa League kitakachokunja jamvi mnamo Agosti 21.

Siku moja kabla ya kuwaongoza Chelsea kuvaana na Arsenal katika fainali ya Kombe la FA mnamo Agosti 1 uwanjani Wembley, Chelsea walipatwa na pigo la kuumia kwa Willian na Ruben Loftus-Cheek mazoezini. Kikosi hicho kilijipata pia katika ulazima wa kukosa kujivunia kikamilifu huduma za beki Cesar Azpilicueta na Christian Pulisic waliopata majeraha wakati wa mechi dhidi ya Arsenal.

“Nitajisadikisha kwamba vinara wa EPL watazingatia hali yetu kwa sasa na kutoa ratiba nafuu zaidi itakayotuwezesha kuanza kampeni za msimu ujao kwa kiwango sawa na wengine. Hata kama tutabanduliwa na Bayern kwenye UEFA, bado nahisi kwamba Septemba 12 ni mapema sana kwa Chelsea kujitosa tena ulingoni,” akasema Lampard.

Kwa upande wake, kocha Pep Guardiola wa Man-City amesema wana kiu ya kutwaa taji la UEFA msimu huu baada ya kuridhika na mafanikio ya kufuzu kipute hicho muhula ujao.

Man-City kwa sasa wanajiandaa kuvaana na Real Madrid katika marudiano ya hatua ya 16-bora mnamo Ijumaa ugani Etihad huku wakijivunia ushindi wa 2-1 kutokana na mechi ya mkondo wa kwanza.

Ushindi au sare dhidi ya Real katika gozi hilo itawapa Man-City tiketi ya robo-fainali dhidi ya mshindi kati ya Olympique Lyon na Juventus.

Man-City hawajawahi kusonga mbele zaidi ya hatua ya nusu-fainali kwenye kivumbi cha UEFA ambacho kocha Guardiola alikinyanyua mwisho akidhibiti mikoba ya Barcelona mnamo 2011.

Mapambano yote ya robo-fainali, nusu-fainali na fainali ya UEFA yatachezewa jijini Lisbon, Ureno kati ya Agosti 12-23. Mechi za robo-fainali zitaanza kupigwa Agosti 12 katika uwanja wa Jose Alvalade. Nusu-fainali zitaandaliwa kati ya Agosti 18-19 uwanjani Sport Lisboa Benfica kabla ya uga huo kuwa mwenyeji wa fainali mnamo Agosti 23.

Chelsea na Man-City watakutana katika nusu-fainali iwapo watafaulu kuwabwaga wapinzani wao kwenye hatua ya 16-bora na robo-fainali.

Bayern na Man-City ambao wanawania ufalme wa UEFA kwa mara ya kwanza katika historia, ndio wanaopigiwa upatu wa kutia kapuni taji la kipute hicho msimu huu.

“Sioni kikubwa kitakachotuzuia kunyanyua ubingwa wa UEFA msimu huu iwapo tutawaangusha Real,” akasema Guardiola kwa kukiri kwamba atakuwa amefeli pakubwa iwapo atabanduka uwanjani Etihad bila ya kunyanyua taji la UEFA.

Atletico Madrid waliowabandua Liverpool, watakutana na RB Leipzig ya Ujerumani kwenye robo-fainali huku Atalanta ya Italia ikivaana na Paris Saint-Germain (PSG) ya Ufaransa.

Kivumbi chatarajiwa EPL ikikamilika

Na CHRIS ADUNGO

LIGI Kuu ya Uingereza (EPL) ilirejelewa mnamo Juni 17, 2020 baada ya kusitishwa kwa zaidi ya miezi mitatu kutokana na janga la corona. Wakati huo, kila kikosi kilikuwa kimesalia na kati ya mechi tisa na 10 kukamilisha rasmi kampeni za msimu huu wa 2019-20.

Ililazimu wasimamizi kuratibu mingi ya michuano kusakatwa katikati ya wiki za Juni na Julai ili kufanikisha mpango wa kutamatisha msimu kufikia mwisho wa Julai na kupisha mapambano ya soka ya bara Ulaya.

Baada ya wiki moja pekee ya kurejelewa kwa EPL, Liverpool walijitwalia ubingwa wa muhula huu. Ushindi wa 2-1 uliosajiliwa na Chelsea dhidi ya Manchester City uwanjani Stamford Bridge mnamo Juni 25 uliwapa Liverpool taji lao la 19 walilolisubiri kwa miaka 30.

Masogora hao wa kocha Jurgen Klopp walilinyanyua kombe usiku wa Julai 22 baada ya kuwatandika Chelsea 5-3 uwanjani Anfield.

Msimu wa 2019-20 wa EPL unatamatika rasmi mnamo Julai 26, 2020 kwa mechi 10 zitakazotandazwa na klabu zote 20 kwa wakati mmoja (6:00pm).

Macho ya mashabiki yataelekezwa zaidi kwa Manchester United, Chelsea na Leicester City wanaopigania nafasi mbili za zilizoachwa na Liverpool na Manchester City ili kufuzu kwa soka ya Klabu Bingwa Ulaya (UEFA) muhula ujao. Jicho jingine litakuwa likiwamulika Bournemouth, Watford na Aston Villa ambao watakuwa katika vita vya kuepuka shoka la kuwateremsha daraja. Norwich City ambao watakuwa wageni wa Man-City ugani Etihad, tayari wameshushwa ngazi ligini baada ya kupoteza mechi 26 kati ya 37 zilizopita.

Bournemouth watawaendea Everton uwanjani Goodison Park, Watford wavaane na Arsenal uwanjani Emirates nao Villa wapimane ubabe na West Ham United uwanjani London.

Man-United wanahitaji alama moja pekee katika mechi itakayowakutanisha na Leicester City uwanjani King Power ili kufunga msimu ndani ya mduara wa nne-bora na hivyo kufuzu kwa UEFA msimu ujao.

Sare ya 1-1 iliyosajiliwa na masogora hao wa kocha Ole Gunnar Solskjaer dhidi ya West Ham mnamo Julai 22 ugani Old Trafford iliwapaisha hadi nafasi ya tatu jedwalini kwa alama 63 sawa na Chelsea watakaolazimika kuweka kando maruerue ya kupondwa na Liverpool watakaposhuka dimbani kukabiliana leo na Wolves ugani Stamford Bridge.

Ushindi kwa Leicester wanaonolewa na kocha Brendan Rodgers utawanyima Man-United nafasi ya kunogesha kivumbi cha UEFA iwapo Chelsea nao watawanyuka Wolves ambao kwa pamoja na Tottenham, wamejikatia tiketi za kushiriki Europa League msimu ujao.

Hata wakiwachabanga Watford, Arsenal watakamilisha kampeni za EPL msimu huu katika nafasi mbovu zaidi tangu 1995. Chini ya kocha Mikel Arteta, miamba hao wa zamani wa soka ya Uingereza hawawezi kukamilisha kampeni za muhula huu ndani ya mduara wa saba-bora, kumaanisha kwamba hawatakuwa sehemu ya vikosi vitakavyoshiriki kipute kijacho cha Europa League iwapo watashindwa kuwaangusha Chelsea kwenye fainali ya Kombe la FA mnamo Agosti 1 uwanjani Wembley, Uingereza.

RATIBA YA EPL (Julai 26, 2020 6:00pm):

Chelsea na Wolves

Leicester City na Man-United

Southampton na Sheffield United

Newcastle United na Liverpool

West Ham United na Aston Villa

Burnley na Brighton

Arsenal na Watford

Man-City na Norwich City

Crystal Palace na Tottenham

Everton na Bournemouth

Southampton yaipa Man City kichapo cha 8 msimu huu

Na CHRIS ADUNGO

CHE Adams, 23, alifunga bao la pekee katika ushindi wa 1-0 uliosajiliwa na Southampton dhidi ya Manchester City katika Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) mnamo Julai 5, 2020 uwanjani St Mary’s.

Adams ambaye alisajiliwa na Southampton kutoka Birmingham City kwa kima cha Sh2.1 bilioni mnamo Julai 2019, alivurumisha kombora kutoka hatua ya 40 baada ya kumzidi maarifa kiungo Oleksandr Zinchenko na kumwacha hoi kipa Ederson Moraes.

Kocha Pep Guardiola alikifanyia kikosi chake cha Man-City kilichowapepeta Liverpool 4-0 katika gozi la Julai 2, 2020 uwanjani Etihad jumla ya mabadiliko sita. Kati ya masogora wa haiba kubwa waliopumzishwa na Guardiola ni kiungo Kevin de Bruyne anayepigiwa upatu wa kutawazwa Mchezaji Bora zaidi wa EPL msimu huu.

Bao la Southampton liliamsha hasira za Man-City ambao walikita kambi langoni pa wenyeji wao kwa kipindi kirefu. Hata hivyo, kipa Alex McCarthy alisalia imara na akapangua makombora makali aliyoelekezewa na Fernandinho, Raheem Sterling, Gabriel Jesus na David Silva.

Ingawa Southampton pia walipata nafasi kadhaa za wazi, fursa hizo zilipotezwa na washambuliaji Nathan Redmond, Danny Ings na Stuart Armstrong.

Southampton walishuka dimbani kwa minajili ya mechi hiyo wakilenga kutorudia makosa yaliyowashuhudia Man-City wakitoka nyuma na kusajili ushindi wa 2-1 katika mchuano wa mkondo wa kwanza mnamo Novemba 2019 uwanjani Etihad.

Matokeo yaliyosajiliwa na Man-City ugani St Mary’s yaliwasaza masogora wa Guardiola katika nafasi ya pili jedwalini huku pengo la alama 23 likitamalaki kati yao na Liverpool waliowacharaza Aston Villa 2-0 na kufikisha pointi 89 katika mechi nyingine ya Julai 5, 2020.

Zikisalia mechi tano zaidi msimu huu, Southampton kwa sasa wanashikilia nafasi ya 13 baada ya kuvuna alama 43 kutokana na mechi 33 chini ya mkufunzi Ralph Hasenhuttl. Ushindi dhidi ya Man-City ulihakikisha kwamba wanajizolea jumla ya alama 17 kutokana na mechi 17 za nyumbani hadi kufikia sasa msimu huu.

Ratiba mpya ya EPL yatolewa

Na CHRIS ADUNGO

RATIBA ya mechi 32 za kwanza kati ya 92 zilizosalia katika kampeni za Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) msimu huu imetolewa.

Kipute cha EPL kitarejelewa Juni 17, 2020 kwa mechi mbili zitakazokutanisha Aston Villa na Sheffield United kisha Manchester City na Arsenal. Mechi hizo ni zile zilizokuwa zimesalia kwa vikosi hivyo kucheza ili kufikia idadi ya michuano 29 ambayo wapinzani wote wengine 16 walikuwa wamepiga hadi kipute hicho kiliposimamishwa kwa muda kutokana na janga la corona mnamo Machi 13.

Mechi zote za raundi nzima ya 30 zimeratibiwa kusakatwa kati ya Ijumaa ya Juni 19 na Jumapili ya Juni 21, 2020.

Mechi za robo-fainali za Kombe la FA pia zitasakatwa wikendi ya Juni 27-28 amapo Norwich watawaalika Manchester United ugani Carrow Road nao Newcastle United wawe wenyeji wa Manchester City uwanjani St James’ Park mnamo Juni 27.

Sheffield United watawaalika Arsenal kabla ya Chelsea kuwaendea Leicester City ugani King Power mnamo Juni 28. Nusu-fainali za kipute hicho zitapigwa Julai 18-19 kabla ya fainali kushuhudiwa Jumamosi ya Agosti 1.

Mechi zote 92 za EPL zitapeperushwa moja kwa moja na SuperSport, Sky Sports, BT Sport, BBC Sport na Amazon Prime.

Gozi la Merseyside kati ya Everton na Liverpool ambalo huenda likawahakikishia vijana wa kocha Jurgen Klopp ufalme wa EPL kwa mara ya kwanza baada ya miaka 30 litasakatwa mnamo Juni 21.

Viwanja vitakavyotumiwa na Everton na Man-City kuwaalika Liverpool bado havijathibitishwa. Mechi kati ya Man-United na Sheffiled United ambayo maafisa ya polisi wanahofia itatawaliwa na vurugu kutoka kwa mashabiki nje ya uwanja itaandaliwa ugani Old Trafford.

RATIBA MPYA YA EPL:

Jumatano, Juni 17: Aston Villa na Sheffield United (8:00pm), Manchester City na Arsenal (10:15pm).

Ijumaa, Juni 19: Norwich na Southampton (8:00pm), Tottenham na Manchester United (10:15pm).

Jumamosi, Juni 20: Watford na Leicester City (2:30pm), Brighton na Arsenal (5:00pm), West Ham na Wolves (7:30pm), Bournemouth na Crystal Palace (9:45pm).

Jumapili, Juni 21: Newcastle na Sheffield United (4:00pm), Aston Villa na Chelsea (6:15pm), Everton na Liverpool (9:00pm).

Jumatatu, Juni 22: Manchester City na Burnley (10:00pm).

Jumanne, Juni 23: Leicester na Brighton (8:00pm), Tottenham na West Ham (10:15pm).

Jumatano, Juni 24: Manchester United na Sheffield United (8:00pm), Newcastle na Aston Villa (8:00pm), Norwich na Everton (8:00pm), Wolves na Bournemouth (8:00pm), Liverpool na Crystal Palace (10:15pm).

Alhamisi, Juni 25: Burnley na Watford (8:00pm), Southampton na Arsenal (8:00pm), Chelsea na Manchester (10:15pm).

Jumamosi, Juni 27: Aston Villa na Wolves (2:30pm).

Jumapili, Juni 28: Watford na Southampton (6:30pm).

Jumatatu, Juni 29: Crystal Palace na Burnley (10:00pm)

Jumanne, Juni 30: Brighton na Manchester United (10:15pm).

Jumatano, Julai 1: Bournemouth na Newcastle (8:00pm), Arsenal na Norwich (8:00pm), Everton na Leicester (8:00), West Ham na Chelsea (10:15pm).

Alhamisi, Julai 2: Sheffield United na Tottenham (8:00pm), Manchester City na Liverpool (10:15pm).

Klabu za EPL zakubaliwa kushiriki mechi za kirafiki

Na CHRIS ADUNGO

KLABU za Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) zimepewa kibali cha kushiriki mechi za kirafiki, chini ya masharti makali, kabla ya kurejelewa kwa kivumbi hicho mnmao Juni 17, 2020.

Klabu zinazonogesha kampeni za EPL muhula huu ziliomba idhini ya kuvaana wao kwa wao katika hatua muhimu ya kujifua kwa marejeo ya soka ya Uingereza. Maombi hayo ya klabu zote 20 za EPL yalikubaliwa na maafisa wa serikali ya Uingereza baada ya kushauriana vilivyo na maafisa wa afya na wasimamizi wa vikosi husika.

Liverpool ambao ni viongozi wa jedwali la EPL waliandaa mechi ya kirafiki iliyoshuhudia wanasoka 11 wa kikosi cha kwanza wakivaana na wenzao wa kikosi cha akiba uwanjani Anfield mnamo Juni 1, 2020.

Kwa mujibu wa kanuni ambao klabu za EPL zimewekewa, mechi za kirafiki zinaweza tu kuchezewa ndani ya viwanja vyao vya nyumbani au sehemu za kujifanyia mazoezi kambini. Aidha, wanasoka wote watakaoshiriki michuano hiyo lazima wawe wamefanyiwa vipimo vya afya kuthibitisha kwamba hawana maambukizi ya virusi vya corona.

Miongoni mwa masharti mengine ni pamoja na:

  • Klabu zote isipokuwa Newcastle United ambayo italegezewa kanuni iwapo italazimika kuchezea nje ya uga wa St James’ Park, kutosafiri mbali na uwanja wao wa nyumbani kwa zaidi ya kipindi cha dakika 90.
  • Wachezaji wote kuwasili uwanjani wakitumia magari yao binafsi, na ikiwezekana wakiwa wamevalia jezi kabisa.
  • Hakuna marefa watakaokubaliwa kudhibiti mechi hizo. Baadhi ya maafisa wa klabu husika zinazovaana watatwikwa majukumu ya kusimamia na kuendesha mechi.
  • Viwanja vyote na sehemu za mazoezi kukaguliwa vilivyo ili kubaini uwezekano wa hatari ya maambukizi ya virusi vya corona kabla ya mechi kupigwa.

Kocha Jurgen Klopp wa Liverpool amefichua kwamba wachezaji wake wamekuwa wakijifanyia mazoezi ndani ya uwanja mtupu ili kuzoea mazingira ya aina hiyo kipute cha EPL kitakaporejelewa.

Hakuna klabu yoyote itakayoruhusiwa kuchezea mechi katika uwanja wake wa nyumbani pindi baada ya kampeni za msimu huu kuanza upya.

Hasenhuttl kusalia Southampton kwa miezi 4 zaidi

Na CHRIS ADUNGO

KOCHA Ralph Hasenhuttl ametia saini mkataba mpya wa miaka minne na Southampton katika makubaliano ambayo kwa sasa yatamsaza ugani St Mary’s hadi 2024.

Mkufunzi huyo mwenye umri wa miaka 52 na mzawa wa Austria alipokezwa mikoba ya Southampton mnamo Disemba 2018 wakati ambapo kikosi hicho kilikuwa kikining’inia padogo mkiani mwa jedwali na kuchungulia hatari ya kuteremshwa daraja. Katika msimu wake wa kwanza kambini mwa kikosi hicho, Hasenhuttl aliwasaidia Southampton kuponea chupuchupu.

Richard Kitzbichler ambaye ni msaidizi wa Hasenhuttl pia alirefusha muda wa kuhudumu kwake ugani St Mary’s kwa kipindi cha miaka minne.

“Maamuzi ya kurefusha muda wa kuhudumu kwangu kambini mwa Southampton yalikuwa rahisi kwa sababu nimejenga mahusiano bora na usimamizi wa klabu, wachezaji na mashabiki,” akatanguliza Hasenhuttl.

“Nilisema nilipowasili Southampton kwamba tulikuwa katika mwanzo wa safari ndefu. Tayari tumekuwa na matukio ambayo yametuhitaji kusherehekea pamoja, changamoto za kila sampuli na vitushi ambavyo vimeibua hisia mseto,” akaongeza.

Hadi kusitishwa kwa Ligi Kuu ya Uingereza (EPL), Hasenhuttl alikuwa ameongoza ufufuo wa kikosi chake na kuweka kando maruerue ya kichapo cha 9-0 walichopokezwa na Leicester uwanjani St Mary’s mnamo Oktoba.

Kichapo hicho kiliwasaza Southampton wakikodolea jicho hatari ya kushushwa ngazi. Kwa sasa, wanashikilia nafasi ya 14 jedwalini huku wakijivunia alama nne zaidi nje ya mduara hatari wa vikosi vitakavyoteremshwa daraja.

Kipute cha EPL kinatazamiwa kuanza upya mnamo Juni 17, 2020.

EPL kurejelewa Juni 17

Na CHRIS ADUNGO

KAMPENI za Ligi Kuu ya Uinegreza (EPL) sasa zitarejelewa Juni 17, 2020, kwa mechi mbili zitakazokutanisha Aston Villa na Sheffield United kisha Manchester City na Arsenal.

Mechi hizo ni zile zilizokuwa zimesalia kwa vikosi hivyo kucheza ili kufikia idadi ya michuano 29 ambayo wapinzani wote wengine 16 walikuwa wamepiga hadi kipute hicho kiliposimamishwa kwa muda kutokana na janga la corona mwanzoni mwa Machi 2020.

Mechi zote za raundi nzima ya 30 zimeratibiwa kusakatwa kati ya Ijumaa ya Juni 19 na Jumapili ya Juni 21, 2020.

Vikosi vyote 20 vya EPL vinatarajiwa kulijadili zaidi pendekezo hilo katika kikao cha leo usiku japo wadau wote wameafikiana kuhusiana na mipango hiyo iliyopo hadi kufikia hatua ya sasa.

Hadi kampeni za EPL zilipoahirishwa, zilikuwa zimesalia jumla ya mechi 92 za kutandazwa muhula huu.

Kipute cha EPL kilisimamishwa mnamo Machi 13 na itarejelewa siku 100 tangu Leicester City walipowanyuka Villa 4-0 mnamo Machi 9, 2020.

Mechi zote zilizosalia zitasakatiwa ndani ya viwanja vitupu bila mahudhurio ya mashabiki.

Mnamo Jumatano, vikosi vya EPL vilipiga kura ya pamoja na kuafikiana kuhusu pendekezo la kuwaruhusu wachezaji kushiriki mazoezi kwa kukabiliana kwa karibu tangu warejee kambini yapata wiki moja iliyopita kwa minajili ya kujifua kwa mechi zilizosalia.

Hadi kufikia sasa, visa 12 vya maambukizi ya virusi vya corona vimeripotiwa miongoni mwa vikosi vya EPL baada ya jumla ya watu 2,752 kupimwa.

Wachezaji wa EPL pamoja na maafisa wa vikosi vinavyoshiriki kivumbi hicho wataendelea kupimwa mara mbili kwa wiki huku kila kikosi kikiongezewa kiwango cha kupima hadi watu 60 kwa siku kutoka kwa 50 waliokuwa wakiweza kufanyia vipimo wiki nne zilizopita.

Mchezaji au afisa yeyote atakayepatikana na virusi vya corona atatengwa au kutiwa katika karantini kwa kipindi cha siku saba huku hali yake ikitathminiwa kwa karibu na maafisa wa afya.

Hatua ijayo katika juhudi za kurejelewa kwa kampeni za EPL ni kuwaruhusu wachezaji waanze kushiriki mazoezi ya kawaida katika kambi zao mbalimbali huku suala la kuteua viwanja vitakavyotumiwa kwa mechi hizo zilizosalia likijadiliwa zaidi kuanzia kesho Ijumaa.

Kufikia sasa, Liverpool wanaopigiwa upatu wa kutwaa ubingwa wa EPL kwa mara ya kwanza baada ya miaka 30 wanaselelea kileleni mwa jedwali kwa alama 82. Pengo la pointi 25 linatamalaki kati yao na mabingwa watetezi Man-City ambao ni wa pili jedwalini.

Bournemouth, Aston Villa na Norwich City wapo katika hatari ya kuteremshwa ngazi hasa ikizingatiwa kwamba wanakokota nanga mkiani kwa alama 27, 25 na 21 mtawalia.

Hatima ya EPL msimu huu kujulikana kesho Jumatano kupitia kura

Na CHRIS ADUNGO

MIKAKATI ya Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) kurejea inaendelea kushika kasi huku klabu za kipute hicho zikiratibiwa kupiga kura siku ya Jumatano ya Mei 27, 2020, kubaini iwapo wachezaji watarejelea mazoezi ya pamoja kambini.

Hatua hii ni njia iliyotokea baada ya Serikali ya Uingereza kulegeza kamba kwa baadhi ya kanuni zilizowekwa ili kufungua sekta ya michezo nchini humo.

Hapo jana, mwongozo unaoruhusu wachezaji kukabiliana kwa karibu wanapokuwa mazoezini ulichapishwa kwa ushirikiana na maafisa wa afya ya umma na maafisa wa soka nchini Uingereza.

Iwapo kura hiyo ya Jumatano itafaulu, itakuwa hatua ya tatu kati ya tano zilizowekwa kuhakikisha kwamba mechi za EPL zinarejelewa wakati wowote kuanzia Juni 12, 2020.

Ingawa hivyo, zipo hisia tofauti miongoni mwa washiriki wa kipute hicho ambao wanataka tarehe ya Juni 12, 2020 ambayo soka ya Uingereza inatarajiwa kurejelewa kusogezwa mbele zaidi hadi janga la corona litakapodhibitiwa kwa asilimia kubwa kote duniani.

Maamuzi muhimu kuhusu jinsi ambavyo kampeni za EPL zitarejelewa chini ya mwongozo wa masharti makali ya afya yanatarajiwa kutolewa pia asubuhi ya Jumatano katika mkutano utakaohusisha wasimamizi wa klabu zote 20 za ligi hiyo.

Iwapo pendekezo la kuanza upya kwa soka ya EPL mnamo Juni 12 litaidhinishwa, basi wachezaji wataruhusiwa kushiriki mazoezi ya pamoja katika kambi zao kuanzia Alhamisi.

Ingawa hivyo, watatakiwa kudumisha umbali wa hadi mita moja na nusu kati yao na kuzingatia kanuni zote zilizopo katika juhudi za kukabiliana ugonjwa wa Covid-19.

Kati ya masharti hayo ni kila mchezaji kufika ugani akijiendesha kwa gari lake huku akiwa tayari amevalia jezi za kujifanyia mazoezi.

Takriban klabu 14 kati ya 20 za EPL zinatakiwa kupiga kura ya ‘Ndio’; yaani kuafikiana kwamba mwongozo wa kanuni mpya za afya zitakazotolewa na maafisa wa afya kwa ushirikiano na serikali na vinara wa soka ya Uingereza utakuwa salama kwa washikadau wa mchezo huo.

Hofu EPL klabu zikiripoti visa viwili vya Covid-19 mazoezini

Na MASHIRIKA

LONDON, UINGEREZA

VISA viwili zaidi vya maambukizi mapya ya virusi vya corona vimeripotiwa na klabu mbili tofauti katika Ligi Kuu ya Uingereza (EPL).

Hii ni baada ya maafisa na wachezaji wote waliorejea kambini kwa minajili ya kampeni zilizosalia muhula huu kufanyiwa vipimo kati ya Jumanne na Ijumaa wiki ijayo.

Jumla ya watu 996 walifanyiwa vipimo hivyo na waliopatikana na virusi vya ugonjwa wa Covid-19 watatengwa kwa jumla ya siku saba.

Mwanzoni mwa wiki hii, kila klabu kati ya 20 zinazoshiriki kipute cha EPL ilitakiwa kufanya vipimo 50 kwa siku badala ya 40 vilivyopendekezwa awali.

Mnamo Mei 19, 2020, EPL ilifichua kwamba jumla ya maafisa na wachezaji sita wa ligi hiyo walipatikana na virusi vya corona baada ya watu 748 kufanyiwa vipimo vya afya.

Kati ya waliopatikana na virusi hivyo ni sogora Adrian Mariappa wa Watford na kocha msaidizi wa Burnley, Ian Woan.

Wanasoka wa EPL walianza mazoezi ya pamoja katika vikundi vya watu watano mnamo Jumanne iliyopita kwa mara ya kwanza tangu kivumbi hicho kuahirishwa mnamo Machi 13, 2020 kutokana na janga la corona huku zikiwa zimesalia mechi 92 zaidi.

Kampeni za EPL zimeratibiwa kuanza upya mnamo Juni 12, 2020 japo baadhi ya klabu na wachezaji wakiwemo N’Golo Kante (Chelsea), Troy Deeney (Watford), Danny Rose (Newcastle United) na Sergio Aguero (Manchester City) wamepinga vikali hatua hiyo.

Miongoni mwa vikosi ambavyo vimekuwa vikipinga maamuzi ya kurejelewa kwa EPL kabla ya corona kudhibitiwa vilivyo kote duniani ni Brighton, Watford na Aston Villa ambavyo kwa wakati fulani, vilitishia kujiondoa kwenye kampeni zilizosalia msimu huu.

Norwich ambao walipima maafisa na wachezaji wao mnamo Jumamosi, wanatarajiwa kuweka wazi matokeo yao hii leo Jumapili.

“Tunatoa habari hizi za jumla kwa minajili ya uwazi na uwajibikaji wakati huu ambapo shughuli za soka zinatarajiwa kurejea. Hakuna maelezo ya ziada yatakayotolewa kwa umma yakilenga vikosi vilivyoathiriwa wala wachezaji waliopatikana na virusi baada ya vipimo,” ikasema sehemu ya taarifa ya EPL.

Katika mkutano wa Mei 18, 2020, wachezaji walikubaliwa kurejelea mazoezi katika makundi ya watu watano. Hakuna kipindi chochote cha mazoezi kilichotakiwa kuzidi dakika 75.

Wachezaji na maafisa wa klabu zote 20 za EPL watakuwa wakifanyiwa vipimo vya afya kila baada ya saa 24 ili kubaini iwapo wana virusi vya corona au la.

KURA: Gozi la EPL litaanza Juni 12 lakini hili linategemea angalau klabu 14 ziseme “ndio”

Na CHRIS ADUNGO

VIKOSI vya Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) vinatarajiwa kuwapa wachezaji wao idhini ya kuanza mazoezi ya pamoja katika makundi wiki hii.

Ingawa hivyo, zipo hisia tofauti miongoni mwa washiriki wa kipute hicho ambao wanataka tarehe ya Juni 12, 2020 ambayo soka ya Uingereza inatarajiwa kurejelewa kusogezwa mbele zaidi hadi janga la corona litakapodhibitiwa kwa asilimia kubwa kote duniani.

Maamuzi muhimu kuhusu jinsi ambavyo kampeni za EPL zitarejelewa chini ya mwongozo wa masharti makali ya afya yanatarajiwa kutolewa asubuhi ya Mei 18 katika mkutano utakaohusisha wasimamizi wa klabu zote 20 za ligi hiyo.

Iwapo pendekezo la kuanza upya kwa soka ya EPL mnamo Juni 12 litaidhinishwa, basi wachezaji wataruhusiwa kushiriki mazoezi ya pamoja wakiwa katika makundi ya watu watano kuanzia Jumanne ya Mei 19, 2020.

Ingawa hivyo, watatakiwa kudumisha umbali wa hadi mita moja na nusu kati yao na kuzingatia kanuni zote zilizopo katika juhudi za kukabiliana gonjwa la Covid-19.

Kati ya masharti hayo ni kila mchezaji kufika ugani akijiendesha kwa gari lake huku akiwa tayari amevalia jezi za kujifanyia mazoezi.

Takriban klabu 14 kati ya 20 za EPL zinatakiwa kupiga kura ya ‘NDIO’; yaani kuafikiana kwamba mwongozo wa kanuni mpya za afya zitakazotolewa na maafisa wa afya kwa ushirikiano na serikali na vinara wa soka ya Uingereza utakuwa salama kwa washikdau wa mchezo huo.

Licha ya Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris Johnson kufungua milango kwa soka ya Uingereza kurejelewa, wapo wadau wanaodidimiza tumaini la kuanza upya kwa kivumbi cha EPL.

Kufikia sasa, klabu za Watford, Brighton na Aston Villa zimetishia kujiondoa kwenye kampeni zilizosalia msimu huu baada ya kupinga pendekezo la vikosi kutokubaliwa kuchezea katika viwanja vyao vya nyumbani. Isitoshe, wamekariri kwamba watakosa huduma za baadhi ya masogora wao mahiri zaidi ambao wameathiriwa na janga la corona kwa njia moja au nyingine, kiasi cha kutowezeshwa kurejea kambini kwa michuano iliyosalia.

“Ipo hofu miongoni mwa wachezaji. Sioni kiini cha pupa katika kurejelea kipute cha EPL wakati ambapo wadau muhimu, ambao ni wachezaji, wametangaza msimamo. Kwa wengine, huu ndio wakati wanapohitajiwa zaidi na wapendwa wao” akasema Mwenyekiti wa Watford, Scott Duxbury katika kauli iliyoungwa mkono na kocha Dean Smith wa Villa na Afisa Mkuu Mtendaji wa Brighton, Paul Barber.

Awali, beki Danny Rose wa Tottenham Hotspur alikashifu na kupinga vikali mipango ya kurejesha kivumbi cha EPL kabla ya virusi vya homa kali ya corona kudhibitiwa vilivyo kote duniani.

“Soka haistahili hata kuzungumziwa kwa sasa hadi wakati ambapo idadi ya visa vya maambukizi itashuka kabisa. Maisha ya watu yamo hatarini,” akatanguliza Rose, 29.

Mnamo Mei 12, Chama cha Wachezaji wa Soka Duniani (PFA) kilifichua kwamba kilikuwa kimepokea malalamishi mengi kutoka kwa wanasoka ambao wana “hoja nzito” zinazopania kupinga hatua ya kurejelewa kwa kampeni za msimu huu katika mataifa mbalimbali.

Kwa upande wake, Sadiq Khan ambaye ni Meya wa London, Uingereza alisema kwamba ni “mapema sana” kuanza kujadili uwezekano wa kusakata soka katika jiji kuu la Uingereza wakati ambapo maelfu ya watu wamepoteza maisha huku idadi kubwa ya wakazi wakiugua.

“Mbona tuwe wabinafsi kiasi hicho, tusifikirie familia zilizoathiriwa na maisha ya wale ambao tutakuwa tukiwaweka katika hatari zaidi ya kuambukizwa “gonjwa hili la ajabu” kwa sababu ya tamaa?” akauliza Khan.

Kauli ya Rose ambaye kwa sasa anachezea Newcastle United kwa mkopo kutoka Tottenham, iliwahi kuungwa mkono na nahodha wa Watford, Troy Deeney na fowadi Sergio Aguero wa Manchester City aliyesema wachezaji ‘wanaogopa sana’ kurejea uwanjani kusakata mpira wakati huu.

Nyota wa Spurs akashifu mipango ya kurejelewa EPL kabla ya Covid-19 kudhibitiwa kabisa duniani

Na CHRIS ADUNGO

BEKI Danny Rose wa Tottenham Hotspur amekashifu na kupinga vikali mipango ya vinara wa soka nchini Uingereza kurejelea kivumbi cha Ligi Kuu ya taifa hilo kabla ya virusi vya homa kali ya corona kudhibitiwa kote duniani.

Maafisa wa klabu zote 20 za EPL walikutana mnamo Mei 11, 2020, kujadili uwezekano wa kurejelewa kwa kipute hicho ambacho kiliahirishwa mnamo Machi 13 wakati wowote kuanzia Juni 12, 2020.

Hadi kufikia Mei 11, 2020, zaidi ya watu 32,000 walikuwa wameaga dunia nchini Uingereza kutokana na ugonjwa wa Covid-19.

“Soka haistahili hata kuzungumziwa kwa sasa hadi wakati ambapo idadi ya visa vya maambukizi itashuka kabisa. Maisha ya watu yamo hatarini,” akatangulia Rose, 29.

Mnamo Mei 12, 2020, Chama cha Wachezaji wa Soka Duniani (PFA) kilifichua kwamba kilikuwa kimepokea malalamishi mengi kutoka kwa wanasoka ambao wana “hoja nzito” zinazopania kupinga hatua ya kurejelewa kwa kampeni za msimu huu katika mataifa mbalimbali.

Mapema mno

Kwa upande wake, Sadiq Khan ambaye ni Meya wa London, Uingereza alisema kwamba ni “mapema sana” kuanza kujadili uwezekano wa kusakata soka katika jiji kuu la Uingereza wakati ambapo maelfu ya watu wamepoteza maisha huku idadi kubwa ya wakazi wakiugua.

“Mbona tuwe wabinafsi kiasi hicho, tusifikirie familia zilizoathiriwa na maisha ya wale ambao tutakuwa tukiwaweka katika hatari zaidi ya kuambukizwa “gonjwa hili la ajabu” kwa sababu ya tamaa?” akauliza Khan.

Awali, Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris Johnson alikuwa amepiga marufuku kuandaliwa kwa shughuli zozote za michezo hata kama zitakosa mahudhurio ya mashabiki, hadi Juni 1, 2020.

Rose ambaye kwa sasa anachezea Newcastle United kwa mkopo kutoka Tottenham, alifunguka na kufichua kiwango cha kutoridhishwa kwake na mikakati iliyopo katika juhudi za kurejelewa kwa EPL.

Mwanzoni mwa Mei 2020, fowadi Sergio Aguero wa Manchester City nchini Uingereza, alisema kuwa wachezaji ‘wanahofia’ kurejea uwanjani kusakata mpira wakati huu.

Msimu huu wa EPL ulitarajiwa kuendelezwa mnamo Juni 8, hali ambayo ingehitaji wachezaji kurudi mazoezini kikamilifu kufikia Mei 18.

Hata hivyo, vinara wa kipute hicho walisogeza mbele tarehe ya kurejelewa kwa kivumbi cha EPL hadi Juni 12, 2020.

“Wachezaji wengi wanaogopa kurejea uwanjani kwa sababu wana watoto na familia ambazo zinawategemea pakubwa,” akasema Aguero, 31.

Akihojiwa na runinga ya El Chiringuito nchini Argentina, Aguero aliongeza: “Ninaogopa sana. Hata hivyo, niko hapa na mchumba wangu, kwa hivyo sitatagusana na watu wengi. Nimejitenga nyumbani na mchumba wangu ambaye nadhani, ndiye mtu wa pekee ninayeweza kumuambukiza iwapo nitapata virusi hivi uwanjani,” akasema nyota huyo wa zamani wa Atletico Madrid.

Klabu za EPL kurejesha mabilioni kwa wapeperushaji wa mechi zao redioni na katika runinga

Na CHRIS ADUNGO

KLABU za Ligi Kuu ya Uingereza zinatarajiwa kurejesha jumla ya Sh47 bilioni kwa kampuni za upeperushaji mechi zao za kitaifa na kimataifa hata kama michuano tisa iliyosalia msimu huu itasakatiwa ndani ya viwanja vitupu bila mashabiki.

Vikosi vyote 20 vya EPL vilionywa kwamba huenda kiasi hicho cha fedha kikaongezeka hata zaidi iwapo msimu huu mzima utafutiliwa mbali au pasiwepo kikosi chochote kitakachoshushwa ngazi katika kampeni za muhula huu.

Vinara wa klabu zote husika za EPL walikutana Mei 11, 2020 kuzungumzia uwezekano wa kurejelewa kwa mechi 92 za msimu huu huku masuala kuhusu mipangilio ya kutoruhusu kikosi chochote kucheza katika uwanja wake wa nyumbani yakizamiwa zaidi.

Kurejeshwa kwa fedha ambazo awali zilikuwa za matangazo kutokana na kuonyeshwa kwa mechi moja kwa moja runingani ni suala lililopendekezwa na kikao hicho kwa kuwa mpangilio mzima wa msimu huu umevurugika: mechi zitapigiwa ndani ya viwanja visivyo na mashabiki na katika nyakati tofauti na jinsi ilivyoratibiwa mwanzoni mwa msimu huu.

Isitoshe, wasimamizi wa klabu zote husika za EPL wameombwa kufanikisha mipango ya kurejesha fedha za baadhi ya mashabiki waliokuwa wamelipia ada za kutazama mechi zote za vikosi vyao muhula huu.

Awali, Richard Masters ambaye ni Afisa Mkuu Mtendaji wa EPL alikuwa amekadiria hasara ambayo ingepata vikosi vya soka ya Uingereza kufikia Sh140 bilioni iwapo msimu huu ungefutiliwa mbali na pasiwpo mshindi wala vikosi vya kuteremshwa ngazi hadi Ligi ya Daraja ya Kwanza (Championship).

“Tulifanikiwa kuwapa wasimamizi wa klabu zote habari muhimu kuhusu hali ilivyo kati yetu na watangazaji. Siwezi kufichua yote tuliyojadili kwa sababu vikosi vyote havijaathiriwa kwa kiwango sawa,” akasema Masters.

“Hata iwe namna gani, hatimaye klabu zote zitakadiria hasara kubwa msimu huu. Hilo ni suala ambalo haliwezi kuepukika kwa sasa,” akaongeza.

Mwaka huu pekee, klabu zote za EPL zilizotia mkataba wa miaka mitatu na mashirika mbalimbali ya habari mnamo Agosti 2019, zilitazamiwa kuvuna jumla ya Sh126 bilioni kutokana na matangazo ya kibiashara kupitia vituo vya Sky Sport, BT Sport, Amazon, BBC na talkSPORT.

Fedha hizi zilitarajiwa kutokana na mechi katika mapambano ya League Cup, Kombe la FA, EPL, Europa League na Klabu Bingwa Ulaya (UEFA).

Japo kuna matarajio ya kurejelewa kwa kampeni za EPL mnamo Juni 12, bado hakuna maafikiano miongoni mwa washikadau.

“Baadhi ya wachezaji wana virusi vya corona na wanahofia unyanyapaa. Wengine waliwahi kusikia jinsi wenzao walivyougua na wanaogopa kutagusana nao kwa haraka. Wapo pia wachezaji ambao jamaa zao wana ugonjwa huu na haitakuwa vyema kuwalazimisha kurejea kambini wakati ambapo wapendwa wao wanawahitaji zaidi,” akasema Afisa Mkuu Mtendaji wa Watford, Scott Duxbury.

Awali, fowadi Sergio Aguero wa Manchester City alikuwa ameshikilia kwamba wachezaji ‘wanahofia’ kurejea uwanjani kusakata mpira wakati huu ambapo janga la corona bado halijadhibitiwa vilivyo.

“Wachezaji wengi wanasema kuna watu walio na virusi vya corona ila hawaonyeshi dalili zozote za ugonjwa huo. Itakuwa rahisi sana kwa watu kuambukizana iwapo hali itakuwa hivyo,” akasema mvamizi huyo wa timu ya taifa ya Argentina.

Vinara wa vikosi vya EPL na wasimamizi wa ligi hiyo wanapanga tena kukutana baadaye wiki hii kujadili suala la iwapo mikataba ya baadhi ya wachezaji iliyokuwa itamatike mwishoni mwa Juni itarefushwa na klabu husika hadi kampeni zote za msimu huu zitamatike rasmi.

TAREHE MUHIMU KATIKA SOKA YA EPL:

Jumatano, Mei 13: Chama cha Wachezaji na Chama cha Makocha wa vikosi vya EPL kushauriana serikali kuhusu mikakati na taratibu mpya za afya.

Alhamisi, Mei 14: Mikutano kati ya vinara wa Chama cha Wachezaji na Chama cha Makocha kujadili taratibu za afya zitakazokuwa zimetolewa na serikali.

Alhamisi, Mei 14: Mkutano kati ya Katibu wa Utamaduni na vinara wa soka ya EPL.

Jumatatu, Mei 18: Mkutano wa vikosi vyote vya EPL.

Jumatatu, Mei 18: Wachezaji wa EPL kurejea kambini mwa minajili ya mazoezi wakiwa makundini huku wakizingatia kanuni zote za afya zilizowekwa.

Jumatatu, Mei 25: Makataa ya wasimamizi wa soka ya bara Ulaya (Uefa) kuhusu mipango ya kukamilishwa kwa ligi kuu za bara Ulaya msimu huu.

Jumatatu, Juni 1: Serikali kutoa taarifa ya mwisho kuhusu tarehe mwafaka zaidi ya kurejelewa kwa baadhi ya michezo bila ya mahudhurio ya mashabiki au kutolewa kwa taarifa rasmi ya kufutiliwa mbali kwa msimu huu mzima na kufichuliwa kwa yatokanayo na maamuzi hayo.

Ijumaa, Juni 12: Kurejelewa kwa kipute cha EPL huku mchuano wa kwanza ukitandazwa bila mashabiki.

EPL kurejelewa Juni 12 serikali Uingereza ikiidhinisha mapendekezo yaliyopo mezani

Na CHRIS ADUNGO

HUENDA Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) ikarejelewa Juni 12, 2020 iwapo Serikali ya nchi hiyo itaidhinisha baadhi ya mapendekezo yaliyojadiliwa katika mkutano uliohusisha vinara wa klabu zote 20 za kipute hicho mnamo Ijumaa.

Mbali na mechi zote zilizosalia kusakatiwa ndani ya viwanja vitupu visivyo na mashabiki, hakuna kikosi kitakachocheza katika uwanja wake wa nyumbani.

Maafikiano ya mkutano wa Ijumaa yalikuwa vikosi vyote kuazimia haja ya kukamilisha kampeni za EPL msimu huu chini ya maagizo ya serikali kuhusu kanuni mpya za afya.

Awali, Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, alikuwa ameashiria uwezekano wa kulegezwa kwa masharti ya kanuni hizo kwa vikosi vya EPL ila hatua hiyo ingechukuliwa tu baada ya Alhamisi ya wiki ijayo.

Klabu za EPL zinatarajia kuanza mazoezi kufikia Mei 18 kwa minajili ya kuanza upya kampeni za kivumbi hicho msimu huu mnamo Juni 12.

Kwa mujibu wa magazeti mengi nchini Uingereza, huenda mashabiki wakasalia kufungiwa nje ya viwanja hata msimu ujao kwa kuwa kipindi cha kuruhisiwa kwao kuanza kuhudhuria mechi za vikosi vyao bado hakijabainika.

Hata hivyo, ilikubaliwa kwamba mechi zote za msimu huu zitapigiwa katika viwanja mahsusi vitakavyoteuliwa katika maeneo mbalimbali nchini Uingereza.

Hatua hiyo inanyima vikosi vyote nafuu ya kusakatia baadhi ya mechi katika nyuga zao za nyumbani.

Uteuzi wa viwanja vitakavyotumiwa kufanikisha taratibu zote za kurejelewa kwa michuano ya EPL utafanywa na maafisa wa usalama watakaoshirikiana na kitengo husika cha Idara ya Polisi nchini Uingereza.

Uwanja wa London unaomilikiwa na West Ham United, Emirates wa Arsenal na Etihad wa Manchester City ni miongoni mwa viwanja ambavyo tayari vimependekezwa na washikadau.

Viwanja vingine vinavyotarajiwa kuidhinishwa baada ya maafisa wa usalama kutathmini usalama wao ni Amex (Brighton), St Mary’s (Southampton), King Power (Leicester City), Villa Park (Aston Villa), Old Trafford (Man-United) na uwanja wa kitaifa wa Wembley jijini London.

Vinara wote wa klabu 20 za EPL wanatarajiwa kukutana tena mnamo Jumatatu ya Mei 18, 2020. Mkutano huo ulikuwa hapo awali umeratibiwa kufanyika Mei 15.

Polisi wataka mamlaka ya kusitisha EPL iwapo watashindwa kudhibiti mashabiki

CHRIS ADUNGO na MASHIRIKA

POLISI wa Uingereza wanataka wapewe ruhusa ya kufutilia mbali soka ya Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) msimu huu iwapo mashabiki hawatazingatia kanuni mpya za afya pindi michuano hiyo itakaporejelewa baada ya janga la corona kudhibitiwa.

Haya ni kwa mujibu wa afisa mkuu wa polisi nchini Uingereza, Mark Roberts aliyehojiwa na gazeti la ‘The Daily Telegraph’.

Roberts ambaye pia ni mkuu wa kitengo cha polisi wanaosimamia usalama wa washidakau wa soka nchini Uingereza, amesema hakuna mashabiki watakaoruhusiwa kukongama nje ya viwanja kabla, baada na wakati ambapo mechi zitakuwa zikiendelea katika kipindi hiki ambapo virusi vya corona bado ni tishio kubwa.

“Ambacho tusingependa kushuhudia ni hali ambapo mashabiki wanavunja kanuni zilizowekwa katika juhudi za kukabilia na maambukizi zaidi ya virusi hivi,” akatanguliza Roberts.

“Itakuwa heshima kubwa kwa maafisa wetu wa afya iwapo mashabiki watatii sheria na maagizo kutoka kwa wadau mbalimbali hadi msimu huu wa EPL ukamilike kwa mujibu wa taratibu zitakazowekwa.”

“Kadri sheria zinavyoheshimiwa ndivyo inavyokuwa rahisi kwa maazimio ya msimu huu katika ulingo wa soka kutimia. Vinginevyo, tungependa kupewa mamlaka ya kusitisha kabisa kivumbi hicho iwapo tutashindwa kuwadhibiti mashabiki” akaongeza.

Ligi Kuu ya EPL ilisitishwa mnamo Machi 13, 2020, kutokana na janga la corona ambalo limetikisa pakubwa ulingo wa michezo duniani kote.

AGUERO: Wachezaji wanaogopa kurejelea EPL

Na CHRIS ADUNGO

MFUMAJI wa Manchester City nchini Uingereza, Sergio Aguero, amesema kwa wachezaji ‘wanahofia’ kurejea uwanjani kusakata mpira wakati huu ambapo janga la virusi vya corona halijadhibitiwa vilivyo katika takriban mataifa yote duniani.

Msimu huu wa Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) ulitarajiwa kuendelezwa mnamo Juni 8, hali ambayo ingehitaji wachezaji kurudi mazoezini kikamilifu kufikia Mei 18.

Vinara wa vikosi vyote 20 vya EPL wanatazamiwa kukutana leo Ijumaa ya Mei 1, 2020 kujadili njia mbalimbali za kurejelewa kwa kampeni za muhula huu.

“Wachezaji wengi wanaogopa kurejea uwanjani kwa sababu wana watoto na familia ambazo zinawategemea pakubwa,” akasema Aguero, 31.

Akihojiwa na runinga ya El Chiringuito nchini Argentina, Aguero aliongeza: “Ninaogopa sana. Hata hivyo, niko hapa na mchumba wangu, kwa hivyo sitatagusana na watu wengi. Nimejitenga nyumbani na mchumba wangu ambaye nadhani, ndiye mtu wa pekee ninayeweza kumuambukiza iwapo nitapata virusi hivi uwanjani,” akasema nyota huyo wa zamani wa Atletico Madrid.

“Wachezaji wengi wanasema kuna watu walio na virusi vya corona ila hawaonyeshi dalili zozote za ugonjwa huo. Itakuwa rahisi sana kwa watu kuambukizana iwapo hali itakuwa hivyo. Hiyo ndiyo sababu nimesalia hapa nyumbani. Huenda hata iwe kwamba nina virusi vyenyewe ila nisijue,” akasema mvamizi huyo wa timu ya taifa ya Argentina.

Kipute cha EPL kiliahirishwa tangu Machi 13, 2020 kutokana na virusi vya corona. Ingawa hivyo, klabu zote zimepania kusakata mechi zote 92 zilizosalia msimu huu kufikia Juni 30.

Mechi zote zinatarajiwa kusakatiwa ndani ya viwanja vitupu bila mashabiki huku baadhi zikipeperushwa moja kwa moja runingani.

Aguero anasema, “itamlazimu yeye na wenzake kuwa makini zaidi japo huenda wasiwezeshwe kumudu ukubwa wa kiwango cha wasiwasi watakapotakiwa kurejea ugani kwa minajili ya mazoezi ya pamoja kisha kuendeleza kampeni za msimu huu katika EPL, Kombe la FA na Klabu Bingwa Ulaya (UEFA),”

Iwapo mazoezi ya vikosi vyote vya EPL yatarejelewa kabla ya kanuni za kutokaribiana kwa watu hazijalegezwa, huenda wachezaji wote wa kipute hicho wakafanyiwa vipimo vya afya mara mbili kwa wiki huku ukaguzi wa dalili za corona ukiendeshwa kwa kila mchezaji kila siku.

Mbali na masharti hayo, watatakiwa kuwasili katika viwanja vyao vya mazoezi wakiwa ndani ya jezi na kuvalia barakoa nyakati zote.

Aidha, hawataruhusiwa kuonga wala kula katika maeneo yoyote ya viwanja hivyo. Iwapo klabu husika zitataka kuwapa wachezaji wao vyakula, basi zitaruhusiwa kufanya hivyo kwa wanasoka kupelekewa katika magari yao na kujibebea na kwenda navyo.

Ni matibabu ya dharura pekee na yanayostahili ndiyo yatatolewa kwa mchezaji yeyote uwanjani huku maafisa wa afya watakaomshughulikia wakihitajika kuvalia mavazi rasmi ya kujikinga dhidi ya corona kuanzia kichwani hadi miguuni.

Mikutano yote ya kurejelea video za mechi na kujadili mbinu za kukabiliana na wapinzani itaandaliwa kutumia mitandao.

Kufikia sasa, ni Arsenal, Brighton na West Ham United pekee ndio wameruhusu wachezaji wao kurejelea mazoezi kikamilifu katika viwanja vyao.

Shinikizo EPL ikamilike Juni 30

Na CHRIS ADUNGO

WASIMAMIZI wa klabu za Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) wanatarajiwa kujadili kuhusu athari za kuwawekea waendeshaji wa kipute hicho msimu huu wa 2019-20 makataa ya kukikamilisha rasmi kufikia Juni 30, 2020.

Ingawa si klabu zote zitahusishwa katika majadiliano hayo, ukweli ni kwamba uwezekano wa kurejelewa upya kwa kivumbi hicho mnamo Mei 2020 utakuwa mgumu huku wamiliki wa baadhi ya vikosi wakipania kutafuta jinsi ya kuepuka utata wa hali zitakazohusiana na mikataba ya wachezaji.

Kandarasi za wachezaji wengi wa EPL zinatazamiwa kutamatika mnamo Juni 30 na baadhi ya wanasoka hao ni kiungo wa Chelsea, Willian na beki matata wa Tottenham Hotspur, Jan Vertonghen.

Isitoshe, Liverpool wanatarajiwa kubadilisha mdhamini wa jezi zao kutoka kampuni ya New Balance hadi Nike; sawa na Watford na Newcastle United pia wamefichua azma ya kubadilisha mdhamini wa jezi za wanasoka wao.

Shirikisho la Soka Duniani (FIFA) ambalo limekiri kuelewa hali ilivyo kwa sasa katika ulingo wa kabumbu na limefichua mipango ya kuwapa vinara wa klabu idhini ya kuwaachilia au kurefusha muda wa kuhudumu kwa wachezaji wote ambao mikataba yao inatamatika mwishoni mwa Juni 2020. Msimu wa sasa wa soka katika takriban mataifa yote duniani bado umesitishwa kwa muda usiojulikana kwa sababu ya virusi vya corona.

Hata hivyo, kisheria, wachezaji hawawezi kulazimishwa kutoa saini kandarasi mpya katika klabu wasizotaka kuziwajibikia zaidi. Hili linaibua uwezekano wa baadhi ya vikosi kupoteza huduma za wanasoka wao tegemeo kabla ya hata kampeni za msimu huu kutamatishwa rasmi.

Japo maoni tofauti yametolewa kuhusiana na masuala haya, nyingi za klabu zinataka Juni 30 iwe siku ya mwisho ya kutamatika rasmi kwa soka ya EPL katika msimu huu wa 2019-20 hata kama janga la corona halitakuwa limedhibitiwa vilivyo.

Kwa mujibu wa Tony Bloom ambaye ni mmiliki wa kikosi cha Brighton, hatua hiyo italetwa mwanga zaidi kuhusiana na jinsi msimu wa 2020-21 utakavyokuwa kwa sababu huo ndio muhula muhimu zaidi kwa sasa hata kuliko huu wa 2019-20.

Aidha, ameshikilia kwamba itakuwa vigumu zaidi kwa mechi zozote za msimu huu kupigwa baada ya Juni 30.

“Kuna wakati ambapo huwezi kusubiri zaidi na ikabidi uchukue hatua. Naona ugumu wa mchuano wowote wa EPL kusakatwa baada ya Juni 30 kwa sababu ya masuala ya mikataba, japo hali ya sasa inahitaji kutathminiwa upya,” akasema Bloom.

Pendekezo la Bloom kwa vinara wa soka ya Uingereza ni kupandisha daraja vikosi vya Leeds United na West Bromwich Albion ambavyo vimejitahidi zaidi katika Ligi ya Daraja la Kwanza msimu huu hadi EPL msimu ujao.

Kwa mtazamo wake, itakuwa busara iwapo msimu huu wote wa EPL utafutiliwa mbali, pasiwepo mshindi wala vikosi vyovyote vitakavyoteremshwa ngazi.

“Vikosi vyote vilivyoshiriki EPL msimu huu visalie kuwania ubingwa wa muhula ujao bila ya chochote kudondoshwa. Hata hivyo, Leeds na West Brom wajumuishwe ili kipute cha EPL kiwe na washiriki 22 mnamo 2020-21,” akaongeza.

Mtazamo wa Bloom umepingwa na kocha Chris Wilder wa Sheffield United ambaye ametaka vipute vya EPL, Europa League na Klabu Bingwa Ulaya (UEFA) msimu huu kutamatishwa rasmi hata kama itachukuwa muda kiasi gani kwa soka ya Ligi Kuu tano za bara Ulaya kurejelewa.

Kwa mujibu wa Wilder, upo muda wa kufanyia msimu ujao mabadiliko makubwa, ikiwemo mikakati ya kucheza nyingi za mechi katikati ya wiki na kupangua kalenda ya mechi za kimataifa za kirafiki na za kufuzu kwa baadhi ya mashindano ambayo tayari yameratibiwa hadi 2021 na 2022.

Wito EPL irejelewe baada ya wachezaji wote kupimwa corona

Na CHRIS ADUNGO

AFISA Mkuu Mtendaji wa Chama cha Wakufunzi wa Ligi Kuu ya Uingereza (LMA), Richard Bevan, ametaka kipute hicho kurejelewa tu baada ya wachezaji wa vikosi vyote 20 vya ligi hiyo kufanyiwa vipimo vya afya ili kubaini iwapo wana virusi vya corona au la.

Aidha, Bevan amesisitiza haja ya vipimo hivyo kufanywa kuwa vya lazima na vya mara kwa mara miongoni mwa wachezaji, maafisa, wasimamizi na wakufunzi wote katika hospitali za klabu hizo.

“Baada ya vipimo hivyo kufanywa vya lazima kwa maafisa wa afya na wagonjwa kama hali ilivyo kwa sasa, itakuwa vyema iwapo juhudi hizo zitakumbatiwa na washiriki wa EPL,” akasema Bevan ambaye pia amekashifu hatua ya vinara wa hiyo kutaka EPL ikamilike chini ya muda wa siku 56 pindi itakaporejelewa.

Kwa sasa, Ligi Kuu ya EPL na shughuli zote za soka nchini Uingereza zimesitishwa hadi virusi vya corona vitakapodhibitiwa vilivyo duniani kote.

Kwa mujibu wa Bevan, ingekuwa vyema iwapo waendeshaji wa kipute hicho wangeshauriana mara kwa mara na wakufunzi wa klabu husika na ligi nyinginezo za bara Ulaya ili ratiba yao iafikiane na tarehe ya kurejelewa na kukamilika kwa michuano mingineyo ya bara Ulaya ikiwemo Europa League na Klabu Bingwa Ulaya (UEFA).

Kwa pamoja na Aleksander Ceferin ambaye ni Rais wa Soka ya bara Ulaya, Bevan ameshikilia kwamba huenda vipute vya UEFA na Europa League msimu huu vikatupiliwa mbali iwapo virusi vya homa kali ya corona havitakuwa vimedhibitiwa vilivyo kufikia Septemba 2020.

Hata hivyo, wamewapendekezea vinara wengine wa Uefa kuhusu uwezekano wa mechi hizo kusakatwa ndani ya viwanja vitupu badala ya kuzifutilia mbali kabisa.

Vinyang’anyiro vya UEFA na Europa League kwa sasa vimesitishwa pia kwa muda usiojulikana.

“Hatutaweza kurejelea mapambano hayo iwapo hali itasalia kuwa ilivyo kwa sasa kufikia Septemba au Oktoba,” akasema Ceferin katika mahojiano yake na gazeti la ZDF Sportstudio nchini Ujerumani.

Alipoulizwa kuhusu uwezekano wa msimu huu mzima kufutuliwa mbali, alisisitiza kwamba: “Iwapo viongozi na washikadau wa mamlaka husika hawatawaruhusu kucheza, basi itakuwa vigumu kwa vipute hivyo vya Uefa kuendelea”.

Vikosi vya Manchester City na Chelsea kutoka Uingereza ndivyo vingalipo katika kivumbi cha UEFA huku Manchester United, Wolves na Rangers kutoka Scotland zikiwa miongoni mwa timu ambazo bado zinawania ufalme wa Europa League muhula huu.

Ceferin amesema kuwa maamuzi zaidi kuhusu mpangilio mpya wa kuahirishwa zaidi, kufutiliwa mbali au kurejelewa kwa mechi hizo yatatolewa baadaye wiki hii na Bodi ya Soka ya Ulaya ambayo imewaalika tena wawakilishi na wajumbe wa mashirikisho yote 55 ya soka duniani kwa mkutano maalum.

WAZITO WA ULAYA: Manchester City ina kikosi cha wanasoka ghali zaidi

Na MASHIRIKA

MANCHESTER, Uingereza

KLABU ya Manchester City ndiyo iliyo na kikosi cha wanasoka ghali zaidi barani Ulaya, ripoti ya shirika la CIES Football Observatory imesema.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu ya Uingereza (EPL) ambao mnamo 2008 walinunuliwa na kampuni tajiri ya Abu Dhabi United Group, wametumia kiasi cha hadi Sh135.9 bilioni kupata wachezaji wao wa sasa.

Miamba hao wa Uingereza walimwaga sokoni kiasi mara 32 ya pesa zilizotumiwa na klabu za Norwich City kukisuka kikosi chao cha sasa kinachoshiriki Ligi Kuu ya EPL, ripoti hiyo imefichua.

Katika nafasi ya pili ni wapambe wa soka ya Ligi Kuu ya Ufaransa (Ligue 1) Paris Saint-Germain (PSG) waliotumia takriban Sh110.4 bilioni kununua wachezaji wapya katika misimu ya hivi karibuni. Wanafuatwa na Real Madrid ya Uhispania (103.2 bilioni), huku Manchester United wakiweka mezani zaidi ya Sh85.9 bilioni kujisuka upya.

Katika utafiti wake, CIES ambayo makao yake yako nchini Uswizi, ilichunguza kwa makini uzoefu wa wachezaji zaji kwenye ligi tano kubwa za bara Ulaya; yaani EPL, La Liga (Uhispania), Serie A (Italia), Bundesliga (Ujerumani)na Ligue 1 kuanzia mwaka wa 2010.

Chelsea, Juventus, Atletico Madrid pamoja na Liverpool pia zimesemekana kuwa kwenye orodha ya timu zilizotumia kiasi kikubwa zaidi cha pesa ili kuvutia huduma za wachezaji wengi wa haiba kubwa kati ya mwaka wa 2010 na 2019.

Klabu ya AS Monaco nchini Ufaransa ndiyo iliyopokea kiasi kikubwa zaidi cha pesa baada ya kumuuza mvamizi chipukizi Kylian Mbappe aliyejiunga na PSG kwa kima cha Sh19 bilioni.

Klabu ya Lille ya Ufaransa iliongoza katika matumizi bora ya fedha kutokana na uhamisho wa baadhi ya wachezaji, ikifuatiwa na Monaco, Genoa, Olympique Lyon na Udinese.

Paderborn ya Ujerumani iliyopanda daraja msimu uliopita kushiriki kivumbi cha Bundesliga ilipatikana kuwa timu dhaifu zaidi kwenye orodha hiyo ya gharama ya matumizi baada ya kutumia kiasi kidogo zaidi cha fedha kusajili wachezaji wapya.

Man-City ambao walitwaa jumla ya mataji matatu msimu uliopita, walivunja rekodi yao ya usajili mapema mwaka huu walipolipa takriban Sh9.5 bilioni kujinasia maarifa ya kiungo Rodri kutoka Atletico Madrid. Kikosi chao cha sasa kinajumuisha wanasoka matata zaidi akiwemo David Silva ambaye alinunuliwa mnamo 2010.

Orodha ya timu 10 za kwanza:

1. Manchester City

2. Paris St-Germain (PSG)

3. Real Madrid

4. Manchester United

5. Juventus

6. Barcelona

7. Liverpool

8. Chelsea

9. Atletico Madrid

10. Arsenal

Timu nyingine zilizochaguliwa:

11. Everton

12. Tottenham Hotspur

19. Leicester City

21. West Ham United

Klabu za EPL kupiga abautani kuhusu kufunga kipindi cha uhamisho mapema

Na GEOFFREY ANENE na MASHIRIKA

UINGEREZA ilikuwa nchi ya kwanza kuamua kufunga kipindi chake kirefu cha uhamisho kabla ya Ligi Kuu (EPL) kuanza – na inaonekana itakuwa ya mwisho.

Msimu mmoja tu baada ya kufunga kipindi kirefu cha uhamisho kuliko mataifa mengine ya Bara Ulaya, Uingereza sasa inawazia kutupilia mbali wazo hilo na kufanya kipindi chake kiwe sawa na wenzake.

Mnamo Septemba 7, 2017, klabu za EPL zilipiga kura kufunga soko lao siku moja kabla ya msimu mpya kuanza.

Awali, Uingereza ilikuwa inaruhusu klabu nchini humu kusaini wachezaji hadi Agosti 31.

Wakati huo, klabu 14 kati ya 20 zinazoshiriki Ligi Kuu ya Uingereza ziliidhinisha soko lifungwe mapema.

Manchester City, Manchester United, Crystal Palace, Watford na Swansea City zilipinga wazo hilo nayo Burnley haikushiriki katika kura hizo.

Ripoti nchini Uingereza sasa zinasema kuwa klabu tatu zilizounga mkono shughuli ya kununua wachezaji ifungwe mapema nchini Uingereza zinataka mabadiliko ili zilijiuepushie madhara ya kukosa kununua vizibo klabu nje ya EPL zinaponunua wachezaji wao.

Suala la kujadiliwa

Gazeti la Telegraph nchini Uingereza lilisema Jumatatu, Septemba 2, 2019, kuwa suala hili sasa litakuwa mezani wakati viongozi wa klabu watakutana Septemba 12.

“Hata hivyo, kura ya mipango ya msimu 2020-2021 huenda ikaahirishwa hadi Novemba mwaka 2019,” gazeti hilo limeongeza.

Kipindi kirefu cha uhamisho cha Uingereza cha mwaka 2019 kilifunguka Mei 17 na kufungwa baada ya wiki 12 mnamo Agosti 9.

Kilitamatika wiki mbili na nusu kabla ya mataifa mengine ya Bara Ulaya kukamilisha shughuli hiyo hapo Septemba 2.

MAJOGOO EPL HATARINI: Huenda timu kubwa zilizozoea kumaliza sita bora zikajikuta matatani

Na MASHIRIKA

LONDON, Uingereza

SIKU chache tu baada ya msimu wa ligi kuu ya Uingereza (EPL) kuanza, kuna madai kwamba huenda timu kubwa zilizozoea kumaliza katika nafasi ya sita bora zikajikuta matatani.

Kuna wale wanaozitupia macho timu za Leicester City, Wolves, na Everton ambazo zinanolewa na Brendan Rodgers, Nuno Espirito Santo na Marco Silva mtawaliwa.

Klabu sita kubwa zinazomaliza juu kwenye misimu ya soka, zikibadilishana namba mara kwa mara ni Manchester City, Liverpool, Chelsea, Tottenham Hotspur, Manchester United na Arsenal.

Timu hizo zimeshikilia nafasi hizo za juu kwa misimu mitatu mfululizo, lakini baadhi yao zina matatizo kwa sasa.

Kwa mfano, Chelsea ambayo imemuuza nyota wao Eden Hazard imezuiliwa kusajili wachezaji wapya, na huenda hilo likawatatiza kwa kiasi kikubwa hasa baada ya kuanza msimu vibaya.

Vijana hao chini ya kocha mpya, Frank Lampard walianza kwa kuchapwa 4-0 na Manchester United kabla ya kuagana 1-1 na Leicester City mwishoni mwa wiki.

Manchester City nao pia walimalizishwa sare ya 2-2 na Tottenham Hotspur katika mechi ambayo walicheza kwa kuchanganyikiwa.

Leicester wanapewa nafasi kutokana na walivyocheza mechi zao za marudiano msimu uliopita na kumaliza katika nafasi ya sita.

Huenda timu hii ikafanya maajabu kama ilivyofanya miaka minne iliyopita chini ya kocha Claudio Ranieri kwa kutwaa ubingwa wa EPL.

Ni kikosi kinachoelewana vyema, mbali na kuwa na wachezaji wengi walio na umri wa miaka 26 au chini ya umri huo.

Katika mechi 10 za mwisho, chini ya Rodgers, Leicester City walivuma pointi nyingi na kuwa na tofauti nzuri ya mabao.

Kwingineko, baada ya Wolves msimu uliopita kumaliza katika nafasi ya saba, kuna kila uwezo wa vijana hao kumaliza katika nafasi nzuri zaidi.

Msimu uliopita, Wolves walicheza vizuri zaidi dhidi ya timu kubwa zilizokuwa mbele yao, lakini ikalemewa na timu ndogo.

Kujipanga

Hata hivyo, itabidi wajipange vyema baada ya kufuzu kwa michuano ya Europa League ambayo huchosha wachezaji ambao hawajazoea michuano hiyo.

Everton walimaliza katika nafasi ya nane msimu uliopita, lakini itakumbukwa walikuwa wakali sana katika mechi za mwisho waliposhangaza kwa kuwachapa Chelsea, Arsenal na hata Manchester United.

Klabu hii ya goodison Road imeondokewa na nyota wawili muhimu, Kurt Zouma aliyerejea Chelsea, Idrissa Gueye aliyejiunga na Paris St-Germain (PSG), lakini nafasi zao zimejazwa vyema.

Kwa klabu kubwa, huenda Arsenal ikacheza vizuri kuliko msimu uliopita baada ya kuwanasa Nicolas Pepe, William Saliba, David Luiz na Dani Ceballos.

Manchester United walianza kwa kishindo kwa kuwacharaza Chelsea 4-0, lakini bado wana kazi kubwa kwani hivyo ndivyo walivyoanza msimu uliopita.

Spurs walikuwa na mioto msimu uliopita, lakini wameonekana kuchoka sana msimu huu wa 2019/2010.