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22 MAJUKUMU YAKIWA 
KINYUME: Mume wa 
Gavana akijihusisha 

na shughuli za mke wake, 
analaumiwa kwa kuingilia 
mambo yasiyomhusu. 
Kanuni hiyo haitumiwi kwa 
Wake wa Magavana, ambao 
wanahusika sana katika 
shughuli za waume wao.

V
ideo katika YouTube 
yenye kichwa ‘Jinsi nchi 
hii ya Afrika inavyota-
wala Ulimwengu’ im-
ezua msisimko katika 
mitandao ya kijamii. Il-

itolewa baada ya Rishi Sunak 
kuteuliwa kiongozi wa cha-
ma cha Conservative na Wazi-
ri Mkuu wa Uingereza, na inao-
rodhesha watu kadhaa maaru-
fu ulimwenguni ambao wana 
mizizi Kenya.

Baba ya Bw Sunak anato-
ka Kitale, baba ya aliyekuwa 
Rais wa Amerika, Barack Oba-
ma anatoka K’Ogelo, kisha ku-
na nyota wa Hollywood, Lupita 
Nyong’o, binti ya Gavana wa Ki-
sumu, Anyang’ Nyong’o.

Katika orodha hiyo pia kuna 
Malaika Firth, mwanamitindo 
mashuhuri, Eddy Gathegi,

Muigizaji wa Hollywood, Wan-
gari Maathai, mshindi wa tuzo 
ya Amani ya Nobel, Roger Whit-
taker, mwanamuziki, Victor 
Wanyama, mwanasoka, Rich-
ard Leakey, mwanapaleontolo-
jia na Eliud Kipchoge, bingwa 
wa mbio za marathon.

Swali ni: Kama Kenya inaweza 
kutoa watu hawa wote maaru-
fu ambao wanatawala vyema 
nchi zenye nguvu, taaluma na 
biashara ulimwenguni, kwa 
nini humu nchini uongozi ni 
hafifu, na pengine mbaya zai-
di? Ni bayana kuwa sio kosa la 
jeni; jeni za Wakenya zinaon-
ekana kuwa miongoni mwa bo-
ra zaidi. Je, kuna uwezekano tu-
lipeleka nje zile bora na kua-
cha makapi nyumbani kuende-
sha masuala ya chanzo hiki cha 
binadamu?

Uzembe hauvumiliwi
Inawezekana kuwa mazingi-

ra katika nchi hii yanakuza ud-
haifu na ufisadi. Mkenya anay-
eendesha gari Nairobi atapi-
ta kando, kupiga honi, kuwa 
mtundu au jeuri barabarani.

Mkenya huyo akiendesha gari 
Ujerumani atakuwa mfano wa 
kuigwa kwa heshima baraba-
rani, mtiifu wa sheria za trafi-
ki, mvumilivu na kudumisha 
usalama wake na madereva 
wengine.

Mkenya huyo anaporu-
di nyumbani, atabadilika ku-
wa shetani tena, akinyanya-
sa wanaotembea kwa miguu 
na kuweka maisha ya watu 
hatarini. Tofauti ni kuwa, ka-
tika nchi hizo zingine, ufisadi, 
uwezekano wa hongo na uzem-
be hazivumiliwi; bidii, maadi-
li mema na ushindani zinaku-
zwa.

Kutokana na miktudha hiyo,
Wakenya na uzao wao wana-
zingatia na kufaulu. Ni desturi, 

matarajio na viwango vinavy-
oamua matokeo bora.

Kinyume ni hayo, matarajio 
nyumbani yako chini sana, ka-
ma yapo. Sura ya Sita ya Kati-
ba inajaribu kuweka viwango 
vya uongozi bora, lakini hivyo 
vinapuuzwa kila wakati hali in-
avyobadilika. Panapopatikana 
viwango, viko chini sana kuleta 
tofauti yoyote.

Hivyo basi, watu wanaoshuki-
wa kwa makosa mabaya, wal-
io na historia ya uhalifu au 
wanaokabiliwa na mashtaka 
mabaya katika korti za kisher-
ia, wanateuliwa kushikilia ofisi 
kubwa na kupitishwa na Bunge 
la Kitaifa.

Maadili chanya, yenye nguvu
Kuna dhana ya kutokuwa na 

hatia, bila shaka. Kila mshuki-
wa hana hatia hadi ithibitish-
we katika korti ya kisheria. La-
kini wakati huo huo, ni busara 
kudhania kuwa pale mtu 
ameshtakiwa katika korti ya 
kisheria, mtu kama huyo anab-
aki asiyefaa kuteuliwa kushikil-
ia ofisi kubwa hadi atakapoon-
dolewa lawama na korti, kisha 
anaweza kuendelea na maisha 
ya kawaida.

Kenya inahitaji kuchukulia 
masuala ya maadili kwa ma-
kini zaidi ili siasa ziache kuwa 
mwanzo na mwisho.

Maadili chanya muhimu ka-
ma vile uaminifu, uzalendo na 
kufanya kazi kwa bidii yana-
faa kukubaliwa na kutaraji-
wa kuwa vipimo vya uongozi 
kuliko uwezo wa kulimbikiza 
utajiri kwa njia haramu na ku-
tumia pesa kiholela. Wakenya 
wako na jeni nzuri lakini wana 
maadili mabaya. Hii ndiyo sa-
babu hii bado ni nchi inayoen-
delea.
 mmutuma@ke. nationmeia.

com
- Imetafsiriwa na Benson 

Matheka

Lazima tuwasaidie kina Obama na 
Rishi kati yetu kufaulu katika siasa8 NDOTO AU UKWELI? 

Hatua inayofuata baada 
ya mafuta kupatikana 

Kaskazini ya Kenya inahusu 
uchimbaji ambao ni ghali na 
mradi wa bomba. Je, Tullow 
PLC itaendelea na mradi 
huu, kushirikiana na kampuni 
nyingine au itauzia shirika 
lingine?

10 LESENI YA KUUA:
Kikosi cha 
Huduma Maalumu 

kilichovunjwa cha Idara ya 
Upepelezi wa Jinai ni kimoja 
tu cha vikosi vingi ambavyo 
vimetesa Wakenya kwa 
miaka mingi. Maafisa hao 
hawachukuliwi hatua na wao 
ndio sheria.

Yaliyomo
k a u l i  y a  m h a r i r i

18 MUZIKI KWA 
MAMILIONI:  
Kupanuliwa kwa 

majukwaa ya utiririshaji katika 
Afrika kunamaanisha pesa 
zaidi kwa wanamuziki wa 
Kenya

Kama Kenya inaweza kutoa watu 

hawa wote maarufu ambao 

wanatawala vyema nchi zenye 

nguvu, taaluma na biashara 

ulimwenguni, kwa nini humu 

nchini uongozi ni hafifu, na 
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kuwa sio kosa la jeni; jeni za 

Wakenya zinaonekana kuwa 

miongoni mwa bora zaidi. Je, 

kuna uwezekano tulipeleka 

nje zile bora na kuacha makapi 

nyumbani kuendesha masuala ya 

chanzo hiki cha binadamu?

Mutuma Mathiu

Stephen Gitagama

Afisa Mkuu Mtendaji
Mutuma Mathiu

Mhariri Mkuu
Lilianzishwa na marehemu Hillary Boniface Ngweno 

Washington Gikunju  Mhariri Msimamizi, Wikendi
Mike Owuor Mhariri Jumapili
Allan Buluku Mhariri wa Weekly Review
Njoki Ndung’u  Mhariri wa Uchapishaji

Andrew Anini  Msanifu Kurasa Mkuu
Joan Pereruan  Mhariri wa Picha
Humphrey Osoro, Alice Othieno Wasanifu Kurasa



 SATURDAY NATION OCTOBER 30, 2022 Darubini Ya Wiki JUMAPILI, OKTOBA 30, 20224

d a r u b i n i

Phil Mickelson wakati wa Pro-Am kabla ya mashindano ya LIV Golf, 
uwanja wa gofu wa The Oaks, Massachusetts, Septemba 1.  PICHA | AFP

  Bingwa McIlroy ahofia utengano  “usiorekebika”

Mshindi mara sita Phil Mickelson 
anasema shindano lililojitenga lin-
aloungwa na Saudi Arabia la LIV 
Golf Series ni “kubwa katika mchezo 
huo ambalo haliendi popote” baada 
ya bingwa wa dunia Rory McIlroy 
kueleza hofu ya mgawanyiko usio-
weza “kurekebishwa”. Msimu wa 
LIV unafikia tamati katika Trump 
National club, Doral, karibu na Mi-
ami, wikendi hii kwa shindano la 
makundi kuwania zawadi ya dola 
50 milioni.
Uhasama ambao kujitenga kwa LIV 
umesababisha umeacha McIlroy na 
wasiwasi kuhusu mchezo huo. Kati-
ka hafla ya wanahabari ya kuuzin-
dua, Mickelson alisema LIV Golf  ta-
yari imekaidi matarajio na itaende-

lea. “Ninatazama LIV Golf na tulipo 
wakati huu, tulipokuwa miezi sita, 
saba iliyopita, watu waliposema hii 
imekufa, na tumepita hayo, na tuko 
hapa leo, nguvu katika mchezo huu 
na hatuondoki,” akasema.
Akiketi jukwaani na mshindi wa 
British Open, Cameron Smith, 
mshindi wa zamani wa Masters, 
Bubba Watson na Ian Poulter, ali-
yepigiwa debe katika English Ry-
der Cup, Mickelson alisema ubo-
ra wa talanta katika LIV “unapele-
ka taaluma ya gofu kote ulimwen-
guni. Ni hatua kubwa ambayo LIV 
Golf imepiga katika miezi sita, saba 
iliyopita. Sidhani kuna mtu yeyote 
anayeweza kupinga hilo,” akasema 
Mwamerika huyo.

Mickelson asema LIV haitasambaratika

  Wabunge kupiga msasa makatibu wateule

Huku mawaziri 22 wa Rais Wil-
liam Ruto hatimaye wakiapish-
wa kuingia ofisini baada ya 
kupigwa msasa na kuidhinish-
wa na Bunge la Kitaifa, mawa-
ziri hao wiki hii wanatarajiwa 
kuanza kazi katika wizara zao 
husika.
Walitumia Alhamisi na Ijumaa 
wiki jana kuchukua ofisi zao 
kutoka kwa watangulizi wao 
baada ya kuapishwa kuan-
za kazi. 
Pia, macho yote yatakuwa 
kwa kiongozi wa nchi ataka-
powasilisha bungeni majina 
ya makatibu wateule ambao 

watasimamia Idara tofauti za 
serikali.
Rais anatarajia kupokea maji-
na hayo kutoka kwa Tume ya 
Utumishi wa Umma, ambayo 
imekuwa ikiwahoji watu zaidi 
ya 500 walioorodheshwa baa-
da ya kutuma maombi na hati-
maye ikateua 49 pekee.
Majina hayo yatakabidhiwa 
kamati za Bunge la Kitaifa. Kab-
la ya hapo, Kamati za Bunge 
zitakutana kuchagua viongo-
zi wake, ambao ni wenyekiti na 
manaibu wenyekiti ili ziweze 
kuanza shughuli ya kuwapi-
ga msasa.

Mawaziri wapya tayari kuanza kazi

Waziri wa Mazingira na Misitu Soipan Tuya akiapishwa katika 
Ikulu ya Nairobi, mnamo Oktoba 27. PICHA | DENNIS ONSONGO

  Ukaguzi ulifanywa ‘miaka miwili iliyopita’

Mke wa mwanamfalme wa 
Sussex amesema uchunguzi 
ulifichua “asilimia 43 ya mizizi 
yake ni Nigeria”.
Kwenye tukio la hivi punde 

katika podcast yake, Meghan 
aliambia mtangazaji wa kipin-
di cha Nigerian-American, Zi-
we Fumudoh, kuwa “uchun-
guzi wa nasaba yangu ulifany-
wa miaka miwili iliyopita”. Fu-
mudoh alipomuuliza “wewe 
ni nini?”, Meghan alijibu ku-
wa “asilimia 43 ya asili yake ni 
Nigeria”. “Nitachunguza zaidi 
kwa sababu kila ninayemwam-
bia, hasa wanawake wa Nige-
ria hushangaa “Eti nini!” aka-
ongeza.

Meghan ni ‘asilimia 43 Nigeria’

  Putin ajaribu kuhalalisha uvamizi wa Ukraine

Dunia inakabiliwa na “pengine mu-
ongo hatari zaidi” tangu mwisho wa 
Vita vya Pili vya Dunia, Rais wa Uru-
si Vladimir Putin ameonya. Kati-
ka hotuba kwa nchi, Putin alijaribu 
kuhalalisha uvamizi wa Urusi dhi-

di ya Ukraine, hatua ambayo imea-
cha nchi hiyo imetengwa na matai-
fa mengine duniani.
Putin pia alilaumu nchi za Maghar-
ibi kwa vitisho vya nuklia dhidi 
ya Urusi ili kulazimisha washiri-
ka wao kuitenga Urusi. Mataifa ya 
Ulaya yamekanusha madai hayo. 
Mapema wiki hii, muungano wa ki-
jeshi wa Nato ulilaani madai yasi-
yofafanuliwa ya Urusi kuwa huen-
da Ukraine ikatumia “bomu chafu” - 
vilipuzi vyenye kemikali hatari.
- Zimetafsiriwa na Benson Matheka

Dunia yapitia ‘muongo hatari zaidi’
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RISHI: KENYA HADI UINGEREZA

 ISHARA YA MAFANIKIO KWA ‘WALIOKATALIWA’ AFRIKA MASHARIKI

Na JOHN KAMAU

Wazazi wa Waziri Mkuu wa Uingereza Ri-
shi Sunak walipoondoka Kenya miaka 
ya 1960 -- haikuwa kwa kupenda kwao. 
Ahadi iliyotolewa na Kanu muda mfu-

pi kabla ya uhuru, kuwa kungekuwa na “nafasi 
kwa kila mtu” ilikuwa kwa waliochukua uraia 
wa Kenya.

Nchini Kenya, Waingereza wenye asili ya Asia 
walichukuliwa kuwa tabaka la kati, lakini wal-
ipofika Uingereza waliruhusiwa tu kufanya 
kazi duni na walitajwa kuwa “watu wa ran-
gi”.  Hatua hiyo ilinuiwa kuzuia waliotaka ku-
hamia huko.

Wazazi wa Waziri Mkuu walikuwa sehemu 
ya Wahindi “wasiokuwa na nchi” waliochuku-
liwa kuwa watu “wasiotakiwa” katika Hima-
ya ya Uingereza na wakajitahidi hadi wakafi-
ka Uingereza - ambako mfumo uliobagua wa-

hamiaji Waingereza wa asili ya Asia ulitumi-
wa

Uingereza iliruhusu idadi ndogo ya wa-
hamiaji kwa mwaka, na ilikuwa imekubalia-
na na Jomo Kenyatta kuhusu idadi ya walioru-
husiwa kuondoka Kenya, ambayo ilikataa ku-
wapa uraia wa nchi mbili.

Wakati wa makongamano ya Lancaster ku-
husu Katiba ya Kenya, Kanu ilipinga pendeke-
zo la Kadu la kuwapa watu uraia wa nchi mbi-
li. Baada ya uhuru, wasiokuwa Waafrika Kenya 
walipewa miaka miwili kuamua. Raia wenye 
asili ya Asia walijipata kwenye njiapanda. Ha-
wangerudi India - ambayo ilikuwa imewafun-
gia milango - au kuchukua uraia wa Uingereza 
kwa urahisi kutokana na sera ya ubaguzi dhidi 
ya raia wa kigeni.

Akiwa daktari, baba ya Sunak, Yashivir, am-
baye alizaliwa Kenya, na mama yake, Usha Su-
nak, mzaliwa wa Tanzania, aliyekuwa mfama-

sia, walikuwa wataalamu wa sekta ambayo ili-
nuiwa kutengewa Wakenya asili.

Ingawa Kenya ilikuwa na madaktari 38 Waa-
frika ilipopata uhuru, wanane wakijifunza ka-
zi, hatima ya madaktari wa kigeni ilijadiliwa 
bungeni mnamo 1963, ambapo wabunge wal-
ishinikiza serikali kutengea Wakenya sekta ya 
afya. Wakati huo, Wizara ya Afya ilikuwa imea-
jiri madaktari 218 wa kimatibabu.

Ili kutamausha Wahindi wasiokuwa raia wa 
Kenya, serikali ya Kenyatta iliwakabili na she-
ria mpya zilizowalazimisha kuomba viba-
li vya kufanya kazi - kana kwamba walikuwa 
wahamiaji wapya - na watengewa kazi waliz-
opaswa kufanya.

Ingawa serikali ilitaka kampuni kuwa na 
wakurugenzi wa humu nchini ili kuepuka 
kuandamwa, nyingi za biashara zilizomiliki-

Wazazi wa Waziri Mkuu walikuwa sehemu ya Wahindi “wasiokuwa na nchi” waliochukuliwa kuwa watu “wasiotakiwa” 
katika Himaya ya Uingereza na wakajitahidi hadi wakafika Uingereza - ambako mfumo uliobagua wahamiaji 

Waingereza wa asili ya Asia ulitumiwa

Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak akizungumza wakati wa mara yake ya kwanza kushiriki kikao cha Bunge cha Mwaswali kwa Waziri 
Mkuu jijini London, mnamo Oktoba 26.



 SATURDAY NATION OCTOBER 30, 2022 Darubini Ya Wiki JUMAPILI, OKTOBA 30, 20226

k u r u n z i  y a  k e n y a

Kutoka Uk 5

Familia ya Rishi ilivyofika Uingereza Waziri Mkuu
mpya atatiza
hali ya siasa
NA OMULO OKOTH

K
upanda kwa Rishi Sunak 
hadi kileleni cha uongozi 
kunafufua kumbukumbu za 
kununuliwa kwa kampuni 
ya Land Rover na kampuni 
ya Tata Motors mnamo 2008.

Majarida yasiyojali ya Uin-
gereza yampende yasimpende, 
na kukubali hali ilivyo, atakuwa 
akiishi No. 10 Downing Street, 
mojawapo ya ofisi za kifahari ul-
imwenguni.

Akiwa mzaliwa wa wazazi Wa-
hindi, kupanda cheo kwa Su-
nak hadi kuwa kiongozi wa cha-
ma cha Conservative kunaweza 
kubashiriwa kama kupangua 
mpangilio wa kisiasa na kijamii 
nchini Uingereza.

Lakini mbali na joto amba-
lo kupanda kisiasa kwa Sunak 
kunazua, uwezekano (wa kolo-
ni kutwaa ufalme) dalili zilian-
za kuonekana wakati Land Rov-
er, kampuni kubwa ya Uingereza 
iliponunuliwa na kampuni ya 
India mnamo 2008. Kubadilika 
kwa umiliki kulizua ubishi katika 
mpangilio wa kibiashara, kijamii 
na kitamaduni nchini Uingereza.

“Je, tunawezaje kupoteza Land 
Rover, na zaidi kwa nchi ya Asia, 
kwa koloni?” maswali kama hayo 
yalitawala mijadala ya kijamii 
Uingereza habari zilipotokea 
kwamba gari lililohusishwa na 
nguvu za Uingereza ulimwen-
guni na ufanisi wa uchumi, liliuz-
iwa kampuni kubwa ya India.

Hata Kenya, ambako Land Rov-
er ilihusishwa na nguvu za seri-
kali, habari hizo zilitamausha 
watu wengi wa kawaida ambao 
chuki yao kwa chochote kutoka 
India ilianza enzi za kikoloni.

Hawakuweza kuamini masikio 
yao walipopata habari kwamba 
Tata Motors ilikuwa imenunua 
Land Rover na Range Rover.

Hali kwamba baba ya Sunak al-
izaliwa Kenya inaweza kuwa fa-
raja ya kutosha, lakini maswali 
mengi yataulizwa.

- Imetafsiriwa na Benson
Matheka

Rais wa kwanza wa Kenya, Jomo Kenyatta, akitia saini katika kita-
bu cha wageni katika majengo ya Bunge mnamo Februari 1975. 
Serikali yake iliwapa ilani makataa wafanyabiashara na walowezi 
Kenya: Wachukue uraia wa Kenya au wafanye mipango ya kuondo-
ka na familia zao.

wa na Wahindi zilikuwa za kifa-
milia na hazingeweza kuajiri wa-
tu wengine. Kinaya ni kuwa, Wa-
hindi waliofukuzwa kutoka bi-
ashara za reja reja walifungua vi-
wanda, na ndiyo sababu yao ku-
wa wengi katika sekta hiyo.

Mwanzoni, kuanzishwa kwa 
tabaka la wafanyabiashara Waa-
frika kuchukua nafasi ya Wahin-
di waliokuwa wameitawala ku-
likumbwa na matatizo - na ku-
liumiza wengi waliokuwa wau-
zaji duka wa kawaida na wakal-
azimika kujiondoa sekta ya bi-
ashara reja reja.

Mkondo huu wa kisiasa uli-
kuwa umewekwa mnamo Mei 
1960 na Tom Mboya, aliyeambia 
Bunge kuwa watu wanaotafu-
ta “uaminifu maradufu lazima 
wawe na woga kwa sababu si 
Wakenya katika mioyo yao. Wa-
nataka kutumia vibaya fursa hi-
yo… Iwapo anataka kuwa Mwa-
frika, na kuna nafasi ya Wahindi 
na Wazungu kuwa Waafrika, ba-
si awe Mwafrika bila kuhitimu”.

Baada ya uhuru, serikali ya  Jo-
mo Kenyatta iliwapa wafanya-
biashara na walowezi wote Ken-
ya makataa: Wachukue uraia wa 
Kenya au wafanye mipango ya 
kuondoka na familia zao. Ken-
ya ilikuwa imeiga India, ambayo 
mnamo 1955 ilipitisha Sheria ya 
Uraia, ambayo ilikomesha uraia 
wa nchi mbili.

Mtu alipaswa kuamua kuwa 
raia wa India au raia wa Uin-
gereza. Kisha iliweka sera ya ku-

tokubali raia wa Asia waliokuwa 
na paspoti za Uingereza, na ni ba-
adaye Julai 2017 ambapo wali-
tambuliwa kuwa kabila jipya la 
Kenya – baada ya miaka 54 ya 
ubaguzi.

Kwa Kenyatta, ili kutekeleza se-
ra hiyo mpya, serikali yake ililazi-
mika kuanzisha Afisi ya Kupen-
delea Wakenya - ambayo jukumu 
lake lilikuwa kusimamia kuon-
dolewa kwa wafanyakazi raia wa 
Uingereza na Asia katika sekta 
ya umma na ya kibinafsi na ku-
pendekeza wapewe upya vibali 
vya kufanya kazi.

Walowezi wafanyabiashara na 
wakulima pia walipewa “ilani 
za kuondoka” ili kutoa nafasi za 
biashara kwa Waafrika na ku-
chukua mashamba ya walowezi, 
kuwa na Akiba ya Ardhi chini ya 
mpango wa utoaji makao.

Huku vibali vya kazi na Akiba 
ya Ardhi zikitumiwa kuendeleza 
ufisadi katika miaka ya 1960 na 
1970, sera ya uhamiaji ilifurusha 
maelfu ya familia kutoka Ken-
ya - na ikaunda kizazi kipya cha 
jamii zilizozaliwa Kenya na zi-
kaenda kuishi ng’ambo.

Nyingi za familia hizo ziliku-
wa za wawekezaji na wafanyabi-
ashara stadi, na leo baadhi yake 
zinamiliki viwanda Uingereza 
na Canada zilikohamia.

Hata hivyo, hatua hiyo ilizua 
hofu kubwa Uingereza - na ku-
lazimisha Serikali ya Chama cha 
Labour kupitisha Mswada wa 
Wahamiaji wa Jumuiya ya Mad-
ola ili kupunguza idadi ya wa-
hamiaji nchini humo.

Lengo lilikuwa kuzuia Wahindi 
kutoka Afrika Mashariki na watu 
wengine waliokuwa na paspoti 
za Uingereza wakiishi nchi za ki-
geni kuingia nchini humo.

Waziri wa Mashauri ya Ndani, 
James Callaghan, aliambia 
Bunge kuwa hatua hizo zilifaa 
“kwa kulinda haki za watu wa 
nchi hii na kwa maslahi ya usa-
wa kwa raia wa Jumuiya ya Mad-
ola kwa jumula”.

Alipendekeza kutengwa kwa 
vibali 1,500 vya ajira kila mwa-
ka kwa waliokuwa na paspoti za 
Uingereza ambao walikuwa na 
uhusiano mkubwa na Uingereza 
ama kwa kuzaliwa au baba zao 
kuwa raia wa Uingereza.

Shida sasa ilikuwa Wahindi 
35,000 nchini Kenya waliokuwa 
na paspoti za Uingereza na raia 
wengine 105,000 wa Asia ambao 
wangekosa kuwa wa taifa lolote.

Huku Kenyatta akiendelea na 
mpango wake wa kukumbatia 
Waafrika, Uingereza ilikuwa na 
hofu kuwa angewafukuza bada-
la ya kufuata mfumo wa kuru-
husu wachache kuishi Kenya.

Kupitia mpango wa kukumbat-
ia Waafrika, familia nyingi za Ki-
hindi zilipoteza mali na biashara 
kwa wanasiasa waliokuwa na 
ushawishi. Wengine, ambao ha-
wakuwa wameacha uraia wa 
Uingereza baada ya uhuru, wal-
ilazimishwa kuondoka kupitia 
sheria zilizofanya vigumu kwao 
kupata kazi au kufanya biashara.

Hata wenyeji walipotwaa bi-
ashara zilizomilikiwa na raia 
wa Asia, kulikuwa na mkanga-
nyiko kuhusu biashara kwa ku-
wa wenyeji wengi hawakuwa 
wameamua kuhusu walichoku-
wa wakitaka kufanya kutoka 
kwa nafasi nyingi zilizokuwepo.

Francis Macharia, Mwenyekiti 
wa Kitaifa wa Chama cha Wafa-
nyabiashara, alieleza wazi mia-
ka ya 1960: “Waafrika wengi wa-
mechanganyikiwa kabisa. Hawa-
jui wafanye biashara au kulima 
au kitu kingine - na kuna tabia ya 
kuchukulia biashara kama kitu 
cha kupitisha muda.”

Kupanda kwa Rishi Sunak ku-
wa Waziri Mkuu wa Uingereza ni 
sawa na hadithi nzuri iliyoanzia 
kwa kukataliwa kisiasa katika Af-
rika Mashariki.

jkamau@ke.nationmedia.com
-  Imetafsiriwa na Benson

Matheka
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JE, ATAPENDELEA AFRIKA?
 UINGEREZA INATAKA KUIMARISHA UHUSIANO BAADA YA BREXIT

Na LEVIN OPIYO

Wiki hii, Rishi Sunak amekuwa Wazi-
ri Mkuu wa kwanza wa Uingereza asi-
ye Mwingereza asili na mchanga zaidi 
katika kipindi cha miaka 210 akiwa na 

umri wa miaka 42.
Mwanasiasa huyo wa chama cha Conserva-

tive, aliye na mizizi katika mataifa tofauti, sasa 
ana jukumu kubwa la kutoa Uingereza katika 
hali ngumu ya kiuchumi ya sasa ambayo ime-
sababishwa na kutokuwa na hakika kisiasa na 
gharama ya riba.

Aliangazia haya katika hotuba yake ya kwan-
za nje ya ofisi yake ya 10 Downing Street, ali-
posema: “Sasa hivi, nchi yetu inakumbwa na 
hali ngumu ya kiuchumi. Nitafanya imani ya 
uthabiti wa kiuchumi kuwa wajibu muhimu 
zaidi wa serikali hii.”

Kwa kiwango kikubwa, Sunak, ni mwanacha-
ma sugu wa Conservative. Alizaliwa katika fa-
milia iliyojiweza na alisomea shule nzuri Uin-
gereza. Winchester College, aliyosomea elimu 
ya upili, inatoza karo ya pauni 45,000 (karibu 
Sh6,300,000) kwa mwaka na imetoa zaidi ya 
mawaziri sita wa fedha nchini humo.

Baadaye alijiunga na Oxford kusomea filo-
sofia na uchumi, kabla ya kuelekea Stanford, 
Amerika kusomea Digrii yake ya Uzamili kati-
ka Usimamizi wa Biashara (MBA).

Ni alipokuwa akifanya kazi katika Silicon Val-
ley, California, baada ya kuhitimu MBA, am-
bapo alikutana na mkewe, Akshata Murthy, 
binti ya Narayana Murthy, bilionea anayemi-
liki Infosys, kampuni ya pili kwa ukubwa ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano nchi-
ni India. Anamiliki asilimia 0.93 ya hisa ka-
tika kampuni hiyo na kumfanya mmoja wa 
wanawake tajiri zaidi nchini Uingereza.

Kwa wapigakura wa kawaida Uingereza, ku-
toka familia inayojiweza kunamaaniisha ni ta-
jiri kiasi na haelewi maisha yao vyema. Hivyo 
basi, hawezi kuunda serikali itakayojali masla-
hi yao.

Katika video ya BBC mnamo 2001 iliyosam-
bazwa Julai mwaka huu akifanya kampeni ya 
kuchukua nafasi ya Boris Johnson, Sunak ali-
jigamba “nina marafiki wa familia za kifalme. 
Nina marafiki wa tabaka la juu,” lakini hana 
marafiki wafanyakazi.

Wiki kadhaa baadaye, katika tamko la um-
ma lililonuiwa kuwashawishi raia wa kawai-
da baada ya video hiyo ya kuaibisha, Sunak 
alisema katika mahojiano na runinga ya ITV: 
“Nikiwa na binti zangu, basi tukula ‘the wrap’. 

Ingawa msimamo wa Waziri Mkuu wa Uingereza kuhusu biashara haujabainika, 
viongozi wa Afrika wanatumai atalipa bara hili umakini unaohitajika akilinganishwa 

na watangulizi wake

Waziri Mkuu mpya wa Uingereza, Rishi Sunak, akitoa hotuba nje ya ofi si yake, No. 10 Down-
ing Street, katikati mwa jiji la London, mnamo Oktoba 25.

...Endelea Uk 9

Kauli yake hiyo iligeuka janga mkahawa 
wa McDonald uliposema uliacha kuuza 
chakula hicho 2020 na kuthibitisha tena 
hakuelewa maisha ya mwananchi wa 
kawaida.

Mapema mwaka huo, ripoti ziliibuka 
jinsi mkewe alikuwa akiomba hali spe-
sheli ya ushuru, kumaanisha hakufaa 
kulipa Uingereza ushuru kwa pesa alizo-
pata nje ya Uingereza.

Kulingana na Ronen Palan, Profesa wa 
siasa za Kimataifa katika Chuo Kikuu cha 
City of London, “ sheria za ushuru zina-
weza kutumiwa, au wakati mwingine ku-
tumiwa vibaya na wageni au raia wa Uin-
gereza kuepuka kulipa kodi.” Haya yali-
tendeka wakati ambao mumewe alikuwa 
akiongeza ushuru akiwa waziri wa fedha, na 
kulaumiwa vikali, hali iliyoathiri vibaya azma 
yake ya kisiasa.

Halikuwa jambo la kushangaza basi ali-
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NA ROBERT SHAW

Shughuli ya uchimbaji mafuta 
katika eneo la Turkana nchi-
ni Kenya ni hadithi ndefu am-
bayo bado haijaonyesha ma-

fanikio yoyote ya kifedha, kama 
vile mapipa yanayouzwa kwa si-
ku. Hata hivyo, huenda juhudi hizo 
hatimaye zikaanza kuonyesha ma-
tokeo mazuri.

Kiwango kikubwa cha mafuta 
kiligunduliwa miaka kumi iliyo-
pita katika eneo la Kaskazini mwa 
Kenya.

Tullow Oil ndiyo kampuni kuu 
ambayo imekuwa ikiendesha ju-
hudi za kuchimba mafuta Kenya. 
Sawa na miradi mingine mingi ka-
ma huo, mafanikio yake yameku-
wa yakihusishwa na gharama ya 
uchimbaji na bei za mafuta ulim-
wenguni.

Uchimbaji mafuta ni shughu-
li ghali sana inayotumia pesa ny-
ingi na hatimaye huathiriwa na 
bei zilizopo ulimwenguni. Kuhusu 
Kenya, kuna kazi ya kuchimba 
mafuta hayo na kuyasafirisha um-
bali wa mamia ya kilomita.

Tullow Oil inamiliki asilimia 50 
katika maeneo ya kuchimba mafu-
ta ya 10BA, 10BB, 13T na asilimia 
100 katika 12BB. Imekuwa ikiende-
sha shughuli za kutafuta na ku-
chimba tangu 2012.

Eneo la mafuta likiwa mbali, kas-
kazini mwa Turkana, inamaani-
sha mafuta yoyote yatahitaji kusa-
firishwa kwa bomba kilomita 825 
hadi katika jijini Lamu, eneo la 
Pwani.

Hiyo ina maana kuwa, ando na 
gharama ya uzalishaji, ambayo 

MAFUTA: NDOTO AU UKWELI?
Awamu ifuatayo inahusu uchimbaji, usafishaji na usafirishahi kupitia kwa bomba, Na kazi hiyo inahitaji pesa nyingi 

na zaidi ya ujuzi wa kutafuta mafuta tu. Ilivyo sasa, haijabainika kuhusu iwapo kampuni ya Tullow PLC itaendelea na 
mradi huo, itatafuta mshirika au itauuza kwa kampuni nyingine

 KASI YA KUCHIMBA MAFUTA ILIPUNGUA KUTOKANA NA KUSHUKA KWA BEI DUNIANI

Eneo la mafuta la Ngamia 3 katika kijiji cha Nakukulas, Kaunti Ndogo ya Turkana Kusini.
PICHA | MAKTABA
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...Kutoka Uk 7

Matumaini Afrika baada 
ya Rishi kutwaa uongozi

poshindwa na Liz Truss, am-
baye hakuwa maarufu zaidi 
katika uchaguzi wa kumrithi 
Boris Johnson. Alitoweka kati-
ka ulingo wa siasa, na kuacha 
wengi wakibahatisha hatua al-
iyopanga kuchukua, bahati il-
ipomwangukia.

Uamuzi wa Truss wa  kucho-
chea uchumi kwa kukopa ma-
bilioni ili kupunguza ushu-
ru ulitumbukiza nchi katika 
hatari kubwa wa kiuchumi, na 
kumfanya ajiuzulu. Katika hali 
hiyo, Sunak alikuwa mtu aliye-
faa, si kwa sababu alikuwa wa 
pili katika uchaguzi wa kum-
rithi Johnson lakini kwa saba-
bu ya wadhifa wake wa awali 
kama Waziri wa Fedha. Akiwa 
Waziri, alisifiwa kwa sababu ya 
mpango wake ambao ulikuwa 
umeokoa biashara nyingi, kazi, 
na familia wakati wa janga.

Kwa upande mwingine, ali-
kuwa amezima viwango vyote 
vya ushuru, na kufanya watu 
kulipa ushuru wa juu. Ripoti il-
iyotolewa mwaka huu na Afisi 
ya Mapato na Forodha ilionye-
sha kuwa idadi ya watu wal-
iokuwa wakilipa asilimia 40 
au asilimia 45 ya ushuru wal-
iongezeka kutoka 4.25 milioni 
hadi 6.1 milioni.

Ingawa hajataja hadhara-
ni jinsi akiwa Waziri Mkuu  
atatatua hali ya sasa ya uchu-
mi, kuna uwezekano atatumia 
mbinu sawa, kupunguza ma-
tumizi na kuongeza ushuru. 
Kwa kufanya hivi, atatekeleza 
manifesto ya chama chake am-
bayo inashikilia kupunguzwa 
kwa matumizi.

Hii pia itamsaidia kuepuka 
kujipata katika hali sawa na 
mtangulizi wake, ambaye al-
ienda kinyume na manifesto 
na matokeo yakawa mabaya.

Katika kiwango cha kimatai-
fa, msimamo wake katika bi-
ashara, usalama na maende-
leo haujabainika. Baadhi, hasa 
katika Afrika, wanatumai atali-
pa bara hili umakini unaohita-
jika akilinganishwa na watan-
gulizi wake.

Kabla ya Theresa May kuzu-
ru Afrika mnamo 2018, uhu-

siano wa Uingereza na Afri-
ka ulikuwa ukiendelea kufifia 
tangu vita baridi vilipoisha. Zi-
ara hiyo ilisababishwa na Brex-
it, ambayo ilimlazimisha ku-
tafuta uhusiano na nchi ziliz-
opuuzwa na miungano mipya 
huku Uingereza ikijiandaa ku-
jiondoa katika Muungano wa 
Ulaya. 

Johnson alikuwa ametem-
belea bara la Afrika akivumi-
sha umuhimu wake kimikaka-
ti. Hata hivyo, alipomrithi May 
kama Waziri Mkuu, aliangazia 
zaidi kuondoa Uingereza ka-
tika EU, huku akichukua hat-
ua za kupunguza msaada kwa 
Afrika. Baada ya msururu wa 
kashfa yeye pia alilazimishwa 
kujiuzulu.

Ingawa ni kweli baba ya Su-
nak alizaliwa Kenya, kwa sasa 
atashughulika zaidi na masua-
la ya nchi yake, Uingereza. Kan-
do na hali ngumu ya kiuchu-
mi, kuna vita vinavyotokota  
ndani ya chama cha Conserv-
ative ambavyo atahitaji kutat-
ua iwapo kitakuwa na nafasi 
ya kushinda katika uchaguzi 
mkuu ujao.

Hata hivyo, Uingereza imeku-
wa ikitia saini mikataba mipya 
ya kibiashara na nchi za Afri-
ka ikitafuta mahusiano mapya 
na kuimarisha ya zamani baa-
da ya Brexit.

Kulingana na Patrick Smith, 
Mhariri Mkuu Msimamizi wa 
jarida la Africa Report, huen-
da msimamo wa Sunak ku-
husu Afrika utabainika kati-
ka kongamano la G20 jijini Ba-
li, ambako Muungano wa Afri-
ka, ukisaidiwa na China, utash-
inikiza kujumuishwa katika 
kundi hilo.

Pia kutakuwa na taarifa kuto-
ka kwa mashirika kadhaa ka-
ma Benki ya Maendeleo ya Af-
rika na IMF kwa mataifa yenye 
nguvu ulimwenguni kuweka 
mpango wa kuondolea mad-
eni nchi zinazoendelea.

Mwandishi ni mwanahabari 
na mtafiti Mkenya anayeishi 

London.
- Imetafsiriwa na Benson 

Matheka

k u r u n z i  y a  k e n y a

ni karibu dola za Amerika 22 
(Sh2,600) kwa pipa moja, ni lazima 
iongezwe gharama ya usafirisha-
ji hadi Lamu. Usafirishaji wake ni 
jambo linalohitaji pesa nyingi pia.

Inakisiwa kuwa huenda vipande 
hivyo vikazalisha karibu mapipa 
120,000 kwa siku kwa muda wa 
miaka 23.

Shughuli za uchimbaji zilipun-
guzwa kutokana na kushuka kwa 
bei za mafuta duniani. Bei za 
mafuta zimekuwa kati ya Sh4,800 
na Sh7,200 kwa pipa moja kati ya 
2011 na 2021. Kwa sasa, pipa moja 
linauzwa kwa kati ya Sh13,000 na 
Sh14,000. Si vigumu kuona uhu-
siano kati ya kupungua kwa shu-
ghuli za uchimbaji na kushuka 
kwa bei ya mafuta.

Kutokana na kupanda kwa bei, 
shughuli za uchimbaji zimeanza 
kuongezeka. Kuna dhana kuwa ha-
ta bei za zikishuka tena, hazitafikia 
kiwango kilichoshuhudiwa katika 
mwongo mmoja uliopita.

Tullow ilikuwa tsysri imetumia 
Sh120 bilioni kutambua maeneo 
yaliyo na mafuta. Mnamo

Januari, ilikisiwa ingehitaji 
Sh600 bilioni inapoelekea katika 
awamu nyingine ya kuchimba na 
kusafirisha mafuta ya kuuza. Hizo 
zinajumuisha Sh400 bilioni za 
uchimbaji na uzalishaji.

Kinachoibuka ni kuwa ufanisi 
mkuu wa Tullow ni katika kutafu-
ta mafuta na kuyachimba.

Hata hivyo, ikifikia utekelezaji 
wa masuala muhimu kama miun-
domsingi na uuzaji, huwa inatafu-
ta mashirika mengine.

Mnamo Agosti, kulikuwa na ma-
zungumzo yaliyozishirikisha kam-
puni mbili kutoka India - ONGC 
Videsh na Indian Oil Co - kuhusu 
mkakati wa kuwekeza katika mae-
neo ya kuchimbia mafuta. Lengo 
kuu ni kuhakikisha mafuta yana-
chimbwa, kusafirishwa, kusafish-

wa na hatimaye kuuzwa.
Haijabainika kuhusu iwapo ma-

zungumzo hayo yamezaa matun-
da yoyote, lakini kilicho wazi ni 
kuwa mazingira ya kibiashara 
ya kuboresha visima vya mafu-
ta eneo la Turkana yameimarika. 
Kile kinachohitajika ni mwekeza-
ji au mshirika mwenye uwezo 
mkubwa kifedha, ili kuupeleka 
mradi huo katika hatua nyingine.

Suala l ingine ambalo l i -
mechelewesha shughuli hiyo ni 
muda ambao serikali na Wizara 
ya Kawi imechukua kuipa Tullow 
leseni zinazohitajika za kuzalisha 
mafuta.

Hilo linazua malalamishi am-
bayo yamekuwepo kuwa, ingawa 
serikali hutamani sana uwekezaji 
mkubwa, mara nyingi ndiyo huwa 
kikwazo kikuu.

Kulingana na hali ilivyo sasa, hai-
jabainika kuhusu iwapo kampuni 
ya Tullow PLC itaendelea na mra-
di huo, itataka mshirika au itauuza 
kwa kampuni nyingine.

Ikizingatiwa uwezo wake mkub-
wa uko katika uchimbaji, swali ni 
kuhusu jinsi na yule itakayeshirik-
iana naye kutekeleza awamu if-
uatayo. Awamu hiyo inajumuisha 
utengenezaji na uendeshaji wa 
bomba la kilomita 825 hadi Lamu.

Matumaini kuhusu mafanikio 
ya kifedha ya mafuta yameima-
rika katika eneo hilo, ikiwa bei za 
sasa duniani zitaendelea kubaki 
zilivyo.

Swali ni kwamba awamu if-
uatayo inahusu uchimbaji, usaf-
ishaji na usafirishaji kwa bomba, 
kazi ambayo inahitaji uwekeza-
ji mkubwa wa kifedha, kuliko tu 
mbinu za kutafuta mafuta.

Robert Shaw ni mchanganuzi 
wa masuala ya sera ya umma na 

uchumi:robshaw298@gmail.com
- Imetafsiriwa na Wanderi 

Kamau

Eneo la mafuta la Ngamia 8, Lokichar, Kaunti Ndogo ya Turkana 
Kusini. JARED NYATAYA | NATION
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NA DOMINIC WABALA

Mnamo Januari 27, 2005, 
mmoja wa majambazi 
hatari nchini aliuawa kwa 
kupigwa risasi katika ma-

ficho yake, mtaa wa Zimmerman, 
Nairobi, baada ya makabiliano ya 
saa tano.

Shughuli za uhalifu za aliyeku-
wa polisi, Daniel Kiptum Cherui-
yot, ambaye alikuwa ameua polisi 
wawili, zilifikia kikomo katika op-
eresheni iliyoongozwa na aliyeku-
wa Kamishna wa Polisi Meja-Jen-
erali Mohammed Hussein Ali na 
aliyekuwa Mkurugenzi wa Upele-
lezi wa Jinai (DCI) Joseph Kamau.

Cheruiyot aliuawa na mseto wa 
maafisa kutoka vikosi vya Flying 
Squard na Kanga Squad.

Wakati wa makabiliano hayo, 
polisi walirusha vitoa machozi 
ndani ya nyumba yake na risa-
si nyingi. Lakini naye aliendelea 
kuwafyatulia risasi maafisa hao. 
Mwishowe alitoka nje na bunduki 
yake aina ya Uzi, iliyotengenezwa 
nchini Israeli. Kosa kubwa. Afisa 
mmoja alimpiga risasi kichwani 
na akafa papo hapo.

Kikosi cha Flying Squad wakati 
huo kiliongozwa na Musa Yego il-
hali kile cha Kanga kilikuwa chini 
ya uongozi wa George Kinoti, am-
baye baadaye alipanda cheo ku-
wa Mkurugenzi wa Idara ya Upe-
lelezi wa Jinai (DCI).

Vikosi hivi viwili ni miongoni 
mwa vingi maalumu vya polisi 
vilivyobuniwa miaka ya nyuma 
kupambana na uhalifu, hasa ul-
anguzi wa mihadarati, wizi katika 
benki na wizi wa magari.

Hata hivyo, operesheni za viko-

si hivyo ziliwekwa kwenye daru-
bini kufuatia madai kuwa maafi-
sa wake walihusika katika maua-
ji ya kiholela badala ya kupamba-
na na uhalifu.

Rais William Ruto alipoingia 
mamlakani, aliamuru kuvunjwa 
kwa Kikosi cha Huduma Maalu-
mu cha DCI (SSU) kutokana na 
madai kuwa maafisa wake wali-
husika katika kutoweka kwa watu 
kwa njia za kutatanisha.

Katika miaka ya 1990 gari ai-
na ya Peugeot 504 lilipooneka-
na mtaani au katika kituo cha bi-
ashara, wanaume wote wange-
toroka. Aliyekamatwa na kuwe-
ka kwenye buti la gari hilo, lililo-
endeshwa kwa kasi, angeuawa au 
kujipata gerezani.

Waliopitia mateso ya maafisa 
hao hawakuishi kuelezea masai-
bu yao, na kama waliweza kuishi, 

maisha yao yalivurugwa kabisa.
Kikosi cha Flying Squad kilitam-

buliwa kwa ukatili wake, kiliende-
sha shughuli zake kinyume cha 
sheria. Maafisa wake wa vyeo vya 
chini walikiuka Kanuni za Polisi 
kwa kuwapuuza maafisa wakuu 
na kuwajibika moja kwa moja 
kwa mkuu wa DCI.

Kando na Flying Squad na Kan-
ga, kulikuwa pia na Kwekwe, Ea-
gle, Rhino, Novemba na Spider.

Kikosi cha Flying Squad kilian-
zishwa na aliyekuwa Mkurugen-
zi wa DCI, Noah arap Too, kupam-
bana na wezi wa magari, wezi wa 
benki, wezi wa maduka na ma-
jambazi wengine.

Kiliongozwa na maafisa waw-
ili wa cheo cha Inspekta Mkuu, 
Timothy Kamunde na Daniel Se-
roney. Kamunde mara nyingi al-
jitambualisha kwa jina lake na 

kuongezea cheo chake (Timothy 
Kamunde, Inspekta Mkuu).

Angempa mshukiwa gari la 
polisi lisilo na nambari kuwaleta 
washirika wake na mshukiwa an-
gefanya hivyo.Ndani ya gari lake, 
Kamunde alibeba vipande vya 
vyuma, mapanga, kamba na bun-
duki. Inasemekana alipendelea 
kutesa washukiwa; mara nyingi 
hakutumia bunduki.

Wakati mmoja akitoa ushahi-
di katika Mahakama ya Nakuru, 
Kamunde alitolewa kijasho na 
mshukiwa kwa maswali magu-
mu. Akiwa mbele ya hakimu, Ka-
munde alimuonya mshukiwa 
huyo arudie maswali hayo nje ya 
mahakama. Mshukiwa alikataa 
kutoka mahakamani na akamu-
omba hakimu ampe ulinzi.

Kamunde aliogopewa hata na 
maafisa wa ngazi za juu ambao 

WALIPEWA LESENI YA KUUA
Operesheni za vikosi maalumu vya polisi ziliibua maswali kufuatia madai kuwa wanachama wake walihusika katika 

mauaji ya kiholela badala ya kupambana na uhalifu.

  MAAFISA HARAMU

Aliyekuwa Kamisha wa Polisi Meja Jenerali Mohammed Hussein Ali (katikati) na mkurugenzi wa DCI 
wakati huo, Joseph Kamau (nyuma yake) wakiongoza maafisa wengine kusaka majambazi waliopiga 
risasi na kuua polisi wawili katika mtaa wa mabanda wa Lunga Lunga Nairobi, mnamo Aprili 22, 2004.
PICHA | MAKTABA
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hakuwa chini yao. Baada ya kus-
taafu, wakati mmoja alirudish-
wa kazini na Rais Daniel arap 
Moi kusaidia kukomesha wizi 
wa mabavu. Alipewa mamla-
ka makuu na aliwajibika tu kwa 
Mkurugenzi wa Idara ya Upele-
lezi wa Jinai (DCI). Hata maafi-
sa waliokuwa na vyeo vya juu 
kumzidi walikuwa wakiripoti 
kwake.

Wakati wa kuvunjwa kwa Fly-
ing Squad, ilisemekana baadhi ya maafisa 
walipatikana na zaidi injini tano za magari 
yaliyoibwa na walishukiwa kuwa washirika 
wa majambazi wenye silaha.

Ili kukabiliana na kikosi katili cha Flying 
Squad, mkurugenzi wa DCI wakati huo, Fran-
cis Sang alibuni Kikosi Maalumu Cha Kuzuia 
Uhalifu (SCPU) mnamo 1999, kikiongozwa na 
Peter Kavila.Kikosi hicho kilishirikisha maka-
manda waliosajiliwa kutoka kitengo cha ku-
pambana na fujo (GSU).

Kilipewa kazi ya kuzuia wizi wa kutumia sila-
ha, ulanguzi wa mihadarati na binadamu, wizi 
wa bidhaa zinazosafirishwa na wizi wa benki.
Flying Squad iliendelea na shughuli zake inga-
wa kwa kiwango cha chini, ikiongozwa naSam-
my Githui, Francis Okonya, Sebastian Ndaru, 
Munga Nyale, Musa Yego na Said Kiprono.

Yego, mlenga shabaha stadi, alisimamia kiko-
si cha Flying Squad kwa miaka kadhaa hadi al-
ipopandishwa cheo kuwa Afisa wa Upelelezi 
wa Jinai katika Mkoa wa Kaskazini Mashariki.

Katika kitabu chake cha kumbukumbu, Sang 
alisema kuwa, kutokana na changamoto za ki-
jamii na kiuchumi kama vile umasikini na wa-
tu kuhamia mijini, visa vya wizi wa magari, 
wizi wa benki na wizi wa maduka viliongeze-
ka wakati wa hatamu yake.

Kisha kulikuwa na Kwekwe, kikosi kili-
choundwa kupambana na kundi haramu la 
Mungiki ambalo lilikuwa limehangaisha Wak-
enya kwa muda mrefu. Kiliongozwa na Inspek-
ta Mkuu Zebedio Maina.

Maina alikuwa mkatili kiasi kwamba yeyo-
te aliyedhaniwa kuwa mfuasi wa Munguki 
aliamua kuhama la sivyo angekiona cha mte-
ma kuni. Alipendelea kufanya kazi pekee yake 
au na maafisa wachache aliowaamini.

Kufuatia malalamishi ya umma, Kwekwe kili-
badilishwa jina kuwa Eagle na shughuli zake 
zikahamishwa hadi Kituo cha Polisi cha Buru-
buru.

Baada ya Kavila kuondoka SCPU, kiliwek-
wa chini ya uongozi wa Richard Katola, aliye-
pata umaarufu kwa kukomesha wizi wa pesa 
zilizokuwa zikisafirishwa na kampuni ya ulin-
zi ya G4S.Kikosi hicho kilikomboa sehemu ya 
mamilioni ya pesa zilizoibwa na wafanyakazi 
wa G4S na kuzima mtindo huo wa wizi.

Katola alishiriki katika operesheni dhidi ya 
Mungiki kati ya 2007 na 2012 wakati ambao 
kikosi hicho kililaumiwa kwa mauaji ya ki-

holela ya wafuasi wa kundi hilo haramu. 
Aliugua kwa miaka mitano kabla ya ku-
fa Hospitali ya Kitaifa ya Kenyatta. Mai-
na, Kariuki na mkuu mwingine wa Fly-
ing Squad, Reche Nyaga pia walifariki 

kwa njia tatanishi. Maafisa wengi wa kiko-

si hicho pia wamepotea na hawajulika-
ni waliko. Benard Kiriinya dereva wa 
kikosi hicho, aliyeungama kupitia kwa 
video kuwa alishiriki mauaji ya kihole-
la na aliyetarajiwa kutoa ushahidi kor-
tini, alipigwa risasi na kuuawa na wen-
zake katika mtaa wa Westlands, Nairo-
bi, 2010. Hiyo ni licha ya kuwa alikuwa 
amepewa makao salama na Tume ya 
Kutetea Haki za Binadamu.

Kikosi cha SCPU kilitambuliwa kwa 
kazi yake. Mnamo 2010, gari aina ya 

Toyota Prado lililoibwa lilipatikana Taveta na 
makachero wanne waliotumwa kulichukua 
walimleta mshukiwa waliyempata nalo na 
washirika wake wanne waliokamatwa mae-
neo ya Mwatate, Voi, Athi River na Mlolongo. 
Mshukiwa aligongwa kwa chupa ya soda ndipo 
akapeleka makachero hao walikokuwa wame-
jificha wenzake.

Baadaye kulikuwa na kikosi cha Track Unit 
kilichoshirikiana na Kitengo cha Ujasusi wa 
Jinai (CIU) na SCPU, kilichobadilishwa jina ku-
wa Kikosi cha Huduma Maalumu (SSU) baada 
ya Kinoti kuwa Mkurugenzi wa DCI na kuvun-
ja Flying Squad.

Kikosi cha Track Unit kilichokuwa na makao 
yake eneo la Parklands, kikiongozwa na Fran-
cis Njiru, kiliundwa kusaidian SCPU na CIU ku-
fuatilia kesi za vikosi hivyo viwili na kuzuia 
ushahidi kupotea.

Kanga Squad kilihusika katika kesi nyin-
gi, ukiwemo uchunguzi wa kesi ya wizi dhidi 
ya mwandishi Ngugi Wa Thiong’o na mkewe 
chumbani mwao katika hoteli ya Norfolk. 
Kilivunjwa baada Kamau kuondolewa kama 
mkurugenzi wa DCI na maafisa wake waka-
tumwa katika vituo mbalimbali vya polisi.

Baada ya kuteuliwa mkurugenzi wa DCI, 
Kinoti aliunda upya Kanga Squad na kupele-
ka maafisa wake katika ofisi za DCI Parklands. 
Waliripoti kwake (Kinoti) na kutekeleza maju-
kumu maalumu kama vile operesheni dhidi 
ya bidhaa ghushi kama sukari, mchele, mafu-
ta ya kupikia na uagizaji magurudumu nchi-
ni. Kitengo hicho kilifanya kazi chini ya asasi 
mbalimbali za serikali ikiwemo Mamlaka ya 
Ukusanyaji Ushuru (KRA), DCI na Shirika la 
Kukadiria Ubora wa Bidhaa Nchini (KEBS).

Mapema mwezi huu, IPOA ilitangaza kuwa 
inachunguza malalamshi kadhaa ya maua-
ji ya kiholela yaliyotekelezwa na polisi. “Kwa 
mujibu wa sehemu 4, 5, 6, na 7 za Sheria ya IP-
OA, mamlaka hii imeanzisha uchunguzi na 
ukaguzi wa kikosi kilichovunjwa juzi cha SSU 
na vikosi vingine ndani ya Huduma ya Kitaifa 
ya Polisi (NPS) ili kubaini kiwango cha utenda-
kazi wake na kiwango chake cha utaalamu. IP-
OA pia inachunguza vitendo vya NPS kufuatia 
malalamishi kadhaa kuhusu kupotea kwa wa-
tu, utekaji nyara na mauaji,” mwenyekiti wa IP-
OA, Anne Makori akasema kwenye taarifa.

Mnamo Januari mwaka huu, IPOA ilianza ku-
chunguza kisa ambapo miili 25 ilipatikana ka-
tika mto Yala. Mkurugenzi wa shirika la kute-
tea haki, Amnesty International Kenya, Irungu 
Houghton, ametoa wito kwa NPS ichunguze 
kikosi kilichovunjwa cha SSU kuhusu mauaji 
ya kiholela.

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

k u r u n z i  y a  k e n y a

Francis Okonya

Aliyekuwa mkuu 
wa SCPU, Peter 
Kavila

Noah arap Too

Musa YegoMunga Nyale

Francis Njiru

Joseph Kamau

Francis Sang 

Waliokuwa wakuu wa DCI

Waliokuwa wakuu wa
kikosi cha Flying Squad

George Kinoti aliongoza kikosi cha 
Kanga Squad na baadaye akaunda 
Kikosi cha Huduma Maalumu (SSU) 
akiwa mkuu wa DCI.
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Mwanaume akishiriki maandamano ya 
kupinga mkataba wa maelewano kati ya 
Italy na Libya jijini Rome mnamo Oktoba 
26. PICHA | AFP

Msichana akilala katika ufuo wa bahari eneo la Karachi, 
Pakistani, mnamo Oktoba 25. Wazazi wake wanaamini 
akipigwa na jua atapona ugonjwa anaougua. PICHA | AFP

Wanawake wa 
jamii ya Tur-
kana wakiketi 
na watoto wao 
chini ya kiban-
da cha kukinga 
jua wakati 
wa hafla ya 
kusaidia jamii 
zinazoathiri-
wa na Ukame 
iliyoandaliwa 
na Hazina ya 
Kimataifa ya 
Umoja wa 
Mataifa Kuhusu 
Elimu ya Wa-
toto katika ki-
jiji cha Nadoto 
mnamo Oktoba 
18. PICHA | AFP

Erling Haaland wa Manchester City akisherehekea baada ya kufunga bao 
dhidi ya timu ya Brighton wakati wa mechi ya Ligi Kuu katika Uwanja wa 
Michezo wa Etihad mnamo Oktoba 22. City walishinda 3-1. PICHA | AFP

Mfanyakazi wa kampuni ya Kenya Airways akidhibiti chombo cha angani kisichoendeshwa 
na mtu (UAV) kunyunyiza dawa katika Shamba la Chai la Kipkebe, eneo la Musereita mnamo 
Oktoba 21. PICHA | AFP

Mfanyakazi akiweka vizuri mchoro 
wa Bernardo Cavallino wa Saint 
Bartholomew katika Sotheby mnamo 
Oktoba 25. PICHA | AFP
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 Sekta ya robotiki inatarajiwa kukua kwa kiwango kikubwa miaka inayokuja. 
VENO Autobotics, kampuni ya Kenya, inataka kubadilisha Afrika badala ya 

mtumiaji wa teknolojia iwe mshirika mkuu katika sekta hiyo

ROBOTI NA BINADAMU

Jukwaa LaVijanaVijana
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NA MUTHONI NJAKWE

K
wa saa kadhaa mnamo Jumanne, 
ulimwengu wa kidijitali nusura 
usimame baada ya mtandao wa 
kijamii wa WhatsApp, unaomilik-
iwa na kampuni ya huduma za 
kutuma jumbe ya Meta, kuzima 

kote duniani. Watumiaji wa mtandao 
huo waliripoti matatizo ya kutuma na 
kupokea jumbe. WhatsApp ilisema tati-
zo hilo lilisababishwa na hitilafu ya ki-
ufundi.

“Tunajua watu walikumb-
wa na matatizo ya kutuma 
jumbe kupitia WhatsApp 
leo. Tumerekebisha suala 
hilo na tunaomba radhi,” 
msemaji wa Meta akase-
ma. WhatsApp imekuwa 
muundomsingi muhimu 
kwa masoko mengi huku iki-
tumiwa na mabilioni ya watu. 
Kufikia 2020, huduma hiyo ilikuwa 
inatumiwa kutuma jumbe zaidi ya 100 
bilioni kwa siku, idadi ambayo haina 
mshindani katika sekta hiyo.

Mitandao wa Facebook Messenger 
na WhatsApp kwa pamoja ilitumiwa 
kubadilishana jumbe 60 bilioni kwa si-
ku kufikia mwanzoni mwa 2016. Hii in-
aashiria jinsi sekta ya digitali ilivyogeu-
ka kuwa muhimu katika uendeshaji wa 
biashara kote duniani, hasa katika ma-
tangazo ya bidhaa.

Matangazo ya biashara kidijitali, kwa 
mfano, si jambo la kuwazia tena katika 
kizazi cha sasa cha kiteknolojia. Ulim-
wengu unavyozidi kuhamia enzi ya di-
jitali, litakuwa jambo la kawaida kwa bi-
ashara zote kuwa sehemu ya ulimwen-
gu wa dijitali.

Mwongo mmoja uliopita, kutokana 
na mifumo ya kiasili, shughuli ya ma-
tangazo ya biashara ilikuwa jambo la 
fahari, yaliachiwa mashirika makub-
wa yenye bajeti kubwa za matangazo 
ya biashara. Teknolojia, hata hivyo, im-
ebadilisha matangazo ya biashara: bi-
ashara za kila aina zilizo na bajeti za vi-
wango tofauti sasa zinaweza kupigia 
debe bidhaa zake katika jukwaa moja.

Kupitia matangazo kidijitali, unaweza 

Allan Achieng’
Polisi kila mara hu-

fuata maagizo ya 
wakubwa wao. Ni mi-
kakati gani imebuniwa 
kukomesha ukatili wa 
polisi? Je, inamaanisha 
mtu anaweza kufyat-
ua risasi tu kiholela 
wakati hakuna hatari? 
Pengine wangelen-
ga magurudumu au 
wafuate gari hilo. Ai-
na hii ya ukatili huwa 
tu inawaharibia polisi 
jina. Ni lazima serikali 
ikomeshe ukatili huu.
—  Rais, Chuo Kikuu 
cha Pwani

NAFASI YA VIJANA

FUNGUA MACHO KWA

ULIMWENGU DIJITALI
MATANGAZO YA BIASHARA: WhatsApp ilipozima kwa 

saa kadhaa kila mahali, mabilioni ya watu waliathirika ul-
imwenguni kote

kufikia hadhira pana zaidi kuliko un-
avyoweza kupitia mbinu za kiasi-
li. Aidha, ni nafuu zaidi kushinda ma-
tangazo ya biashara ya kiasili na huku-
wezesha kupima ufanisi wako kila si-
ku.

Hata hivyo, kabla ya kujitosa katika 
uundaji na usambazaji wa matini au 
kuzindua kampeni za matangazo ya 
biashara kidijitali, ni muhimu kuwa na 
mikakati madhubuti ya matangazo ya 
biashara kidijitali.

Kuorodhesha wazi malengo yako ndi-
yo hatua ya kwanza ya mafanikio 

katika matangazo ya biashara 
kidijitali. Mikakati utakay-
obuni ya matangazo ya bi-
ashara kidijitali itatege-
mea maazimio yako. Ka-
ma azma yako ni kuongeza 
uhamasishaji wa bidhaa, 

huenda ukahitajika kutilia 
maanani zaidi kufikia hadhira 

mpya kupitia mitandao ya kijamii. 
Baada ya kuelezea bayana shabaha 
yako, hatua inayofuata ni kutambua 
hadhira unayolenga.

Kiambajengo kingine muhimu cha 
matangazo ya biashara kidijitali ni 
uundaji wa matini. Hakikisha matini 
unayobuni na kusambaza mitandao-
ni ina thamani, mwafaka na yenye 
mtiririko. Matini bora ndiyo tiketi yako 
ya kunasa umakinifu wa hadhira.

Mwisho, ili kubuni mikakati kabam-
be ya matangazo ya biashara kidijita-
li kwa muda mrefu, ni muhimu timu 
yako ijifunze jinsi ya kupata mwelekeo 
kutokana na takwimu kidijitali. Kwa 
kutumia nyenzo tofauti za takwimu 
kidijitali, unaweza kufuatilia kubaini 
iwapo unatimiza malengo yako au la.

 Bi Njakwe ni mtaalamu wa matanga-
zo ya biashara kidijitali na Afisa Mkuu 
Mtendaji wa Stedcomm, kampuni ya 
matangazo ya biashara kidijitali.

Je, wewe ni kijana mwenye maono? 
Tungependa kusikia kutoka kwako. 
Tuma maoni na mtazamo wako ku-
husu masuala ibuka kupitia: weeklyre-
view@ke.nationmedia.com

- Imetafsiriwa na Mary Wangari

WANAVYOSEMA

Oluoch Akong’o
Mauaji ya mwana-

habari raia wa Pakistani 
Arshad Sharif hayaku-
wa ajali jinsi serikali ya 
Kenya inavyotaka tua-
mini. Ni kisa kingine cha 
ukiukaji wa haki za kib-
inadamu nchini. Maua-
ji ya kiholela yamekua 
suala sugu kwa muda 
mrefu. Vijana wengi ku-
toka jamii fukara na 
zilizotengwa wameua-
wa na polisi au vikosi 
vingine vya usalama. Ni 
lazima serikali iwafun-
gulie mashtaka wahusi-
ka wa mauaji kiholela.
—  Kiongozi wa 
Wanafunzi, Chuo Kikuu 
cha Kenyatta (KU)

Lucia Atieno
Inavunja moyo kwa 

mwanahabari kupo-
teza maisha yake kuto-
kana na utepetevu li-
cha ya kuwepo mikaka-
ti yote ya kulinda mai-
sha ya watu wasio na ha-
tia. Kwani hakuna sheria 
thabiti kuhusu mfumo 
na kanuni zinazotumi-
wa kushughulikia visa 
kama hivyo? Kama taifa, 
ni lazima tujirekebishe 
na kuchukua hatua bora 
inapohusu masuala ya 
sheria. Mambo yanaen-
da vibaya.
—  Mfanyabiashara

Rachel Koome
Inas ik i t i sha  ku -

wa watu tunaotara-
jia watulinde ndio 
wanaotuua. Inahuzu-
nisha kwamba ku-
na watu katika kiko-
si cha polisi wanaofa-
nya kinyume kabisa 
na yanayotarajiwa ku-
toka kwao. Kuna mfu-
mo wa sheria ya kuka-
biliana na washukiwa. 
Hatuwezi kuruhusu vi-
tendo kama hivyo vya 
kinyama. Serikali in-
apaswa kuingilia ka-
ti na kuwalinda wa-
tu wake kutokana na 
maafisa wahalifu.
—  Mhudumu wa 
Kijamii



Darubini Ya WikiJUMAPILI, OKTOBA 30, 2022 15

NA WAGA ODONGO

S
iku moja miaka mingi ili-
yopita, tukiwa matembe-
zi usiku tulipotea. Tuliku-
wa mjini Nakuru, ambao 
siufahamu vizuri, na tu-
likuwa tukielekea klabu fu-

lani.
Hii ilikuwa kabla ya kuanzishwa 

kwa apu za kuita teksi na hivyo il-
itulazimu kuuliza ili tuelekezwe 
tulikokuwa tukinuia kwenda. 
Marafiki zangu wawili waliibua 
wazo: Mbona tusiulize afisa wa 
polisi?

Kuna mmoja aliyekuwa amesi-
mama karibu na kituo cha petro-
li huku amevalia kabuti jeusi na 
kubeba bunduki.

Walimkaribia afisa huyo wa 
polisi na kuanza kuongea naye, 
hatua iliyotushangaza.

Sasa sina haja ya kukuambia ku-
wa marafiki zangu walikuwa raia 
wa kigeni, ni kweli?

Hawajui jinsi mambo yalivyo 
hapa Kenya. Hakuna Mkenya al-
iyepotea anaweza kuuliza afisa 
wa polisi amuonyesha anakota-
ka kwenda.

Polisi ni watu wa kuepuk-
wa, ikiwezekana, na kuvumil-
iwa ikibidi. Ni mgeni pekee 
anayeweza kumuona polisi aliye-
beba bunduki, akishika doria usi-
ku, na asiingiwe na woga au kush-
ikilia kwa nguvu kibeti chake.

Kwanza, nafahamu kuwa ka-
zi ya polisi ni mojawapo ya kazi 
hatari nchini Kenya.

Mwaka jana, zaidi ya maafisa 
100 wa polisi waliuawa, kulinga-
na na takwimu rasmi.

(Ripoti hiyo haijatenganisha 
maafisa waliojiua na waliouawa 
wakiwa kazini). Polisi pia hufanya 
kazi katika mazingira magumu, 
kwa mishahara duni. Ni kazi isiyo-
thaminiwa.

Kuvunjwa kwa Kikosi cha Hudu-
ma Maalumu, katika Idara ya Up-
elelezi wa Jinai cha kupambana 
na wahalifu (SSU) na kukamatwa 
kwa wanachama wa kikosi hicho 
walioshukiwa kuhusika na maua-
ji ya kiholela hakutoshi.

Huduma nzima ya polisi ina-
faa kufanyiwa marekebisho. Asa-
si hii bado haijathaminiwa na 

MTAZAMO WANGU

Operesheni:  Polisi wa Kenya daima huwa 
haelewi masilahi ya umma na hivyo hafai 
kutekeleza wajibu wa kudumisha usalama.

HUDUMA YA
POLISI NCHINI
IREKEBISHWE

jamii kwa sababu haijajitenga 
na mizizi yake ya kikoloni. Ripoti 
ya 2009 ya Jopokazi la Kitaifa Ku-
husu Mageuzi katika Polisi ilita-
ja huduma hiyo kama “kikosi cha 
kudhibiti raia”, kilichobuniwa ku-
walinda walowezi wa kikoloni 
kutokana na uhalifu uliodhani-
wa kutoka kwa Waafrika.”

Leo hii dhana hiyo ingali ina-
husishwa na polisi hata kama 
wamevalia sare mpya.

Sote tuna masimulizi ya kibin-
afisi kuhusu visa vya ukiukaji wa 
haki vinavyotekelezwa na polisi.

Mnamo 2017, nilishiriki uta-
yarishaji wa ripoti ya shirika 
moja lisilo la kiserikali kuhusu 
waathiriwa wa ukatili wa poli-
si. Nilifanya kazi kwa karibu na 
makao makuu ya polisi katika 
jumba la Vigilance.

Niliona mwili uliotolewa katika 

Ziwa Victoria ukiwa na kile kili-
chofanana na tundu za risasi.

Mwili wa mtu mwenye umri wa 
miaka 16 aliyeuawa kwa kupigwa 
rungu katika eneo la Sega, Kaunti 
ya Siaya (marungu ni bora kuliko 
bunduki kwa sababu hayaachi 
maganda), nilikutana pia na fa-
milia ya mwendeshaji bodabo-
da kwa jina Zachary Otieno, am-
baye aliuawa kwa kupigwa risasi 
na kumuacha mkewe akiwa mja 
mzito. Familia yake haingepata 
Sh10,000 zilizohitajika kughara-
mia upasuaji wa maiti kuthibit-
isha kuwa mwanamume huyo 
aliauawa kwa risasi.

Mamlaka ya Kuchunguza 
Utendakazi wa Polisi (IPOA) 
haingeanza kuchunguza kisa 
hicho kwa sababu hapakuwa na 
ripoti kuhusu upasuaji wa mwi-
li. Familia nyingi hulazimika ku-

kopa pesa ili kugharamia upasua-
ji wa maiti, shughuli ambayo ma-
ra nyingi ripoti zake hazisaidii 
kufanikisha kushtakiwa kwa wa-
tekelezaji wa mauaji hayo.

Hata wanapoonekana wazi 
wakiua mtu kwa kumpiga risasi, 
hakuna hatua inayochukuliwa. 
Huwezi kuamini ulichoona kwa 
macho yako. Eric Kirui alikamat-
wa kwa kuwapiga risasi na ku-
waua waandamanaji wawili 
wakati wa uchaguzi mku wa 2007 
lakini kesi hiyo iliporomoka kwa 
kukosa ushahidi. 

Sheria zote zimewekwa kuwa-
siadia polisi kukusanya pesa za 
hongo kutoka kwa raia.Kifaa cha 
kutambua madereva walevi cha 
alcoblow kiliwafaidi sana polisi.

Wakati mmoja karibu nigongwe 
na gari lililokuwa likiendeshwa, 
upande usiofaa, katika barabara 
kuu ya Thika Ijumaa jioni. Ni ka-
na kwamba dereva alikuwa ame-
tumia dawa fulani ya kulevya. Mi-
ta chache mbele yetu, niligundua 
kiini cha wendawazimu wake ki-
likuwa kizuizi cha polisi walioku-
wa na alcoblow.

Polisi pia walitumia kafyu ya 
kudhibiti kusambaa kwa Cov-
id-19 kama njia ya kujitajirisha.
Ukaguzi uliofanyiwa polisi ulifi-
chua jinsi maafisa wa vyeo vya 
juu walivyo katika biashara kub-
wa wakiweka akiba ya mamilio-
ni ya pesa kila wiki. Kwao, kazi ya 
polisi ni kama ya ziada tu.

Polisi wa Kenya daima huwa 
haelewi masilahi ya umma na ha-
fai kutekeleza wajibu wa kulinda 
usalama. Kufuatia mauaji ya raia 
wa kigeni wenye ushawishi, seri-
kali hulazimika kujifanya imesh-
tuka huku ikichukua hatua kana 
kwamba mauaji ya kiholela ni ki-
tendo kigeni.

Nadhani huduma nzima ya 
polisi inafaa kulaumiwa kwa sa-
babu ya kuendeleza njama ya ku-
ficha ukweli.

Leo kuna miili kadhaa iliyopati-
kana katika mito, maiti zilizoliwa 
na wanyama misituni na hakuna 
polisi aliyejitokeza kuelezea chan-
zo cha matukio kama hayo. Poli-
si wengi wamenyamaza wenzao 
wanapofanya makosa.

Polisi akifanya makosa, wen-
zake humtetea hata kama itabi-
di wavunje sheria. Kwa hivyo, si 
sawa kudai eti ni maafisa wach-
ache wa polisi walio wabaya, uozo 
umeanzia kwa wenye vyeo vya 
juu hadi kwa wa vyeo vya chini.

Bw Odongo ni Mhandishi wa Pro-
gramu za Kompyuta

-  Imetafsiriwa na Charles Wasonga

Maafisa wa polisi katika doaria jijini Nairobi, mnamo Mei 7, 2020.
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Kama kuna kitu kambacho Victor Boit 
anajutia ni kuwa hajawahi kufungua TV 
ya mama yake. Au ni DVD? Alizoea. Ni 
Maikrowevu? Amewahi. Redio je? Mara 

nyingi. Kwa hakika, sema redio mbili.
Sababu pekee ya kutofungua televisheni 

si kwa kuwa hakutaka kufanya hivyo, lakini 
ni kwa sababu hawakuwa na moja kwa mu-
da mrefu. “Tulinunua TV tumechelewa,” ana-
niambia tukizungumzia safari yake ya uhan-
disi. Haonekani kuwa fundi wa kawaida, un-
ajua, yule aliye na miwani kubwa, nywele isi-
yotunzwa na kuvalia fulana ndefu yenye ko-
fia.

Unaweza kudhani ni mtu wa kawaida ka-
ma si hali ya kukosa utulivu kwa macho yake. 
Anaona vitu ambavyo sioni, kama mchoraji 
anayeishi enzi za mashini.

Na kwa nini asiwe hivyo? Katika umri wa 
miaka 30, ametoka Geneva (Uswizi) ambako 
amekuwa akilea kikundi cha Wakenya kati-
ka roboti kwa Shindano la Kwanza la Kimatai-
fa (Shindano la kila mwaka ambalo linalenga 
taaluma ya STEM - Sayansi, Tekinolojia, Uhan-
disi na Hisbati -  masomo na ajira kwa vijana.) 

“Ni kama mashindano ya Olimpiki, lakini ya 
roboti,” anasema. “Au kama Kombe la Dunia 
kwa roboti,” ninaongeza.

Hilo ni kando na kazi yake ya kila siku ka-
ma kiongozi wa kampuni ya VENO Autobot-
ics, ambayo lengo lake ni kutoa Afrika katika 
kuwa mtumiaji teknolojia hadi kuwa mdau 
mkuu katika sekta hiyo. Autobotiki, kwa wa-
sioelewa, ni kuunganisha mitambo inay-
oendeshwa na Roboti. Haziwezi kutenganish-
wa na ndugu yao, programu za kompyuta. Ka-
ma programu hizi ni damu katika sekta ya te-
knolojia, basi autobotiki ni moyo unaopiga da-
mu.

“Katika autobotiki, kuna uhandisi wa progra-
mu na usio wa pogramu za kompyuta. Progra-
mu za kompyuta ndizo zimejulikana sana, hu-
ku Google na Amazon zikiajiri wengi wanaozi-
unda (nchini Kenya). Sehemu isiyo ya kompy-
uta ndiyo tunajaribu kushughulika nayo, IoT 
(Internet of Things) na sehemu yake inayo-
husu teknolojia zaidi, ambayo ni robotiki.”

Namwambia ni sawa tu, jinsi ya kiwavi kufa-
nya kazi yote lakini kipepeo anapata umaaru-
fu. Anacheka  “IoT ni uwezo au jinsi kazi inavy-
ofanyika,” ananieleza kama mtoto wa umri wa 
miaka mitano. Ni njia ya mawasiliano ya vifaa. 

Tatizo ni kuwa robotiki inahitaji pesa nyingi, 
lakini biashara yetu kuu hasa ni IoT.  Tunazi-
jenga kufuatilia biashara na kutokana na ma-
jukumu ya biashara husika”

VENO inajivunia kuunda mifumo ya te-
knolojia kwa Baridi, Quepay, Mamlaka ya Uku-
sanyaji Ushuru ya Kenya, Taasisi ya Utafiti Ku-
husu Wanyama Wanaohusina na Binadamu, 
Serikali ya Kaunti ya Elgeyo Marakwet, Cheche 
Electronics na Medcure Healthcare.

Lakini haya yote yalianza wapi? “Nilipoku-
wa mdogo, nilipenda kujua jinsi ambavyo vitu 
vinafanya kazi, na nikawa nafungua DVD na 
redio. Nililelewa kijijini kwa hivyo nilichoweza 
kufanya ni kucheza na vitu. Nilipenda sana ku-
vitenganisha na kuviunganisha haraka.”

Kijiji anachozungumzia ni Elgeyo Marakwet, 
lakini ukitaka maelezo zaidi, ni Kapsowar, kilo-
mita 374 kutoka Nairobi. Baadaye alijiunga na 
Chuo Kikuu cha Nairobi, ambako alihitimu di-
grii ya uhandisi wa mitambo ya stima na ele-
ktroniki.

Ni hapo ambapo alipata mshtuko, mche-
zo kando: hakukuwa na kazi halisi ya stima. 
“Ilikuwa nadharia zaidi kuliko kazi yenyewe. 
Iwapo ulitaka kazi yenyewe, kama nilivyotaka, 
ulipaswa kuanzia kiwango cha diploma.”

UVUMBUZI WA KITEKNOLOJIA

ROBOTI ZAVAMIA BIASHARA
BIASHARA YA MASHINI: VENO Autobotics imeunda mifumo ya maziwa, mifumo ya malipo na in-
aendelea kuunda mfumo wa uegeshaji magari unaohusu kuweka vifaa vya kutambua hali ilivyo

katika majumba ya kibiashara na maegesho

Victor Boit wa kampuni ya Veno Autobotics jijini Nairobi, Oktoba 27. PICHA | JEFF ANGOTE
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Ili kutimiza kitu cha maana maishani, lazi-
ma utie bidii. Boit ananifunza  sanaa ya kuto-
subiri mambo kufanyika, kulenga mbali na ki-
la wakati kudhibiti mkondo wako. Kwake, ku-
faulu ni kuhusu kulenga mbali na si vitu vya 
haraka. Ni maneno ya moja kwa moja ya hek-
ima ya wazee wenye busara, yanayotamk-
wa haraka. Inaibuka kuwa unapojiamini 
mwenyewe, dunia haina chaguo isipokuwa 
kukubali nia yako.

Uchunguzi wa haraka kuhusu miradi am-
bayo amehusika nayo unafichua haya. VENO 
Autobotics imejenga mifumo ya maziwa, mi-
fumo ya malipo na kwa wakati huu inajenga 
mfumo wa maegesho ambao unahusu kuwe-
ka sensa za kutambua hali katika majumba ya 
biashara na maegesho.

“Pia tunajenga IOT ya suluhu kwa usimami-
zi wa jiji la kisasa: kwa mfano, kama wanataka 
mita za kisasa za maji, wanaweza kuona ni se-
hemu gani zinatumia maji kwa wingi.”

Mradi huu wa hivi punde, ananong’oneza, ni 
kwa ushirikiano na serikali fulani. Ninamdad-
isi kujua ni gani, lakini anakataa kabisa.

Baridi ilikuwa moja ya kampuni za mwan-
zo ambazo VENO Autobotics ilifanyia kazi. 
Baridi inajenga vyumba vya baridi kama njia 
ya kuongeza thamani nyama sokoni, kuzuia 
nyama kuharibika kwa kutumiwa kama stoo. 
Ni uhandisi wa kipekee unaotumia kawi ya 
jua na IoT inayojumuisha sensa za kiwango 
cha joto, sensa za milango na uwezo wa kuk-
usanya data.

Anazungumzia mradi wa Baridi kwa ma-
jivuno ya bab mwenye mtoto aliyewekea ma-
tumaini makubwa anapotimiza na kuzidisha 
uwezo wake.

Moja ya roboti zilizoundwa na Victor wa Boit wa Veno Autobotics. PICHA | JEFF ANGOTE 

VENO ni ufupisho wa majina matatu, ya 
marafiki watatu: Victor (mwenyewe), Enoch 
na Nobert. Ni Victor aliyebaki. Kitu kimoja 
kuhusu biasharani ni kuwa ni mke mwenye 
wivu; inahitaji umakini wako wote.

“Watu hawatambui kuwa, mnapoamua ku-
ingia katika kazi, mnafanya kazi saa 24/7. 
Hakuna kupumzika unapomiliki biashara. 
Lazima ulipe watu na kuridhisha wateja, ili bi-
ashara iendelee.”

Kwa wakati huu, VENO ina wafanyakazi si-
ta - wahandisi sita wa programu za kompyuta, 
mmoja anayeshughulikia maudhui na wawi-
li wa uhandisi usio wa kompyuta ambao Vic-
tor mwenyewe anapenda huku akisimamia 
biashara kwa wakati mmoja.

Hillary Chesebe, mshauri wa kiufundi 
na mtaalamu wa kawi katika VENO, hana 
kingine isipokuwa upendo kwa Victor. “Ana-
nipa motisha. Tulikutana Qatar akitoka kutoa 
mafunzo ya ulezi (Geneva), na akanipat nafa-
si ya kufanya kazi naye. Anawaamini vijana na 

Roboti ya kweli 
hasa ni binadamu. 
Kwa binadamu, 
kuna sehemu ya 
umaizi wake. Hicho 
si kitu unachoweza 
kuunda katika 
programu, labda 
uandike kila sehemu. 
Kitu cha pekee 
kinachotuvutia 
katika roboti ni 
udhibiti, ambacho 
huwezi kupata katika 
binadamu.
Victor Boit

”
HATUA MUHIMU

KRA – Aliunda muongozo wa jinsi ya 
kujaza malipo ya ushuru. Ni muongozo 
wa hatua kwa hatua kuhusu stakabadhi 
zinazohitajika na jinsi ya kuzijaza. 
IPR(Institute of Primate Research Karen) 
- Alijenga na kuweka mfumo wa kutumiwa 
na wafanyakazi kuingia na kutoka kazini 
na mwingine wa kuonyesha wakati ambao 
mtu anafaa kusemekana amechelewa ama 
amefanya kazi muda wa ziada. 

Serikali ya Kaunti ya Elgeyo Marakwet –
Alisambaza kompyuta kwa Sh1.4 milioni.

Medcure Healthcare Ltd - Alijenga 
mfumo wa kuwezesha malipo kupitia 
m-pesa.

Cheche Electronics – Aliwajengea tovuti 
ya kibiashara.

anawapa majukumu. Anawapa watu nafasi 
na alinipa nafasi.” Umewahi kumweleza hayo, 
nauliza.. “Hapana, lakini natumai atayasoma 
hapa. Kama ningemwelezea kwa neno moja, 
lingekuwa ‘mwerevu’.”

Kuhusu werevu, Victor anahisi anashin-
dana na Mungu, au anajichukulia kuwa mun-
gu mdogo? “Hata! Kwa hakika, kuna baadhi ya 
mambo ambayo hata sayansi yenyewe haiwe-
zi kuelewa yalivyo. Kama akili ya binadamu, 
kitu cha ajabu.”

“Roboti ya kweli hasa ni binadamu.” Anase-
ma haya kwa sababu ninamuuliza iwapo 
wanadamu ni kama roboti au iwapo robo-
ti ni kama binadamu. “Kwa binadamu, ku-
na sehemu ya umaizi wake. Hicho si kitu un-
achoweza kuunda katika programu, lab-
da uandike kila sehemu. Kitu cha pekee kin-
achotuvutia katika roboti ni udhibiti, am-
bacho huwezi kupata katika binadamu.”

Anasikika kama mtu anayefikiria sana. 
“Naam, mimi nafikiria kwa mantiki sana.”

Ni wakati gani ambao mantiki yake ilimfe-
li? “Kwa mambo ya uajiri, unapojaribu kupa-
ta mtu akufanyie kazi na unakosa kuzingatia 
vigezo vingine vinavyohusika. Hadi unapo-
gundua hakuna sababu ya mtu kufanya kitu 
kingine ilhali wanakifanya.”

Anaugama kuwa anapenda kusimamia kila 
kitu. Kwa mtu anayependa kusimamia kila ki-
tu, wakati wa pekee anaoruhusu mambo yafa-
nyike bila kuhusika kwake ni anapokuwa na 
watu anaowaamini karibu naye. Kuna mam-
bo yanayomkosesha uzingizi usiku? “Ndio. Zai-
di kufeli. Nikifanya kila niwezalo na ninakosa 
kufaulu. Hilo litanifadhaisha.”

Kuna kitu anachojutia katika maisha yake? 
“Ndio. Kuna biashara nilizoanzisha na kuacha 
zilipofeli. Ningejua ningezifanya na kuendelea 
kuzifanya tena na tena, ningekuwa mbali sa-
na. Hilo ndilo ninalojutia sana.” Hilo na lile la 
kukosa kufungua TV.

eddyashioya@gmail.com
- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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NA SINDA MATIKO

T
a n g u  2 0 1 0 , hu d u m a 
z a  m u z i k i  d i j i t a l i 
zilipoanzishwa Afrika 
kupitia majukwaa ya 
utiririshaji sauti kama 
vile Simfy Africa ya Afrika 

Kusini, Iroking nchini Nigeria 
na Mdundo nchini Kenya, vituo 
vingine vimeibuka kote barani, 
na kuwapa wapenzi wa muziki 
njia ya kupata muziki wa humu 
nchini na wa kimataifa.

Mashirika makubwa duniani 
yameanza kufurika barani. Mna-
mo Aprili 2020, Apple Music, am-
bayo ilikuwa ikipatikana kati-
ka nchi 13 pekee za Afrika, il-
ipanua shughuli zake hadi 
mataifa 25 zaidi. Kisha mwa-
ka mmoja uliopita, Spotify, il-
iyoanzishwa 2006 na inay-
oweza kutajwa kuwa juk-
waa maarufu zaidi la 
utiririshaji sauti ulim-
wenguni, iliamua kuin-
gia katika nchi 40 za Af-
rika ikiwemo Kenya.

 “Tulichukua muda 
katika upanuzi huo 
ili kuhakikisha tuli-
fahamu jinsi ya ku-
ungana na wap-
enzi wa muziki wa 
Kenya na waten-
genezaji. Kila soko ni 
tofauti kwa hivyo, kuliele-
wa vyema ni muhimu,” Phiona 
Okumu, Mkuu wa Muziki wa Spo-
tify katika mataifa yaliyo chini ya 
Sahara, akaambia safu ya Vijana.

Zaidi ya kuwapa wapen-
zi wa muziki chaguo zai-
di, kupanuliwa kwa majuk-
waa ya utiririshaji sau-
ti pia kunamaanisha 
kuongezeka kwa mapato 
ya wanamuziki wa Afrika.

Lakini hatua hiyo imejiri 
na changamoto, ikiwemo 

gharama ya juu ya data ya simu 
za mkono.

Ripoti moja ya wataalamu wa 
data za masoko na watumiaji, 
Statista, inasema mataifa ya chi-
ni ya Sahara yanaongoza kwa bei 
za juu zaidi za data ulimwenguni, 
huku Equatorial Guinea ikiongo-
za.

Afrika Mashariki ina bei za chini 
za data barani Afrika: Tanzania 
inaongoza kwa dola za Amerika 
0.17 (Sh20) kwa 1 GB, kwa mujibu 
wa Cable.co.uk, na  Kenya inafua-
tia ikiwa na bei ya dola za Amer-
ika 0.84 (Sh100) kwa I GB. Hii in-
aeleza sababu ya kampuni nyingi 
za utiririshaji sauti kulenga nchi 
hizi mbili za Afrika Mashariki.

“Kanda hii ina watu 537 milioni, 
wengi wakiwa na umri wa miaka 
35 na chini. Jijini Nairobi, asilimia 
80 ya watu wana simu za kisasa. 
Hawa ni watu wanaopenda muz-
iki,” anasema Cleopatra Muku-
la, Mkuu wa Biashara ya Muzi-
ki Mashariki na nchi zinazozun-
gumza Kiingereza Afrika katika 
kampuni ya Trace TV.

Hivi ndivyo vigezo ambavyo 
vilivutia Spotify na Apple Mu-
sic katika soko la Afrika Mashari-
ki huku TIDAL, iliyoanzishwa na 
mwanarapa bilionea wa Ameri-
ka, Jay Z, ikiingia soko la Afrika 
Kusini na Uganda mnamo 2018. 
Mwaka jana, TIDAL ilianzisha 
kituo cha African Music Hub.
Jambo la kutamausha ni ku-

wa ni wasanii wachache wa Ken-
ya ambao wamejisajili katika 
majukwaa haya ya kimataifa 
yanayolipa vizuri. “Hii inavun-
ja moyo kwa sababu Spotify na 
Apple Music zinalipa vizuri na 
sasa ziko hapa,” akasema Cami-
la Owora, anayefanya kazi na 
kampuni ya kusambaza muzi-
ki ya Zikki Music.
“Wasanii wetu wanajivuta ku-

ingia katika majukwaa haya 

UTIRIRISHAJI MUZIKI KIDIJITIALI

MUZIKI MTAMU KWA
MASIKIO YA WASANII

UPAKUAJI: Kando na kuwapa wapenzi wa muziki chaguo zaidi za kupakua muziki wa humu nchini 
na wa kimataifa, kupanuliwa kwa majukwaa ya utiririshaji kunamaanisha kuongezeka kwa mapato ya 

wanamuziki wa Afrika
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kwa sababu huduma hizo zilian-
zishwa majuzi katika eneo hili 
na wengi hawajui jinsi ya kufan-
ya hivyo. “Wasambazaji wa Muz-
iki wanaweza kuwa daraja la ku-
waingiza katika tovuti hizo na ku-
wasaidia kupata faida ya muziki 
wao,” akaongeza Owora.

Tangu Januari 2021, kumeku-
wa na ongezeko la asilimia 25 ya 
idadi ya wasanii wa Kenya kati-
ka Spotify. “Zaidi ya nyimbo 8,000 
zimeongezwa katika tovuti hiyo 
tangu ilipozinduliwa rasmi Ken-
ya. Nafikiri ni vyema kusema ku-
wa mwelekeo wa ukuaji wetu una 
matumaini,” akasema Okumu.

Mnamo Aprili 2022, Spotify ilili-
pa dola za Amerika 7 bilioni kwa 
wamiliki rasmi wa haki za muzi-
ki ikiwa ni dola 2 bilioni zaidi ya il-
izolipa 2020 na zaidi ya maradufu 
ya ilizolipa 2017.

Wakati huo huo, kampuni ya  
Boomplay ilianzishwa Agos-
ti 2015 nchini Nigeria na Mdun-

do ikaanzishwa Kenya mnamo 
2012. Kampuni hizo mbili zilizua 
ushindani katika soko la kikan-
da, kwa ukuaji mzuri katika mi-
aka michache iliyopita. Ikiwa na 
watumiaji 60 milioni, kampuni 
ya Boomplay, inayomilikiwa na 
China, ndiyo maarufu zaidi ya 
utiririshaji wa muziki Afrika.

“Boomplay ni jukwaa linalokua. 
Mapato si ya juu lakini yanaon-
geza thamani kwa kusaidia wasa-
nii na uuzaji,” anasema mwimba-
ji wa Chum Chum, Vivian Wam-
bui.

Boomplay inadai ina muun-
do mzuri wa mapato Afrika. 
“Kampuni hiyo inafadhiliwa na 
wawekezaji na pia inapata pe-
sa kupitia matangazo, ambayo 
yanagawanywa kati ya msanii 
na Boomplay. Wasanii wanaweza 
kujadiliana mgao wa asilimia 70 
- 30 au asilimia 60 - 40, asilimia 
ya juu ikimwendea msanii,” du-
ru ya ngazi ya juu ikafichulia juk-

waa la Vijana.Boomplay pia huli-
pa mrahaba kwa kutegemea jinsi 
muziki wa mtu unachezwa kwa 
wingi. Malipo hufanywa mara 
nne kwa mwaka, lakini ni lazima 
atimize kiwango kinachowekwa. 
“Usipotimiza kiwango hicho ba-
si kinasongeshwa mbele,” zikaon-
geza duru zetu.

Muundo wa Boomplay ni tofau-
ti na ule wa Mdundo, ambayo ju-
zi ilitangaza kuwa italipa Sh100 
milioni mwaka huu wa kifedha 
kwa wamiliki wa haki za muzi-
ki, kiwango cha juu zaidi  tangu il-
ipoanzishwa.

Ikiwa na watumiaji 20.3 milio-
ni kote Afrika kufikia Juni 2022, 
milioni 4.6 kutoka Kenya, chanzo 
kikuu cha mapato cha Mdundo 
ni matangazo ya biashara kupi-
tia mabango na sauti katika vid-
eo za muziki wake. Pia, imeorod-
heshwa katika soko la hisa la Den-
mark kusaidia kuharakisha ukua-
ji wake katika mataifa ya chini ya 
Sahara.

Martin Nielsen, mwanzilishi 
mwenza na Afisa Mkuu Mtenda-
ji, anahusisha ukuaji wa Mdundo 
na uwezo wake wa kufikia soko 
kubwa. Ina muundo wa kipekee 
wa kifedha unaozingatia  msanii: 
Wasaniii 100,000, kati yao 20,000 
wakiwa Wakenya ambao wameji-
unga na jukwaa hilo, waligawana 
na Mdundo nusu kwa nusu map-
ato yote yaliyotoka kwa mrahaba. 
Wakati wa malipo, mgao wa ku-
pakuliwa kwa kazi ya msanii un-
ahesabiwa na kuongezewa jumla 
ya mrahaba kubaini anachopas-
wa kupata.

“Tunaangalia kiwango am-
bacho muziki unatumiwa. Cha 
msingi ni kuwa tunalipa kulin-
gana na upakuaji na wasanii 
wanaweza  kufuatilia idadi ya 
upakuaji na mapato yao. Inatege-
mea idadi,” anaeleza Nielsen.

Muziki wa Injili ndio unatum-
iwa sana katika Mdundo nchini 
Kenya na kote katika soko la Afri-
ka, ukiwa asilimia 11, ukifuatwa 
na muziki kutoka Nigeria, maaru-
fu kama Naija kwa asilimia 9.

Msanii wa nyimbo za injili Da-
vid Wonder anakubaliana naye. 
“Walinilipa Sh4,000 kwa upakua-
ji mara 14,000.  Lakini Boomplay 
bado wako mbele. Katika muda 
huo, muziki wangu ulikuwa ume-
pakuliwa zaidi ya mara 800,000 
katika Boomplay. Boomplay in-
amtangaza msanii sana, jambo 
ambalo nafiriki Mdundo inafan-
ya pia.”

Mwanamuziki wa Ohangla, 
Prince Indah, anafanya vyema ka-
tika Mdundo na Boomplay. “Nafu-
rahishwa na Boomplay. Mdundo 
inafaa kuiga baadhi ya mawazo 
yao.”

Nielsen anakubaliana na mao-
ni haya lakini anaongeza kuwa 
kwa wakati huu, wanapojitahidi 
kuimarisha jukwaa hilo, kitu mu-
himu kufanya ni msanii kuwa ka-
tika jukwaa hilo kwa sababu ku-
na kitu cha kupeleka nyumbani 
badala ya muziki wao kupakuli-
wa bila malipo kutoka kwa tovuti 
ambako unawekwa na walanguzi 
kinyume cha sheria.

tmatiko@ke.nationmedia.com
- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Phiona Okumu, Msimamizi wa Muziki wa kampuni ya Spotify eneo la 
Afrika chini mwa Sahara.

UONGOZI 
MPYA
Na J. Nyaganyagah
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R
ais William Ruto na Naibu wake Rigathi 
Gachagua wanasema wamemuomba 
Kalonzo Musyoka ungane nao serika-
lini. Lakini, anasema Rais, Musyoka, am-
baye amewahi kuwa makamu rais, ame-
kataa pendekezo hilo kwa sababu ana-

taka kuwa katika upinzani. Naibu Rais, kwa 
upande wake, anasema hawamuelewi mwa-
nasiasa huyu mwenye ushawishi katika eneo 
la Ukambani.

Hata hivyo, Seneta wa Makueni, Daniel 
Maanzo, ambaye ni mshirika wa Musyoka, 
anasema Rais na Naibu wake wanataka Musy-
oka awaunge mkono ili wabunge wa Wiper 
warudi upande wao ili wapate asilimia 65 ya 
wabunge wanaohitaji kubadilisha katiba.

Hali tano tofauti zinajitokeza kuhusu mi-
kakati ya Rais Ruto ya baada ya uchaguzi 
mkuu. Moja, yeye na naibu wake bado hawa-
jatulia katika nyadhifa zao, licha ya kuvutia 
idadi kubwa ya wabunge iliyowawezesha ku-
waweka wapinzani wao wa Azimio upande 
wa walio wachache na kunyakua wadhifa wa 
Spika wa Bunge la Kitaifa kutoka kwao.

Baada ya kitimiza hilo, sasa wajibu wa kula-
lamika na kuhakikisha serikali inawajibika 
umo mikononi mwa walio wachache katika 
Bunge na wanachama wao. Wajibu wa Rais na 
Naibu wake ni kutawala na kutekeleza ahadi 

walizotoa kwa raia.
Pili, mnamo 2016, Rais alimcheka Musyoka 

aliporushiwa vitoa machozi na kupigwa pi-
cha akiketi kwenye lami aliposhirikiana na 
Bw Raila Odinga kuongoza maandamano dhi-
di ya serikali.

Lakini licha ya kushikilia mamlaka, Rais ba-
do anahofia maandamano dhidi ya serikali 
yake. Maandamano yalichangia maridhiano 
kati ya Odinga na Rais Kenyatta, yaliyomtoa 
katika serikali. Na, kama Rais anavyoelezea, 
hali hiyo ilimlazimu kupinga serikali ambayo 
alibuni pamoja na rais mstaafu Kenyatta.

Rais Ruto ana wasiwasi kwa sababu 
wananchi wanalalamika kuhusu kupanda 
kwa bei za vyakula, licha ya ahadi yake ya ku-
punguza gharama ya maisha.

Tatu, Musyoka atagombea urais dhidi ya Rais 
katika uchaguzi mkuu wa 2027 na akiungwa 
mkono na Odinga, atakuwa mpinzani mkali. 
Rais Ruto anaogopa kwamba wawili hao wa-
kiamua kuongoza maandamano dhidi ya seri-
kali yake, hali hiyo itakuwa pigo kubwa kwake. 
Hatua hiyo ikiungwa mkono na wabunge, ita-
vuruga ajenda ya serikali yake.

Rais Ruto hajamaliza kazi Ukambani na ndi-
yo sababu namfuata Musyoka. Anataka amu-
unge mkono ili aweze kudhibiti eneo hilo ki-

siasa. Lakini Musyoka analenga 2017 kama na-
fasi yake nzuri ya kuwa rais na amejipatia sura 
ya rais mtarajiwa.

Nne, Rais Ruto ameonyesha dalili kwa Odin-
ga kwamba yuko tayari kwa maridhiano naye.

Lakini Odinga na washirika wake, hasa kati-
ka Kaunti ya Homa Bay, ambako Ruto alizuru 
juzi, walijitenga na ziara hiyo.

Haya yanajiri wakati ambao Musyoka anaji-
panga kuwa mrithi wa kura za ngome ya Odin-
ga, kwa misingi kwamba amemuunga mkono 
mwanasiasa huyo mkongwe tangu 2013.

Rais anadhani ni rahisi kumvuta Musyoka 
kutoka kwa Odinga badala ya kumkuza kigo-
go mwingine wa kisiasa kuchukua nafasi ya 
Odinga katika eneo la Luo Nyanza.

Mwisho, Rais aliendesha kampeni ya kupin-
ga mabadiliko ya katiba ili kubuni nyadhifa 
kwa wanasiasa washirika wa vigogo wakuu. 
Badala yake alipendekeza juhudi zielekezwe 
katika kukuza uchumi ili kuzalisha nafasi za 
ajira kwa wote. Lakini sasa anataka kutumia 
njia za mkato kulinda maslahi yake. Je, Musyo-
ka ataweza kumzima? Amekuwa akiahidi ku-
unda Baraza la Mawaziri la pembeni, na hiyo 
ni sawa. Lakini bado hajatimiza ahadi hiyo.

kwendo58@gmail.com
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

Ruto anamhitaji Kalonzo upande wake

t a h a r i r i

 Rais anahofia maandamano barabarani dhini ya serikali yake

K W E N D O

OPANGA

Rais aliendesha kampeni ya kupinga mabadiliko ya 
katiba ili kubuni nyadhifa kwa wanasiasa washirika 
wa vigogo wakuu. Badala yake alipendekeza juhudi 
zielekezwe katika kukuza uchumi ili kuzalisha nafasi 
za ajira kwa wote. Lakini sasa anataka kutumia njia 
za mkato kulinda maslahi yake.
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I
wapo bado anadumisha mtindo wake wa 
kuzingatia wakati, ni lazima Rais Wiliam

Ruto afanye haraka na kupandisha ben-
dera ya Kenya nchini Uingereza.

Kuchaguliwa kwa mtu wetu, Rishi Sunak, 
kuwa Waziri Mkuu wa Uingereza, ni hat-

ua ya mwisho ya safari ndefu ya kugeuza ha-
li katika taifa hilo la waliokuwa watawala we-
tu kutoka kwa changamoto za kiuchumi na 
misukosuko ya kisiasa.

Kwa miongo michache iliyopita, ushaw-
ishi wa taifa hilo, ambalo lilikuwa miongoni
mwa nchi zenye nguvu zaidi duniani, ume-
pungua sana.Kujitenga kwake na hali ya ku-
tekwa na watu wenye chuki na ubaguzi, ku-
meligeuza kuwa taifa pweke ambalo usemi 
wake hauwezi kusikika Ulaya, wala mataifa
iliyotawala.

Huu ndio wakati mwafaka wa kumaliza 
Operesheni CBE (Ushindi Dhidi ya Himaya 
ya Uingereza).Rishi Sunak kuchaguliwa Wa-
ziri Mkuu wa Uingereza si ajali, bali mchaka-
to ambao umekuwepo kwa muda mrefu.

Kwa namna moja, kupanda kwake kun-
aweza kufananishwa na safari ya aliyekuwa 
rais wa Amerika, Barack Obama, ambaye ba-
ba yake alikuwa miongoni mwa mamia ya 
Wakenya wachanga walioenda Amerika mi-
aka ya 1950 kusoma. Wakiwa huko, walipata 
watoto ambao baadaye walichukua uongozi 
wa taifa lenye nguvu zaidi duniani.

Mpango huo ulianza baba ya Rishi, Yashvir 
Sunak na maelfu ya washirika wake kutoka 
Kenya wenye asili ya Afrika Kusini, walipos-
hawishiwa kuhama mitaa iliyokuwa mitaa 
ya kifahari ya South C, Nairobi West, Ngara 
na Parklands, kuelekea miji ya London, Bir-
mingham, Southampton, Liverpool, Man-
chester, kati ya miji mingine mikubwa nchi-
ni Uingereza

Walikuwa kama ‘wageni’ waliojiongeza ka-
tika jamii ya Waingereza; waliokuza biashara 
zao ndogo hadi wakapata ushawishi katika 
sekta ya biashara na viwanda, na hatimaye 
kujitosa katika siasa.

Haikuwa sadfa, kwa mfano, kuwa hatua 
ya Suella Braverman kujiuzulu kama Wazi-
ri wa Mambo ya Ndani, ilichangia kuanguka 
kwa aliyekuwa waziri mkuu wa taifa hilo Liz 
Truss. Braverman anatoka jamii ya Wagoa, in-
gawa ana asili ya Kenya na Afrika Kusini.

Mapema mwaka huu, baba yake, Christie 
Fernandes, aliambia gazeti la Times of India 

kuhusu mazungumzo waliyowahi kuwa na 
familia yake wakiwa likizoni nchini Amer-
ika: “Nilimwambia kama Obama alifaniki-
wa nchini Amerika licha ya kutoka Kenya, 
anaweza pia kufanikiwa nchini Uingereza.”

Baadaye, Suella alifanikiwa kushikilia mo-
ja ya nyadhifa za uwaziri zenye ushawishi
mkubwa sana, inayolingana na Wizara ya Us-
alama wa Ndani hapa Kenya.

Operesheni CBE haiwahusu Wahin-
di wenye asili ya Kenya tu. Kote nchini Uin-
gereza, kuna maelfu ya Wakenya wenzetu 
waliochukua uraia wa taifa hilo ambao wan-
ahudumu katika taaluma tofauti, mabaraza 
ya miji, uchukuzi, afya, elimu, usalama na 
majukumu mengine katika sekta za kibinaf-
si na umma. Wengi wetu tuna marafiki na 
jamaa ambao wanangoja tu kupuliziwa ki-
penga.

Kando na jamaa zetu walio huko, naweza 
kudai uhusiano baina yangu na Suella, un-
aotokana na Shule ya Ribero Goan (Park-
lands), alikosomea baba yake. Pia, ndiyo shule 
nilikosomea mimi na ndugu zangu wengi.

Inaweza kufichuliwa kuwa Operesheni hi-
yo ambayo ndiyo imechangia Mtu wetu ku-
chukua uongozi nchini Uingereza, haikuanza 
na kuhamishwa kwa Wahindi wenye asili ya 
Kenya katika miaka ya 1960 na 1970.

Johnstone Kamau wa Ngengi au Jomo Ken-
yatta alipotumwa jijini London na chama 
cha Kikuyu Central Association (KCA) mna-
mo 1929, jukumu lake halikuwa tu kupi-
ga vita ukoloni wa Uingereza nchini Kenya, 
bali pia ‘kupanda mbegu’ kama Obama na 
wengine waliokuja baada yake.

Matokeo yake yalikuwa kuzaliwa kwa Pe-
ter Magana, kutokana na ndoa baina yake na 
mwanamke Mwingereza, Edna Clarke. Ma-
gana alizaliwa mnamo 1944 eneo la Sussex 
Magharibi. Mama yake alibaki nchini Uin-

gereza Kenyatta aliporudi Kenya 1946 kuon-
goza harakati za kupigania uhuru, uliopati-
kana baadaye 1963.Magana hakujitosa kati-
ka siasa, bali alihudumu katika uanahabari. 
Alipiga hatua hadi kuwa produsa wa cheo 
cha juu katika Shirika la Utangazaji la Uin-
gereza (BBC). Sasa amestaafu.

Majengo aliyoishi Kenyatta jijini London, 
95 Cambridge Street, Pimlico, London SWIV 
4PY na City of Westminster, yamewekwa pi-
cha zake na Taasisi ya Kusimamia Turathi za 
Uingereza. Taasisi hiyo ndiyo hulinda na kus-
imamia maeneo ya kihistoria, majengo na se-
hemu zingine.

Huku mtu wetu akiwa uongozini, kwa sasa 
tunaweza kutarajia kuongezwa kwa ufadhi-
li wa juhudi za kuhifadhi maeneo yanayosi-
mamiwa na taasisi hiyo.Zaidi ya hayo, tuna-
fahamu Waziri Mkuu huyo atakuwa akiripoti 
kwa Rais Ruto, anayetarajiwa kuwa miongo-
ni mwa viongozi wa kwanza kualikwa kwa zi-
ara rasmi ya kiserikali nchini Uingereza, baa-
da ya Mfalme Charles III kutawazwa rasmi.

Hadithi kuhusu jinsi mama ya Charles, 
marehemu Malkia Elizabeth II alivyochukua 
uongozi wa kifalme akiwa ziarani Kenya ina-
julikana vizuri. Yasiyojulikana sana ni kuwa, 
akiwa kijana mdogo, Mwanamfalme Charles 
alifanya ziara kadhaa nchini Kenya. Kuna 
wanaojua kuhusu watoto wake aliowapa-
ta akiwa humu nchini, ambapo kadri waka-
ti utakavyosonga, wataidhinishwa kuwa wa 
kwanza kwenye orodha ya watakaomridhi.

Kwa sasa, wa kwanza katika orodha hiyo ni 
Mwanamfalme William, ambaye pia anapen-
da Kenya, hilo likidhihirika alipokuwa akim-
chumbia mkewe, Kate Middleton.

Mahali fulani katika nyika za Samburu na 
Laikipia, huenda kuna mrithi mwingine wa 
ufalme Uingereza mwenye asili ya Kenya.

Huwa tunasema historia hujirudia. Katika 
mahusiano yetu na nchi iliyotutawala, hali 
imegeuka kuwa kinyume. Uwaziri Mkuu ni 
mwanzo tu. Kitakachofuata ni Ufalme. He-
bu fikiria,  wawekezaji wa kibinafsi Kenya 
watafanyia nini majengo yote mazuri na yas-
iyotumika jijini London na kwingineko nchi-
ni Uingereza, Scotland na Wales? Na maeneo 
yote katika kisiwa cha Jersey ambako watu 
matajiri huficha pesa zao yatakuwa yetu pia! 
Uingereza, twaja!

gaithomail@gmail.com
- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

m a o n i

Operesheni CBE: Mtu wetu atawala Himaya
Katika nyika za Samburu na Laikipia, huenda kuna mrithi mwingine wa ufalme Uingereza

M A C H A R I A 

GAITHO

Kando na jamaa zetu walio huko, ninaweza kudai 
uhusiano baina yangu na Suella, unaotokana na 
Shule ya Ribero Goan (Parklands), alikosomea baba 
yake. Pia, ndiyo shule nilikosomea mimi na ndugu 
zangu wengi. Inaweza kufichuliwa kuwa Operesheni 
hiyo ambayo ndiyo imechangia Mtu wetu kuchukua 
uongozi nchini Uingereza, haikuanza na kuhamishwa 
kwa Wahindi wenye asili ya Kenya katika miaka ya 
1960 na 1970.
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Kamotho Waiganjo akigawana kipande cha nyama na mke wake, Anne Waiguru, wakati wa harusi yao ya kitamaduni katika Shule ya Msingi 
ya Kiamugumo, Kaunti ya Kirinyaga, mnamo Julai 13, 2019. PICHA | JOSEPH KANYI

k u r u n z i  y a  k e n y a

MAJUKUMU YAKIENDA KINYUME

WAUME WA MAGAVANA

NA OSCAR OBONYO

Wanaume hawafurahii kuonekana kush-
ikilia nafasi za chini ya wake zao mbe-
le ya umma, hasa katika jamii yetu am-
bayo inaweka wanaume juu. Utata un-

aibuka zaidi katika hali ambapo wanaume 
ndio wachache miongoni mwa kundi la wake 
magavana, ilivyo sasa nchini Kenya.

Murega Baicu, mumewe Gavana wa Meru, 
Kawira Mwangaza, ambaye katika siku za hi-
vi karibuni ameangaziwa na vyombo vya 
habari akisimama kando ya mkewe, anasema 
ni mwathiriwa wa “dhuluma za kijinsia.”

Mume wa Gavana wa Meru haelewi ni 
kwa nini watu hawataki kumuona kando ya 
mkewe ofisini mwake, katika shughuli za um-
ma au hata katika gari lake rasmi ilhali ha-
wakulalamika magavana wa zamani Peter 
Munya na Kiraitu Murungi walipoandamana 
na wake zao katika shughuli za umma.

“Hali hii inanikanganya. Ninaiga tu kile am-
bacho Bi Munya na Bi Kiraitu wamekuwa 

wakifanya lakini watu – hasa Madiwani hawa-
taki kuniona karibu na gavana. Nadhani wa-
tu wangu wa Meru hawajazoea hali ya mwan-
amume kuwa “Mke wa Gavana”,” anasema, 
akicheka.

Murega hasa amelaumiwa kwa madai ya ku-
wapa maagizo Madiwani, kuwakaripia wafa-
nyakazi wa kaunti na kutekeleza wajibu wa 
mfichuzi wa sakata, hatua anayodai inalenga 
kuzuia wizi wa fedha za umma. Gavana am-
emteua kuwa Mlezi wa Shirika la Huduma ya 
Vijana Meru na pia “balozi wa Mahasla wa Me-
ru”.

Mwenzake wa Kirinyaga, Kamotho Waiganjo, 
mumewe Gavana Anne Waiguru, anakumbu-
ka hali tata aliyojipata wakati wa muhula wa 
kwanza wa mkewe.

Wakati mmoja nusra azuiwe kuingia katika 
hafla ya wenza  wa magava kwa sababu wal-
ioandaa hafla hiyo walitarajia wanawake pe-
kee.

Hatimaye aliruhusiwa kuingia baada ya 
kuelezea wapokezi wageni - ambao waliku-

wa wameagizwa wasiruhusu wanaume kati-
ka ukumbi wa hafla hiyo - kwamba alikuwa 
mwathiriwa wa dhana ya waandalizi kuwa 
magavana wote huwa wanaume.

Kufuatia tukio hilo la aibu, Waiganjo 
ananuia kupendekeza jina la Muungano wa 
Wake wa Magavana (CFLA) libadilishwe ili kus-
hirikisha jinsia zote mbili. Kama sivyo, waume 
wa magavana wanaweza kubuni muungano 
wao.

Waiganjo anasema hali hiyo ya kukangan-
ya, na kutoelewa kuhusu nafasi yake inatoka-
na na imani ya jamii inayomtukuza mwan-
amume. “Wajibu wetu hapa ni kubaini uk-
weli kuwa hakuna mipaka ya kijinsia katika 
masuala ya utawala. Tunafaa kukipa cheo cha 
ugavana maana inayoeleweka na wote; ili wa-
tu wengine wasituone kuwa viumbe wa kiaja-
bu.” anasema.

Lakini kulingana na jamii yetu, mwana-
mume akijihusisha na shughuli za mkewe, 
atalaumiwa kwa kuingilia mambo yasi-
yomhusu. Lakini kanuni hiyo haitumiwi 

Mume wa gavana akihusika katika masuala ya mkewe atalaumiwa kwa kuingilia mambo yasiyomhusu. Lakini kanuni 
hiyo haitumiwi kwa wake wa magavana, ambao wanahusika sana katika shughuli za waume wao
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kwa wake wa magavana ambao mara nyin-
gi wanashiriki sana mipango na shughuli za 
waume wao.

Waiganjo na Murega wanasema kuwa hali 
hiyo hukubalika kwa sababu huchukuliwa ku-
wa ya kumsaidia gavana.

Labda hiyo ndiyo sababu Murega analaum-
iwa na baadhi ya raia katika Kaunti ya Me-
ru kwa kuandamana na mkewe wakati wote, 
ofisini na katika mikutano rasmi, na ndiyo sa-
babu, kwa upande mwingine, Waiganjo na Ali 
Kanga (mume wa Gavana wa Kwale Fatuma 
Achani) wameamua kutoonekana hadharani 
na wake zao.

Waiganjo ameamua, kimakusudi, kukaa 
kando ili mkewe “ahisi mkamilifu” na aonye-
she watu wa Kirinyaga kuwa anaweza kuende-
sha masuala ya kaunti hiyo “bila mwanaume 
kuonekana kando yake kila mara.”

Badala yake, Waiganjo, ambaye ni waki-
li, humsaidia gavana kwa huduma za kisher-
ia na ushauri kuhusu masuala ya uongozi na 
mikakati ya kisiasa. Lakini wajibu wake huo si 
rasmi.

Kanga pia hataki wajibu wowote katika seri-
kali ya Kaunti ya Kwale. Anashughulika na ka-
zi yake ya uhadhiri. Anaonelea ni bora akae 
kando na mkewe ili isidhaniwe kuwa anajar-
ibu “kuingilia na kudhibiti shughuli za serika-
li hiyo.” Kanga ni mhadhiri wa Chuo Kikuu cha 
Kiufundi cha Mombasa.

Hata hivyo, nafasi yake ipo kama Mume wa 
Gavana. Yeye ndiye kiongozi wa familia yake 
na kiungo muhimu katika shughuli za kisiasa 
na kimaendeleo zinazoendeshwa na mkewe.

“Wakati wa uchaguzi, ni lazima nitekeleze ju-
kumu kuu la kuwaendea wanaume wenzan-
gu kuwaomba kura zao. Jamii pia inatarajia 
kuwa nitasimamia usalama wake na kukinga 
familia yangu dhidi ya uvamizi wa kila aina – 
wa maneno au mwingine – wakati wa kamp-
eni. Kwa hivyo, kimsingi, mke wangu, gavana 
wangu, ni wajibu wangu,” ansema Kanga.

Lakini George Wanga, mumewe Gladys, Ga-
vana wa Homa Bay, hataki kuonekana kando 
ya mkewe kila mara. Pia hataki kusema lolote 
kuhusu wajibu ambao atatekeleza katika seri-
kali ya Homa Bay.

“Kuna sehemu yoyote ya Katiba inayozun-
gumzia Wake wa Magavana au Waume wa 
Magavana?” akauliza Wamga na kukataa 
kuzungumza zaidi kuhusu nafasi hizo na ma-
jukumu ambayo hayajaelezwa katika katiba.

Vivyo hivyo, Dennis Apaa na Sam Mburu, 
waume wa Gavana wa Embu Cecily Mbarire 
na mwenzake wa Nakuru Susan Kihika, mta-
walia, wanapendelea kukaa kando.

Wawili hao ambao ni wafanyabiashara, wa-
likataa kabisa kuzungumza na “Darubini ya 
Wiki” kuhusu majukumu yao katika maisha ya 
kisiasa ya wake zao.

Kati ya kaunti saba zinazoongozwa na maga-

vana wa kike, Machakos haina Mume wa Ga-
vana.

Mume wa Wavinya Ndeti, Dolamu Henry 
Oduwole, raia wa Nigeria, alikufa Septemba 
2016.

Majukumu rasmi ya Wake wa Magavana- na 
sasa Waume wa Magavana - hayaeleweki wazi-
wazi. Wanaoshikilia nafasi hizi huwa na maju-
kumu yasiyo rasmi na yasiyo na mshahara, ka-
ma vile kuhudhuria sherehe na shughuli ras-
mi, wakiandamana na gavana ama kwa niaba 
ya Gavana, na kusaidia katika mambo mbal-
imbali katika kaunti zao.

Mkanganyiko kuhusu nafasi hii pia unaji-
tokeza katika ngazi ya kitaifa, hasa katika nchi 
ambako rais ni mwanamke. Katika taifa jira-
ni la Tanzania, kwa mfano, Bw Hifidh Ameir, 
msomi wa masuala ya kilimo, anaishi kimya 
chini ya mkewe, Rais Samia Suluhu Hassan, 
aliyechukua uongozi wan chi hiyo mnamo 
2021 kufuatia kifo cha mtangulizi wake, John 
Pombe Magufuli.

Kinyume na Waume wa Marais kote ulim-
wenguni, Bw Ameir, huwa haandamani na 
mkewe katika ziara za mataifa ya kigeni.

Jaji Mkuu mstaafu wa Malawi Richard Ban-
da, hakuonekana hadharani mkewe, Joyce 
Banda, alipokuwa rais kati ya 2012 na 2014. 
Joyce, alimsifia mumewe kama “rafiki bora na 
kiongozi wa kushangilia) ambaye hakujiingi-
za katika shughuli zake za kisiasa.

Dhana potovu kuhusu wanaoshikilia vy-
eo vya Waume wa Magavana, inatokana na 
imani kuwa Wake wa Magavana ni ‘mapam-
bo’ wasio na wajibu muhimu, na inawatatiza 
Waume wa Magavana.

Ili kuondoa dhana kuwa wao ni ‘mapam-
bo’, Wake wa Magavana, chini ya mwavuli wa 
CFLA, wameanzisha mpango wa kimkakati 
wenye malengo mahsusi ya kutekeleza mipa-
ngo ya kijamii, kiuchumi na kimaendeleo.

Mpango huo una mihimili minne ambayo 
ni kuvumisha, kuwezesha, kutoa huduma na 
kushirikisha. Ulizinduliwa na aliyekuwa Ma-
ma wa Taifa, Margaret Kenyatta, mnamo Ju-
lai 2015.

Lakini huku usawa wa kijinsia katika sia-
sa ukiendelea kuimarika, kutokana na 
wanawake zaidi kushinda viti vya uongozi, 
idadi ya Waume wa Magavana inatarajiwa ku-
panda.

Uhalisia huu unaibua haja ya kuunda up-
ya chama cha wenza wa magavana, ikiwemo 
kubadilisha jina, malengo na mipango ili kuju-
muisha jinsia zote.

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

k u r u n z i  y a  k e n y a

Gavana wa Kwale, Fatuma Achani na 
mumewe, Ali Kanga. PICHA | SIAGO CECE 

Gavana wa Homa Bay Gladys Wanga na mumewe George Wanga. PICHA I MAKTABA

Gavana wa Meru, Kawira Mwangaza na 
mumewe, Murega Baicu. PICHA | DAVID MUCHUI 

Gavana wa Nakuru Susan Kihika na 
mumewe Sam Mburu.
PICHA | CHEBOITE KIGEN
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CALIFORNIA

Kwenye hafla ya uzinduzi 
k a t i k a  C h u o  K i k u u 
cha Draper, San Mateo, 
California, kampuni moja 

ndogo ilieleza jinsi gari lake 
linalopaa angani lilivyopangiwa 
kusafiri.

Kampuni ya Alef inataja gari 
hilo, linaloitwa Model A, na 
linaloendelea kutengenezwa, 
kuwa la kwanza litakalopaa 
angani kwa kweli.

Muundo wake unatarajiwa 
kuwa sawa na wa magari 
yanayotumia umeme, ingawa 
litakuwa na uwezo wa kupaa 
angani na kusafiri kilomita 110.

Kampuni hiyo inatarajia 
kubuni ushindani na mashirika 
mengine kama AirCar na 
Pal -V ambayo yamekuwa 
yakitengeneza magari kama 
hayo.

Lakini kulingana na Afisa 
Mkuu Mtendaji wa Alef, Jim
Dukhovny, ambaye pia ni 
mmoja wa waanzilishi wake, 
magari mengi yaliyopo huwa 
hayapai angani kwa kweli. 
“Lazima gari linalopaa liwe 
la kweli. Hiyo inamaanisha 
kuwa linaweza kusafiri katika 
barabara ya kawaida na 
kuegeshwa katika maegesho ya 
kawaida. Pia, linapaswa kuwa 
na uwezo wa kupaa angani 

kutoka ardhini,” akasema. “Kama 
utahitaji uwanja wa ndege ili 
kupaa angani, ni tatizo gani 
unalosuluhisha? Na, je, mbona 
hilo liwe gari linalopaa angani?”

Hata hivyo, kupaa kwa 
mwendo wowote bila usaidizi 
wa mabawa kutahitaji gari hilo 
kutumia kiwango kikubwa cha 
umeme.

Suluhisho linalopendekezwa 
na Alef ni jipya. Ili kusafiri 
kwa muda mrefu, gari hilo
linajigeuza kuwa ndege yenye 
mabawa mawili, moja likiwa juu 
ya lingine.

Baada ya kuondoka ardhini, 
eneo la dereva pia linajigeuza ili 
kumwezeshakuliendesha vizuri.

A le f  p ia  imetoa  v ide o 
inayoonyesha jinsi gari hilo 
l inav yoj igeuza Jar ida la
Forbes lilieleza kuwa gari hilo 
linajigeuza kama ndege aina 
ya Opener Blackfly,ambayo pia
hutumia umeme. Ingawa ni 
uvumbuzi wa kipekee, swali ni 
iwapo unaweza kutekelezwa.

I n a s e m e k a n a  k u w a , 
kuunganisha masuala hayo 
mawili - kuliendesha na kupaa

angani - kutahitaji kiwango 
kikubwa cha umeme.

“Muundo wake uko sawa 
kulingana na mahitaji ya kisasa 
ya kiteknolojia,” anasema 
Profesa Steve Wright kutoka 
Chuo Kikuu cha West England, 

ambaye ni  mhandisi  wa 
vyombo vya kupaa angani.

Licha ya hayo, anasema 
huenda gari hilo likakumbwa 
na changamoto kujigeuza kwa
muundo wa ndege baada ya 
kupaa angani.

Hata hivyo, Alef inasema 
imekuwa ikifanya majaribio 
kuhusu suala hilo tangu 2018
kupitia “safari kadhaa za gari 
hilo angani.”

Prof Wright, kwa upande 
wake, anasema si rahisi gari hilo 
kujigeuza kuwa ndege kama 
inavyoonekana.

Changamoto za kiteknolojia 
ni kimoja tu cha vikwazo vingi 
vilivyopo katika kutengeneza
magari yanayopaa angani. 
Uhalalishaji na utoaji vibali wa 
magari hayo kutumika rasmi 
huenda ukawa utaratibu mrefu 
na mzito sana, kama ilivyo kwa 
ndege za kawaida.

Itamlazimu dereva wa gari 
hilo kuwa na leseni ya urubani. 
Hata hivyo, Bw Dukhovny 
anasema katika njia za kuepuka 
vikwazo vingi, huenda idara 
husika zikaruhusu matumizi ya 
leseni za droni.

Huenda idara za serikali pia 
zikaweka masharti makali 
kuhusu maeneo ambako magari 
hayo yanaweza kuendeshwa 
angani.
- Imetafsiriwa na Kamau Wanderi

SAYA N S I  NA  T E K N O L O J I A

GARI LA KUPAA ANGANI
LINALOJIGEUZA NDEGE

Teknolojia ya 
LED yakuza miti
Akizungukwa na miche mingi 

ya miti iliyokuzwa kwa teknolojia 
ya LED, mtafiti wa masuala 
ya misitu, Kenny Hay, kutoka 
Scotland, amsema teknolojia hiyo 
inaweza kusaidia sana Uingereza 
kupunguza gesi hatari angani.

Miche hiyo iliyopangwa urefu wa 
mita tisa (futi 30) katika Taasisi ya 
James Hutton, Dundee, mashariki 
mwa Scotland, ni ishara tosha kwa 
Hay na wengine kuwa teknolojia 
ya LED inaweza kutumiwa 
kuharakisha ukuaji wake.

Kulingana na Idara ya Kusimamia 
Ardhi na Misitu ya Scotland 
(FLS), miti hiyo ilikua haraka 
mara sita zaidi, ikilinganishwa na 
muda ambao ingechukua kama 
ingekuzwa kwa njia ya kawaida.

Huenda majaribio hayo yakaleta 
mabadiliko mapya katika sekta 
ya misitu Uingereza na kusaidia 
serikali kutimiza malengo yake
kupunguza gesi hatari angani.

Mpango huo unaendeshwa kwa 
ushirikiano na wataalamu wa 
kilimo wa shirika la Intelligent 
Growth Solutions (IGS). “Matokeo 
ya kwanza yalikuwa ya kutisha,” 
akasema Hay, meneja katika FLS, 
akihojiwa na AFP wakati wa ziara 
maalumu katika shamba hilo.

“T unaweza kukuza idadi 
kubwa ya miti katika eneo dogo 
sana, hali itakayotusaidia sana 
kudhibiti athari za mabadiliko 
ya hali ya hewa.” “Tutaangalia 
jinsi tutajumuisha haya kwenye 
shughuli zetu za kawaida.”

Kulingana na Hay, mradi huo 
“una uwezo mkubwa” wa kuzalisha 
miti. Majaribio hayo yalibaini 
kuwa miche hiyo ilikua kwa kati 
ya sentimita 40 na 50 (inchi 16-20) 
katika muda wa siku 90.

Kiwango hicho cha ukuaji 
kingechukua hadi miezi 18 katika 
hali na mazingira ya kawaida. 
Hewa iliyo katika shamba hilo 
ina unyevu na kiwango cha joto
kinachohitajika kwa ukuaji wa 
miche hiyo.

Kulingana na Dave Scott , 
mwanzilishi wa shirika la IGS, 
wataf it i  wanaweza kubuni 
kiwango cha mwangaza, unyevu, 
maji, joto na aina ya mchanga 
kila mche unaohitaji. Kiwango 
cha maji na madini hudhibitiwa 
na hunyunyiziwa mimea kupitia 
mifereji kadhaa.

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

Mfano wa gari la kupaa angani inayojumuisha gari la kujiendesha na droni inayoweza kubeba mtu, 
kutoka kwa kampuni za Audi, Italdesign na Airbus. Kampuni ya Amerika inasema gari lake la kutumia 
umeme litaweza kupaa angani na kusafi ri umbali wa kilomita 110. 
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Mwanamke atembea juu ya mabomba ya mafuta karibu na  kituo cha kampuni ya mafuta ya Shell cha Utorogu, eneo la Warri, Nigeria. Serikali 
inasema dola za Amerika $3.3 bilioni (karibu Sh400 bilioni) zimepotea kutokana na wizi wa mafuta ambayo hayajasafishwa tangu mwaka 
uliopita, wakati ambao nchi zingine zinazotoa mafuta zinaendelea kutajirika kutokana na bidhaa hiyo. 

LAGOS

Mtandao wa mifereji haramu ya mafu-
ta inayochimbuliwa katika eneo la Ni-
ger Delta la Nigeria umefichua upeo 
wa wizi wa mafuta katika taifa hilo, na 

kuwaacha na mshangao hata walio wabishi 
wakuu kuhusu sekta ya mafuta inayogubikwa 
na utata lakini faida kuu Nigeria.  

Katika jimbo la Delta, wezi walitengeneza 
bomba lao binafsi lenye urefu wa kilomita 4 
(maili 2.5) kupitia mikondo iliyo chini ya ulin-
zi mkali hadi kufikia Bahari ya Atlantic. Hapo, 
meli na vyombo vya majini vilipakia hadha-
rani mafuta yaliyoibwa kutoka kwenye chom-
bo cha futi 24 kinachoonekana kutoka maili 
kadhaa kikielea kwenye maji makuu.

“Ilikuwa kazi ya kitaalamu,” akasema mkuu 
wa Kampuni ya Kitaifa Petroli Nigeria (NNPC), 
Mele Kyari, akipitia kwenye vinamasi huku 
akifuatilia mkondo huo ulioundwa kwa wel-

edi wa kupigiwa mfano wakati wa ziara iliyo-
peperushwa moja kwa moja katika televish-
eni.

Mafuta ambayo hayajasafishwa ndiyo 
bidhaa inayoongoza kwa mapato ya kigeni 
Nigeria lakini uzalishaji, na mapato, yameku-
wa yakishuka kwa miaka mingi kwa sababu 
ya wezi, serikali inasema. Uzalishaji wa mafu-
ta ulishuka kutoka mapipa 2.5 milioni kwa si-
ku mnamo 2011 hadi zaidi ya milioni moja tu 
mnamo Julai 2022, kulingana na NNPC.

Serikali inasema Mamlaka zaidi ya dola $3.3 
bilioni za amerika (karibu Sh400 bilioni) zime-
potea kupitia wizi wa mafuta ambayo haya-
jasafishwa tangu mwaka jana na wakati huu 
ambapo mataifa mengine yanayozalisha 
mafuta yanaendelea kutajirika kutokana na 
raslimali hiyo, Nigeria haiwezi hata kutimiza 
kiwango chake cha uzalishaji. Na sio kwam-
ba taifa hilo limejitosheleza kiasi cha kumudu 
kupoteza hela hizo kwa wezi, lina umaskini 

mkubwa na madeni chungu nzima.
Wengi wanasema kuwa uvumbuzi wa hi-

vi majuzi wa mabomba haramu unathibiti-
sha tuhuma ambazo zimekuwepo kwa muda 
mrefu kuhusu uozo uliokita mizizi katika sek-
ta hiyo yenye kiwango kidogo cha uwazi.

Sekta ya mafuta Nigeria ina historia Dhahiri 
ya ufisadi, kuanzia mpango wa ruzuku isiyoi-
sha ya mafuta ambayo hakuna anayefahamu 
kiasi kinachonunuliwa kutoka nchi za kigeni, 
hadi ugavi wa visima vya mafuta unaogubik-
wa na usiri mkubwa.

Hali kwamba kashfa hiyo iligunduliwa na 
shirika la kibinafsi la ulinzi na sio serikali ime-
chochea hasira zaidi.

Lakini Ekpemupolo, maarufu kama Tompo-
lo, si mwanakandarasi wa kawaida wa kibinaf-
si wa ulinzi. Chifu huyo mwenye umri wa mia-
ka 51 kutoka ufalme wa Gbaramatu, Jimbo la 

WIZI WA MAFUTA NIGERIA

  SEKTA HIYO INA HISTORIA ILIYOANDIKWA YA UFISADI
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Katika jimbo la Delta, wezi walitengeneza bomba lao lenye urefu wa kilomita 4 kupitia mikondo iliyo chini ya ulinzi mkali 
hadi kufikia Bahari ya Atlantic. Hapo, meli na vyombo vya usafirishaji vilipakia hadharani mafuta yaliyoibwa kutoka 

kwenye chombo cha urefu wa futi 24 kinachoonekana maili kadhaa kikielea majini



Delta lenye utajiri wa mafuta awali alihusika 
na ulipuaji wa mabomba hayo ya mafuta am-
bayo sasa analinda baada ya kandarasi iliyo-
kumbwa na utata ya naira bilioni 48 za Nige-
ria (karibu Sh13 bilioni) kutoka kwa serikali 
mwishoni mwa Agosti.

Inaaminika ndiye mpiganiaji wa zamani wa 
mafuta tajiri zaidi nchini Nigeria na wakati 
mmoja alikuwa mtu aliyesakwa zaidi nchini 
humo. Wakati mmoja aliuzia taifa hilo shehe-
na ya silaha za kivita.

Pia anafahamu vyema mazingira ya Niger 
Delta, visima vya mafuta na mabomba rasmi 
ya mafuta, kwa hivyo wengi wanaamini ma-
dai yake kuhusu wanaohusika na wizi huo.

“Walinda usalama wengi wanahusika kwa 
sababu hakuna jinsi unaweza kupakia chom-
bo bila kuwahonga walinda usalama wa eneo 
hilo,” akaambia mashirika ya televisheni.

Alisema kiasi kikubwa cha mafuta kiliibiwa 
katika maeneo kuliko na vituo vya ukaguzi 
vya wanajeshi nchi kavu na wa majini.

Jeshi halijajibu madai hayo, lakini huenda 
halitamkosoa hadharani mwanamme am-
baaye wameshirikiana naye kukomesha wizi 
wa mafuta.

Lucky Irabor, mkuu wa ulinzi Nigeria, ali-
yekuwa sehemu ya kikosi kilichozuru mikon-
do yenye mafuta ya wizi akisindikizwa na wa-
tu wa Tompolo, alisema ziara hiyo ilikuwa ya 
“kufungua macho” na akaahidi uchunguzi.

Lakini si mara ya kwanza vikosi vya usalama 
Nigeria, hasa maafisa wakuu wa jeshi la nchi 
kavu na jeshi la majini, wanalaumiwa kuhusu 
wizi wa mafuta.

Mnamo Januari, Nyesom Wike, gavana wa 
jimbo la River, alisema mkuu wa polisi alihusi-
ka na wizi wa mafuta katika eneo la Emuoha 
na alitaka atimuliwe.

Mnamo 2019, Bw Wike pia alimshutumu ka-
manda wa cheo cha juu kwa kujihusisha na 

biashara kubwa ya wizi wa mafuta katika jim-
bo hilo, madai yaliyokanwa. Hali kuwa ufisa-
di wa kiwango hiki ulifanyika chini ya uongo-
zi wa Rais Muhammadu Buhari, ambaye pia 
ni Waziri wa Petroli Nigeria, imetilia shaka ju-
hudi zake za kupigana na ufisadi, alisema Sa-
laudeen Hashim wa Hazina ya CLEEN Foun-
dation, shirika lisilo la kiserikali la kupigana 
na ufisadi. Bw Buhari alichaguliwa kwa aha-
di ya kupambana na ufisadi mnamo 2015, 
lakini wengi wanahisi kuwa utawala wake 
umeshindwa kuzima uovu huo.

“Huenda kiwango cha wizi wa mafuta 
unaoendelea hakitajulikana hadi serika-
li hii itakapotoka ofisini Mei,” mchanganuzi 
akaambia shirika la habari la BBC.

Tangu ilipate uhuru mnamo 1960, Nige-
ria imekuwa ikiongozwa mara kwa mara na 
wanajeshi wanaonyakua mamkala kupitua 
mapinduzi ya serikali, na kuacha nyuma uozo 
wa ufisadi unaofadhiliwa kupitia sekta kubwa 
ya mafuta na gesi katika Niger Delta.

Kutumwa katika eneo hilo kulinda vituo vya 
mafuta, kunachukuliwa kuwa biashara kub-
wa na maafisa wote, wakuu kwa wadogo am-
bao wengi hulipa hongo ili kupata nafasi hiyo, 
anasema Hashim.

“Wkifika huko tu huanza mbio za kuelekea 
chini kuzoa utajiri haramu,” akaongeza. Kisa 
cha hivi majuzi cha kuteketezwa kwa meli ili-
yokamatwa kwa madai ya kubeba lita 650,000 
za mafuta ambayo hayajasafishwa yaliyoku-
wa yameibwa katika jimbo la Delta pia kimei-
bua maswali. Wengi walishangaa ni kwa nini 
maafisa wa usalama walikuwa na haraka ya 
kuharibu ushahidi – sehemu ya ufanisi wa hi-
vi punde wa Tompolo – lakini waziri wa ulinzi 
Nigeria alisema maadamu meli iliyokamatwa 
ilihusika imebeba mafuta yaliyoibwa, hakuna 
uchunguzi uliohitajika.

Ari ya Tompolo ya kukomesha wizi wa mafu-
ta ambayo hayajasafishwa imeshangaza wengi. 
Analipwa kwa kazi hiyo, na ameelezea mapen-
zi yake kwa Nigeria na mazingira Niger Delta, 
lakini ni Tompolo yule yule, wanasema wengi, 
aliyelipua mabomba ya mafuta zamani.

Kama alivyosema mtaalamu mmoja, ma-
bomba haramu ya mafuta yanayofichuliwa 
na Tompolo kufikia sasa yako katika jimbo la 
Delta, ambako anajivunia mamlaka makuu.

Haiwezekani kuna mtu aliyeendesha kwa 
Amani shughuli kama hizo katika eneo lake 
kwa miaka mingi bila yeye kujua, wanasema.

Awali, kumekuwa na mapigano makali ka-
tika vikosi vya usalama na wanamgambo 
wanaoendesha shughuli zao eneo hilo laki-
ni mambo yametulia kwa miaka kadhaa, na 
wengi wanasema kuwa ni mkataba baina 
ya pande zote mbili kutoingilia “biashara” za 
mwingine.

Wanaopoteza, yamkini, ni raia wanaozinga-
tia sheria wa Nigeria, na labda kampuni za 
mafuta. Si eti kwamba watapata huruma ny-
ingi katika taifa hilo.� BBC

- Imetafsiriwa na Mary Wangari
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Mabomba haramu ya mafuta yasumbua Nigeria

Kituo cha kampuni ya Shell cha mafuta na gesi katika Kisiwa cha Bonny, kusini mwa eneo la 
Niger Delta, Nigeria.

Wanaume wawili wakiwa katika kiwanda kidogo cha kusafisha mafuta kinachotumiwa na 
wezi wa mafuta katika jimbo la Bayelsa, eneo la Niger Delta.
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JERUSALEM

Huku Israeli ikitarajiwa kufanya uchagu-
zi mkuu wa tano chini ya miaka minne, 
swali moja linaibuka: Je, huenda aliyeku-
wa Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu 

akafanikiwa kurudi uongozini?
Kura za maoni zinaonyesha atahitaji ku-

ungwa mkono na mirengo ya kulia ili kubuni 
serikali – jambo ambalo, kulingana na mdad-
isi mmoja, litakuwa “mkasa” kwa demokrasia 
nchini Israeli.

Netanyahu alikuwa waziri mkuu kwa jumla 
ya miaka 15, hiyo ikiwa rekodi ya kipekee ka-
tika miaka 74 ya historia ya taifa hilo. Kiongo-
zi huyo aling’olewa mamlakani Juni 2021 na 

muungano wa vyama kadhaa vya upinzani 
vilivyokuwa vikimpinga.

Netanyahu anafahamika na wengi kama ‘Bi-
bi’ na alikuwa mshirika wa karibu wa aliyeku-
wa rais wa Amerika, Donald Trump. Wakati 
wa uongozi wake, siasa za Israeli zilielekea ka-
tika mrengo wa kulia huku mazungumzo yote 
ya kutatua mzozo kati ya Israel na Wapalesti-
na yakikwama.

Licha ya kukumbwa na mashtaka ya ufisadi, 
anayokana, kiongozi huyo ameapa kurudi ka-
tika ulingo wa siasa, bila kujali iwapo atafaulu 
katika juhudi zake au la.

Netanyahu, 73, ambaye ni kiongozi wa cha-
ma cha Likud, analenga kutumia migawany-
iko inayokumba muungano wa kisiasa ulio 

mamlakani kurudi uongozini.
Muungano huo unajumuisha viongozi 

wenye miegemeo ya kidini, vyama vyenye 
mirengo ya kati na kushoto na chama huru 
cha Kiarabu - hilo likishuhudiwa kwa mara ya 
kwanza nchini humo.

Netanyahu alivuruga uthabiti wa muunga-
no huo kwa kuagiza washirika wake katika 
bunge kupiga kura kupinga kupitishwa kwa 
mswada uliohakikisha Wayahudi wanaoishi 
eneo la West Bank wangeishi chini ya sheria za 
Israeli. Hiyo ni licha ya washirika wengi katika 
muungano huo kuunga mkono mswada huo.

Netanyahu aliamini muungano huo un-

Kura za maoni zinaonyesha atahitaji kuungwa mkono na mrengo wenye msimamo mkali wa kulia ili kubuni serikali – 
jambo ambalo, mdadisi mmoja alionya, litakuwa “mkasa” kwa demokrasia nchini Israeli

  JE, NETANYAHU ATAREJEA UONGOZINI BAADA YA UCHAGUZI ISRAELI?

kurunzi ya dunia
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‘BIBI’ APAMBANA KURUDI

Aliyekuwa Waziri Mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, akihudhuria hafla kabla ya kumpa chanjo ya kwanza ya Covid-19 raia wa milioni 5, 
jijini Tel Aviv, Israeli,  mnamo Machi 8, 2021. PICHA | MAKTABA



gegawanyika kutokana na mswada huo tata. 
Naftali Bennet alijiondoa kama Waziri Mkuu 
mnamo Juni, akisema hangeendelea kuongo-
za serikali. Waziri wa Mashauri ya Kigeni, Yair 
Lapid, alichukua usukani kama Kaimu Waziri 
Mkuu, huku uchaguzi mkuu ukipangiwa kufa-
nywa nchini humo Novemba 1.

Ingawa kuvunjika kwa muungano huo kuli-
kuwa ishara ya ushindi kwa Netanyahu, kura 
za maoni zinaonyesha huenda ikawa kibarua 
kwake na washirika wake kupata viti 61 katika 
Bunge (Knesset).

Kimsingi, inaonekana huenda Netanyahu 
hatafanikiwa kupata ushindi bila kuungwa 
mkono na mrengo wenye msimamo mkali wa 
kulia unaoitwa Muungano wa Kizayuni.

Muungano huo unamjumuisha Itamar Ben-
Gvir, aliye na historia ya kutumia kauli za ku-
wakashifu Waarabu na ambaye ameeleza ku-
muunga mkono Baruch Goldstein,aliyehusi-
ka katika mauaji ya mamia ya Wapalestina ka-
tika mji wa Hebron, eneo la West Bank.

“Uchaguzi huu pengine ndio wenye utata 
zaidi kwani Netanyahu ameungana na cha-
ma cha kibaguzi, hali ambayo huenda ikawa 
pigo kubwa kwa demokrasia nchini humu,” 

akasema Gayil Talshir, mwanasayansi wa sia-
sa katika Chuo Kikuu cha Hebrew, Jerusalem.

“Huenda hii ikawa serikali yenye msimamo 
mkali zaidi wa kulia ambayo imewahi kush-
uhudiwa nchini humu,” akaambia shirika la 
habari la AFP.

Lapid, 58, anayeongoza chama cha Yesh Atid, 
ameungwa mkono kwa wingi katika wakati 
mfupi ambao amehudumu kama Waziri Mkuu 
wa Mpito. Alimualika Rais Joe Biden wa Amer-
ika, akakutana na Rais Emmanuel Macron wa 
Ufaransa jijini Paris, Chansela Olaf Scholz wa 
Ujerumani jijini Berlin, na akafikia mkataba 
kuhusu eneo tata la mpakani na Lebanon.

Lapid pia alifanikisha operesheni kali ya ki-
jeshi dhidi ya wapiganaji wa Kiislamu katika

Ukanda wa Gaza. Operesheni hiyo, ambayo 
ilichukua siku tatu, ilifaulu kwa kiwango ki-
kubwa. “Lapid aliamua kutazama uchaguzi 
huu kutoka mbali sana,” akaeleza mwandishi 
Nahum Barnea katika gazeti maarufu la ‘Yedi-
ot Ahronot.’

“Aliacha kila mmoja akafanya makosa na 
kujipaka tope, kisha akayalainisha kiungwa-
na. Mwelekeo huo ndio uliosaidia chama cha 
Yesh Atid kuongeza umaarufu wake katika ku-
ra za maoni. Lakini haukuusaidia mrengo un-
aompinga Netanyahu.”

Wiki iliyopita, kura za maoni zilionyesha ku-
wa Yesh Atid kingeshinda viti 24, hiyo ikiwa

idadi kubwa kwa chama kimoja. Hata hivyo, 
nia ya mrengo huo kunyakua viti 61 inaoneka-
na kukumbwa na changamoto kadhaa, kwani 
utahitaji kufanya makubaliano mengine ya ki-
siasa na vyama pinzani.

Chini ya utaratibu wa uwakilishi nchini Is-
raeli, ni lazima chama ama muungano una-
oshinda ushinde kwa angalao asilimia 3.25 ya 
kura au viti vinne katika bunge.

Baadhi ya tafiti zimeonyesha vyama vitatu 
ya Kiarabu havina umaarufu mkubwa, hali

ambayo huenda ikavifanya kurushwa nje ya 
bunge kwa kutokuwa na uwakilishi

wowote. Vyama hivyo pia havijajiunga na 
mrengo wowote wa kisiasa. Huenda mwele-
keo huo ukaupa ushindi mrengo wa Netanya-
hu.

Jumapili iliyopita, Netanyahu alikuwa aki-
warai wafuasi wa Likud katika mji wa kaska-
zini wa Migdal Haemek, kumuunga mkono. 
Aliwaambia wafuasi wake wajitokeze kwa 
wingi siku ya uchaguzi. “Nawasihi muwaam-
bie marafiki zenu, majirani zenu na jamaa ze-
nu wasiachwe

nyumbani.”
- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau
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Macho kwa Netanyahu katika uchaguzi Israeli
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Wafuasi wa kiongozi wa chama cha Likud, Benjamin Netanyahu, ambaye pia alikuwa Waziri Mkuu wa Israeli, wakihudhuria mkutano wa 
kampeni katika mji wa Tirat Carmel, kaskazini mwa Israeli, mnamo Oktoba 25, kabla ya Uchaguzi Mkuu baadaye Novemba. 
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NABLUS, PALESTINA

Droni za Israeli zinazunguka angani ka-
tika mji wa Nablus. Wanajeshi wa Israe-
li wanafunga barabara za kuingia jiji la 
West Bank na taharuki kutanda huku 

kukiwa na mazungumzo kuhusu kuzuka kwa 
“intifada” mpya.

Vijana Wapalestina wanaendesha kwa ka-
si pikipiki wakipita kando ya wauzaji bidhaa 
tofauti yakiwemo mafuta ya mzeituni hadi 
sindiria, huku wamevaa mavazi ya rangi za 
mashujaa wao wapya - “Areen al-Ossoud” au 
“The Lions’ Den” kwa Kiingeza na kiongozi 
wao, marehemu Ibrahimu al-Nabulsi.

Kijana Nabulsi, ambaye kwa jina la utani 
aliitwa “The Lion of Nablus” (Simba wa Nab-
lus) alikuwa maarufu kwa kushirikisha vija-
na kabla ya kifo chake Agosti na sasa ameku-
wa shujaa kwa Wapalestina katika mitandao 
ya kijamii.

Baada ya kifo chake, wapiganaji wachanga 
wanaoegemea makundi kama Fatah, Islam-
ic Jihad na Hamas walibuni muungano ulio-
julikana kama “The Lions’ Den” (Pango la Sim-
ba).

Umaarufu wake ulienea kama moto nyikani 
katika eneo zima la Himaya ya Palestina, kupi-
tia mtandao wa mawasiliano wa Telegram.

Kwa nini mpiganaji mmoja mchanga kwa 
jina Abu Oday alijiunga na Areen Al-Os-
soud? “Kwa sababu kundi hilo limeamua ku-
tumia silaha kuzuia kutekwa kwa eneo hilo,” 
akaambia AFP.  “Sisi ni kundi dogo na tunaka-
biliwa na hatari ya kuuawa, kwa hivyo kitak-
achotokea baadaye kitategemea atakayeun-
gana nasi,” akaongeza.

Wiki hii, Simba walitumia Telegram kutoa 
wito kwa wafuasi wake karibu 180, 000 kush-
iriki maandamano ya kila usiku katika eneo 
zima la West Bank.

Ghasia kutokana na mzozo kati ya Israeli na 
Palestina zimeongezeka miezi ya hivi majuzi, 
hasa katika maeneo ya Nablus na Jenin, huku 
Isreali ikifanya mashambulio ya angani kari-
bu kila siku katika eneo la West Bank.

Wapiganaji zaidi ya 115 wa Palestina na raia 
waliuawa mwaka huu, idadi kubwa zaidi ku-
wahi kutokea eneo la West Bank katika miaka 
saba, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa (UN).

Idadi hiyo ya waliouawa ni ya juu zaidi tan-
gu mwisho wa “intifada” ya pili au mapinduzi 
ya mapema miaka ya 2000. Hiyo ilifuatia inti-
fada ya kati ya 1987 na 1993 iliyochangia ku-
fikiwa kwa mwafaka wa Oslo.

“Huu unaweza kuwa mwanzo wa intifada 

mpya,” akasema Khader Adnan, mwenye um-
ri wa miaka 44. Adnan ni kiongozi maarufu 
wa kundi la Islamic Jihad katika eneo la Kas-
kazini mwa West Bank, ambaye amefungwa 
jela mara kadhaa na serikali ya Israeli.

“Areen Al-Ossoud wanaungana kuende-
sha upinzani. Vijana hawa hawategemei ud-
hamini wa kundi lolote. Wanaonyesha kuwa 
kuendesha upinzani ni muhimu kuliko vugu-
vugu lolote,” akaambia AFP.

 Abu Mustafa, alyepigana katika intifada ya 
kwanza, alisema Wapalestina wachanga “wa-
naishi chini ya uvamizi wa Israeli bila matu-
maini na kazi”.“Kwa intifada ya tatu kutokea, 
ni lazima pawe na makubaliano miongoni 
mwa makundi mbalimbali,” akasema.

“Lakini hivyo sivyo ilivyo: Hamas inata-
ka kutambuliwa kimataifa. Fatah inashikilia 
mamlaka na kundi la Islamic Jihad ni Islam-
ic Jihad, lilikuwa tayari jana, liko tayari leo na 
litakuwa tayari kesho”.

Makabiliano yanafanyika hasa kaskazini 
mwa West Bank. Lakini Adnan anaamini 
yanaweza kusambaa katika maeneo 
mengine, ikiwa kwa mfano, wanajeshi wa Is-
raeli watamuua Fathi Hazem.

Mwanawe Hazem, Raad aliwaua Waisrae-
li watatu kwenye ufyatulianaji risasi katika 
barabara yenye shughuli nyingi ya Disengoff, 
jijini Tel Aviv, Aprili 7. Baadaye aliuawa kwa 
kupigwa risasi. Hazem ni “zaidi ya shujaa - ni 
kiongozi halisi,” akasema Adan. Kama angeua-

wa, “basi intifada ingekuwa imekamilika.”
Hazem ambaye ameorodheshwa miongoni 

mwa “Watu Wanaosakwa” zaidi na Israeli, al-
ipoteza mwana wa pili wa kiume wakati wa 
uvamizi eneo la Jenin.

Waziri mkuu wa Palestina, Mohammad 
Shtayyeh, ambaye serikali yake imelaumiwa 
huku mazungumzo yakiendelea kuhusu uta-
wala wa Palestina baada ya Abbas, juzi alifan-
ya ziara ya nadra katika kambi ya Jenin. Aki-
wa huko, alionekana akiandamana na Fathi 
Hazem na wapiganaji waliokuwa na silaha 
hatari kuliko polisi wa Palestina.

Alisema mapigano yataendelea kutoka “ki-
zazi hadi kizazi” na kuilaumu Israeli kwa 
kuendelea kukalia eneo hilo tangu 1967.

Waisraeli zaidi ya 475,000 sasa wanaishi ka-
tika makao ya West Bank ambayo ni haramu 
kulingana na sheria za kimataifa. Tor Wen-
nesland, Mshirikishi wa Umoja wa Mataifa ku-
husu Amani Mashariki ya Kati, pia amezuru 
Nablus na Jenin, katika juhudu za kupunguza 
uhasama katika West Bank.

Katika miaka ya hivi majuzi eneo hilo 
limegubikwa na vita katika Ukanda wa Gaza, 
eneo la Palestina linalokaliwa na kundi la Kiis-
lamu la Hamas. 

Jeshi la Israeli liliambia AFP kuwa limefan-
ya mashambulio zaidi ya 2,000 katika eneo hi-
lo tangu Machi “kuzuia ugaidi kabla ufike Is-
raeli”.  — AFP

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

‘SIMBA’ WATAMBA WEST BANK

  MAISHA YA KUKALIWA

Ghasia kutokana na mzozo kati ya Israeli na Palestina zimeongezeka katika miezi ya hivi majuzi, hasa katika maeneo 
ya Nablus na Jenin, huku Isreali ikifanya mashambulio ya angani karibu kila siku katika eneo la West Bank, baada ya 

ongezeko la mashambulio dhidi ya Israeli

Wanamgambo wa Palestina wakihudhuria mazishi ya watu waliouawa kwenye shambulio la 
usiku lililotekelezwa na Israeli katika mji wa Nablus, eneo la  West Bank, mnamo Oktoba 25. 
Waziri Mkuu wa Israeli, Yair Lapid, alisema kuwa Wadih Al Houh, kiongozi wa kundi jipya la 
wanamgambo linalojulikana kama “The Lions’ Den”, ni miongoni mwa waliouawa. 
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 Na BILL ODIDI

Mtangazaji, mwanahabari, 
mtayarishaji wa muzi-
ki, wakili na balozi. Ndiyo 
maelezo halisi ya maisha 

ya George Opiyo, aliyekufa Okto-
ba 19, na kuacha kumbukumbu 
katika nyanja tofauti za utumishi 
wa umma.

Opiyo alikuwa maarufu mia-
ka ya mapema ya 1970, alipoon-
goza shoo maarufu za redio kati-
ka Idhaa ya Kiingereza ya Sauti ya 
Kenya (VOK), ambayo kwa wakati 
huu inaitwa Shirika la Utangaza-
ji la Kenya (KBC), akisomea sher-
ia katika Chuo Kikuu cha Nairobi.

“George alikuwa na mtindo wa 
kipekee, kila wakati aliivaa mava-
zi rangi nyeusi kutoka kichwani 
hadi mguuni na alikuwa akibe-
ba mkoba mweusi,” anakumbuka 
Abdul Haq, rafiki na waliyefanya 
kazi pamoja Idhaa ya Kiingereza.

“Hakuwa akiropokwa akiwa 
hewani, lakini kila wakati aliku-
wa na ujumbe na alifanya utafi-
ti mwingi kuhusu kila muziki al-
iocheza,” anasema Haq.

“Alimpenda Barry White, na ha-
ta pengine alitamani kuwa na 
sauti nzito kama ya mwanamuzi-
ki huyo maarufu wa Amerika.”

Opiyo alipeperusha vipindi 
vya Breakfast Club, Late Date na 
Yours for the Asking. “Shoo yake 
ya Yours for The Asking ilikuwa 
tofauti kwa sababu alizungumza 
moja kwa moja na wasikilizaji, 
kana kwamba alikuwa akiwasi-
liana ana kwa ana nao,” anakum-
buka Haq. “Tulikuwa marafiki 
walioshindana kwa umaarufu.”

John Sibi Okumu alikuwa akiso-
ma habari katika Idhaa ya Kiin-
gereza miaka ya 1970 na anamta-
ja George Opiyo kuwa “Bwana 
Mtulivu” wa enzi hizo: “Sauti yake 
katika Late Date ilikuwa ya kipe-
kee na angecheza vibao vya ku-
vutia ambavyo anakumbukwa 
akisema vilikuwa “moto kama ka-
chumbari ya viazi.”

Kazungu Katana, aliyejiunga na 
VOK mnamo 1973, anasema alin-
ufaika kutokana na ulezi wa Opi-
yo.  “Alikuwa mtu wa watu lakini 
pia aliyechagua marafiki na nili-
kuwa na bahati kuungana naye 

kama mwenzangu na pia rafiki,” 
anasema Katana.

“Alitumia ufahamu wake wa 
sheria na lugha kusaidia wafa-
nyakazi wenzake wengi kujibu 
barua zilizolenga kuwachuku-
lia hatua za kinidhamu, hasa al-
ipohisi hapakuwa na sababu 
nzuri za hatua kama hiyo ku-
toka kwa wakubwa,” anasema 
Lenny Mwashegwa, mtangazaji 
mwingine maarufu wa VOK. 

Katika kumbukumbu yake bin-
afsi inayoitwa 'The Long Jour-
ney for Survival', George Opiyo 
Obong’o alizaliwa mnamo 1951 
katika kijiji cha Kamunda, Awasi, 
Kisumu, akiwa wa tatu katika fa-
milia ya watoto wanane.

Baba yake alikufa akiwa na um-
ri wa miaka saba na mama yake, 
aliyekuwa akiugua, akampeleka 
yeye na kaka zake wawili katika 
shule ya msingi ya Awasi, ingawa 
alikuwa akiacha masomo kufan-
ya vibarua kusaidia familia.

Wakati mmoja aliacha shule 
na kwenda kuishi na dada yake 
katika mashamba ya mikonge 
ya Koru, ambako alikuwa akilip-
wa shilingi tisa kwa mwezi. Ma-
ma yake alikataa na akamrudis-
ha shule. Baadaye Opiyo alijiunga 
na Shule ya Msingi ya Gendia hu-
ku akifanya kazi katika nyumba 
ya raia wa Uganda katika Kendu 
Mission Publishing House.

Mwaka wa 1966, alijiunga na 
shule ya The Prince of Wales 
(ambayo sasa ni Nairo-
bi School), ambako ali-
kuwa akipata pesa 
kwa kuoshea walimu 
magari yao wikendi. 
Mkuu wa bweni lake 
la Rhodes House, 
Keith Harrington, 
alikuwa wa kwan-
za kumiliki ‘kituo cha 
kuoshea magari’.

Mapema miaka ya 
1970, wakati wa kure-
kodi vipindi vya shule 
katika VOK, kijana 
George Opiyo alimvutia 
Peter Clare, aliyekuwa 
Mkuu wa Idhaa ya Kiin-
gereza, na akamualika ka-
tika kituo hicho kuon-

goza vipindi vya burudani.
“Chaguo langu la muziki kati-

ka kipindi cha Late Date lilipoke-
wa vyema na kunifanya maarufu 
miongoni mwa wakubwa wan-
gu,” aliandika. “Muda si mrefu, ni-
likuwa mtangazaji katika VOK na 
hii ikawa kazi niliyokuwa nikilip-
wa vyema wakati huo.”

Pia aliandika makala katika 
gazeti la Daily Nation yaliyoitwa 
Teen Time, “ambayo yalinipa pe-
sa nyingi… bajeti ya mama yan-
gu maskini iliimarika sana”.

Shabiki wake kutoka Chuo Ki-
kuu cha Nairobi alimtambuli-
sha kwa bendi kutoka Congo, Les 
Mangelepa, iliyokuwa ikitum-
buiza katika Garden Square, Nai-
robi. Kiongozi wa bendi hiyo,Eva-
ny Kabila wa Kabanze, anakum-
buka alimuona Opiyo kwa mara 
ya kwanza alipoenda Aquarius 
Club, Ngara, kumhoji Baba Gas-
ton Ilunga wa Ilunga.

“Alikuwa meneja wetu tulipo-
tengana na Baba Gaston na ku-
unda Mangelepa. Alitusaidia ku-
tia saini mikataba ya kusamba-
za muziki wetu na Phares Oluoch 
Kanindo, EMI Records na Poly-
gram,” anakumbuka Kabanze.

Kufikia wakati huo,  Opiyo aliku-
wa ameanzisha  kampuni yake 
ya  JoJo Productions na mwaka 

wa  1976, Mangelepa ilitoa reko-
di kadhaa chini ya kampuni hi-
yo kama vile Ekubuku, Sakina, 
Aoko, Mangelepa Kamili na Na-
leli Papa. Aliitiwa kazi katika East 
African Records (Polygram),am-
bayo alikataa kwa sababu aliku-
wa amebakisha mwaka mmoja 
kabla ya kuhitimu kutoka Chuo 
Kikuu cha Nairobi.

Alipopata digrii yake ya sheria, 
Opiyo aliajiriwa rasmi kuwa mta-
yarishaji wa vipindi katika VOK. 
Mwaka huo, mvumishaji wa she-
rehe, Sam Ngugi, alikuwa amer-
udi kutoka Japan akiwa na baa-
dhi ya vifaa bora vya disko waka-
ti huo na akamuajiri Opiyo kuwa 
DJ wa shoo zake kote nchini.

Alijiunga na Idhaa ya Afrika ya 
Radio Deutsche Welle jijini Co-
logne, Ujerumani, kwa kandarasi 
ya miaka minne.

Aliporudi 1987, Opiyo aliteuliwa 
na Wizara ya Habari kusimamia 
uhusiano wa umma katika Miche-
zo ya Nne Barani Afrika iliyofany-
wa Nairobi na baadaye akatumwa 
kuwa Afisa wa Habari katika Uba-
lozi wa Kenya, Stockholm, Uswizi. 
Alirudi katika Wizara ya Habari 
baada ya muhula wake katika 
ubalozi na akapanda cheo kuwa 
Mkurugenzi wa Habari.

Baada ya kustaafu, alihudumu 
katika Tume ya Filamu ya Ken-
ya na kazi yake ya mwisho ya um-
ma ilikuwa Mshauri Mkuu katika 
Kenya Yearbook Editorial Board. 
Alihamia Awasi mwishoni mwa 
2020 kufanya kazi ya uwakili.

“Alihusika katika kesi nyin-
gi za urithi bila malipo kama 
njia ya kusaidia jamii,” anasema 
mwanawe kitinda mimba, Joash.

Opiyo alifariki akiwa katika hos-
pitali ya Mafunzo na Rufaa ya  Ja-
ramogi Oginga Odinga ,Kisumu,
alikokuwa akitibiwa Nimonia. 
Katika kumbukumbu zake, alise-
ma: “Namshukuru Mungu ku-
wa mvulana asiye baba, ambaye 
maisha yake ya kazi yalianza ka-
tika stoo ya mikonge Awasi, ame-
tumia miaka yake mingi akipam-
bana kufaulu na pia kuhakikisha 
familia yake inaishi maisha ya 
heshima.”

- Imetafsiriwa na Benson
Matheka

TA N Z I A
 AMEACHA KUMBUKUMBU KATIKA NYANJA TOFAUTI ZA UTUMISHI WA UMMA

Sauti nzito ya kuliwaza ya George Opiyo ilikuwa ya kipekee na angecheza nyimbo tamu ambazo alisema zilikuwa ‘moto 
kama kachumbari ya viazi’

NYOTA WA ‘LATE DATE’ APUMZIKA 

George Opiyo






