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aliyekuwa Rais Mwai 
Kibaki, anaongoza 
shughuli zote Ikulu 
kwa injili yake ya 
mfumo wa kiuchumi 
wa Bottom-Up
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Humphrey Osoro, Alice Othieno Wasanifu Kurasa

22 KENYA TAYARI KWA 
DUNIA: Waziri wa 
Kigeni na Masuala 

ya Ughaibuni Alfred Mutua 
anaelezea sera ya kigeni ya 
serikali ya Ruto, inayoweka 
mbele utafutaji wa masoko 
barani Afrika na kwingine. 

S
erikali ya Rais William 
Ruto iko katika hali isi-
yoepukika nzuri kuhusu 
uchumi.

Madeni ambayo yamer-
undikana kwa kipindi cha 

miaka 10 iliyopita yanameza 
mapato yanayotokana na ush-
uru, na ni vigumu pesa kuba-
ki kugharama idadi kubwa ya 
watumishi wa umma na kulip-
ia majukumu mengine ya seri-
kali kama vile usalama, afya na 
elimu.

Gharama ya maisha imepan-
da kupita kiasi, kutokana na ki-
angazi kikali kinachoshuhudi-
wa nchini na vita kati ya Urusi 
na Ukraine vilivyochangia ku-
panda kwa bei ya chakula kiasi 
kwamba familia nyingi haziwe-
zi kuimudu.

Bei ya mafuta inapanda kila 
mara, ikisambaza mfumko wa 
bei katika sekta zote za uchu-
mi kupitia kupanda kwa ghara-
ma ya uchukuzi, inayochangia 
kupanda kwa bei za bidhaa na 
huduma zote.

Thamani ya shilingi ya Ken-
ya inashuka kila mara, hivyo 
kufanya bidhaa zinazoagizwa 
kutoka nje kuwa ghali na pia 
kuongezea gharama ya mad-
eni yetu.

Wakati huo huo, wananchi 
wana matumaini makubwa ku-
tokana na ahadi ambazo vigo-
go wa Kenya Kwanza walitoa 
wakati wa kampeni. Itakuwa 
vigumu kurudisha uchumi ka-
tika hali yake ya zamani na ku-
timiza ahadi nyingi za kamp-
eni.

Sawa na kuongeza chum-
vi kwenye kidonda, ujumbe 
wa Shirika la Kifedha Ulim-
wenguni (IMF) uko nchini ku-
fuatilia jinsi serikali inazinga-
tia masharti iliyoweka ilipoipa 
mkopo ambao ungetolewa kwa 
kipindi cha miezi 38.

Shirika hilo lilihitaji seri-
kali kutekeleza mageuzi ma-

chungu kisiasa, katika sekta 
kadhaa.

Mnamo Aprili 2021, IMF ilii-
dhinisha mkopo wa dola 2.3 
bilioni (Sh250 bilioni) kwa Ken-
ya ambao uliambatanishwa na 
masharti magumu. Baadhi ya 
masharti hayo ni kuimarishwa 
kwa usimamizi wa mikopo.

Shirika hilo la kifedha lina-
taka viwango vya madeni vi-
punguzwe, kuzimwa kwa ud-
hamini wa mikopo kwa serikali 
za kaunti na mashirika ya seri-
kali na kudhibitiwa kwa hamu 
ya kuchukua mikopo mipya ku-
toka nje.

IMF iliyo na makao yake 
makuu jijini Washington, 
Amerika, inaitaka Kenya Pow-
er iongeze bei ya stima ili ku-
fidia hasara ya Sh26.3 bilioni 
kwenye rekodi zake za kifedha, 
hatua ambayo huenda ikaping-
wa na Wakenya wengi ambao 
tayari wanalipa mojawapo ya 

bei za juu zaidi za stima Afrika.
Aidha, IMF inataka kupanu-

liwa kwa mawanda ya ulipa-
ji ushuru, kuondolewa kwa ru-
zuku kwa bei ya mafuta, ma-
geuzi katika shirika la ndege, 
Kenya Airways, kuchapishwa 
kwa ripoti ya ukaguzi kuhusu 
matumizi ya fedha za Cov-
id-19, kuchapishwa kwa wami-
liki wa kampuni ambazo hupe-
wa kandarasi za umma na ma-
badiliko katika sheria ya kud-
hibiti ulanguzi wa fedha.

Serikali ya Ruto ina chaguo 
dogo, kwa muda mfupi na 
pengine kwa muda wa ka-
ti, isipokuwa kutiii masharti 
hayo ama kushauriana na IMF 
kwa kunyenyekea ili baadhi ya 
masharti yalegezwe.

Itabidi serikali iweke nidha-
mu katika matumizi ya fedha 
au sera bunifu za kiuchumi ku-
fikia uhuru kiuchumi ambao 
utawala wa Hayati Rais Mwai 
Kibaki ulirithisha taifa hili.

Ni ufufuzi halisi wa kiuchu-
mi pekee ambao utasaidia seri-
kali ya Ruto kujikomboa kutoka 
katika pingu za IMF iwapo ina-
taka uhuru wa kutekeleza sera 
zake za kiuchumi.

Kama asasi nyingi ya kuko-
pesha, IMF huweka mashartu 
magumu kwa mikopo yake ili 
kupata hakikisho la ulipaji. Lak-
ini hailengi kuinasua Kenya ku-
toka na changamoto za kiuchu-
mi zinazoizonga sasa.

Lakini serikali isisahau ku-
wa inawajibika kwa wapigaku-
ra. Ni lazima ichague kwa hek-
ima masharti ya IMF ambayo 
itatekeleza, lakini pia itafute 
namna ya kusaidia masikini 
kwa kuepuka kuongeza ushu-
ru, kufuta watu kazi na hatua 
zingine zinazoweza kupandis-
ha gharama ya maisha.
wgikunju@ke. nationmedia.

com
- Zimetafsiriwa na Charles 

Wasonga

Katika minyororo ya IMF: Nidhamu ya 
hali ya juu itahitajika kuokoa uchumi5 KINOTI, HAJI NA MIZIMU 

YA ICC:  Je, DPP akifuatilia 
kesi kuhusu dhuluma 

zilizotekelezwa na polisi 
katika uchaguzi wa 2017 chini 
ya mwongozo wa uhalifu 
wa kimataifa wa uwajibikaji 
wa mamlaka, wavu wake 
utamfikia rais?

10 SHIDA YA IMF YAZIDI: 
Serikali mpya ya 
Rais Ruto imejipata 

katika hali isiyoweza kuepuka 
kutokana na mpango wa 
miezi 38 wa shirika hilo 
uliokitwa katika masharti 
magumu yanayohitaji 
mageuzi yasiyo maarufu ya 
kisiasa katika sekta kadhaa.

Yaliyomo

k a u l i  y a  m h a r i r i

18 UHAMASISHAJI 
WA AFYA YA AKILI: 
Dkt Dorcas Magai 

amejitolea kuhakikisha 
kuwaWakenya wote 
wanapata huduma za 
kisaikolojia.

Shirika la IMF linaitaka Kenya 

Power iongeze bei ya stima 

ili kufidia hasara ya Sh26.3 

bilioni kwenye rekodi zake 

za kifedha, hatua ambayo 

huenda ikapingwa na 

Wakenya wengi ambao tayari 

wanalipa mojawapo ya bei 

za juu zaidi za stima barani 

Afrika.

Washington Gikunju
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Aliyekuwa Rais Uhuru Kenyatta, Redwan Hussein, Mwakilishi wa serika-
li ya Ethiopia (wa pili kushoto), balozi wa Umoja wa Afrika katika Upem-
be wa Afrika ambaye pia alikuwa Rais wa Nigeria, Olusegun Obasanjo 
(wa pili kulia) na Getachew Reda, Mwakilishi wa kundi la wapiganaji la 
Tigray People’s Liberation Front (TPLF), wakishuhudia kutiwa sahihi 
kwa mkataba wa amani jijini Pretoria mnamo Novemba 2. PICHA | AFP

UN: Ungeni mkono ‘hatua hiyo ya kijasiri’ 

Viongozi duniani wamepongeza 
mkataba uliotiwa sahihi na pande 
husika katika mapigano ya Ethiopia 
kumaliza mzozo huo wa miaka mi-
wili. Mkata huo ulitiwa saini Juma-
tano nchini Afrika Kusini na kusi-
mamiwa na Umoja wa Afrika (AU).
Rais wa Senegal na mwenyekiti wa 
sasa wa AU, Macky Sall, walitaja tan-
gazo hilo kuwa  “habari njema”. Kat-
ibu Mkuu wa UN, Antonio Guterres, 
amepongeza mkataba huo na ku-
himiza raia wote wa Ethiopia na 
jamii ya kimataifa kuunga mkono 
“hatua hiyo ya kijasiri” iliyochukuli-
wa na pande hizo mbili hasimu.
“Mkataba huo ni hatua ya kwan-
za muhimu katika kumaliza mzozo 
huo mbaya wa miaka miwili am-
bao umeangamiza maisha ya 

maelfu ya raia wa Ethiopia,” akase-
ma. Waziri wa Mashauri ya Ki-
geni Amerika, Antony Blinken, al-
ipongeza hatua hiyo akisema nchi 
yake itaunga mkono juhudi zinazo-
ongozwa na AU katika wiki zijazo.
Rais wa Kenya William Ruto, Waziri 
wa Mashauri ya Kigeni Ujerumani, 
Annalena Baerbock na Umoja wa 
Nchi za Ulaya, wote walipongeza ju-
hudi za kurudisha amani Ethiopia.
Lakini wapatanishi wameonya ba-
do kuna kazi ya kufanya.  “Sulu-
hisho la kudumu linapatikana tu 
kupitia ushirikiano wa kisiasa na 
kukubali tofauti zetuhuku tukiba-
kia Ethiopia iliyoungana,” akase-
ma aliyekuwa rais wa Kenya, Uhu-
ru Kenyatta, aliyesaidia kufanikisha 
mkataba huo .

Viongozi wapongeza amani Ethiopia

  27 wapendekezwa kwa nafasi 9 za EALA

Kikao cha pamoja cha Kama-
ti ya Bunge Jumanne, wiki 
ijayo kitampiga msasa Inspek-
ta Jenerali wa Polisi mteule 
Japhet Koome. Hatua hii in-
afuatia kukamilika kwa mu-
da wa mawasilisho ya umma 
Alhamisi wiki iliyopita. Baada 
ya kikao cha Jumanne, kama-
ti ya pamoja - Kamati ya Bunge 
la Kitaifa kuhusu Usimamizi 
na Masuala ya Nchi na Kamati 
ya Seneti inayosimamia Usala-
ma wa Kitaifa, Ulinzi na Mahu-
siano ya Kigeni – itachukua lik-
izo ya kuandika ripoti, ambayo 
itawasilishwa mbele ya Bunge 
ambalo litamuidhinisha ama 
kumkataa mteule.
Rais William Ruto alituma ji-
na la Koome kwa Bunge kati-

kati mwa Oktoba. Kamati ya 
pamoja ya Bunge pia inatara-
jiwa kuanza kuwapiga msasa 
waliopendekezwa kwa Bunge 
la Afrika Mashariki kujaza nya-
dhifa tisa zitakazogawanywa 
baina ya vyama vya kisiasa. 
Jopokazi hilo la wanakamati 
14 litatathmini majina 27 yali-
yopendekezwa kwa kamati na 
vyama mbalimbali vya kisiasa 
kati ya Novemba 10 na 11. Ki-
sha kura itapigwa katika Seneti 
na Bunge la Kitaifa kupungu-
za idadi hiyo had majina tisa 
yatakayowakilisha Kenya kati-
ka bunge hilo la kanda. Ni Ken-
ya na DRC pekee ambazo haz-
ijawasilisha majina ya wawak-
ilishi wake.

Wabunge kuhoji IG mteule Koome

Kikao cha Bunge la Kitaifa mnamo Oktoba 6. 

  Familia: Hawezi kudhibiti maisha yake

Katika wiki chache zilizopita, 
kisa cha mwanamuziki nyota 
wa Misri aliyelazwa katika kit-
uo cha kubadilisha tabia kil-
iibua mjadala mpya kuhusu 
haki za wanawake katika taifa 
hilo lenye itikadi kali. Sherine 

Abdel Wahab kwa miaka min-
gi amependa muziki wa kisa-
sa wa Kiarabu, lakini matukio 
ya hivi majuzi yamempa jina 
‘Britney Spears wa Misri’ - si ku-
tokana na talanta yake ya muz-
iki bali kutokana na juhudi za 
familia yake za kumuonyesha 
kuwa asiyeweza kujisimamia 
kimaisha. Mashabiki wake wal-
ishangaa alipolazwa katika 
kituo cha kurekebisha tabia 
mwezi uliopita hatua iliyoibua 
mjadala mkali.

Tiba kwa ‘Britney Spears’ wa Misri

  Ataigiza pamoja na nyota wa Bollywood Priyan-

Mwanamuziki maarufu Celine Di-
on ataigiza katika filamu ya map-
enzi na ucheshi kwa jina ‘Love 
again’, itakayozinduliwa kwenye vi-
tuo vya maigizo baadaye 2023 - am-
bapo ataigiza nafsi yake. “Tuonane 
kwenye filamu!” akaandika kwenye 
mitandao yake ya kijamii, akise-
ma ataigiza pamoja na mwigiza-

ji mashuhuri wa filamu za Kihindi 
za Bollywood, Priyanka Chopra Jo-
nas na mwigizaji nyota wa Scotland 
Sam Heughan, maaurufu kwa ui-
gizaji wake katika sinema ya ‘Out-
lander’. Filamu hiyo iliyobuniwa na 
kampuni ya Sony, itazinduliwa ras-
mi Mei 12. Inasimulia hadithi ya 
msichana anayeendelea kumtumia 
jumbe za simu mchumba wake 
baada ya kifo chake. Mapenzi yana-
chipuka kati yake na mmiliki mpya 
wa nambari hiyo ya simu.

Céline Dion kujiigiza katika rom-com

 - Zimetafsiriwa na Mary Wangari
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Na MACHARIA GAITHO

Inaonekana mambo yamean-
za kuharibika kwa aliyekuwa 
Mkurugenzi wa Uchunguzi 
wa Uhalifu George Kinoti, laki-
ni mtego huo unaweza kupa-

nuka na kupanda juu zai-
di huku Rais William Ru-
to akishinikiza uchunguzi 
kuhusu mauaji ya kihole-

la na uhalifu mwingine un-
aodaiwa kutekelezwa chini 
ya utawala wa mtangulizi 
wake, Rais Uhuru Kenyatta.

Kwa sasa jambo lin-
aloangaziwa ni kutek-
wa nyara na kushukiwa 
kuuawa kwa raia waw-
ili wa India, Moham-
med Said Sami na Zu-
lfiqar Ahmed, ambao 
walikuwa wamesajili-
wa na kundi la kamp-
eni la Ruto na dere-

va wao Mkenya, Nico-
demus Mwanzia, am-

bapo maafisa tisa kuto-
ka kitengo kilichovun-
jwa cha DCI cha Spe-
cial Services Unit (SSU) 
wamekamatwa.
Katika kesi ya aina hi-

yo, kuna uwezekano ku-
wa baadhi ya washukiwa 

tayari wamekubaliana na 
wachunguzi. Kulingana na 
duru zinazofahamu hali ya 
uchunguzi zilizozungumza 
na Darubini ya Wiki, juhu-

di zinaendelea za kushawishi 
baadhi ya waliokamatwa kum-

waga mtama kuhusu kilicho-
tendeka na aliyewapa amri, na 
pia kutoa ushahidi dhidi ya wen-

zao na wakubwa wao ili wao wasi-
chukuliwe hatua kali.

Kinoti pia yuko katika presha baa-
da ya Mkurugenzi wa Mashtaka ya 
Umma Noordin Haji kuondoa kesi 
nyingi za ufisadi na aina nyingine za 
uhalifu dhidi ya washirika wa Ruto, 
akiwemo Naibu Rais Rigathi Gacha-
gua, akimlaumu mkuu huyo wa 
zamani wa DCI kwa kuwasilisha kor-
tini ushahidi wa uongo.

Jumapili iliyopita, Haji alitangaza 

kwenye mahojiano na KTN kuwa 
Kinoti atashtakiwa ikigunduliwa ali-
ghushi ushahidi dhidi ya Gachagua, 
akidai kuwa DCI alimsukuma kum-
shtaki Naibu Rais kwa kutegemea 
ushahidi ambao sasa imebainika uli-
kuwa wa uongo.

Haya yalijiri baada ya maafisa 
kadhaa waliochunguza kesi hiyo ku-
wasilisha hati mpya za kiapo wakid-
ai walilazimishwa na Kinoti kubuni 
ushahidi dhidi ya aliyekuwa wakati 
huo Mbunge wa Mathira.

Hata hivyo, nia ya serikali hasa il-
ielezewa na tangazo la Haji siku 
mbili zilizotangulia kuwa kesi ya 
mauaji ya mtoto Pendo na vitendo 
vingine vya ghasia za polisi wakati 
wa uchaguzi mkuu wa 2017 zitafun-
guliwa upya chini ya mwongozo wa 
kesi za uhalifu wa kimataifa kuhusu 
uwajibikiaji wa amri.

Huu ndio msingi ambao, kati-
ka mauaji ya halaiki, uhalifu dhidi 
ya binadamu, kutimua watu mak-
wao, mateso na uhalifu wa kingono 
wakati wa vita, uwajibikaji huwa si 
kwa wanaoutekeleza hasa, bali kwa 
wakubwa wao, wanaoupanga, wafa-
dhili na hata juu zaidi wanaochuku-
liwa kuwajibika kisiasa. Huchukuli-
wa kuwa wenye hatia hata kama ha-
wakuwa karibu na eneo la uhalifu.

Haji alidokeza kuwa vibali vime-
tolewa kuwakamata maafisa wakuu 
wa polisi ndani ya eneo lililoathiri-
wa ukanda wa Nyanza - wakiwemo 
makamanda wa vituo, tarafa, kaunti 
na ukanda.

Lakini dhana ya kuwajibika kwa 
wakuu au makamanda pia inam-
aanisha kuwa mtego huo unaweza 
kupanuliwa kwa upana na kwenda 
juu.

Chini ya msingi huu, yanaweza 
kwenda zaidi ya makamanda wa 
nyanjani kujumuisha Mkurugenzi 
wa DCI, Manaibu Inspekta Jenerali 
wa Huduma ya Polisi Kenya na Poli-
si Tawala, Inspekta Jenerali wa Poli-
si na maafisa wengine wakuu am-
bao huenda walihusika kupanga na 
kutekeleza uhalifu unaochunguzwa.

Wengine walio katika orodha hi-
yo chini ya mwongozo wa ICC 
wanaweza kuwa wakuu wa kiraia 
wanaowajibikia usimamizi wa idara 

za usalama, wakiwemo Waziri na 
Katibu wa wizara ya Usalama wa 
Ndani, Idara ya Serikali inayohusika 
na polisi.

Hatimaye, hii inaweza kumhu-
sisha Rais mwenyewe kwa kud-
haniwa alinufaika na ghasia zozote 
zilizotekekelezwa na polisi kwa raia. 
Hata hivyo, Kinoti hakuwa katika 
ofisi wakati uhalifu unaodaiwa uli-
potekelezwa katikati ya Agosti 2017. 
Aliteuliwa na Rais Kenyatta wiki ya 
kwanza ya Januari 2018, kumrithi 
Bw Ndegwa Muhoro, aliyeteuliwa 
Balozi wa Kenya nchini Malaysia.

Inspekta Jenerali wa polisi Hillary 
Mutyambai ambaye, sawa na Kino-
ti, aliondoka katika huduma ya polisi 
Rais Ruto alipoingia mamlakani Sep-
temba, hakuwa ofisini wakati huo. 
Aliteuliwa Aprili 2019 kumrithi Jo-
seph Boinett ambaye walihudumu 
pamoja kama maafisa wa Huduma 
ya Taifa ya Ujasusi.

Manaibu wawili wa Boinett wali-
kuwa Bw Joel Kitili (Kenya Polisi) na 
Samuel Arachi (Polisi Tawala) am-
bao wote wameondoka ofisini.

Katika taarifa iliyotolewa Oktoba 
28, Haji alisema uchunguzi unaoen-
delea wa mauaji ya mtoto Samantha 
Pendo mnamo Agosti 8, 2017, am-
bayo yalilaaniwa kitaifa, ulifichua 
ghasia za polisi zilizopangwa, amba-
zo, kwa mara ya kwanza katika histo-
ria ya Kenya, zilihitaji kuchukuliwa 
kama mashtaka ya uhalifu dhidi ya 
binadamu chini ya sheria za Kenya 
kwa kutumia Sheria ya Uhalifu wa 
Kimataifa.

Haji alifichua kuwa ghasia dhi-
di ya raia katika mitaa ya Nyalen-
da, Nyamasaria, Kondele na Obunga 
mjini Kisumu zilitekelezwa chini ya 
operesheni ya polisi iliyofahamika 
kama ‘Mipango ya Baada ya Uchagu-
zi’, ikiwa na mfumo wa amri ulioju-
muisha wakuu wa vitengo na maka-
manda wa sekta tofauti.

Ilibainika kuwa ghasia hizi, haz-
ikulipuka tu, lakini zilipangwa na 
kushirikishwa na maafisa wa vyeo 
vya juu ambao majina yao hayaku-
fichuliwa ambao wanaweza kush-
takiwa kwa makosa ya mauaji, uba-
kaji na mateso kama uhalifu dhidi 

k u r u n z i  y a  k e n y a

KINOTI, HAJI NA MAPEPO YA ICC
DPP ameapa kufungua upya kesi ya mauaji ya mtoto Pendo na vitendo vingine vya ghasia za polisi wakati wa uchaguzi 
mkuu wa 2017 chini ya uhalifu wa kimataifa na uwajibikaji katika mamlaka. Je, anaweza kufanya hivyo hata kwa Rais?

 DHANA YA UWAJIBIKAJI KATIKA MAMLAKA

Mkurugenzi wa
Mashtaka ya Umma
Noordin Haji Endelea Uk 6



ya binadamu.Hatua ya DPP ya kut-
ofichua majina ya maafisa wataka-
oshtakiwa inalingana na mtindo wa

ICC ambapo mashtaka yanaweza 
kuwasilishwa kortini na vibali vya 
kukamata washukiwa kutolewa kab-
la yao kukamatwa.

Hata hivyo, hakufichua iwapo ta-
yari ametumia mtindo huo wa 
kwenda kortini au iwapo kuna wale 
ambao wamekamatwa.

Kilicho muhimu ni kuwa hakuna 
asiyeweza kushtakiwa chini ya mfu-
mo wa ICC kwa kuhusika na uhali-
fu. Pengine haikutokea tu, kuwa, baa-
da ya taarifa ya Haji, mwanaprop-
aganda mkuu wa Rais Ruto katika 
mitandao ya kijamii, Dennis Itum-
bi, aliandika kwenye Twitter mane-
no ya dharau anayotumia kumaan-
isha aliyekuwa Waziri wa Usalama 
wa Ndani Fred Matiang’i.

Hakusema alichomaanisha kwa 
kutaja Matiang’i, lakini wakati wake 
kufanya hivyo unaashiria kinacho-
jiri. Darubini ya Wiki ilimpigia simu 
Matiang’i kupata kauli yake, lakini 
hakujibu simu zetu.

Ni muhimu kufahamu kuwa Ha-
ji anapendekeza kutumia dhana sa-
wa ya kuwajibikia mamlaka ambayo 
ICC ilitumia kushtaki Uhuru na Ru-
to  kuhusiana na ghasia za baada ya 
uchaguzi mkuu wa 2007 ambapo 
watu zaidi ya 1,200 walipoteza mai-
sha yao na zaidi ya 600,000 wakatim-
uliwa makwao.

Wengine walioshtakiwa kwa ku-
wajibikia mamlaka ni aliyekuwa 
Mkuu wa Utumishi wa Umma Fran-
cis Muthaura, aliyekuwa Kamishna 
wa Polisi Mohammed Hussein Ali na 
aliyekuwa Waziri Henry Kosgey. Msh-
takiwa wa sita alikuwa mtangazaji 
wa kituo cha redio cha Kass FM, Josh-
ua Sang.

Wote sita walishtakiwa sababu to-
fauti baada ya uchunguzi kukamili-
ka, lakini kesi za ICC zilitoa funzo mo-
ja kubwa: kwamba hakuna njia ya 
wanaopanga na kutekeleza ghasia 
kukwepa uwajibikaji.

Hasa, mpinzani aliyeshindwa na 
Ruto katika uchaguzi mkuu wa 2022, 
Raila Odinga, alitaja kesi za ICC kuwa 
sababu iliyomfanya asiitishe maan-
damano ya umma kulalamikia ma-
tokeo ya uchaguzi na kutupwa kwa 
kesi yake na Mahakama ya Upeo.

Hata hivyo, mipango ya DPP 
ya kuwashtaki wakuu wa poli-
si na mashtaka ya kuwajibikia 

mamlaka ni hali tete ambayo ime-
fanya baadhi ya washirika wa Ruto 
kmuonya awe mwangalifu.

Sababu moja ni kwamba mrithi 
wa Kinoti katika DCI, Mohammed 
Amin, Kaimu Inspekta Jenerali, Noor 
Gabow, na maafisa wengine wengi 
ambao walishikilia nyadhifa kuu ka-
tika muundo wa amri wa polisi mna-
mo 2017 wanaweza kuhusishwa.

Hata kigumu zaidi ni kuwa, iwapo 
hatimaye Uhuru ndiye alinufaika na 
ghasia za polisi Kisumu, mgombea 
mwenza wake, Ruto, alinufaika pia.

Na pia akiwa Naibu Rais na 
mwanachama wa Baraza la Kitaifa 
la Usalama, inawezekana Ruto alifa-
hamu maamuzi yote katika kiwan-
go hicho.

Kisha kuna ukweli kuwa mashta-
ka, yawe kuhusu ghasia za polisi Ki-
sumu mwaka wa 2017 au mauaji ya 
kiholela yaliyohusishwa na kitengo 
cha SSU cha DCI wakati wa muhula 
wa Kinoti hayakutekelezwa na maaf-
isa “wahalifu” jinsi inavyoripotiwa.

Katika kesi nyingi, operesheni za 
vitengo kadhaa spesheli huamrish-
wa katika viwango vya juu vya polisi, 
na pia na maafisa wa kiraia katika ki-
wango cha mawaziri, Baraza la Kitai-
fa la Usalama na Kamati ya Ushauri 
ya Usalama wa Kitaifa.

Vitengo kama cha Polisi wa kuka-
biliana na Ugaidi na vingine vina-
vyopigana na uhalifu ikiwemo SSU 
na watangulizi wake kama Spe-
cial Crime Prevention Unit, Flying 
Squad na vingine, huwa vinapokea 
amri kutoka viwango vya juu serika-
lini kuzuia vitisho vibaya kwa usala-
ma wa taifa kama genge la wahali-
fu wa Mungiki eneo la Kati mwa Ken-
ya, sehemu za Rift Valley na Nairobi, 

magaidi wa al Shabbab katika mae-
neo ya Pwani na Kaskazini Mashariki 
na February Eighteenth Freedom Ar-
my (Fera) katika kaunti za Bungoma 
na Trans Nzoia.

Kabla ya kuteuliwa DPP mnamo 
Machi 2018, Haji alikuwa amehudu-
mu kwa muda mrefu kama afisa wa 
cheo cha juu katika Huduma ya Taifa 
ya Ujasusi, ambapo bila shaka alipa-
ta tajiriba pana katika operesheni zi-
nazohusisha idara tofauti kwa lengo 
la kuangamiza muundo wa al-Shab-
bab, usajili na mafunzo ya itikadi ka-
li kote Kenya.

Waathiriwa wanajitokeza sana ka-
tika orodha ya visa vya mauaji ya ki-
holela vinavyochunguzwa na Mam-
laka Huru ya Kuchunguza Utendaka-
zi wa Polisi na mashirika kadhaa ya 
kutetea haki za binadamu inayotole-
wa sasa baada ya uongozi mpya Iku-
lu.

Changamoto nyingine kwa Haji ni 
kuwa atakuwa na wakati mgumu 
kueleza wakati wake wa kuondoa ke-
si za uhalifu zilizohusisha washiri-
ka wa Ruto na vitisho vya kushtaki 
Kinoti kwa ushahidi wa uongo, na 
pia kufungua upya kesi za ghasia za 
uchaguzi mkuu wa 2017. Darubini ya 
Wiki ilipiga simu katika Afisi ya Haji 
kupata kauli zake. Afisa wa mawasi-
liano aliahidi kutupigia simu, lakini 
hakuwa amefanya hivyo wakati wa 
kwenda mitamboni.

Kwa Haji kukiri kuwa alifungua ke-
si za uhalifu kwa kutumia ushahidi 
wa uongo chini ya shinikizo za kuri-
dhisha wanasiasa waliokuwa na ush-
awishi wakati huo ni sawa na kujilau-
mu ambako kunaweza kumfanya 
ashtakiwe pia na kuondolewa ofisini.

Vile vile, anatoa ishara kuwa, iwapo 
kiongozi mkuu wa mashtaka ali-
kubali presha chini ya utawala wa 
Uhuru, anafanya hivyo chini ya uta-
wala wa Ruto, na kutilia shaka uadil-
ifu wa maamuzi anayofanya kwa 
kuondoa au kufungua mashtaka ya 
uhalifu.

Kuna uwezekano wa Haji kuweke-
wa presha zaidi siku zijazo ajiuzu-
lu, huku makundi kadhaa ya kute-
tea haki za binadamu na ya kisheria 
yakimlaumu kwa kusaliti kiapo cha 
ofisi yake.

Ofisi ya DPP kisheria, inafaa kuwa 
huru na kukingwa dhidio ya presha 
na maagizo kutoka kwa idara yoy-
ote, lakini sasa anaonekana kufuata 

maagizo ya serikali ya Ruto.
- Imetafsiriwa na Benson

Matheka
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Aliyekuwa Mkuu wa DCI George Kinoti 

Rais William Ruto 

Aliyekuwa Rais
Uhuru Kenyatta  

Aliyekuwa Waziri wa Usala-
ma wa Ndani Fred Matian

Aliyekuwa Mkuu wa Polisi 
Mohammed Hussein Ali

Mwanahabari wa radio 
Joshua Sang 

Kutoka Uk 5

Wasiwasi kuhusu ‘uwajibikaji katika mamlaka’
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Kwa mtu aliyejipata katikati ya 
dhoruba ya shutuma za um-
ma kuhusu uamuzi wake ta-
ta wa kuondoa kesi za uhal-

ifu dhidi ya washirika wakuu wa 
Rais William Ruto punde tu baa-
da ya mabadiliko ya uongozi ka-
tika Ikulu, Mkurugenzi wa Mash-
taka ya Umma (DPP) Noordin Ha-
ji anaonekana mtulivu na asiye na 
wasiwasi.

Akiandamana na kundi la wae-
ndesha mashtaka wa vyeo vya juu 
wanaosimamia idara tofauti, Ha-
ji anapokea Darubini ya Wiki ka-
tika ukumbi wake wa mikutano 
akionekana kutojali kimbuga ali-
choachilia ambacho kimechochea 
miito ya kumtaka ajiuzulu kutoka-
na na madai kwamba anabadili-
sha ofisi hiyo huru kuwa chombo 
cha kutumiwa na serikali mpya.

Kwa kutegemea jinsi mtu anavy-
oitazama, anaweza kuwa haele-
wi kabisa ya kupuuza malalami-
shi kuhusu wakati wake wa kuon-
doa kesi hizo au ana imani kub-
wa kuhusu maamuzi yake licha 
ya mtikisiko wa kisiasa ambao 
yamezua.

Muungano wa Ruto wa Ken-
ya Kwanza ulikita kampeni yake 
kwa kauli mbiu ‘Uhuru Unakuja’.

Kuondolewa kwa kesi za uhali-
fu dhidi ya Mawaziri Aisha Jum-
wa na  Mithika Linturi, aliyeku-
wa Afisa Mkuu Mtendaji wa Ken-
ya Power Ben Chumo na wengine, 
na pia ishara ya kuporomoka kwa 
kesi ya ufisadi dhidi ya Naibu Rais 
Rigathi Gachagua, kulichochea 
vichwa “Uhuru Umekuja’ katika 
vyombo vya habari.

Hasa, wakati wa kampeni, 
Gachagua alijigamba wazi kuwa 
kesi inayomkabili ingeondolewa 
punde tu Ruto akiwa rais. Waka-
ti msururu huu wa matukio un-
apobainishwa kwa Haji, anaon-
ekana kutojali, akieleza historia 
ya kila kesi kwa subira na sababu 
ya kuondolewa.

Pia, kuna ufichuzi wake Juma-
pili iliyopita kwamba alisukum-
wa na aliyekuwa Mkurugenzi wa 
Uchunguzi wa Uhalifu George 
Kinoti kufungua mashtaka kwa 
kutegemea ushahidi wa uongo, 
kigezo ambacho kinaweza kumfa-
nya Haji kuwa na makosa katika 
maovu yanayodaiwa.

Lakini kulingana naye, afisi yake 
haijawahi kushtaki mtu yeyote ik-
ijua ushahidi ulikuwa wa uongo.

Kilichofanyika ni kuwa kitendo 

hicho kilijulikana baadaye katika 
hati ya kiapo ya afisa aliyechun-
guza kesi ya Gachagua ambaye 
alidai aliwekewa presha na Kino-
ti. Kesi hiyo itaporomoka tu inga-
wa haikuwa imeondolewa rasmi 
wakati wa kuandika habari hii.

Kuhusu kesi ya Aisha Jumwa, 
mashtaka yalifunguliwa baada 
ya wachunguzi wa DCI kuwasili-
sha ushahidi ambao ulitimiza vi-
wango vya kufungua mashtaka, 
lakini walikataa kutimiza ahadi 
ya kujaza mapengo yaliyotambu-
liwa na ODPP.

Kuna mawasiliano ya barua yal-
iyoanza 2019 huku upande wa 
mashtaka ukisukuma DCI ku-
wasilisha ushahidi bila mafan-
ikio. Hali ilikuwa sawa katika ke-
si dhidi ya Chumo  na wakuu 
wengine wa Kenya Power.

Katika kesi ya jaribio la ubakaji 
iliyomkabili Linturi, ilikuwa sua-
la la mwathiriwa kuondoa mala-
lamishi yake na si upande wa 
mashtaka ulioondoa kesi.

Kulingana na Haji, upande wa 
mashtaka unakubali kwa nia nje-
ma habari, ushahidi na eksibiti zi-
nazowasilishwa na wachungu-
zi. Wanachunguza ushahidi na 
kupima iwapo unatimiza vige-
zo vya kufungua mashtaka. Ma-
ra kwa mara, wachunguzi huwa 
wanaelekezwa maeneo yanayo-
hitaji uchunguzi zaidi.

Wakati mwingine, mashtaka 
huanza uchunguzi ukiendelea, 
mradi tu imeamuliwa kwamba 
kesi inaweza kufaulu katika korti 
ya sheria mapengo yaliyotambu-
liwa yakijazwa.

Kama ni kweli Kinoti na maaf-
isa wake walitumia ushahidi wa 
uongo, je watakamatwa na kus-
htakiwa? Kuhusu hilo, Haji hana 
hakika, akisema tu kwamba suala 
hilo linachunguzwa na ni wakati 
awamu hiyo itakamilika ambapo 
uamuzi utafanywa.

Hata hivyo, anaongeza, mash-
taka yanayoweza kutokana na 
uchunguzi huo, yatashughulik-
iwa na waendeshaji huru wa 
mashtaka kuepuka mgongano 
wa maslahi.

Kisha kuna suala la kuvunjwa 
kwa kitengo cha Special Service 
Unit cha DCI na uchunguzi ku-
husu mauaji ya kiholela, na pia 
mashtaka kutokana na mauaji ya 
polisi Kisumu kufuatia uchaguzi 
mkuu wa 2017.

Haji anakataa katakata kwam-
ba hatua hiyo ina ushawishi wa 
kisiasa kufuatia kuingia mam-
lakani kwa Ruto, aki- sisitiza 

kuwa kila kesi inachukuliwa kivy-
ake na muda wa kuamua kufun-
gua mashtaka hauna chochote 
kuhusu siasa lakini unatokana na 
kukamilika kwa uchunguzi mgu-
mu, baadhi uliochukua zaidi ya 
miaka mitano.

Inaweza pia kuwa ni sadfa lak-
ini ukweli ni kwamba, baada ya 
masuala haya kuibuka punde tu 
baada ya Rais Ruto kuingia mam-
lakani, itakuwa vigumu kushaw-
ishi walio na shaka kwamba 
hakuna uhusiano.

Ingawa huenda Haji hana uwe-
zo kuhusu haya, si siri kwamba 
baadhi ya washirika wa karibu 
wa Ruto wanatamani kutumia 
nguvu mpya walizopata na kud-
hibiti idara muhimu za polisi ku-
fanya maisha kuwa magumu kwa 
maadui wao katika muundo wa 
mamlaka wa rais aliyeondoka 
Uhuru.

Katika mashtaka yanayosub-
iriwa ya makamanda wakuu wa 
polisi katika kesi ya Mtoto Pen-
do chini ya mwongozo wa Uhal-
ifu wa Kimataifa, watakaofikish-
wa kortini walihusika moja kwa 
moja na eneo la operesheni, laki-
ni dhana ya kuwajibikia amri in-

ayotumiwa inaweza kufungua 
milango ya kupanua uchun-

guzi hadi makao makuu 
ya polisi jijini Nairobi 
na hata viongozi wa ki-
siasa.

Hali kwamba vion-
gozi wapya wa polisi 
wamekuwa wakipokea 
maagizo moja kwa mo-
ja kutoka kwa Ruto ku-
husu jinsi ya kuendesha 

baadhi ya uchunguzi in-
aweza kuwanyima usingi-
zi baadhi ya maadui wake.

- Imetafsiriwa na Benson 
Matheka
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MAMBO NI SHWARI
LICHA YA DHORUBA

Akionekana kutobabaishwa na dhoruba aliyosababisha kwa kuondoa kesi kubwa za 
uhalifu, huenda Haji haelewi hatari ya kupuuza malalamishi kuhusu wakati wake wa 

kuondoa kesi hizo, au ana imani kubwa kuhusu uamuzi wake

  AFISI YA MKURUGENZI WA MASHTAKA YA UMMA

Mkurugenzi wa Mashataka 
ya Umma Noordin
Haji
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Ilitarajiwa kuwa Rais William Ruto angem-
teua mwanauchumi maarufu, na msomi, Dkt 
David Ndii katika wadhifa mkuu katika sekta 
ya uchumi, kama vile Hazina ya Kitaifa.
Habari kwamba Ndii aliteuliwa mwenyeki-

ti wa Baraza la Washauri wa Kiuchumi wa Rais 
ilishangaza hasa kwa sababu wadadisi wa se-
ra za kiuchumi hawakuelewa mchango wa 
asasi hiyo mpya katika kuathiri sera za seri-
kali ikilinganishwa na mamlaka ya Hazina ya 
Kitaifa na Benki Kuu ya Kenya (CBK).

Je, asasi hii ingekuwa sawa na Baraza la Kitai-
fa la Kiuchumi (NESC) - asasi iliyoongoza uta-
yarishaji wa sera ya kiuchumi wakati wa uta-

wala wa Rais wa zamani Mwai Kibaki, na ili-
yobuni Ruwaza ya 2030?

Hata hivyo, huenda wanaofuatilia uundaji 
wa sera ya kiuchumi chini ya utawala huu mp-
ya wameng’amua kiwango cha ushawishi wa 
Ndii na kundi la wataalamu walioteuliwa juzi.

Darubini ya Wiki imepata habari kwamba 
Ndii na kundi lake wamehusika kwa kiwango 
kikubwa katika maamuzi ya juzi kuhusu ma-
geuzi ya kifedha katika Shirika la Ndege Nchi-
ni, Kenya Airways.

Wiki jana, kundi hilo liliwaagiza wasimamizi 
wa shirika hilo wafike mbele yake kulifahami-
sha kuhusu tishio la marubani kugoma. Aidha, 
kundi la Ndii lilitaka kujua matokeo ya hatua 
ambayo sharti itekelezwe chini ya mpango ul-

iopendekezwa na Shirika la Fedha Ulimwen-
guni (IMF) ikiwemo kujadiliana na kampuni 
za kimataifa za kukodisha kupunguza ghara-
ma ya ukodishaji, upunguzaji wa wafanyakazi 
na gharama ya mafuta.

Inaarifiwa kuwa baraza hilo, lililobuniwa na 
rais, limekuwa na usemi katika mipango mip-
ya ya serikali kuhusu masuala kama vile ku-
punguza bajeti kwa Sh300 bilioni, kuongeza ki-
wango cha ukusanyaji ushuru kwa kupanua 
mawanda ya ukusanyaji na hitaji la uwekaji 
akiba kwa watakaofaidi kutokana na hazina 
ya hasla.

Katika Hazina ya Kitaifa, inaarifiwa kuwa 
kundi la Ndii limeendesha majadiliano map-
ana na kupendekeza mabadiliko ya mwel-

WATAALAMU WAKUU WA RAIS
Ndii anaongoza kundi la watalaamu wa kiuchumi ambao wamepewa uhuru wa kuunda sera na kufanya mageuzi. Sawa 

na Afisi ya Usimamizi wa Bajeti katika Ikulu ya White House, wataalamu hao wanahudumu kutoka Ikulu na humfikia 
Rais bila vikwazo

  BARAZA LENYE NGUVU LA WASHAURI WA KIUCHUMI

k u r u n z i  y a  k e n y a

David Ndii, mwenyekiti wa Baraza la Rais la Washauri wa Kiuchumi. PICHA | SILA KIPLAGAT 
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ekeo katika kitengo cha kuongoza ushiriki-
ano kati ya sekta ya umma na kibinafsi kati-
ka utekelezaji miradi na Afisi ya Kusimamia 
Mikopo.

Kando na Ndii, ambaye ni mwenyeki-
ti wa baraza hilo, wanachama wengine ni 
mwanabenki mashuhuri Mohammed Hassan 
na Dkt Nancy Laibuni wa taasisi ya Kiprra.

Kando na baraza hilo, Dkt Kamau Thugge, 
ambaye awali amehudumu katika Hazina ya 
Kitaifa kama Katibu wa Masuala ya Kiuchu-
mi na Katibu wa Wizara, anashikilia cheo cha 
mshauri na Mkuu wa Afisi ya Masuala ya Fed-
ha na Sera ya Bajeti.

Dkt Augustine Cheruiyot ni mshauri na 
mkuu wa sekritariati kuhusu mabadiliko ya 
kiuchumi.

Wiki jana, Ndii alijitokeza kufafanua maju-
kumu mapya ya wataalamu, wanaofanya kazi 
kutoka Ikulu, na jinsi wanaweza kuelekeza usi-
mamizi wa masuala ya kiuchumi nchini.

Kwenye ujumbe kupitia Twitter, Ndii al-
ielezea kuwa tofauti na NESC chini ya Kibaki, 
baraza hilo ni asasi tekelezi sawa na iliyo nchi-
ni Amerika.

“Baraza la Rais kuhusu Masuala ya Kiuchu-
mi na Afisi ya Masuala ya Kifedha na Bajeti ni 
asasi zinazotumiwa na serikali kufanikisha 
mfumo wa uongozi wa urais,” akasema Ndii.

Ni wazi kuwa wazo hilo limekopwa kutoka 
Amerika ambayo ina Afisi ya Usimamizi wa 
Bajeti katika Ikulu, Hazina ya Kitaifa na Afisi 
ya Bajeti katika Bunge la Congress.

Kubuniwa kwa afisi ya usimamizi wa bajeti 
kunafaa, ikizingatiwa kuwa taifa limekumbat-
ia mfumo wa utawala wa kirais chini ya Kati-
ba ya 2010.

Sababu ni kwamba, chini ya mifumo ya 
urais, Rais husimamia utekelezaji wa sera za 
kiuchumi, huweka malengo kuhusu viwango 
na utekelezaji wa bajeti huku akiachia Hazina 
ya Kitaifa wajibu wa utekelezaji wa bajeti na 
usimamizi wa fedha za nchi.

Siku za mwanzo za utawala wa Rais Kenyat-
ta, kulikuwa na wazo kuhusu kubuniwa kwa 
Afisi ya Usimamizi wa Bajeti katika Ikulu. Lak-
ini wazo hilo lilitupiliwa mbali.

Hivi ndivyo taifa liliishia kuendesha mfumo 

wa utawala wa urais chini ya muundo wa usi-
mamizi wa kifedha wa mfumo wa utawala wa 
ubunge.

Inasubiriwa kuonekana iwapo asasi mpya 
zilizobuniwa katika Ikulu zitachangia kuwepo 
kwa mzozo wa kimamlaka na kuingiliana kwa 
utendakazi.

Lakini kulingana na jinsi asasi hizo za Iku-
lu zitaweza kupata nguvu na ushawishi kati-
ka usimamizi wa kifedha, Kenya inaelekea ka-
tika mfumo ambapo Rais, kwa mfano, ataku-
wa akiipa Hazina ya Kitaifa malengo kuhusu 
upungufu wa bajeti huku akisubiri kutaza-
ma na kutathimini utendakazi kwa misingi ya 
malengo hayo.

Mfumo wa urais unamruhusu Kiongozi wa 
Taifa kusimamia ukadiriaji wa kiasi cha ra-
silimali kwa sababu yeye ndiye hutoa ahadi 
nyakati za uchaguzi na anabeba mamlaka ku-
toka kwa wananchi.

Ikiwa utekelezaji wa mpango huu mpya 
utaanza, Hazina ya Kitaifa itaachiwa wajibu 
wa kukusanya ushuru, kukopa pesa na kusi-
mamia fedha.

Kenya ilipopitisha Katiba ya 2010, wafuatil-
iaji wa usimamizi wa kiuchumi na kifedha 
walitangaza mwisho wa mamlaka makuu 
ya Hazina Kuu. Ushahidi na tajriba, baada ya 
utekelezaji wa mfumo wa urais kwa miaka 10 
na ugatuzi, ni kwamba mamlaka makuu ya 
asasi bado yapo.

Hazina ya Kitaifa hujitengea bajeti na zile za 
wizara zingine, hufuatilia matumizi ya fed-
ha kwa misingi ya bajeti iliyoweka, huende-
sha ukaguzi wa ndani wa matumizi ya fed-
ha ilizotengewa na zile zilizotengewa wizara 
zingine na ndiyo “mzazi” wa mkaguzi wa nje - 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

Kwa hivyo, hakuna uhuru kati ya wanaopea-
na rasilimali, wanaotekeleza miradi, na wana-

osimamia utekelezaji wazo.
Kuundwa kwa asasi hizi katika Ikulu ni 

mwanzo tu wa mabadiliko katika mpango wa 
usimamizi wa masuala ya kifedha yanayota-
rajiwa kushuhudiwa nchini.

Serikali bado inaendesha mfumo wa kale 
wa uhasibu ambao hauambatani na mfumo 
wa kisasa.

Serikali haijahifadhi sajili ya mali, hata ina-
poendelea kununua mali nyingine.

Na huku ripoti za kifedha zikijumuisha map-
ato, matumizi ya fedha na ufadhili, zinaandal-
iwa kwa kuzingatia misingi ya pesa tasilimu.

Hakuna mfumo wa kuripoti masalio ya ma-
tumizi ya fedha na malimbikizo ya madeni ni 
suala la kudumu.

Na ingawa serikali inaendesha mfumo wa 
usimamizi wa fedha kieletroniki (IFMIS), mfu-
mo huo haujashirikishwa vizuri kwa misingi 
ya data kwenye rekodi za kifedha.

Hii ndiyo maana ripoti za kila mara za kifed-
ha, na ufichuzi, zimesalia changamoto kubwa. 
Usimamizi wa usambazaji wa pesa pia ume-
kuwa tatizo kubwa.

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

Aliyekuwa Naibu Rais William Ruto akiwa na mwanauchumi David Ndii, Wabunge Kimani 
Ichungwah (Kikuyu), Rigathi Gachagua (Mathira, sasa Naibu Rais) na John Kiarie (Dagoretti 
Kusini) baada ya mkutano wa kupanga kampeni Kaunti ya Narok, Mei 2. PICHA | DPPS

Baraza la Rais 
kuhusu Masuala ya 
Kiuchumi na Afisi ya 
Masuala ya Kifedha 
na Bajeti ni asasi 
zinazotumiwa na 
serikali kufanikisha 
mfumo wa urais
David Ndii

”

Wiki jana, kundi hilo liliagiza wakuu wa shirika 

hilo wafike mbele yake kuhusu tishio la marubani 

kugoma. Kundi la Ndii pia lilitaka kujua matokeo ya 

hatua ambayo sharti itekelezwe chini ya mpango 

uliopendekezwa na Shirika la Fedha Ulimwenguni (IMF) 

ikiwemo kupunguza gharama ya kukodisha ndege, 

kupunguza wafanyakazi na gharama ya mafuta.

Dkt Kamau Thugge, ambaye alihudumu 
katika Wizara ya Fedha kama Katibu wa 
Kiuchumi na Katibu Mkuu, sasa anashikilia 
wadhifa wa mshauri mkuu na Mkuu wa Afisi 
ya Masuala ya Fedha na Bajeti. 
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Shirika la Fedha Duniani (IMF) 
linataka Kenya ilipatie pen-
dekezo kuhusu jinsi inapan-
ga kulipa mkopo mkubwa wa 

dola za Amerika 2 bilioni wa Eu-
robond ambao unafaa kumaliz-
wa kulipwa katika miezi 18 ijayo.

Watu walio karibu na mazung-
umzo na ujumbe wa IMF unaozu-

ru Nairobi, waliambia Darubini 
ya Wiki IMF inapinga wazo la seri-
kali la kuunda hazina ya kulipa 
mkopo wa Eurobond ambao una-
faa kumalizwa kulipwa 2024.

Imeibuka kuwa msimamo wa 
IMF ni kuwa hazina ya kulipa 
mikopo ya Eurobond ambayo 
wakati wake kulipwa unamal-
izika 2024 itamaanisha inaongeza 
riba katika kundi moja la wako-

peshaji juu ya wengine na ku-
wa hii itakuwa sawa na ukiuka-
ji wa kimsingi wa kulinganisha 
wakopeshaji.Muda wa kulipa Eu-
robond wa 2024 ni hatari inayo-
nukia na kwa sasa ni changamoto 
kubwa kwa Kenya katika mpango 
wake wa kulipa madeni ya nje.

Kulingana na takwimu za hivi 
punde za deni, makadirio ni ku-
wa, kutokana na kumalizika kwa 

muda wa kulipa mikopo ya Eu-
robond 2024, deni la nje ya litaon-
gezeka karibu mara mbili ya ki-
wango cha kila mwaka - na kuwa 
Sh475.5 bilioni ndani ya miezi 18.

Hali hii inaweza kulazimisha 
serikali kurudi kutafuta mbinu 
mpya za kulipa deni kubwa am-
bazo zitakubaliwa na taasisi za ki-
mataifa za kukopesha pesa.

Mwaka jana, Wizara ya Fedha il-

SHIDA YA IMF YAENDELEA
Serikali mpya ya Rais William Ruto imejipata katika hali isiyoweza kuepuka inayotokana na mpango wa miezi 38 wa IMF 

uliokitwa katika masharti magumu yanayohitaji mageuzi yasiyo maarufu kisiasa katika sekta kadhaa

  MAGEUZI YA KIUCHUMI

Mkurugenzi Mtendaji wa IMF Kristalina Georgieva.

IMF imeunga mkono hatua ya Kenya ya kutoza ushuru bidhaa 
muhimu na huduma kama gesi ya kupikia na ada za 
mikopo ya benki, ikisema pesa zaidi zinazokusany-
wa zimesaidia kukinga Wakenya na gharama ya 
juu ya mafuta na mbolea kufuatia vita nchi-
ni Ukraine. Inasema hatua muhimu za sera 
“zimeimarisha” ukusanyaji wa ushuru.

Kupanua ukusanyaji ushuru

Mwaka huu IMF iliweka mashar-
ti mapya ya mikopo kwa kuitaka 
Kenya kuondoa ruzuku ya mafu-
ta kufikia Oktoba. Hatua hiyo ili-
wekwa chini ya mpango wa mie-
zi 38 wa kusaidia bajeti, katika
mageuzi yaliyoambatishwa na 
mkopo wa Sh270.2 bilioni (dola 
za Amerika 2.34 bilioni).

Kuondoa ruzuku za 
mafuta

Kenya Airways ilikopa jumla ya do-
la za Amerika 841.6 milioni kutoka 
Exim Bank ya Amerika kununua nde-
ge saba na injini moja. Kati ya pesa hizo, 
serikali ya kitaifa ilidhamini dola za Amerika 
525 milioni. Kenya Airways ilishindwa kulipa se-
hemu ya mkopo iliyodhaminiwa na pia isiyokuwa 
imedhaminiwa.

Mageuzi katika 
Kenya Airways

Mazungumzo na IMF yanahusu kurudisha uwezo wa kifedha wa Kenya Power. Ni 
maoni ya shirika hilo kuwa, ingawa utathmini wa kampuni katika mwaka wa 2022 
ulionyesha hatua zimepigwa katika kupunguza gharama, njia endelevu ya kupata 
faida bado haijapatikana.

Kurejesha Kenya Power 
katika hali ya kupata faida

Tangu kuzuka kwa janga hilo, IMF imeendelea kutatua shida za utawala na 
ufisadi katika nchi wanachama. Mnamo Mei 2020, shirika hilo lilitoa dola za 

Amerika 739 milioni kama mkopo usiotozwa riba kusaidia Kenya 
kukabiliana na athari za janga la Covid-19. Hii ilisaidia kukidhi 

gharama ya matumizi zaidi katika afya, kinga ya jamii, 
na kuharakisha malipo ili kupiga jeki uchumi.

Kuchapisha ripoti ya uchunguzi wa matumizi 
ya pesa za Covid-19 

Mnamo 2018, IMF iliidhinisha Mfumo-
kazi wa Kuimarisha Ushirikiano ku-

husu Utawala. Utathmini wa muda 
kuhusu utekelezaji wake unaon-
yesha kuwa IMF ilikuwa na ma-
zungumzo ya kina na wazi zaidi 
na nchi wanachama kuhusu ma-
geuzi na masuala yanayohusu 
utawala na kupigana na ufisadi.

Kuchapisha majina ya 
wamiliki wa kampuni 
zilizopewa kandarasi

Kenya imeharamisha ulanguzi wa pe-
sa chini ya Sheria ya Dawa za Kulevya ya 

1994.

Kubadilisha 
mfumokazi 

wa kisheria wa 
kukabiliana na 

ulanguzi wa pesa

DAWA 
CHUNGU YA IMF
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ianzisha mazungumzo na wadau wa madeni 
ya kibiashara ikitaka kuyajadili upya na kufa-
nyia mabadiliko mikataba ya mikopo hiyo.

Lakini mipango hiyo haikufaulu kufuatia 
mabadiliko katika masoko ya kimataifa yal-
iyosababisha viwango vya riba kwa madeni 
makubwa kuongezeka kwa kiwango kikubwa 
kutokana na kuzuka kwa vita nchini Ukraine.

Wizara ya Fedha ililazimika kuahirisha 
utekelezaji wa mpango huo. Kulingana na 
ripoti ya kila mwaka kuhusu madeni ya nchi 
iliyochapishwa wiki mbili zilizopita na Wizara 
ya Fedha, jumla ya ulipaji wa deni la kigeni - 
ulipaji wa pesa zilizokopwa na ulipaji wa riba 
- kwa deni la serikali kufikia mwisho wa Juni 
2022 lilikuwa Sh305.6 bilioni, ikilinganishwa 
na Sh234.5 bilioni mnamo Juni 2021.

Ulipaji wa deni la nje kwa mashirika makub-
wa ya kimataifa ulikuwa Sh51 bilioni, mikopo 
kati ya nchi mbili ukalipiwa Sh101.9 bilioni na 
mikopo ya kibiashara ikalipiwa Sh151.8 bilio-
ni.Kuongezeka kwa pesa zinazolipiwa deni la 
nchi za nje kunahusishwa na kuisha kwa mu-
da wa kulipa deni (DSSI) ambao Kenya ilipewa 
wakati wa kilele cha janga la Covid-19.

Mnamo Aprili 2021, IMF ilikubali kukope-
sha Kenya wa dola za Amerika 2.3 bilioni am-
bao ulijiri na masharti makali, ikiwemo hat-
ua mahsusi za kuimarisha na kuboresha usi-
mamizi wa deni la umma.

Masharti ya kulipa deni chini ya mpango 
huo yanajumuisha kupunguzwa kwa kiwan-
go cha juu cha deni la umma, viwango vya juu 
vya dhamana mpya kwa serikali za kaunti na 
mashirika ya serikali na viwango vya juu vya 
kuchukua mikopo mipya kutoka nje.

Kuhusu mikopo iliyodhaminiwa na serikali 
kwa mashirika yake, pengine mambo yanay-
otatiza zaidi ni masharti ya wakopeshaji ku-
husu ulipaji wa deni la kigeni wa kampuni ya 

kitaifa Kenya Airways na Kenya Power.
Mwaka jana, Baraza la Mawaziri liliamua ku-

jadiliana na wakopeshaji kuhusu mpangilio 
ambao malimbikizi ya deni la Kenya Airways 
yangeondolewa kupitia hatua mpya wa ku-
hamisha deni.

Kenya Airways ilikopa jumla ya dola za 
Amerika 841.6 milioni kutoka kwa Exim 
Bank ya Amerika kununua ndege saba na in-
jini moja. Kati ya pesa hizi, serikali ya kitaifa il-
idhamini dola za Amerika 525 milioni.  Ken-
ya Airways ilishindwa kulipa sehemu iliyo-
dhaminiwa ya mkopo na pia ambayo haikud-
haminiwa. Serikali ya kitaifa iko katika har-
akati za kuhamisha deni.

Kuhusu Kenya Power, mazungumzo na IMF 
yanahusu kuimarisha hali ya kifedha ya 
kampuni hiyo. Ni maoni ya shirika hilo ku-
wa, ingawa utathmini wa 2022 ulionyesha 
hatua zimepigwa katika kupunguza ghar-
ama, njia endelevu ya kupata faida ba-
do haijapatikana kutokana na masua-
la kadhaa, ikiwemo kiwango kikub-
wa cha pesa inazolipa na inazopokea, 
zikiwemo zinazotoka kwa serikali kwa 
mpango wa kuweka stima maeneo ya 
mashambani.

Kuhusu kupunguzwa kwa ada mwe-
zi Januari kulikoathiri Kenya Power, 
maafikiano katika mazungumzo na 
IMF ni kwamba kuongezwa kwa ushu-
ru kunafungua mianya mipya ya kufilisi-
ka kwa kima cha Sh26.3 bilioni kwa mwaka.

Duru ziliambia Darubini ya Wiki kuna 
dalili za IMF kusukuma serikali kuchukua 
hatua ambazo si maarufu kisiasa za 
kuongeza ushuru Januari kuzuia kam-
puni hiyo kufilisika.

Serikali mpya ya Rais William Ru-
to imejipata katika hali isiyoweza kue-
puka kutokana na mpango wa miezi 38 
wa IMF ambao umekitwa katika mashar-
ti magumu yanayohitaji mageuzi yasiyo 
maarufu kisiasa katika sekta kadhaa.

Masharti hayo yanajumuisha kuongezwa 
kwa sehemu za kukusanya ushuru, viwango 
vya juu vya akiba ya nchi, kuondoa ruzuku za 
mafuta, kufanyia mageuzi Kenya Airways, 
kurejesha uwezo wa muda mrefu wa 
kifedha wa Kenya Power, kuchapisha 
ripoti ya uchunguzi wa matumi-
zi ya pesa za Covid-19, kuchap-
isha majina ya wamiliki wa 
kampuni zilizopewa kandar-
asi za umma na kubadili-
sha kabisa mfumokazi wa 
kisheria wa kukabiliana 
na ulanguzi wa pesa.

- Imetafsiriwa na
Benson Matheka

Sh305 bilioni
Kulingana na ripoti ya kila mwaka kuhusu deni la nchi 
iliyochapishwa wiki mbili zilizopita na Wizara ya Fedha, 
jumla ya ulipaji wa deni la kigeni - ulipaji wa pesa zili-
zokopwa na ulipaji wa riba - kwa deni la serikali kufi -
kia mwisho wa Juni 2022 lilikuwa Sh305.6 bilioni, ikilinga-
nishwa na Sh234.5 bilioni mnamo Juni 2021. Ulipaji wa deni 
la nje kwa mashirika  makubwa ya kimataifa ulikuwa Sh51 
bilioni, ukopaji kati ya nchi mbili ulilipiwa Sh101.9 bilioni na 
mikopo ya kibiashara ikalipwa Sh151.8 bilioni. 

Mwaka jana, Wizara ya Fedha ilianzisha mazungumzo 

na wadau wa madeni ya kibiashara ikitaka kujadili upya 

na kufanyia mabadiliko mikataba kuhusu mikopo hiyo. 

Lakini mipango hiyo haikufaulu kufuatia mabadiliko 

kaika masoko ya kimataifa ambayo yalisababisha 

viwango vya riba kwa madeni makubwa kuongezeka 

kwa kiwango kikubwa kutokana na kuzuka kwa vita 

nchini Ukraine.  Wizara ya Fedha ililazimika kuahirisha 

utekelezaji wa mpango huo. Waziri wa Fedha Njuguna Ndung’u.
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Tingatinga lililorembeshwa kwa malenge likiwa 
nje ya ‘Ernas Haus’, makao ya wanafunzi yali-
yotengenezwa upya kutokana na jengo la zama-
ni jijini Dornbirn, jimbo la Vorarlberg, magharibi 
mwa Austria. PICHA | AFP

Mgeni akijaribu usani-
kishaji wa kisanii wa ku-
zama, wasilianifu na wa 
kufikiria jijini Toulouse, 
Ufaransa, Novemba 1.

Jowali Kitagenda arusha wavu wake kuvua samaki katika 
Mto Nile, mjini Jinja, Uganda, mnamo Oktoba 7. Ripoti iliyo-
chapishwa na Taasisi ya Nile Basin mwaka uliopita ilifichua 
kuongezeka kwa uchafuzi wa mto huo kutokana na uchafu wa 
viwandani huku kanuni zikiruhusu viwanda kujengwa mita 100 
kutoka kwa ukingo wa mto huo. PICHA | AFP

Polisi wa kupambana na ghasia wajiandaa kuondoa kizuizi kili-
chowekwa na wafuasi wa Rais Jair Bolsonaro katika barabara 
kuu ya Castelo Branco, nje ya jiji la Sao Paulo, Brazil, mnamo 
Novemba 2. PICHA | AFP

Mlinzi wa timu ya Paris Saint-Germain (PSG), Sergio Ramos (kulia) apigania 
mpira na Arkadiusz Milik wa Juventus wakati wa mechi ya Ligi ya Mabingwa 
jijini Turin, Italia, mnamo Novemba 2. PSG ilishinda 2-1. PICHA | AFP

Rais William Ruto, naibu wake Rigathi Gachagua (wa pili kushoto) na Waziri wa Ulinzi Aden 
Dualle wazungumza na askari wa Jeshi la Ulinzi Kenya wanaojiandaa kwenda katika Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo kama sehemu ya Kikosi cha Jumuia ya Ukanda wa Afrika Mashariki katika 
Kambi ya Kijeshi ya Embakasi mnamo Novemba 2. PICHA | AFP

Aliyekuwa Rais wa Amerika Barack 
Obama amkumbatia Seneta Catherine 
Cortez Masto wakati wa kampeni jijini 
Las Vegas kabla ya uchaguzi wa kati ya 
muhula. PICHA | AFP



Arena

Synnefa, kampuni ya teknolojia ya kilimo, imejenga nyumba za vioo zinazotoa 
data za unyunyuzaji na ukulima kwa benki na vyama vya akiba na mikopo 

ili wakulima waweze kupata mtaji

KILIMO TEKNOLOJIA

Jukwaa LaVijanaVijana
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NA SAMMY OJWANG’

K
ikitajwa kuwa nguzo kuu ya ukua-
ji wa uchumi nchini, kilimo kimele-
ta matokeo mseto miongo kadhaa 
iliyopita. Kabla ya uchaguzi mkuu 
wa Agosti, kiliibukia kuwa ajenda 
kuu ya kampeni ya mrengo mmoja 

wa kisiasa, kikiutaja kuwa suluhisho lin-
alohitajika ili kufufua uchumi wa nchi.

Tuliambiwa kinachohitajika ni kulain-
ishwa kwa uzalishaji katika sekta ya kil-
imo, kinyume na msimamo wa mrengo 
pinzani, ulioshikilia kuwa kinachohitaji-
ka kufufua uchumi ni kuanzishwa kwa 
viwanda vya kutengeneza bidhaa.

Idadi kubwa ya wakulima ni wanaoku-
za mazao ya matumizi ya nyumbani ka-
tika mashamba yao madogo. Wanazal-
isha mazao sawa mwaka mzima, kama 
walivyofanya mababu zao. Huwa haku-
na upanzi wa mazao katika mae-
neo tofauti, utathmini kuhusu 
ubora wa mchanga, ubora wa 
mbegu na matumizi mado-
go sana ya mbolea.

Kundi la pili ni la wakuli-
ma wanaomiliki masham-
ba makubwa, wakitumia 
mitambo na mbinu za kisa-
sa kuongeza uzalishaji. Baadhi 
huuza mazao yao moja kwa mo-
ja kwenye masoko na maeneo yanakob-
oreshwa, huku wengine wakiwafaidi 
mawakala wenye tamaa.

Mkulima dijitali ni suala jipya ambalo 
limeibuka katika kilimo. Si lazima aguse 
mchanga anapolima au hata kufika 
shambani. Wakati mwingine, huwa ana-
jua tu mahali shamba lake lipo kupitia 
ramani za mtandao wa Google.

Tumeona wakulima dijitali wakipa-
ta faida kubwa kutokana na kilimo cha 
ngano na shayiri katika Kaunti ya Narok, 
wakiwa bado katika afisi zao jijini Nairo-
bi. Utata hutokea katika furaha anayopa-
ta mkulima wa kawaida anapoanza kili-
mo biashara bila kupanua ardhi yake au 
matumizi ya mitambo.

Mkazi wa kijijini anakutana na mhudu-
mu wa uuzaji kutoka kwa shirika la kili-
mo, anayemshawishi kuanza kilimo cha 
biashara ili kumletea pesa nyingi.

Anaanza kilimo kinachohitaji kazi ny-
ingi ya mikono. Inalazimu familia nzi-
ma kushiriki. Katika msimu wa kwanza, 
kuna fedha za kutosha kugharamia ka-
ro. Pia, wanafanikiwa kujenga nyumba 
nzuri. Hilo ni hadi pale mkulima anapo-

Metrine Magama
Kuna haja ya kubu-

ni sera endelevu zi-
takazobuni nafasi za 
kazi kwa vijana. Ka-
ma mipango ya ujenzi 
wa nyumba za bei ra-
hisi na upanzi wa mi-
ti itatekelezwa kwa 
miaka mitano ijayo, 
itabuni ajira na kubore-
sha maslahi ya vijana. 
Ni wazi kuwa mipan-
go ya Rais William Ru-
to itawainua mamilio-
ni ya vijana kutokana 
na kiwango cha juu cha 
ukosefu wa kazi.
- Mwanafunzi, Chuo 
Kikuu cha Moi

NAFASI YA VIJANA

BORESHA KILIMO
Uwekezaji: Watu wengi wanaoshiriki kilimo ni wakulima 
wadogo wanaotumia vifaa duni, hali inayowachosha sana

baini kuwa hana chakula; shamba lake 
lote limo chini ya zao analouza, ambapo 
wakati wake wa kukomaa huwa mrefu.

Ikizingatiwa kampuni huwa tayari im-
esajili wakulima wengi kuwa wanacha-
ma wake katika eneo husika, huwa inae-
ndelea kufurahia mapato mazuri kupi-
tia gharama inazowekea wakulima, ka-
ma mbolea na mbegu za bei ya juu.

Malipo hulingana na ubora wa mavu-
no. Malipo hayo huamuliwa na kam-
puni baada ya kutoa mikopo inayowa-
dai wakulima. Hofu ya wakulima wen-
gi huwa hasara zinazoibuka wakati wa 
kusafirisha mazao yao.

Hadithi ya kusikitisha kuhusu kilimo 
cha tumbaku katika Kaunti ya Migori 
wakati mwingine inachekesha. Wakuli-
ma walianza kuathiriwa na makali ya 
kilimo cha zao hilo bila kujua. Wengi 
walianza kuugua kutokana na kazi wal-
izofanya kutunza mmea huo.

Kazi hizo zinahusisha kutayari-
sha ardhi, nasari, kupanda mbe-

gu, kukata miti mingi ili ku-
tumika kama kuni, kujenga 
vyumba maalumu cha ku-
hifadhia zao hilo na kuli-
lainisha kwa moto. Moshi 
wa tumbaku uliwaathiri 

wakulima wengi .
Mkulima huyo alijipata kati-

kati ya vita baina ya kampuni mbili 
za tumbaku. Kampuni iliyoanza kilimo 
hicho ilibaini mshindani wake alikuwa 
amekita kambi katika eneo hilo, akivu-
na mahali ambako hakuwa amepanda.

Kampuni hiyo mpya ilikuwa ikiwali-
pa wakulima vizuri kuliko mtangulizi 
wake, huku ikiahidi kuwasaidia kulipa 
mikopo waliyodaiwa. Hilo ni kulinga-
na na iwapo mkulima alitaka kusaidiwa 
kulipa mkopo wake.

Baada ya kugundua njama hizo, kam-
puni hiyo ilivamia makao ya wakuli-
ma walioshirikiana na kampuni mpya 
kwa kutumia vijana. Ililwalazimu wen-
gi kutoroka makwao, kwani walikuwa 
wametumia fedha walizopata kupitia 
mavuno. Hivyo ndivyo kilimo cha tum-
baku kilivyosambaratika Migori.

Bw Ojuang’ ni mchanganuzi wa masua-
la ya kijamii.

Je, wewe ni kijana na mwenye mao-
no? Tungependa kusikia sauti yako. Tu-
ma maoni na mitazamo yako kuhusu 
masuala ibuka kwa: weeklyreview@
ke.nationmedia.com

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

WANAVYOSEMA

Margaret Wangui
Kazi Mtaani ni mpan-

go uliowafaidi wengi. 
Upanzi wa miti hauwe-
zi kuendeshwa kutoka-
na na hali ya kiangazi in-
ayoendelea nchini. Kwa 
mpango wa ujenzi, un-
awafaa tu watu wenye 
nguvu, hivyo huen-
da ikawa vigumu kwa 
wanawake wengi kuji-
unga nao. Hayo yataku-
wa maonevu. Namuom-
ba Rais William Ruto ad-
umishe Mpango wa Ka-
zi Mtaani ili kuwafaidi 
vijana.
- Mwanafunzi, Chuo cha 
Kiufundi cha Kabete

Bonventure Oduor
Nakubaliana na Rais 

kuhusu hatua ya kufutil-
ia mbali Mpango wa Ka-
zi Mtaani, na

ba d a l a  ya k e  ku -
washauri vijana wata-
fute kazi za mikono ka-
tika maeneo ya mijen-
go na

mpango wa upanzi wa 
miti utakaoendeshwa 
na serikali. Wafanyakazi 
wengi wa mikono

katika maeneo ya mi-
jengo hukuza ujuzi wao 
na kuibuka kuwa wajen-
zi stadi. Sekta hii

itawasaidia vijana 
wengi wanaokabiliwa 
na ugumu wa maisha.
- Wawekezaji Vijana 
Afrika

Ken Kajwang’
Haijalishi jinsi Mpan-

go wa Kazi Mtaani ul-
ivyochukuliwa vibaya 
na watu waliofuzu ku-
toka vyuo vikuu. Uk-
weli ni kuwa uliwa-
saidia vijana wengi 
wasio na ajira. Mpango 
wa upanzi wa miti na 
ujenzi ni kazi zitakazo-
dumu kwa muda mfu-
pi, na hazipatikani ka-
tika sehemu zote. Kwa 
mfano, Nairobi kuna 
vijana wengi wasio na 
ajira na ardhi ndogo 
sana ya kupanda miti.
- Chuo Kikuu cha Mt 
Kenya
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NA WAGA ODONGO

T
ikTok ndiyo apu inayoopo-
lewa zaidi ulimwenguni na 
imekuwa katika nafasi hi-
yo kwa muda. Aidha, ina-
tazamiwa kutwaa taji kama 
mtandao wa kijamii am-

bao watu hutumia muda mwin-
gi kwake.

Kumekuwa na hofu kuhusu 
kampuni ya China iliyoanzisha 
TikTok, Bytedance, na teknolojia 
yake iliyoshinda ulimwengu na 
inayoonekana kuifanya apu hi-
yo kuwa yenye mvuto zaidi. Te-
knolojia hiyo yamkini inawiana 
vyema sana na yanayovutia wa-
tumiaji hivi kwamba huku apu 
nyingine zikiripoti kupungua 
kwa muda unaotumiwa na wa-
tu kwenye mtandao wake, wa-
tumiaji wa TikTok wanaoneka-
na tu kutumia muda zaidi kwake.

Nikiwa nimevutiwa, niliopoa 
apu hiyo ili kugundua kiini. Nil-
ishangaa jinsi ilivyoweza kuoana 
na uraibu wangu: bunduki kub-
wa kubwa na mpira wa vikapu. 
Nilipata video chungu nzima 
zilizoonyesha moja kwa moja 
aina zote za bunduki kwenye 
ulingo wa ulengaji shabaha na 
wachezaji wa NBA wakishere-
hekea magoli ya aina yake. Nil-
iweza kufanya hivi katika muda 
wa chini ya dakika 20, jambo am-
balo ni la kufurahisha sana.

Siri ya ufanisi wa TikTok ina 
uhusiano mdogo sana na mfumo 
wake wa kukusanya takwimu. 
Hakuna aliye na data nyingi zaidi 
kuhusu watumiaji wa mitandao 
kushinda Google, ambayo ni 
mwanzilishi wa mfumo tajika ul-
imwenguni wa rununu za kisa-
sa, Android, na mwendeshaji wa 
mtandao mashuhuri wa kusaka 
maarifa duniani.

Takwimu dijitali za mapende-
kezo yanayotokana na usomaji 
wa mitambo hutegemea pakub-
wa data zinazoingizwa na haku-
na anayekusanya habari zaidi 
kushinda Google.

Haiwezekani kuwa Bytedance 
ilifanikiwa katika nyanja ambayo 
imesalia kitendawili kwa Face-
book na Google.

Sababu inayofanya TikTok ku-

MTAZAMO WANGU

MTANDAO WA KIJAMII: Apu hii imezipa 
tumbojoto kampuni za kiteknolojia za Amerika 

zilizodhani ufanisi wa teknolojia ni haki yao

SIRI YA KUFAULU 
KWA TIKTOK

tamba ipo kwenye mpangilio 
wake. Unapoingia mtandao huo 
kwa mara ya kwanza, unaweza 
ukaepuka kueleza mambo yanay-
okuvutia lakini bado utaishia 
kuyagundua. Kuuliza mtumiaji 
uraibu wake ni njia mwafaka ya 
kufahamu anachopenda.

Unapojiunga kwa mara ya 
kwanza na mtandao wa ki-
jamii wa Twitter huwa unaku-
patia orodha ya mambo yanay-
oweza kukuvutia ambayo ni 
sharti uchague ili kuendelea. Sa-
sa, tuseme wewe ni mwanamme 
mtundu kama mimi, una haja ya 
video za Vera Sidika akinengua 
mauno, Twitter yamkini hujishu-
ghulisha kukuelekeza zaidi kwa 
malengo yenye uzito zaidi huku 
ikipendekeza siasa, utamaduni 
au uhandisi wa datakazi.

Baada ya kuteua mada hizi, am-
bazo hakuna hata moja inayomu-
onyesha Vera, namaanisha Ve-

ra yule wa zamani si huyu mp-
ya, mwenye makalio ya kutaman-
isha yaliyopunguzwa, unazabwa 
na misururu ya jumbe ambazo 
huna haja nazo.

Ni sharti ujitafutie namna ya 
kujinasua kutokana na mtan-
ziko huo kwa kumfuata Vera, 
kubonyeza picha zake zinazoku-
vutia na kuchangia kila ujumbe 
anaochapisha ili mfumo ufaha-
mu kukuonyesha picha zake zaidi.

Kufuata watumiaji kwenye 
Twitter pia hakusaidii. Hakuna 
mtu anayechapisha yale unay-
opendelea tu, bali mkusanyiko 
wa maoni mbalimbali. Unaweza 
ukamfuata Rais kwa sababu ya 
“mfumo wa maendeleo yanay-
oanzia mashinani” lakini uishie 
kupata misururu ya mikutano ya 
maombi ya ufufuo katika Ikulu.

Kwenye TikTok, hiari  ya 
mtumiaji inajikita kwenye video 
moja. Inacheza na una hiari: ka-

ma huipendi unaweza ukaipuu-
za. Kama hautafanya chochote 
itacheza kwa kujirudia. Video 
nyingine kuhusu mada zinazo-
husiana pia zinaopolewa una-
poendelea kutazama ili kukue-
pushia madhila ya msongama-
no wa data. Kutegemea na ka-
si yako ya kuamua kupuuza vid-
eo husika, mfumo wake unaweza 
kung’amua unavutiwa na mada 
fulani kwa kiasi kipi.

Fikiria Facebook, Twitter na In-
stagram. Matini yake huwasilish-
wa kwenye tasnia inayojumuisha 
jumbe kadhaa. Pengine ujumbe 
wa kwanza ni kitu kinachonivu-
tia na nyingine mbili ni jumbe 
zisizomuonyesha Vera, amba-
zo hazinivutii. Matokeo ni kudu-
rusu na kupuuza orodha yote ya 
jumbe zinazoonekana ili kupata 
ninachopenda.

Mfumo wake haujui ni nini kati 
ya jumbe tatu nilizoona nilipoin-
gia kwenye mtandao huo nilipen-
da au kutopenda ila tu kama nili-

tangamana moja kwa moja na 
ujumbe. Kuna ishara ndogo ku-
husu ni jumbe zipi ninazofaa 

kuonyeshwa siku za usoni.
Kwenye TikTok, kila video 

ni kura kuhusu uraibu wan-
gu ambayo ni sharti nipige au 

iendelee kucheza kwa mvirin-
go usiokoma. Badiliko hili dogo 
limesababisha mfumo wake wa 
teknolojia kupata ishara bora zai-
di kuhusu yanayovutia watumia-
ji wake.

Baada ya kuacha video icheze 
mara kadhaa, mfumo wake una-
fahamu kuwa ninapenda Vera, na 
utanionyesha video nyingine zai-
di kumhusu katika siku za usoni.

Uvumbuzi huu ndiyo sababu 
kuu ya Instagram kubadilisha 
tasnia yake ili ifanane zaidi na 
TikTok.

Muundo wa matini pia ni 
muhimu. Kiini cha Twitter 
kung’ang’ana kufikia TikTok ni 
kuwa sehemu kubwa ya mati-
ni hapo ni maandishi. Maandi-
shi ni ya wasomi; yanakuhita-
ji ufahamu kusoma, na binada-
mu anaweza kutafsiri picha kwa 
haraka zaidi. Video, kwa upande 
mwingine, zipo kwenye kilele cha 
mpangilio wa matini.

Tatizo lingine ambalo yamkini 
TikTok inasuluhisha ni kuzingi-
ra watu na mambo yanayowavu-
tia. Mara tu inapofahamu un-
achopenda, utakuwa unaona tu 
Vera akinengua mauno.

Bw Odongoni Mhandisi wa 
Kompyuta

wagaodongo@gmail.com
- Imetafsiriwa na Mary Wangari
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Kuna vitu vitatu vinavyofanya Wakenya 
kuwa Wakenya. Kwanza, tunateremka 
Mombasa mwezi Desemba, iwe tulikuwa 
tumepanga au la, kwa sababu Mombasa 

ni raha. Pili, tunapuuza ufanisi wetu, hata 
wakati mifuko yetu inajaa manoti ya pesa.

Lakini hatari zaidi, tumejenga mazoea ya 
kuiga ufanisi (au kufeli), kwa kufuata mbi-
nu za wengine, iwe ni kuhusu mtindo wa kis-
asa wa mavazi, kudanganya katika mitihani 
(mwakenya) au biashara. Mmoja akifaulu ku-
fungua kioski, sote tunafungua vioski.

Huo ndio msingi wa mazungumzo ambayo 
ninafanya na Taita Ng’etich  mwenye umri 
wa miaka 29, mwanzilishi wa Synnefa. “Kuiga 
kunaonyesha tunataka kutumia njia za mka-
to kutufanya tufaulu. Tatizo ni, hatuweki tofau-
ti.” Aha.

Kwa hivyo, ni suala la uigaji kuwa aina ya ku-
taka kupata sifa? Lakini hii haiwezi kukufiki-
sha mbali, ninalalamika. “Kwetu sisi, jinsi tuna-
vyofanya kujitofautisha ni kwa kuweka mkuli-
ma katikati. Kilimo ni kazi ngumu, kwa hivyo 
tunakifanya kuwa rahisi. Huo ndio mwongozo 
wetu.”

Synnefa ni kampuni ya teknolojia ya kilimo 
inayotoa suluhu za programu za kompyuta na 
zisizokuwa za kompyuta kuwezesha wakuli-
ma kuwa wastahimilivu.

“Nilichoshwa na kupiga simu nyumbani 
kutumiwa pesa za matumizi na nikaan-
za kutafuta shida za kusuluhisha na ku-
pata pesa,” Taita anakumbuka siku za 
awali. Inaibuka kuwa shida ilikuwa in-
amkodolea macho. Aliyekuwa akiishi 
naye chumba kimoja chuoni alikuwa 
akipanda nyanya Oloitokitok. Naye, il-
ivyo kawaida ya Wakenya alimuiga.

Walivuna mara moja na wakahisi 
walikuwa na kitu kizuri cha kufanya. 
Hata hivyo, mavuno ya pili yalihar-
ibiwa na wadudu. Ya tatu, mafuriko. 
Mambo yalikuwa yameharibika.

Basi waliacha? Sio hasa. Aliwazia 
mambo ya nyumba ya kioo,” anavy-
openda kuyaita. Alirudi Kericho, akatafu-
ta ploti kuanzisha moja na akafaulu kati-
ka mavuno ya kwanza. Kitu kimoja kizuri hu-
wa kinazaa kingine na hivyo ndivyo majirani 
wake, pia walianza nyumba za vioo.

Nyumba hiyo ya kioo ilikuwa imetatua 
mambo kadhaa: hali ya hewa isiyotabirika, 
wadudu na vitendo vingine vya Mungu.

Lakini kilichomshangaza Taita ni shida ya 
wakulima kupata pembejeo bora za sham-
bani. Kwa sasa, Synnefa ina nyumba za vioo 
zinazotoa data za unyunyuzaji na ukulima 
kwa benki na vyama vya akiba na mikopo 

ili wakulima waweze kupata mtaji.
“Tulijenga, kutoka chini kwenda juu, mfumo 

wa sola ulio na setilaiti ya intaneti ili tuweze 
kukusanya data kutoka shambani na kuzitu-
mia kukopesha wakulima.”

“Vijana wanataka kulima na kuwa sawa ba-
do. Basi ni lazima kilimo kiwe cha kisasa, na hii 
ndiyo sababu tunabadilisha nadharia.

Siku hizi, hata kuna droni za kukagua 
mashamba na kufuatilia mimea. Tekinolo-
jia inafanya kilimo kuwa biashara. Ina hatari 
zake lakini ni lazima ujifunze jinsi ya kukabi-
li hatari hizo.”

Akionyesha data hizo, anasema wateja wa 
Synnefa ni watu walio na umri wa kati ya mi-
aka 30 na 40.

Ni kweli kabisa. Taita Ng’etich ni kiumbe wa 
kisasa. Siku zake zilizopita zina-

weza kuelezewa kwa ufupi sana. Alikulia Keri-
cho, alikojifunza subira katika kilimo.

Subira katika kilimo. Kisha akajiunga na 
Chuo Kikuu cha Nairobi kusomea taaluma ya 
uhandisi ambayo ilifuatiwa haraka na kozi ya 
uongozi na ubunifu katika Taasisi ya Teknolo-
jia ya Massachusetts (MIT). Katikati ya hapo ali-
kuwa Mandela Washington Fellowship mwa-
ka wa 2016.

Kwa sasa anasomea digrii yake ya Uzami-
li katika Chuo Kikuu cha Warwick. Mwana-
mume aliye mahiri wa kufanya mambo tofau-
ti kwa wakati mmoja. Lakini ni wakati akiwa 
Chuo Kikuu cha Nairobi ambapo kwa mara ya 
kwanza alikwaruzwa na makucha ya kufeli.

Ili kuongeza pesa zake za matumizi, alianza 
kulima nyanya akiwa chuoni na akapata, kisha 
akapoteza Sh45,000. Kwa mwanafunzi, hizo ni 
pesa nyingi sana. Lakini ingawa kwa baadhi ya 
watu kufeli kunaweza kuwa ugumu kwao, kwa 
Taita ni sababu ya kusonga mbele.

Kilimo, anasema, nusura aachane nacho. 
Marafiki wake wanne kati ya sita walikiacha. 
“Tuna desturi ya kukumbatia kufeli; kunafaa 
kuwa msingi wa kujifanya bora.” Hicho ndicho 
alichukua na kupanda katika Synnefa. Kama 
serikali ingemsaidia, anasema, basi sekta ya 
kilimo ingekuwa kapu la zawadi linaloendelea 
kutoa. Taita, unahisi kwamba, sio mtu wa ku-
vunjika moyo na anaweza kuzungumza sana 
ukimpa nafasi.

“Idadi ya watu inaongezeka, na tunah-
itaji kula lakini mabadiliko ya tabia nchi 
yanatuambia hatuwezi.” Tunachokosa, 
anasema, ni usaidizi wa serikali kusu-
kuma utengenezaji wa sera katika ki-
wango cha soko. Kizingiti kikubwa zai-
di ni serikali.

Serikali ni mafuta yanayolaini-
sha injini ya Kilimo. Basi, anaweza 
kufikiria kuwa mwanasiasa? 
Ninamaanisha tayari anajiamini 
kama mtu tajiri sana katika bi-
ashara. “Hapana,” anacheka, aki-

kumbuka wakati wa mwisho wa-
zee wa kijiji walimuomba agombee 

uongozi wa kisiasa. “Siasa na ujasiria-
mali ni njia za kupata riziki; wajasiri-

amali hubadilisha dunia na kuifaidi la-
kini tumechagua kusifu Baranabas bada-

la ya Yesu.”
Mengi ya majibu ya Taita sio kujipiga ki-

fua kama mjasiriamali lakini yanavuta 
hisia. Ukulima sio ushamba. Mimi sifichi ki-
tu. Kutounga mkono upande mmoja wa ki-
siasa bado ni kushiriki siasa. Huu ndio msi-
mamo wake: ambao ni kukwepa kitu sahi-
hi na ajabu.

Synnefa, ananieleza, kwa wakati huu in-
aajiri watu 27, walio Kenya na India (am-

KILIMO KISASA

KUPALILIA TEKNOLOJIA SHAMBANI
KAPU LA CHAKULA: Synnefa, kampuni ya teknolojia ya kilimo, imejenga nyumba za vioo zina-
zotoa data za unyunyuzaji na ukulima kwa benki na vyama vya akiba na mikopo ili wakulima 

waweze kupata mtaji

Taita Ngetich, mwanzilishi wa Synnefa, 
kampuni ya kilimo cha kutumia teknolojia 

inayosaidia wakulima kusuluhisha shida zao 
pamoja na kuwa wavumilivu.

PICHA | EDDY ASHIOYA
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bako wamepata mtawishashi wa teknolojia).
Akiwa na soko la karibu wakulima 11,000 

(asilimia 60 wakiwa maeneo ya mashambani), 
lazima anajionea fahari, sivyo?

 “Ninafurahi sana kwa kuwa tumeshawishi 
taasisi za ukopeshaji kuwapa wakulima mta-
ji wa mikopo bila kuwaitisha dhamana, kwa 
kuangalia historia yao ya kilimo.”

Hili linatuleta kwa maisha yake ya kibinafsi. 
Akiwa na umri wa miaka 25, Taita ameoa ta-
yari. Naam, anacheka. Na, ananieleza, hakuna 
utaratibu wa kuoa. Ndoa, anasisitiza, ni mali 
iwapo utaichukulia kuwa hivyo, lakini inahita-
ji uwekezaji. Mwanasaikatrikia wa Uswizi Carl 
Jung alinukuliwa akisema, “Dunia itakuuliza 
wewe ni nani, na iwapo haujui, dunia itak-
wambia.” Je, unajua yeye ni nani?

“Naam, kuwa mimi ni kusema jinsi hali il-
ivyo. Ninaamini Mungu sana na ninahakik-
isha ninatoa fungu la kumi na kufanya kazi 
nyingi ya kusaidia wasiojiweza, hata kwa njia 
ndogo.” anasema. “Nna mtu wa kunisaidia am-
baye ni mke wangu, kwa sababu, mtu asiku-
danganye, ujasiriamali ni kazi ngumu. Hata ni-
mejifunza kucheza piano!”

Muuzaji Dijitali Janet Machuka pia anajua 
Taita ni nani. “Anaonyesha uongozi kwa kubu-

Fundi wa Synnefa akiweka paneli ya kawi ya jua 
kutoa stima shambani. PICHA | EDDY ASHIOYA

Wafanyakazi wakipanda 
miche katika shamba linalo-
saidiwa na Synnefa.
PICHA I EDDY ASHIOYA

Maelezo kwa mchoro kuhusu jinsi Synnefa inapima 
mchanga kusaidia wakulima kuzalisha chakula.

ni mazingira ambayo wengine wanaweza kuji-
tambua. Anatumia sanaa ya kukuacha ufanye 
kazi yako kama mtaalamu na kufaulu. Kufau-
lu kwake kama kiongozi kunaweza kupimwa 
na timu anayoongoza. Kufaulu kwa Synnefa ni 
kwa sababu ya Taita.”

“Nikihisi sijafanya kazi ya Mungu, nahisi ni-
memkosea Mungu.” Anampenda Mungu - na 
kwa njia hiyo kanisa - ambako anashukuru 
Mamlaka Hill Chapel kupitia mpango wake 
wa SALT Movement kwa kumlea.

“Nilipoteza baba yangu nikiwa na umri wa 
miaka kumi na mama yangu akaanza kutulea. 
Nafikiri alitumia pesa nyingi zaidi kunisaidia 
kutimiza ndoto zangu.”

Lengo la Synnefa ni kujenga kampuni am-
bayo inaweza kununuliwa. “Nataka kuhalali-
sha wazo hili la biashara na wakati mwingine 
njia nzuri ya kufanya hivyo ni kupitia kununu-
liwa na kampuni kubwa ambayo inaweza kui-
panua kote duniani.”

Hii pia itampa muda wa kutekeleza mawa-
zo mengine aliyo nayo. Majuzi, alipata ufadhi-
li kutoka kwa mashirika kadhaa, yakiwemo 
Founders Factory Africa, Water na Energy for 
Food na Google Black Founders Fund Africa.

Tunapozungumzia mada ya pesa, kuna swali 
ambalo nimekuwa nikitaka kuuliza. “Ni kweli 
kwamba asilimia 75 ya pesa za kampuni ndo-
go hutumika kulipa mishahara?

 “Mwanzilishi ni nani?” anauliza. “Hiyo ni dha-
na ya Ulaya, ambako wanajaribu na kufidia 
hatari ya biashara ndogo na mishahara mi-
kubwa. Asilimia 62 ya mapato yetu yalienda 
kwa utafiti na maendeleo; tumejitolea kujen-
ga mradi wa siku zijazo.”

Ukulima umefunza Taita ustahimilivu. “Mi-
mi ni kama yule mende asiyekufa hata ukim-
piga mara gapi.” Lakini ufanisi una gharama. 
“Nimepoteza uhusiano pale familia yangu (na-
saba) inahisi ni kama sipatikanani. Uhusiano 
na watu mnaoanza nao pia huvurugika, kama 
nililazimika kumlipa mwanzilishi mwenza 
kwa sababu tulikuwa tumefikia hali ambayo 
hatungeendelea pamoja.” Imekuwa na manu-
faa yoyote? “Naam, kuwa mkali kumenifanya 
kuwa mtu bora zaidi.

Na kuwa jasiri sana kumechangia kufaulu 
kwangu. Safari inahitaji watu wajasiri.” Ninam-
somea nukuu ya (leo) Tolstoy: ‘Familia zote ze-
nye furaha zinafanana; kila familia isiyo na fu-
raha inakosa furaha kwa njia yake tofauti’.

“Nilipokuwa mshauri wa Synnefa,” anakum-
buka Machuka, “Taita aliniambia nisimuite bo-
si. Alisema: “Mimi ni kiongozi wa timu na sote 
tuko hapa kukua’.”

Kwa hivyo, akiwa na miaka 29 mambo yam-
emwendea alivyotarajia? “Naam, ndio. Si ni-
meoa? Aha. Je niko mahali pazuri katika kam-
puni? Ndio. Mengine ni mambo mseto.”

Kwake, kufaulu ni kuhesabu idadi ya wa-
tu ambao umesaidia kujitoa katika umaski-
ni kwa njia endelevu. “Sio mimi kuwa kileleni, 
ni mimi kupeleka kamba chini kwa kila mtu 
apande juu.”

Kutokufaulu, basi, ni kujaribu kadri ya uwe-
zo wako na kufikiria hiyo haitoshi. Kujitoa ka-
tika biashara, anasema kunampa mtu mitaza-
mo mipya. Jitenge na uende kufanya mambo 
mengine, kama kuchora au michezo ya kuigi-
za. Anapenda uigizaji. “Dunia yote ni jukwaa, 
na sisi sote ni waigizaji,” anaonekana kuwa ka-
ma Shakespeare.

Basi kama angekuwa mmea, angekuwa nini? 
Dungusi Kakati, anasema, wenye miba nje ya 
kuufanya uishi lakini ndani ni mwororo.

Je, anakubali hapana kama jibu? “Hapana ng-
umu kwangu ni kupata mtaji. Lakini baadaye 
unafahamu kuwa hapana ni fursa. Inamaani-
sha rudi na ujiulize ni sehemu gani ya hapana 
unaweza kubadilisha kuwa ndio.”

Kama mtu anayependa Mungu sana, kama 
kuna mstari katika Bibilia unaoeleza kwa kifu-
pi maisha yake ni Warumi 8:32. “Kama aliweza 
kutupatia Mwanawe wa pekee, basi anaweza 
kutupatia kila kitu?”

Baadaye ninafahamu kwamba anatarajia 
mtoto mwezi Desemba. Mtu mwenye bahati 
huyu, pengine mtu mwerevu, lakini kwa kweli 
mtu aliyebarikiwa.

Wewe ni baba” anauliza. Hapana. Ninasema. 
Au, kwa sasa, bado.

eddyashioya@g
- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Nyumba ya kioo ya kukuza mimea katika shamba linalosaidiwa na Synnefa 
eneo la la Isinya. PICHA I EDDY ASHIOYA 

Mhandisi wa Synnefa Nessa Maina akiwa 
kazini. PICHA I EDDY ASHIOYA



 SATURDAY NATION NOVEMBER 6, 2022 JUMAPILI, NOVEMBA 6, 202218

NA HILARY KIMUYU

A
lipokuwa akilelewa karibu na Ufuo wa 
Dunga Kaunti ya Kisumu, Dkt Dorcas 
Magai alifikiri ndoto yake ya kuwa 
daktari ilikuwa imetokomea kabisa 
baada ya kulazimika kufanya kazi ya 
mjakazi kwa karibu mwaka mmoja na 

kukatiza masomo yake kutokana na ukosefu 
wa karo akiwa Darasa la Saba.

Lakini elimu ya msingi bila malipo ilipoan-
zishwa nchini mnamo 2003 na rais mstaafu 
Mwai Kibaki, alirudi shule, akafanya vyema na 
baadaye akajiunga na Shule ya Upili ya Kisu-
mu Girls.

“Nilitembea kila siku kati ya kijiji changu 
na Kisumu Girls, umbali wa kilomita 7.5. Nu-
sura niache shule tena nikiwa Kidato cha 
Kwanza kwa kukosa karo, lakini mhisani aka-
ja kuniokoa na akanilipia karo yote iliyobakia.

Mama huyo wa watoto wawili anaelezea 
uchungu aliopitia miezi kadhaa kabla ya kuji-
unga na sekondari baada ya kumpoteza baba 
yake, tukio lililompa mshawasha wa kusomea 
udaktari. “Ndoto yangu ilikuwa kuwa daktari 
ili kumuokoa baba yangu aliyekuwa akiugua. 
Sikutaka kumpoteza mtu aliye karibu nami 
kamwe.”

Kwa bahati mbaya, Dorcas hakupata alama 
zinazohitajika kusomea udaktari katika chuo 
kikuu, kwa hivyo aliamua kusomea saikolojia.

“Nilifuzu kwa Daraja la Kwanza na kujishin-
dia uhisani wa kusomea shahada yangu ya 
Uzamili katika Saikolojia ya Kliniki na Uende-
levu katika Chuo Kikuu cha Vrije Universiteit 
Amsterdam, Uholanzi.”

Alisomea shahada ya Uzamifu katika chuo 
hicho pia. “Nilipokuwa nikiendeleza masomo 
yangu, niligundua haja ya kuanzisha uhama-
sishaji kuhusu afya ya akili.”

Dkt Magai, 33, huelekeza utafiti wa afya 
ya akili kwa mtoto na mama, huunda vifaa 
vya afya ya akili, husimamia na kuwapa 
mafunzo watathmini wa nyanjani na 
huhakikisha udhibiti wa viwango vya 
ubora katika ukusanyaji wa jumla 
wa data.

Ndiye mwanzilishi wa shirika lisilo 
la kiserikali la Communities Mental 
Wellness lenye makao yake Malindi, 
ambapo huandika majarida na maka-
la kuhusu afya ya akili. “Shirika langu 
linalenga kupigia debe uzima wa kiak-
ili miongoni mwa watu binafsi, familia 
na jamii kupitia mikakati madhubuti.”

Mradi wake wa Uzamifu ulihusu athari za 
muda mrefu za maradhi katika siku za kwan-
za 28 za maisha dhidi ya uwezo wa kufikiri na 
kusoma, na afya ya kiakili ya watoto wenye 
umri wa kwenda shule.

“Hasa, ninazingatia hali za watoto wa-
changa kama vile homa ya manjano na 
kiwango cha chini cha oksijeni, amba-
zo huenda zikaumiza ubongo wa 
mtoto na kuathiri ukuaji wake. 
Tunatumai kuchangia utam-
buzi wa sehemu muhimu zi-
nazohitaji kuimarishwa ili 
kuboresha maisha ya watoto 
wanaopitia hali hizi.”

Utafiti wake kuhusu athari za 
muda mrefu za homa ya man-
jano kwa watoto wachanga il-
imshindia tuzo la kifahari la 

Mpango wa Kukuza Viongozi Waafrika kati-
ka Utafiti. Mnamo 2016, alitunukiwa Tuzo la 

UZIMA WA KISAIKOLOJIA

ANAHAMASISHA WATU
KUHUSU AFYA YA AKILI

TAIFA LENYE AFYA: Dkt Dorcas Magai anashughulika kukuza afya ya kiakili na kuhakikisha Wakenya 
wote wanafikiwa na huduma za kisaikolojia pasipo unyanyapaa

Dkt Dorcas 
Magai ndiye 
mwanzilishi 
wa shirika la 
Communities 
Mental 
Wellness na 
anaendelea 
na masomo ya 
baada ya digrii 
ya Uzamifu 
katika Chuo 
Kikuu cha Aga 
Khan.
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Royal Society Pfizer.
Dorcas aligundua kuna uwezekano mkub-

wa kwa kina mama walio na matatizo ya 
afya ya kiakili kupata watoto wenye matatizo 
ya afya ya kiakili, lakini pia kuwa kuwatunza 
watoto wanaougua maradhi ya kiakili huen-
da kukaathiri afya ya kiakili ya wanaowatun-
za. Hivyo basi pana haja ya vipimo vya mape-
ma kuhusu afya ya kiakili na mikakati ya ki-
saikolojia kwa watunzaji na watoto wao ili 
kuboresha afya yao ya kiakili na maisha.

Dkt Magai anasema matatizo yanayoji-
tokeza wakati wa ujana yasiposhughulik-
iwa vyema, kutakuwa na athari kuu baa-
daye maishani. “Matatizo makubwa kihis-
ia na kitabia miongoni mwa watoto na vija-
na wa Kenya yana athari kubwa kwa nchi si-
ku za usoni iwapo hayataangaziwa,” anasema. 
“Yanachangia uwezekano mkubwa wa kua-
cha shule, tabia ya uhalifu, idadi kubwa ya wa-
toto wa mitaani na ghasia shuleni.”

Badala ya kujikita kwenye utafiti pekee, Dor-
cas aliamua kuzingatia utoaji huduma na 
akafungua kliniki kupitia Uzima wa Kiakili ka-
tika Jamii. “Nilipokuwa nikitangamana na wa-
zazi, ningeweza kuona kuwa kuna tatizo kwa 
baadhi ya watoto wao kwa hivyo nikaamua 
kufungua kliniki hii,” anafafanua.

“Nilipoanzisha kliniki ya kushughulikia afya 
ya akili, hata hivyo, niligundua kuwa watu ha-
wakuweza kulipia huduma, na pia kulikuwa 
na unyanyapaa mwingi kwa waliokuja ku-
tafuta usaidizi.” Alipania kusuluhisha hali hii 
kwa kusambaza habari kuhusu afya ya akili 
kwenye tovuti yake.

Wazazi wanaweza kufanya nini ili kuhakiki-
sha afya bora ya akili kwa watoto wao?

“Wazazi wanapaswa kujua kuwa boma lisi-
lo na mazingira bora mwafaka litakuza mto-
to mwenye matatizo. Kushuhudia vitendo vya 
kikatili kunaweza kuathiri ukuaji wa mtoto ki-

hisia, kisaikolojia na hata kimwili.”
“Dhuluma na utekelezaji wa mtoto kun-

aweza kukadumaza ukuaji wa akili ya mto-
to na kusababisha matatizo kisaikolojia ka-
ma vile hali ya kujichukia, inayoweza kusa-
babisha tabia za kujihatarisha kama vile ma-
tumizi ya mihadarati. Wazazi wanapaswa 
kujitahidi kuwa na muda wa kutosha wa ku-
tangamana na watoto wao.

Huku wakifanya hivyo, wanapaswa kum-
changamsha mtoto kwa kushirikiana naye 
kucheza, kusoma vitabu au kuimba.”

Katika kipindi cha miaka michache ijayo, 
Dorcas anatumai kuwa mtafiti huru wa sai-
kolojia. “Natumai kupenya katika nyadhifa za 
uongozi zitakazoniwezesha kuimarisha sera 
za afya ya akili katika taifa letu, kama vile ku-
futilia mbali sheria inayosema kujitoa uhai ni 
hatia. Nasubiri kwa hamu siku ambayo Wak-
enya wote wataweza kupata huduma za afya 
ya akili bila unyanyapaa.”

Afisa wa Kliniki ya Afya ya Akili katika Kaun-
ti ya Kilifi, Elias Fondo, anasema kazi ya Dkt 
Magai imebadilisha jamii. “Nilikuwa niki-
watuma wagonjwa kwake na baada ya mie-
zi kadhaa ungeona mabadiliko. Tuliweza ku-
punguza ada ya matibabu kwa sababu waka-
ti mwingine anachohitaji mtu si dawa bali ni 
kuzungumza na mtu,” anasema.

Anasema kuwa, katika kipindi cha miaka 
michache aliyoishi Kilifi, unyanyapaa dhidi 
ya afya ya akili ulipungua. Badala yake, watu 
waliacha kuitisha dawa na walitaka kuzung-
umza na mtu.

Bw Peter Wanjohi, mwanzilishi wa Shirika 
la Brant, taasisi ya kijamii inayofanya kazi na 
walemavu Malindi, anasema ni vigumu kupa-
ta huduma kama vile ushauri nasaha unao-
husu maradhi ya kiakili katika sehemu hiyo ya 
nchi lakini Dorcas amejaza pengo hilo.

“Tulikutana katika mkutano wa wanajamii 
ambapo tulizungumza kuhusu baadhi ya vi-
sa nilivyokuwa nikishughulikia vya watoto na 
vijana chipukizi walio walemavu, athari za ki-
akili kutokana na kutelekezwa, na mzigo kwa 
wazazi. Alisema atasaidia, na kila kitu kika-
badilika baada ya hapo,” anasema Wanjohi 
akiwa mwingi wa shukran.

hkimuyu@ke.nationmedia.com
- Imetafsiriwa na Mary Wangari

Nilitembea kila siku 
kati ya kijiji changu 
na Kisumu Girls, 
umbali wa kilomita 
7.5. Nusura niache 
shule tena nikiwa 
Kidato cha Kwanza 
kwa kukosa karo, 
lakini mhisani akaja 
na kunilipia karo 
iliyobakia ya elimu 
yangu ya sekondari.
Dr Dorgas Magai

”
UONGOZI 
MPYA
Na J. Nyaganyagah
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Balaa iliyoje! Mkurugenzi wa Mashtaka ya 
Umma (DPP) Noordin Haji anaambia kit-
uo cha televisheni aliwasilisha kesi dhi-
di ya Naibu Rais Rigathi Gachagua kwa 
kuzingatia ushahidi uliotungwa.

Anasema hati kiapo ambayo kesi yake 
ilitegemea ilikuwa bandia. Na anasema alish-
inikizwa na aliyekuwa Mkurugenzi wa Upe-
lelezi wa Jinai (DCI) George Kinoti amshtaki 
Gachagua.

Kabla ya hili, afisa wa cheo cha juu ambaye 
alikuwa mdogo wa Kinoti alikuwa amedai ku-
wa DCI alitoa agizo kali na muda wa kukamat-
wa na kushtakiwa kwa Gachagua kwa kosa la 
uporaji wa pesa.

Matokeo ya fichuzi hizi ni kwamba wakuu 
wa DPP na DCI walifanikisha kukamatwa na 
kushtakiwa kwa mwanasiasa kutokana na sa-
babu ambazo hazikuwa za haki.

Hapo awali, maafisa kadhaa wa polisi waliku-
wa wamekamatwa kuhusiana na kisa cha kia-
jabu na cha kushtua ambapo raia wawili Wa-
hindi walitekwa nyara na baadaye mabaki ya 
miili yao yakapatikana katika Mlima Kenya.

Wawili hao walikuwa wataalamu wa te-
knolojia ya habari (IT) ambao inadaiwa wali-
letwa nchini kuhudumia Naibu Rais, sasa Rais, 
William Ruto, wakati wa kampeni.

Wakati huo huo kikosi hatari cha kupam-
bana na uhalifu (SSU), ambacho polisi wal-
iokamatwa walihudumia, kilivunjwa.

Hatua hiyo ilileta kumbukumbu ya kikosi 
kilichoogopwa cha Flying Squad kilichovunj-
wa na Kinoti 2018 na nafasi yake kuchukuliwa 
na SSU.Si ajabu kwamba sababu zilizochangia 
kuvunjwa kwa Flying Squad ni sawa na saba-

bu ambazo zimechangia kuvunjwa kwa SSU.
Suala hili linaashiria nini kwa Idara ya Polisi 

nchini, tabaka la wanasiasa, usimamizi wa ha-
ki na DCI na DPP katika mashindano ya kisiasa 
ya kulipiziana kisasi?

Hali halisi ni kwamba polisi na utumishi wa 
umma hawapaswi kupendelea upande wow-
ote katika mashindano ya kisiasa. Wajibu wao 
ni kuhudumia serikali kuhudumia watu.

Polisi wanapomwekelea raia kosa, wanaki-
uka sheria na polisi wanapokiuka sheria, ba-
si, hakuna sheria.Polisi wakivunja sheria kwa 
manufaa ya wenye ushawishi wa kisiasa, basi, 
polisi watachukua sheria mikononi mwao na 
kuathiri raia kwa njia inayodunisha na kwen-
da kinyume na ubinadamu.

Walio mamlakani wanapotumia polisi ku-
jifaidi, wakiondoka mamlakani, waliokuwa 
waathiriwa wa maovu ya polisi nyakati hizo 
pia watatumia polisi kutenda maovu. Haya 
yataishia wapi?

Shida ni wakati polisi wanapoingia katika 
mashindano kuunga upande wa walio mam-
laka dhidi ya wanaopania kuchukua mamlaka 
kutoka kwao kupitia kura.

Matumizi ya Huduma ya Polisi kuendeleza 

maovu huendeleza dhana kwamba wajibu wa 
polisi ni kuhudumia mamlaka na kukandam-
iza umma, kwamba ni kikosi cha kudhibiti na 
ni huduma kwa jina tu.

Pia inaendeleza dhana kuwa kuna wakubwa 
na kuna raia, na polisi wapo kuweka raia mbali 
na wakubwa.Kikosi cha Flying Squad kilikuwa 
kitengo cha wauaji maarufu. Kile cha SSU kiliji-
pata mashakani kwa sababu hiyo hiyo.

Je, kikosi kitakachofuata, bila kujali jina lake, 
kitakuwa tofauti? Bila shaka hakitakuwa to-
fauti kama wakuu wa maafisa wake na wenye 
mamlaka ya kisiasa wanachukulia huduma hi-
yo kuwa kikosi na, kibaya zaidi, chombo cha 
kutatua uhasama wa kisiasa.

Na kuna uhakika kwamba wananchi watao-
gopa maafisa wa polisi, hasa wanaovalia 
mavazi ya kiraia, ambao wangetaka wasaidiwe 
kwa habari za kuwasaidia kukamata wahali-
fu. Katika hali zote zilizoelezewa hapo juu, ha-
ki huumia. Kwa hivyo, huduma inayotumiwa 
kuendeleza maovu haiendelezi mfumo wa ku-
patikana kwa haki.

 kwendo58@gmail.com
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

Huduma ya silaha ni mbaya kwa sheria

t a h a r i r i

  Kikosi cha Flying Squad kilikuwa kitengo cha wauaji maarufu. Kile cha SSU kilijipata 
mashakani kwa sababu hiyo hiyo

K W E N D O

OPANGA
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Tofauti na kawaida ya kiongozi wa Kenya, 
Rais William Ruto amefanya mabadiliko 
ya Tabia Nchi kuwa nguzo ya shughuli 
zake humu nchini na kimataifa.

Kuongeza misitu kama mkakati wa 
kukabiliana na ukame unaokumba 

eneo pana la Mashariki ya Afrika kunaoneka-
na kupewa kipaumbele katika ajenda ya Ken-
ya Kwanza.

Ameteua mshauri mkuu wa masuala ya ma-
badiliko ya tabia nchi katika afisi yake, huku 
suala hilo likijitokeza sana katika hotuba yake 
ya kwanza katika Kongamano la Baraza Kuu la 
Umoja wa Mataifa mnamo Septemba, na ku-
vutia gazeti maarufu la New York Times.

Pembeni mwa kongamano, pia alikutana na 
viongozi wengine wa Afrika waliokuwa New 
York, ambapo alisisitiza tishio la mabadiliko ya 
tabia nchi kwa bara zima, hasa kwa kuharibu 
vyanzo vya maji, kukauka kwa mito, kupungua 
kwa mvua na hatimaye kuharibika kwa kili-
mo, bei za juu za chakula, ukame na njaa.

Hiyo ilikuwa kamati ya tatu ya Wakuu wa 
Nchi za Afrika Kuhusu Mabadiliko ya Tabia 
Nchi (CAHOSCC), ambayo ilikuwa ikishinikiza 
sauti moja kabla ya Kongamano la nchi wana-
chama wa UN kuhusu Mfumokazi wa Mkataba 
wa Mabadiliko ya Tabia Nchi (CoP27) litakalo-
fanywa Misri baadaye mwezi huu.

Kenya inaongoza kwa kutayarisha stakaba-
dhi ya pamoja ya msimamo wa Afrika katika 
Cop27, ambayo Ruto anatarajiwa kuwasilisha, 
ikiwa na manufaa ya kando ambayo itaashiria 
kufika kwake katika jukwaa la kimataifa kama 
kiongozi shupavu wa Afrika na Kimataifa.

Hakuna haja ya kusisitiza kuhusu athari 
za ukame, inavyoshuhudiwa hapa nyumba-
ni huku njaa ikitanda kote, mimea ikikauka 
mashambani, mifugo wakifa kwa kukosa maji 
na malisho, na raia wakiomba chakula.

Mahojiano ya Ruto na vyombo vya habari 
vya kimataifa katika ziara zake nje ya nchi baa-
da ya kushika uongozi Septemba pia yalionye-
sha Mabadiliko ya Tabia Nchi yakijitokeza ka-
ma moja la masuala atakayopatia kipaumbele.

Serikali yake ililazimika kutenga pesa 
kununua na kusambaza chakula cha msaa-
da, na kuathiri zaidi uwezo wake wa kutimiza 
ahadi zake za kampeni za uchaguzi.

Ruto, kwa kutambua  mabadiliko ya tabia 
nchi ni moja ya vitisho vikubwa vinavyokabi-
li Kenya na maeneo mengine ya Afrika, ana-
jionyesha kuwa kiongozi anayetazama zai-

di ya masuala madogo ya nyumbani, ambaye 
ana uwezo wa kufikiria na kuchukua hatua ki-
mataifa, na anayetambua masuala ya humu 
nchini yanaunganika na matukio na shughu-
li nje ya mipaka yetu.

Hata hivyo, kuna wanaofikiri Ruto anahubiri 
maji na kunywa mvinyo. Wanataja ahadi yake 
ya kupanda mamilioni ya miti dhidi ya ukwe-
li kuwa alikuwa mmoja wa viongozi wa serika-
li ya Muungano wa Kitaifa ya Rais Mwai Kiba-
ki, waliopinga mpango wa aliyekuwa Wazi-
ri Mkuu wakati huo Raila Odinga wa kufuru-
sha waliovamia Msitu wa Mau na kukomboa 
mnara muhimu wa maji Afrika Mashariki.

Uhusiano mbaya uliozuka kati ya Ruto na 
Raila, ambao walikuwa wameingia katika Mu-
ungano Mkuu wakiwa marafiki chini ya ben-
dera ya chama cha ODM, unadumu hadi  leo.

Ajenda ya Kenya Kwanza pia inaonyesha 
mtindo unaotisha. Mmoja ni tangazo la Nai-
bu Rais Rigathi Gachagua kwamba mpango 
wa ‘shamba system’, ambao uliruhusu kilimo 
ndani ya misitu, utaruhusiwa tena.

Miaka mingi iliyopita mshindi wa tuzo ya No-
bel mwanamazingira Wangari Maathai alifi-
chua mpango huo kuwa uliochangia pakubwa 
uharibifu wa misitu.

Kuruhusu jamii maskini zilizoishi karibu na 
misitu kupanda chakula katika misitu na ku-
tunza miti kuliwapa nafasi watu matajiri na 
wenye ushawishi kunyakua ardhi ya misitu.

Manifesto ya Kenya Kwanza, kando na kusisi-
tiza ulinzi wa misitu, kwa kweli inahusika zai-
di na matumizi ya mazao ya misituni.

Kwa mfano, hii haihusu kukata miti pekee ku-
pata mbao kutoka misituni, lakini inafungua 
uchomaji wa makaa na shughuli zizodhibi-
tiwa ambazo awali zilisababisha uharibifu 

mkubwa wa misitu inayopaswa kulindwa.
Ruto pia amelaumiwa kwa kutokuwa maki-

ni sana katika kulinda nafasi ya Kenya kama 
nchi ya tatu ulimwenguni inayozalisha kawi 
salama, hasa kawi ya mvuke, huku akielekea 
kuongeza uwekezaji katika makaa ya mawe, 
mafuta na vyanzo vingine vya nishati.

Hata kuna kinachoonekana na wengi kuwa 
mradi unaoshinikizwa na mitandao ya wafa-
nyabiashara wanaolenga kujifaidi wa kujen-
ga kiwanda cha nuklia.Bila shaka hizi sio sifa 
za kampeni ya mazingira ambayo Rais Ruto 
anavumisha katika jukwaa la kimataifa huku 
akifanya kinyume nyumbani.

Hapa ndipo tunafaa kumuuliza Ruto kuonye-
sha anachosema kwa vitendo. Kuongezeka 
kwa joto duniani na masuala mengine kun-
aweza kuonekana kuwa shida ya nchi zilizos-
tawi kukitazamwa dhidi ya utoaji wetu wa ge-
si hatari angani.

Afrika haiwezi kukaribia Amerika, China, 
Urusi, Ujerumani, Japan, Uingereza, India na 
nchi zingine zilizoendelea kiviwanda kuhu-
siana na uharibifu wa anga na moshi kutoka 
kwa viwanda, magari na vituo vya kawi.

Hasa, kuna mjadala kuhusu iwapo ukame 
unaokumba sehemu za ardhi yetu ni matokeo 
ya mabadiliko ya tabia nchi, au ni mfumo wa 
kawaida wa mzunguko wa hali ya hewa am-
bao tunashuhudia ukame kila muongo au ha-
ta kila miaka 50, ukibadilishana na mafuriko 
ambayo yanazidi gharika ya Noah.

Vita vya kitaaluma na itikadi kando, ukweli 
mtupu ni kwamba tunaweza kuona athari hal-
isi za uharibifu wa mazingira tunamoishi.

Kufungua misitu kwa kilimo kunafan-
ya mchanga kupoteza rotuba inayosombwa 
mvua inaponyesha, na kuacha ardhi isiyoweza 
kumea au kupandwa chochote. Jangwa lin-
alotanda ni ukweli ambao tunaona, na tuna-
jua maana yake kwa uzalishaji wa chakula.

Kwa hivyo, sote tuunge mkono kampeni ya 
kimataifa ya Ruto kuhusu Mabadiliko ya Ta-
bia Nchi, huku  nyumbani tukimfanya awa-
jibike kwa baadhi ya mambo madogo ambayo 
ni muhimu. Haya yatakuwa ni kulinda na ku-
panua misitu, kulinda chemichemi za ma-
ji na fuo za bahari dhidi ya wanyakuzi wa ar-
dhi, kusafisha mito iliyochafuliwa na kupun-
guza matumizi ya kemikali na dawa za kuua 
wadudu zinazofanya chakula tunachozalisha 
kutofaa kwa matumizi ya binadamu.

gaithomail@gmail.com

m a o n i

Kampeni ya Ruto ya mazingira safi ni nzuri
Jangwa linaloenea ni uhalisia tunaoweza kuona, na tunajua maana yake kwa uzalishaji wa chakula

M A C H A R I A 

GAITHO

Kenya inaongoza kwa kutayarisha stakabadhi 
ya pamoja ya msimamo wa Afrika katika Cop27, 
ambayo Ruto anatarajiwa kuwasilisha, ikiwa na 
manufaa ya kando ambayo itaashiria kufika kwake 
katika jukwaa la kimataifa kama kiongozi shupavu  
wa Afrika na Kimataifa. Hakuna haja ya kusisitiza 
kuhusu athari za ukame, inavyoshuhudiwa 
hapa nyumbani huku njaa ikitanda kote, mimea 
ikikauka mashambani, mifugo wakifa kwa kukosa 
maji na malisho, na raia wakibaki kuombaomba 
chakula.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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“Mimi si mgeni hapa,” anasema Dkt Al-
fred Mutua, Waziri mpya wa Kigeni 
na Masuala ya Ughaibuni. Baada ya 
kuhudumu kwa miaka tisa kama 

msemaji wa serikali ya Kibaki na mihula mi-
wili kama Gavana wa Machakos, anaonekana 
kujiamini.

Ni siku yake ya kwanza afisini na wafanya-
kazi wanapoingia, wanashangaa wanapoam-
biwa kuwa Waziri aliwasili afisini mwake saa 
moja asubuhi.

Muda mfupi baada ya saa tatu za asubuhi, 
Balozi wa Saudi Arabia, Khalid bin Abdullah 
Al-Salman, anaelekezwa afisini mwake, hivyo 
kuwa balozi wa kwanza kumtembelea wazi-
ri huyo mpya. Anapojituliza kwa mahojiano 

haya, Mutua anafichua kuwa yatakapochap-
ishwa atakuwa amesafiri Saudi Arabia na ku-
rudi.

Mbona balozi wa Saudia ndiye mgeni wake 
wa kwanza na nchi hiyo ndiyo atazuru kwan-
za? Kwa sababu ya ripoti za kukera za mate-
so, dhuluma na hata vifo vya Wakenya wan-
aohudumu kama wafanyakazi wa nyumba-
ni nchini Saudi Arabia zilizoshamiri katika vy-
ombo vya habari na asasi za serikali.

“Ni suala la taratibu na mifumo kati ya Ken-
ya na Saudi Arabia. Nitafanya ziara ya kufaha-
mu ukweli,” anaambia Darubini ya Wiki.

Anaeleza kwa kina. “Tumeamua na Wizara 
ya Leba kufanya mikutano na maajenti hapa 
na Saudi Arabia kisha tutachukua msimamo. 
Zingatia kuwa Saudi Arabia ni nchi rafiki na 
mshirika wetu kimaendeleo, tunahitaji ku-

tafuta nafasi za ajira kwa wataalamu wetu hu-
ko na si wafanyakazi wa nyumbani pekee.”

Hata hivyo, Mutua anataja kuwa, ingawa 
Kenya inahitaji Saudi Arabia kuwekeza nchi-
ni na kuajiri wataalamu wake, ni wajibu wake 
kuhakikisha usalama na maslahi ya Wakenya 
ughaibuni yanalindwa.

“Pindi unapochukua boda boda, tuk tuk, ba-
si au ndege na kuvuka mpaka, serikali itaku-
fuatilia na hii ndiyo sababu kuhusiana na Sau-
di Arabia tunahitaji kujua kinachoendelea na 
jinsi tunaweza kukitatua. Maslahi ya Wakenya 
ni muhimu zaidi.”

Wema huanza nyumbani na hivyo Mutua 
anasema anataka maafisa wa balozi za Kenya 
kuwaheshimu Wakenya walio ng’ambo. “Nata-
ka wizara hii ibadili mwelekeo wake kuhusu 
Wakenya wanaoishi ng’ambo. Wanafaa kushu-

k u r u n z i  y a  k e n y a
  AMANI NA UTHABITI WA KISIASA KATIKA UKANDA

KENYA TAYARI KWA DUNIA
Mutua aelezea sera ya kimataifa ya utawala wa Ruto, asema Kenya inataka kutafuta masoko barani Afrika na kwingine. 
Kinyume na maoni ya wengi, Mutua anakana kuwa Kenya inategemea China au inaweza kuipa mali yake kwa sababu 

inadaiwa pesa nyingi

Waziri Alfred Mutua anasema Wizara ya Kigeni na Masuala ya Ughaibuni itashirikiana na benki ili kuwezesha Wakenya wanaoishi 
ng’ambo kuweka kwa urahisi pesa katika benki nyumbani ili kuongezea kiasi cha pesa wanazotuma nyumbani kila mwaka ambacho 
kwa sasa ni Sh400 bilioni. PICHA | JEFF ANGOTE
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ghulikiwa kwa heshima. Wakienda katika afi-
si za ubalozi, wanafaa kuhisi kuwa wameenda 
nyumbani kutokana na jinsi watashughuliki-
wa na matatizo yao kutatuliwa.

Moja la mabadiliko ambayo Mutua anata-
ka kuanzisha linahusu paspoti. Kama Mken-
ya anataka paspoti na yuko tayari kusubiri 
kwa majuma mawili, Mutua anasema ni sawa. 
Lakini kama mwingine anataka paspoti har-
aka na yuko tayari kuilipia, mipango inafaa 

kuwekwa kus-
hughulikia watu kama hao “kama njia ya ku-
toa hudumu bora na za kutegemewa kwa wa-
tu wetu.”

Waziri pia anataka kuweka namna “bora 
kwa Wakenya wanaoishi ughaibuni kutuma 
pesa Kenya” na akapendekeza kuwa wizara 
yake itashirikiana na benki ili ziwezeshe Wak-
enya walio ughaibuni kutuma pesa zao nyum-
ba kwa urahisi ili kuwezesha kuongezeka kwa 
kiwango cha pesa wanazotuma nyumbani 
“ambacho sasa ni Sh400 bilioni kila mwaka.”

Anataka wizara hiyo itoe nafasi za ufadhili 
wa masomo kwa Wakenya wengi iwezekana-
vyo ili waende kusoma ng’ambo. “Nataka ku-
weka nguvu mpya katika mfumo huu ili watu 
wetu wapate ufadhili wakasome, wawezesh-
we na wapate ajira kwa mpango bora wavyo-
fanya nchini Ufilipino. Tunaweza kuwatuma 
maelfu ya Wakenya kufanyakazi ng’ambo.”

Rais wa zamani Mwai Kibaki na mrithi 
wake Uhuru Kenyatta, walielekeza Kenya kwa 
mataifa ya Mashariki. Je, Rais Ruto na Mutua 
wanaelekeza Kenya kwa mataifa ya Maghar-
ibi?“Tunapeleka Kenya kwa ulimwengu. Tu-
nataka kutafuta masoko katika bara la Afrika 
na nje. Marafiki zetu ni marafiki zetu na maa-
dui wako hawafai kuwa maadui wetu. Tun-
aweza kushirikiana na mataifa ya Mashariki, 
Magharibi, Kaskazini kwa sababu kwetu suala 
kuu ni kuiwezesha Kenya kuendelea,” Mutua 
anasema.

Wizara hiyo inalenga masuala mawili 
makuu: kuchanganya diplomasia na biashara. 
“Tutawapa mabalozi wetu mafunzo mapya ili 
wafikirie kuhusu biashara, tutawafunza wa-
fanyakazi wetu katika balozi zetu ili wafikirie 
kuhusu pesa, wafikirie kuhusu masuala ya ki-
uchumi.

Kwa hivyo, tunapofikiria kuhusu utulivu 
na amani, ni sharti tusafirishe bidhaa zetu 
ng’ambo na bidhaa hizo sharti ziwe za ubora 
na viwango vinavyohitajika ili tuweze kustaw-
isha uchumi wetu,” Mutua akaambia Durubi-
ni ya Wiki.

Kwa hivyo, wizara hiyo itatekeleza wajibu 
mkubwa kunadi Kenya katika kitovu cha bi-
ashara na viwanda katika ukanda wa Afrika 
Mashariki.

Mpango wa serikali ni kuvutia kampuni za 
utengenezaji bidhaa kuja nchini ili zitumie 
nchini kama vituo vyake na kuifanya Kenya 
kuwa taifa linalouza nchini bidhaa zilizoten-
genezwa. “Mmoja wa wajibu wangu ni ku-
hakikisha nimewezesha wawekezaji kuja Ken-
ya,” Mutua anafichua.

Anasema Kenya imejitolea kuendeleza am-
ani katika nchi za Ethiopia, Somalia, Sudan 
Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) kwa sababu amani na utulivu wa kisia-
sa katika eneo hili italeta ustawi wa kiuchumi.

Hii ndiyo sababu Kenya, anasema, inaunga 
mkono mazungumzo ya kisiasa kama sulu-
hu kwa mapigano nchini Ethiopia wala sio su-
luhu ya kijeshi “kwa sababu hakuna washindi 
katika suluhu ya kijeshi.”

Kulingana na waziri huyo, Kenya inaunga 
mkono wazo la kuunganisha ukanda huu ki-
uchumi kwa kusawazisha ushuru, ambapo bi-
ashara inaendeshwa kwa urahisi na hakuna 
tofauti kati ya anayefanya biashara mbali na 
nyumbani na anayefanya biashara nyumbani.

Hiyo ndiyo sababu, anasema, “ufanisi DRC, 
nchi iliyobarikiwa kwa miti, uwezo wa kuzali-
sha nguvu za umeme kutokana na maji, ardhi 
yenye rutuba na madini, unaweza kuwa ufanisi 
kwa ukanda huu.

Kinyume na ripoti za awali, Mutua aliam-
bia Darubini ya Wiki kuwa wanajeshi wa Ken-
ya wamepelekwa DRC kama kikosi cha kudu-
misha amani, wajibu ambao Kenya imejulika-
na na kuheshimiwa kwao tangu miaka ya 1980.

Alipoulizwa muda ambao wanajeshi wa Ken-
ya watakaa DRC, Mutua alijibu kuwa hawa-

takuwa huko kwa kipindi kirefu zaidi ya ina-
vyohitaji kwa “sababu haja yetu si kuona kuwa 
wanajeshi wetu wanakaa kwingine. Tunataka 
wafanye kazi yao kisha warudi nyumbani.”

Nje ya Afrika, Waziri anasema Kenya inataka 
kuwa mwanachama wa kudumu wa Baraza 
la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa sababu 
ya sifa zake kama taifa lenye amani, utulivu na 
lisiloegemea upande wowote.

Pia Kenya ni mwanachama wa Baraza la Us-
alama la Umoja wa Afrika na imewahi kushi-
kilia urais wa Baraza la Usalama la Umoja wa 
Mataifa, nafasi bora katika wajibu huo. Kuna 
uwezekano kwamba Kenya itashindania kiti 
hicho cha UN na mataifa kama Nigeria, Misri 
na Afrika Kusini.

Akirejelea dhana kwamba Kenya inatege-
mea China au kwamba inaweza kupeana ma-
li yake, hasa kwa sababu China inaidai pesa 
nyingi, Mutua anasema hivi: “Nimefanya ma-
zungumzo na nikitazama uhusiano wetu na 
China, siogopi chochote. Deni letu si kubwa,” 
anasema.

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

k u r u n z i  y a  k e n y a

Tunapeleka Kenya 
kwa dunia. Tunataka 
kutafuta masoko 
katika bara la Afrika 
na kwingine. Marafiki 
zetu ni marafiki zetu 
na maadui wako sio 
lazima wawe maadui 
wetu. Tunaweza 
kufanyakazi na 
mataifa ya Mashariki, 
Magharibi, Kaskazini 
kwa sababu kwetu 
suala kuu ni kwa 
wizara hii kuwezesha 
nchi kwenda mbele.
Alfred Mutua
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Sh400 bilioni
Pesa ambazo Wakenya wanaoishi ng’ambo hutuma 
nyumbani kila mwaka.
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Ni habari za kufurahisha 
sana ambazo huenda 
zikaonekana kutoaminika: 
m pa n go  wa  kuv u n a 

kawi ya jua kutoka angani 
na kuielekeza Duniani kwa 
kutumia vikangazi.

Hata hivyo, ni jambo ambalo 
huenda likafanyika ifikiapo 
2035, kulingana na Martin 
Soltau, mwenyekiti-mwenza 
wa Mpango wa Kawi ya Angani 
(SEI), ambao ni ushirikiano wa 
sekta hiyo na wasomi.

SE I  i n a te ke l ez a  m ra d i 
unaoitwa Cassiopeia, unaolenga 
kuweka msururu wa setilaiti 
katika moja ya njia inayofuatwa 
na Dunia angani. Baada ya 
kutumwa angani, setilaiti hizo 
zitakuwa zinavuna kawi ya 
jua na kuielekeza Duniani. 
Anasema setilaiti hizo zina 
uwezo mkubwa. “Kulingana na 
tafiti zetu tulizonakili, huenda 
ikazalisha kawi ya dunia yote 
kufikia 2050,” akasema.

“Kuna nafasi ya kutosha 
kwenye vijia hivyo kwa setilaiti 
za kuzalisha kawi ya jua, na 
uwezo wa jua kuzalisha kawi 
ni mkubwa. Kijia maalumu 
ambacho dunia hupitia huwa 
kinapokea kawi mara 100 
zaidi ya kiwango ambacho 
wanadamu wote wanatabiriwa 
kutumia ifikapo 2050,” anasema 
Bw Soltau.

Mapema mwaka huu, serikali 
ya Uingereza ilitangaza ufadhili 
wa Sh405 milioni kwa miradi 
inayohusu utegaji wa kawi 
angani (SBSP). Hili ni kufuatia 
utafiti wa kihandisi uliofanywa 
na kampuni ya Frazer-Nash, 
iliyobaini kuwa teknolojia hiyo 
inafaa. SEI inalenga kupata 
mgao mkubwa wa fedha hizo.

Setilaiti zake zitatengenezwa 
na maelfu ya chembechembe 
ndogo zi l izotengenezewa 
v iwa n d a n i  D u n i a n i  n a 
kuunganishwa angani na 
roboti huru, ambazo zitakuwa 
zikidumisha hali ya setilaiti 
hizo. Kawi ya jua iliyokusanywa 
na setilaiti itageuzwa kuwa 
mawimbi ya redio yenye nguvu 
na kuelekezwa Duniani.

Mawimbi hayo baadaye 
yatageuzwa stima. Kila setilaiti 
itakuwa na uwezo wa kuzalisha 
karibu Gigawati mbili (2GW) za 
stima na kuiweka katika mfumo 
rasmi wa kusambaza.

Hapa duniani, miale ya jua 
hupunguzwa nguvu na anga, 
lakini angani, huwa inatoka 
moja kwa moja kutoka kwa 
juani bila mwingilio wowote.

Hivyo, kifaa cha kukusanya 
kawi ya jua kilicho angani 
kinaweza kukusanya kawi 
nyingi kuliko kilicho Duniani.

Miradi kama hiyo inajaribiwa 
kwingineko duniani. Nchini 
Amerika, kwa mfano, Maabara 
ya Utafiti ya Jeshi la Ndege 

(AFRL) inaendesha majaribio 
kwa  mf umo kama huo, 
kwenye mradi unaoitwa Space 
Solar Power Incremental 
Demonstrations and Research 
(SSPIDR). Hili linajumuisha 
kuboresha ufaafu wa betri za 
kawi ya jua, kugeuzwa kwa 
mawimbi ya jua hadi kwa 
mfumo wa redio na kupunguza 
tofauti kubwa za joto.

Mwishoni  mwa mwaka 
uliopita, kundi hilo lilionyesha 
jinsi kawi ya jua inaweza 
kugeuzwa mawimbi ya redio. 
Huenda kuwepo kwa mawimbi 
ya kikangazi kukazua hofu. Hata 
hivyo imedhihirishwa Duniani 
kuwa hayana madhara yoyote 
kwa binadamu na wanyama.

“Miale hiyo ni kama mtandao 
ambao huwa tunautumia kila 
wakati. Nguvu zake ni ndogo. 
Nguvu zake ni kama robo ya 
nguvu za miale ya kawaida 
kutoka kwa jua la saa sita 
mchana,” akasema Bw Soltau. 
“Kama uko kwenye ikweta 
katika jangwa, unaweza kupata 
kama Wati 1,000 za umeme 
kwa kilomita moja mraba. Hata 
hivyo, hili ni robo ya kiwango 
hicho: karibu Wati 240 kwa 
kilomita moja mraba. Kwa hivyo, 
ni miale salama.”

Ingawa vikwazo vingi tayari 
vimetatuliwa, bado kuna 
changamoto kadhaa.

- Imetafsiriwa na Wanderi 
Kamau

SAYA N S I  NA  T E K N O L O J I A

Ndoto ya China:
Safari ndefu
ya mwezini

STIMA KUTOKA ANGANI
KUELEKEZWA ARDHINI

China i l i faulu  kuzindua 
muundo wa mwisho wa Kituo 
cha Angani cha Tiangong wiki 
hii, ikikaribia kumaliza ujenzi 
wake kufikia mwishoni mwa 
mwaka huu. Huo utakuwa ufanisi 
mkubwa katika juhudi za taifa hili 
kuzuru angani.

Taifa hilo limewekeza mabilioni 
ya pesa katika mpango huo, 
likitarajia hatimaye litafaulu 
kumtuma mwanadamu Mwezini. 
China imekuwa ikijaribu kufikia 
mataifa kama Amerika na Urusi, 
ambayo wanaanga wake wana 
tajriba ya miaka mingi katika 
masuala ya kutalii anga.

Huu ndio mpango wa taifa hilo 
wa kuruzu anga na huu ndio 
mwelekeo wake: Mara tu baada 
ya Urusi kuzindua roketi iliyoitwa 
Sputnik mnamo 1957, Mwenyekiti 
Mao Zedong alitangaza: “Sisi pia 
tutatengeneza setilaiti.”

Ilichukua zaidi ya mwongo 
mmoja, ingawa mnamo 1970 
China ilizindua roketi yake ya 
kwanza, iliyoitwa Long March. 
Ilichukua muda mrefu zaidi 
kutengeneza roketi za kusafirisha 
binadamu.

Mnamo 2003, Yang Liwei 
aliibuka kuwa mwanaanga 
wa kwanza kutoka China 
kutumwa angani. Uzinduzi wa 
safari hiyo ulipokaribia, hofu 
kuhusu usalama wa roketi hiyo 
zililifanya taifa hilo kusimamisha 
upeperushaji wa hafla hiyo moja 
kwa moja kupitia televisheni 
katika dakika ya mwisho.

Hata hivyo, safari iliendelea 
kama i l iv yopangwa. Yang 
alifanikiwa kuzunguka Dunia 
mara 14 kupitia Roketi Shenzhou, 
kwenye safari iliyodumu saa 
21. Tangu wakati huo, China 
imetuma roketi saba angani.

Kwa kufuata nyayo za Amerika 
na Urusi, China ilianza kupanga 
kujenga kituo chake cha angani 
k i n a c h o i z u n g u k a  d u n i a . 
Tiangong-1 lab ilizinduliwa 2011. 
Mnamo 2013, mwanamke wa pili 
kutoka China kwenda angani, 
Wang Yaping, alitoa mafunzo 
maalumu kwa watoto nchini 
humo kwa njia ya video kuhusu 
utalii angani akiwa ndani ya kituo 
cha anga.

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau
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Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir (kulia) na naibu wake Riek Machar wasalimiana walipoweka mkataba wa amani katika Kongamano la 33 la 
Mamlaka ya Serikali za Mataifa Kuhusu Maendeleo (IGAD) jijini Addis Ababa, Ethiopitia, mnamo Septemba 12, 2018. 

LEVIN OPIYO

Juhudi za kupatatikana kwa amani na 
uthabiti Sudan Kusini zinakumbwa na 
changamoto nyingine, baada ya Makamu 
wa Rais wa taifa hilo, Riek Machar, kuon-

dolewa kama naibu mwenyekiti wa chama 
tawala cha Sudan People’s Liberation Move-
ment (SPLM), kwenye mkutano ulioongozwa 
na Rais Salva Kiir wiki iliyopita.

Kulingana na Katibu Mkuu wa SPLM, Pe-
ter Lam Both, Machar alifukuzwa kwenye 
uongozi wa chama hicho kulingana na Se-
hemu 10 ya Katiba ya SPLM, inayosema kuwa 
mtu atapoteza uanachama wake mara moja 

anakibuni ama kujiunga na chama kingine 
cha kisiasa.

Kiini cha mzozo wa sasa ni chama cha Sudan 
People’s Liberation Movement in Opposition 
(SPLM-IO), alichobuni Machar mnamo 2013 
baada ya kuondoka katika SPLM kufuatia 
mvutano wa mamlaka kati yake na Rais Kiir.

Kulingana na serikali, Sehemu 10 ya SPLM in-
amzuia Machar kushiriki katika shughuli za 
chama kutokana na uhusiano wake na SPLM-
IO. “Huwezi kuwa mwanachama wa SPLM na 
pia wewe ni mwenyekiti wa chama kingine 
kinachoitwa SPLM-IO; haiwezekani,” akase-
ma Katibu Mkuu wa SPLM Kuhusu Masuala 
ya Kisiasa, Kuol Atem. Hata hivyo, Machar na 
washirika wake wanasisitiza kuwa “Hakuna 

mrengo unaoweza kumuondoa mwanacha-
ma wa mirengo mingine kutoka SPLM,” na zai-
di, SPLM-IO si chama cha kisiasa kilichosajili-
wa.

Wanashikilia kuwa kufurushwa kwao kuto-
ka chama hicho kunakiuka Mkataba wa Aru-
sha uliotiwa saini Januari 21, 2015, ambapo 
pande hizo mbili zilikubali kujitolea kuungan-
isha SPLM na makundi yote yaliyokuwa yame-
jitenga nayo.

Ingawa kuna uwezekano kuwa hatua hiyo il-
ichangiwa na uchaguzi unaokaribia, hali hiyo 
inahusishwa na tofauti za kisiasa na kikabila 
ambazo zimekuwepo baina ya viongozi

HALI SI SHWARI TENA

  SEHEMU 10 YA SPLM INAMZUIA MAKAMU WA RAIS KUSHIRIKI SHUGHULI ZA CHAMA

...Endelea Uk 26

kurunzi ya afrika

Taharuki ya kisiasa yaongezeka Sudan Kusini baada ya Makamu Rais Machar kutimuliwa na Rais Kiir katika chama 
tawala cha Sudan Peoples’ Liberation Movement. Washirika wa Machar wanasema kitendo hicho kinakiuka Mkataba wa 

Arusha uliotiwa saini Januari 21, 2015, ambapo pande zote ziliapa kujitolea kurudisha umoja katika SPLM
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wakuu wa SPLM tangu nchi hiyo ilipopata 
uhuru. Licha ya viongozi wa SPLM kuonekana 
pamoja chini ya uongozi wa marehemu John 
Garang’ wakati wa harakati za kujitenga na Su-
dan, kulikuwa na tofauti kali baina ya viongo-
zi wakuu chamani. Tofauti hizo pia zilichang-
iwa na migawanyiko ya kikabila baina ya wa-
tu wa jamii ya Dinka, walio wengi zaidi nchini 
humo, na wa jamii ya Nuer, walio wa pili kwa 
wingi. Garang na Salva Kiir wanatoka jamii ya 
Wadinka huku Machar akitoka jamii ya Nuer.

Mnamo 1991, uhasama huo ulimfanya 
Machar na makamanda wengine kuunda cha-
ma pinzani kukabili walichotaja kuwa udikte-
ta na ukosefu wa uwajibikaji katika SPLM.

Wakati mmoja, Machar alifanya kazi kwa ka-
ribu na serikali ya Sudan baada ya kutia saini 
mkataba wa amani na Rais Omar el-Bashir, al-
iyemfanya makamu wake. Ingawa baadaye al-
irudi SPLM na kuteuliwa makamu rais, Wadin-
ka bado hawakumwamini. Hata hivyo, iliwala-
zimu kumvumilia ili kudumisha amani.

Kupatikana kwa uhuru kulifungua ukura-
sa mpya wa mzozo wa mamlaka baina ya vi-
ongozi wake. Kufuatia kifo cha Garang’, ali-
yekuwa nguzo kuu katika kuunganisha SPLM, 
uhasama wa kisiasa na kikabila ulianza kuwa-
tenganisha hata zaidi Machar na Kiir.

Rais Kiir alianza kuimarisha nguvu zake za 
kisiasa dhidi ya Machar, ambaye amekuwa 
akimuona kuwa tishio kwa ushawishi wake 
Sudan Kusini. Machar alipoanza kuonye-
sha dalili za kumkabili katika uchaguzi wa 
urais uliopangwa 2015, alimfuta kazi kama 
makamu wa rais. Pia aliwafuta kazi washiri-

ka wote wa Machar katika Baraza la Mawaziri.
Kiir alisema alichukua hatua hiyo baada ya 

kugundua baadhi ya washindani wake wa 
kisiasa walipanga kufufua migawanyiko ka-
tika SPLM. Huku akiungwa mkono na watu 
maarufu Sudan Kusini, Machar alifanya kikao 
na wanahabari Disemba 6, 2013, ambapo al-
imlaumu Machar kwa kuwa kiongozi dikteta.

Miongoni mwa waliomuunga mkono ni 
mjane wa Garang na mwanawe. Machar al-
ionya kuwa “utawala wa mtu mmoja” ulikuwa 
hatari kwa umoja wa Sudan Kusini, huku akia-
pa hadharani kumkabili Kiir katika uchaguzi.

Katika nchi ambako vyama vya kisiasa na 
vikosi vya usalama huwa kitu kimoja, tahar-
uki ilitanda miongoni mwa jeshi huku maka-
manda wakuu wakichukua misimamo ya ki-
siasa. Mapigano hayo yalisambaa haraka.

Asubuhi mapema Disemba 16, 2013, vikosi 
vilivyokuwa vikimuunga mkono Machar vil-
iendesha operesheni kali jijini Juba, ambapo 
nusura vimng’oe mamlakani Rais Kiir. Ilimlaz-
imu rais huyo kutafuta usaidizi wa kijeshi ku-
toka kwa Rais Museveni, aliyetuma wanajeshi 

na helikopta za kijeshi kumsaidia.
Kwa upande wake, Machar alikuwa amepa-

ta usaidizi kutoka kwa Omar el-Bashir. “Ugan-
da na Sudan zilichukua pande tofauti za kisia-
sa. Uganda ilitoa wanajeshi kumuunga mkono 
Salva Kiir na serikali ya Sudan Kusini, huku 
Sudan ikitoa usaidizi mdogo wa kijeshi kwa 
Machar na chama chake,” akasema Ashley 
Quarcoo, ambaye ni msomi katika Kituo cha 
Kimataifa cha Kutetea Amani cha Canergie.

Uhasama kati ya mataifa hayo mawili ume-
kuwa ukidhihirika kwenye mzozo wa Sudan 
Kusini. Kwa muda mrefu, Museveni alisaidia 
vikosi vya SPLM vilivyokuwa vikipigania uhu-
ru wa Sudan Kusini kutoka kwa Sudan.

Kama hatua ya kulipiza kisasi, Rais Bashir 
alisaidia makundi ya wanamgambo ya Ugan-
da, likiwemo kundi la Lord’s Resistance Army 
(LRA), lililokuwa likijaribu kupindua serikali 
ya Museveni.

Uhasama huu ulionekana kumalizika baada 
ya Bashir kutimuliwa mamlakani kutokana 
na maasi makali ya raia. Kufuatia changamoto 
za kiuchumi zilizotokea kutokana na mapin-
duzi hayo, Sudan imekuwa ikijaribu kubuni 
ushirikiano wa kiuchumi na Sudan Kusini, ha-
sa sekta ya kawi.

Chini ya mikataba hiyo, walisaidia kuleta 
maelewano pamoja na wanachama wengine 
wa IGAD, ambapo Machar na Kiir walikubali 
kuunganisha vikosi vyao kuwa chini ya uon-
gozi mmoja. Hilo lilifikiwa baadaye Agosti, 
vikosi vyote vilipoingizwa katika Jeshi la Su-
dan, hali iliyoinuia matumaini ya amani ya 
kudumu. Hilo lilikuwa kimoja cha vikwazo 
vilivyokuwepo katika utekelezaji wa mkata-
ba uliokuwa umetiwa saini na viongozi hao 
wawili.

Chini ya makubaliano yaliyotiwa saini 2020, 
ambayo matokeo yake yalikuwa kubuniwa 
kwa serikali ya mpito iliyoongozwa na Kiir na 
Machar, uchaguzi mkuu ulipangiwa kufanywa 
Desemba 2022. Hata hivyo, uchaguzi huo ulia-
hirishwa hadi 2024 kutokana na makubaliano 
yaliyofikiwa kati ya pande hizo mbili.

Jamii ya kimataifa, hata hivyo, imeeleza sha-
ka yake kuhusu kuahirishwa kwa uchagu-
zi huo, ikisisitiza kuwa lazima taratibu za ku-
rudisha amani nchini humo zizingatiwe. Isi-
toshe, kutokana na mzozo unaoendelea katika 
SPLM na uchaguzi unaokaribia, baadhi ya wa-
dadisi wanasema kuondolewa kwa Machar ni 
sehemu ya njama ya kupunguza umaarufu 
wake miongoni mwa wapigakura.

SPLM kinachukuliwa kuwa chama cha 
ukombozi ambapo yeyote atakyewania kwa 
tiketi yake atachaguliwa. Machar alikuwa kati-
ka nafasi ya kuchukua uongozi wa chama ku-
toka kwa Kiir kama angeamua kutogombes 
urais kutokana na hali yake mbaya kiafya. La-
kini baada ya kutimuliwa, huenda ikawa vigu-
mu kwa Machar kutumia rangi na nembo za 
chama, hali inayompa nafasi kubwa Kiir, au 
atakayemteua kama mrithi wake.

Kulingana na Profesa Kuol Nyuom kuto-
ka Chuo Kikuu cha Juba, mabishano hayo 
yataongezeka jinsi uchaguzi unapokaribia.

opiyo.levin@gmail.com
- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

Waasi wa Sudan People’s Liberation Movement-in-Opposition (SPLM-IO), kundi linalopin-
ga serikali ya Sudan Kusini, wakilinda doria katika ngome yao mnamo Septemba 22, 2018, 
eneo la Panyume, Sudan Kusini, karibu na mpaka wake na Uganda. 

Makamu wa
Rais Machar
atimuliwa

Kutoka Uk 25
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Aliyekuwa Rais wa Amerika Barack Obama akisalimiana kwa mikono na wafuasi wake baada ya kuhutubia mkutano wa kampeni kuunga 
mkono wanachama wa Democrats wa jimbo la Nevada katika Shule ya Upili ya Cheyenne, Novemba 1, Kaskazini mwa Las Vegas. 

WASHINGTON

Amerika inafanya uchaguzi wa kati ya mu-
hula Novemba 8. Matokeo yatakuwa na 
athari kubwa kwa miaka miwili inay-
obakia ya urais wa Joe Biden na baadaye. 

Shauku ya chama cha ya kutawala na malala-
mishi yake kuhusu hali ya uchumi yanakiweka 
katika hali nzuri ya kudhibiti Bunge la Wawak-
ilishi la Amerika, kulingana na utafiti wa CNN 
uliofanywa na SSRS.

Utafiti huo unaonyesha kuwa hamu ya 
wafuasi wa chama cha Democratic ya kupi-

ga kura iko chini sana kuliko ilivyokuwa 2018, 
chama hicho kilipodhibiti Bunge.

Wapigakura wa Republican katika kura mpya 
ya maoni wanafuatilia sana uchaguzi wa ka-
ti ya muhula wa mwaka huu kuliko wale wa 
Democratic katika maswali kadhaa ya kutath-
mini matokeo ya uchaguzi.

Kwa jumula, asilimia 27 ya wapigakura wali-
osajiliwa wanasema wana hamu sana ya kup-
iga kura mwaka huu, ikiwa imepungua kutoka 
asilimia 37 kabla ya uchaguzi wa kati ya mu-
hula wa 2018, ilhali kuna kushuka kwa hamu 
ya kupiga kura miongoni mwa wanachama 

wa Democratric.
Miaka minne iliyopita, asilimia 44 ya wapig-

akura wa Democratic walisema walikuwa na 
hamu kubwa ya kupiga kura; sasa ni asilimia 
24 wanaosema hivyo. Miongoni mwa wana-
chama wa Republican, idadi imepungua kido-
go, kutoka asilimia 43 hadi asilimia 38.

Ingawa kwa jumla hamu ya kupiga kura sa-
sa iko chini kuliko ilivyokuwa Oktoba 2010, ha-
mu kubwa ya wanachama wa Republican sa-
sa, ni sawa na pengo lililoibuka katika kura ya 

Wingi wa Democrats katika Bunge ni mwembamba sana: Seneti imegawanyika 50-50 (Kura ya Makamu Rais Kamala 
Harris ikileta tofauti na kuwafaidi) na Spika Nancy Pelosi akiwa anaongoza Bunge kunawapa wingi mwembamba 

sana. Viti vyote 435 vya Bunge na 35 kati ya 100 vya Seneti vinashindaniwa debeni. Aidha, magavana 36 kati ya 50 wa 
majimbo wanachaguliwa

  VITA VYA BUNGE: REPUBLICAN WAONGOZA KURA ZA MAONI

kurunzi ya dunia

Endelea Uk 28

AMERIKA YAAMUA 2022



maoni ya CNN wakati huo, kabla  ya matokeo 
mazuri ya chama hicho katika uchaguzi wa ka-
ti ya muhula.

Wakati huo, ilivyo wakati huu, chama cha Re-
publican kilikuwa mbele kwa alama 14, maa-
na kuwa walikuwa na hamu ya kupiga kura ka-
tika uchaguzi wa kati ya muhula (asilimia 31 
ya wapigakura wa Republican walikuwa na 
hamu kubwa ikilinganishwa na asilimia 17 ya 
wapigakura wa Democratic).

Katika kura hiyo ya maoni, chama cha Repub-
lican kinaongoza Democrat katika swali kwa 
wapigakura kuhusu mgombeaji wanayemta-
ka katika wilaya zao kwa asilimia 51 dhidi ya 
asilimia 47 miongoni mwa wanaosema watap-
iga kura, uongozi mwembamba sana.

Miongoni mwa wapigakura waliosajiliwa, vy-
ama vyote vinatoshana nguvu, huku asilimia 
47 wakiunga Republican na asilimia 46 waki-
unga Democratic. Hali kama hii inapotokea, 
Republican hushinda viti vingi Bungeni.

Hali ya Republican katika vita vya kudhibiti 
Bunge mwaka huu inapigwa jeki na malalami-
shi kuhusu hali ya uchumi wa nchi hiyo.

Uchumi na mfumko wa bei ni masuala mu-
himu yanayohusu wapigakura katika mkondo 
huu wa mwisho, huku karibu nusu ya wana-
osema watapiga kura (asilimia 51) wakisema 
hayo yatakuwa masuala muhimu yatakay-
oamua watakavyopiga kura za ubunge.

Wapigakura wa Democratic wamegawanyika 
zaidi, huku uchumi na uavyaji mimba yakiwa 
masuala yanayoongoza kwa karibu asilimia 
sawa – 29 kwa uavyaji mimba, asilimia 27 kwa 
uchumi na mfumko wa bei.

Wanaosema uchumi ndilo suala kuu kwao
ni wengi katika ngome za Republican, ikiwa 
ni asilimia 71 hadi 26. Kwa tofauti kubwa zai-
di, wanasema wanaamini chama cha Repub-
lican hasa kinaweza kushughulikia vyema zai-
di uchumi na mfumko wa bei (asilimia 71 Re-
publican dhidi ya asilimia 18 ya Democratic).

Kura hiyo ya maoni iligundua mtazamo un-
aopanuka kuwa tayari uchumi umedorora, hu-
ku watu wengi zaidi pia wakisema kwa jumla 
hali katika nchi inaendelea kuwa mbaya.

Uchaguzi wa kati ya muhula ni nini na ni 
nani anachaguliwa?

Huu ni uchaguzi wa ubunge, ambao una se-
hemu mbili - Bunge la Wawakilishi na Seneti.

Uchaguzi huu unafanywa baada ya miaka 
miwili na huwa katikati ya muhula wa mia-
ka minne wa rais aliye mamlakani, unaitwa 
uchaguzi wa kati ya muhula.

Bunge la Congress hutunga sheria zinaz-
otumiwa nchini. Linaamua sheria za kupitish-
wa na Seneti inaweza kuzikataa au kuziidhin-
isha, kuidhinisha uteuzi unaofanywa na rais, 
na nadra sana, kumchunguza rais.Kila jimbo 
lina maseneta wawili, wanaohudumu kwa mi-
aka sita. Wawakilishi wanahudumu miaka mi-
wili na wanawakilisha wilaya ndogo.

Nani anaweza kushinda?
Chama cha Democratic kimekuwa na idadi 

kubwa katika mabunge yote mawili kwa mia-
ka miwili iliyopita. Hilo limemsaidia Rais Joe 
Biden kupitisha sheria alizotaka.  Lakini win-
gi wa chama cha Democratic ni mwembamba 
sana dhidi ya Republican, jambo linalofanya 
uchaguzi unaokuja kuwa na ushindani mkali.

Kura za maoni zinaonyesha kuwa huenda Re-
publican kikashinda viti vingi katika Bunge la-
kini Democratic kinaweza kuwa na vingi kati-
ka seneti. Kati ya viti 435 vya Bunge, vingi vina-
shikiliwa na vyama hivyo viwili na ni 30 vina-
vyong’ang’aniwa na vyama hivyo.

Maeneo yaliyo karibu na miji katika majim-
bo kama Pennsylvania, California, Ohio na 
North Carolina yatakuwa muhimu.

Katika seneti, sasa inaonekana kuwa vinne 
kati ya viti 35 vinavyoshindaniwa vinaweza 
kuendea kimoja cha vyama hivyo viwili. 
Ushindani mkali hapa uko Nevada, Arizona, 
Georgia na Pennsylvania.

Ni masuala gani makubwa?
Mwanzoni mwa 2020, ilionekana kama 

masuala makuu yalikuwa uhamiaji, uhalifu 
na gharama ya maisha, ambayo hushindia ku-
ra wanachama wahifadhina wa Republican.

Haya yalibadilika Juni Korti ya Upeo il-
ipobatilisha kinga dhidi ya uavyaji mimba, 
na kupiga jeki chama cha Democratic, kin-
achounga mkono wanawake kuwa na haki 
ya kuamua.Lakini athari za uamuzi huo zina-
pofifia, chama cha Republican kinajaribu ku-
rudisha kampeni katika masuala ya mfumko 
wa bei, uhamiaji na uhalifu wa kutumia ngu-
vu.

Matokeo yatakuwa na athari gani?
Uchaguzi wa kati ya muhula huwa kama 

uamuzi kuhusu utendakazi wa rais na cha-
ma kinachotawala huwa kinapoteza viti. Huo 
ndio wasiwasi wa Rais Biden, ambaye umaaru-
fu wake miongoni mwa wapigakura umekuwa 
chini ya asilimia 50 tangu Agosti mwaka huu.

Kama Democratic kitadumisha wingi wake, 
Rais Biden ataweza kuendelea na mipan-
go yake kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, ku-
panua mipango ya huduma za afya ya serikali, 
kulinda haki za uavyaji mimba na kukaza she-
ria za kumiliki bunduki.

Chama cha Republican kikitwaa moja la ma-
bunge kitaweza kukwamisha ajenda ya Bid-
en. Pia kitaweza kudhibiti kamati za uchungu-
zi, na kinaweza kuzima uchunguzi wa sham-
bulizi la Januari 6 katika majengo ya bunge la 
Amerika na wafuasi wa aliyekuwa Rais Don-
ald Trump - ingawa unatarajiwa kukamilika 
kufikia mwisho wa mwaka huu.

Kinaweza pia kuanza uchunguzi mpya kati-
ka masuala kinayofuatilia kama vile uhusiano 
wa kibiashara ya mwanawe Biden na China, 
au kuondolewa kwa wanajeshi wa Amerika 
Afghanistan. Itakuwa vigumu kwa Biden kufa-
nya uteuzi mpya, ikiwemo katika Mahakama 
ya Upeo ya Amerika.

Republican kikidhibiti mabunge kinaweza 
pia kulemaza sera ya kigeni - hasa usaidizi kwa 
Ukraine, inayopigana na uvamizi wa Urusi. 
Rais Biden anaweza kutumia mamlaka yake 
kukataa sheria za wahifadhina kuhusu uavy-
aji mimba, uhamiaji na ushuru. Matokeo? Kuk-
wama hadi uchaguzi ujao wa urais na ubunge.

Hii itaathiri vipi kampeni za urais 2024?
Uchaguzi wa kati ya muhula utatoa vidokezo 

kuhusu anayeweza kuwa mgombeaji wa urais 
wa chama cha Republican katika uchaguzi wa 
2024. Kama wagombeaji wanaoungwa mkono 
na Bw Trump watashindwa, huenda asiung-
we mkono na chama cha Republican kuwania 
urais tena. Katika majimbo ya Florida na Tex-
as, magavana wa Republican Ron DeSantis na 
Greg Abbott wana matumaini ya kuchaguliwa 
tena ili kuinua azma yao ya kuingia Ikulu.

Kama Democratic watashikilia mamlaka 
Michigan, Wisconsin na Pennsylvania, hilo lita-
wapa imani wanapojiandaa kwa kampeni zao 
za 2024 kufanya Rais Biden kuchaguliwa tena.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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Ushindani mkali kudhibiti Bunge la Amerika
Kutoka Uk 27

Rais wa Amerika Joe Biden amkumbatia mgombeaji wa kiti cha Seneti, Rep Val Demings 
(D-Florida) huku mgombeaji wa ugavana Charlie Crist akiangaliia wakati wa mkutano kati-
ka Chuo Kikuu Florida Memorial, mnamo Novemba 1.
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RIO DE JANEIRO

Huku Luiz Inacio Lula da Sil-
va wa Brazil akisherehekea 
kurejea kutoka jela na kuan-
za awamu ya tatu akiwa rais, 

tunatazama viongozi wengine 
waliorejea kutoka kwenye nyika 
ya kisiasa – na wanaotumai kuiga 
mfano wao.

Mwanasiasa huyo aliyeweka vi-
wango bora zaidi vya uongozi 
nyakati za vita aliteleza vibaya ka-
tika Vita vya Kwanza vya Dunia, 
aliposababisha mauaji ya maelfu 
ya vikosi vilivyoshirikiana naye 
katika vita hivyo eneo la Gallipoli.

Churchill alijiuzulu kama wazi-
ri wa jeshi la majini kwa fedheha 
tele, lakini akarudi kuongoza Uin-
gereza kwa ushindi dhidi ya jeshi 
la Nazi la Ujerumani katika Vita 
vya Pili vya Dunia, huku akipatia 
taifa mshawasha kwa hotuba za 
aina yake.

Mnamo Julai 1945, chama cha 
Conservative kilitupwa nje laki-
ni Churchill akakirudisha mam-
lakani tena baadaye 1951 akiwa 
na umri wa miaka 76.

Kiongozi wa Uasi nchini 
Ufaransa katika Vita vya Pili 
vya Dunia alikuwa shujaa kati-
ka Ukombozi wa Ufaransa mna-
mo Agosti 1944. Lakini baada ya 
miaka miwili tu alijiuzulu ka-
ma kiongozi wa serikali ya mpi-
to Ufaransa baada ya kukosa ku-
ungwa mkono kutimiza ndoto 
yake ya kuwa na mtindo thabiti 
wa urais sawa na Amerika.

Aliitwa tena mnamo 1958 kuon-
goza nchi wakati wa vita vya kup-
igania uhuru wa Algeria kutoka 
kwa Ufaransa na akatumia fursa 
hiyo kushinikiza katiba mpya ili-
yompa rais mamlaka zaidi.

Rais wa Argentina kuanzia 1946 
hadi 1955 pamoja na mke wake, 
Eva, waliasisi vuguvugu la haki ya 
kijamii kwa jina “Peronism” am-
balo bado linaheshimiwa sana 
katika mrengo wa kushoto nchini 
Argentina na kuwa chukizo kwa 
mrengo wa kulia.

Lakini aling’olewa mamlakani 
kupitia mapinduzi ya serikali na 
akatorokea nchini Paraguay, kisha 
Madrid, kabla ya kurudi Argenti-
na kwa shangwe na vifijo mnamo 
1973. Alihudumu kwa awamu 
nyingine ya miezi tisa kama rais 
kabla ya kifo chake.

Deng Xiaoping, kiongozi 
mwenye nguvu zaidi China kuto-
ka mwishoni mwa miaka ya 1970 

hadi kifo chake mnamo 1997, ali-
banduliwa mara mbili wakati wa 
Mageuzi ya Kitamaduni. Alifu-
rushwa nchini humo na kiongo-
zi wa mageuzi Mao Zedong mna-
mo 1966 akitajwa kuwa “chom-
bo cha ubepari.” Alikuwa akifan-
ya kazi katika kiwanda cha kuten-
geneza trekta.

Alirudishwa mnamo 1973, akao-

ndolewa tena 1976 na waasi wal-
iomunga mkono Mao “Gang of 
Four”, lakini akarudi kama kion-
gozi halisi baada ya kifo cha Mao 
baadaye mwaka huo ambapo al-
iongoza mabadiliko ya China ku-
wa taifa lenye uwezo mkubwa wa 
kiuchumi ulimwenguni.

Kiongozi wa kutetea demokra-
sia Myanmar alishinda uchaguzi 

mnamo 1990 lakini jeshi la serika-
li iliyokuwa ikitawala wakati huo 
ikakataa kumkabidhi mamlaka.

Alitumia sehemu kubwa ya mi-
ongo miwili iliyofuata katika ki-
fungo cha nyumbani kabla ya ku-
wa waziri mkuu mnamo 2016 ku-
fuatia ushindi wa chama chake 
katika uchaguzi huru wa kwanza 
katika robo ya karne.

Lakini uhuru wake ulikuwa wa 
muda mfupi sana. Jeshi lilitimua 
serikali yake kwa mara nyingine 
mnamo Februari 2021 na tangu 
hapo limemhukumu kifungo cha 
jumla ya miaka 26 gerezani.

Aliyekuwa waziri mkuu ma-
ra tatu wa Italia, Silvio Berlusco-
ni, amerudi mara nyingi sana kia-
si kwamba amepachikwa jina la 
utani kama “asiyekufa”.

Bilionea huyo mwenye umri wa 
miaka 86 alifanya hivyo tena kati-
ka uchaguzi wa taifa hilo uliofan-
ywa Septemba 25, akarudi Seneti, 
miaka tisa baada ya kurushwa nje 
kwa sababu ya udanganyifu ku-
husu malipo ya ushuru.

Berlusconi, aliyeendesha kamp-
eni kama babu mkarimu, pia al-
inusurika kashfa nyingine inay-
ohusu karamu za kula uroda al-
izoandaa akiwa waziri mkuu. 
Chama chake kiko kwenye mu-
ungano na Waziri Mkuu anayee-
gemea mrengo wa kulia Giorgia 
Meloni.

Donald Trump
 Mmoja wa marais waliosaba-

bisha migawanyiko mingi zaidi 
katika historia ya Amerika ame-
dokeza huenda akagombea te-
na 2024 huku akiendelelea kutoa 
madai ya uongo kuwa ndiye aliye-
shinda uchaguzi uliopita.

Benjamin Netanyahu
Waziri mkuu wa Israel aliye-

hudumu kwa muda mrefu zaidi, 
ambaye alitimuliwa mnamo Juni 
2021, anatumai kunyakua tena 
wadhifa huo mkubwa baadaye 
Novemba 1, licha ya kushtakiwa 
kwa ufisadi.

Jacob Zuma
Aliyekuwa rais wa Afrika Kus-

ini mwenye umri wa miaka 80 
aliyelazimika kujiuzulu mnamo 
2018 kuhusiana na madai ya ufi-
sadi, anataka kurudi mamlakani 
Disemba, chama tawala cha Afri-
can National Congress kitakapo-
fanya chaguzi za uongozi.

- Imetafsiriwa na Mary Wangari

Kurrudi kwa Lula kutoka nyika ya kisiasa hadi katika urais 
kwawapa motisha viongozi wengi duniani
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SIRI YA KURUDI 
MAMLAKANI

  KUANZIA CHURCHILL HADI LULA, WANATUMIA MBINU GANI?

Benjamin 
Netanyahu

Jacob Zuma Donald Trump

Mgombeaji 
wa Workers 
Party, Luiz Inacio 
Lula da Silva, 
akiwasalimu 
wafuasi wake 
katika ukumbi 
wa Paulista, jijini 
Sao Paulo, Brazil, 
baada ya kushin-
da urais mnamo 
Oktoba 30.
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Kama David Kigochi, aliye-
fariki wiki hii, hakumualika 
Uhuru Kenyatta katika Kun-
di la Wataalamu kutoka Ga-

tundu, pengine rais huyo mstaa-
fu hangeingia katika siasa waka-
ti huo.

Uhuru, wakati huo akiwa na mi-
aka 34, alikuwa ametosheka na 
kiwango alichokuwa amefikia 
maishani. Wakati huo, alikuwa 
mwembamba na mpenda raha, 
na alionyesha taswira ya mfanya-
biashara ambaye hakuwa amepi-
ga hatua sana kifedha.

Alikuwa akifuga nywele yake 
kwa mtindo wa Afro. Alikuwa 
mvuta sigara, mwenye wasiwasi 
na asiyezingatia usafi.

Kigochi alihofia kuwa Bw Ken-
yatta - ambaye alikuwa amemjua 
kwa miaka mingi - alikuwa aki-
jipoteza kimaisha. “Ilibidi tumu-
ingize katika siasa,” akaniambia 
Kigochi, kwenye mmoja wa mi-
kutano mingi tuliyofanya katika 
afisi yake ya kibinafsi, karibu na 
bustani ya Jevanjee. “Nilienda ni-
kazungumza na mama yake.”

Kigochi amekuwa akidai ndiye 
alimuingiza Uhuru katika siasa 
za Gatundu. Ajabu ni kuwa haku-
jiunga na madalali wa kisiasa 
waliomzunguka Uhuru. “Akinih-
itaji, ana namba yangu ya simu,” 
angesema.

Alipenda kukaa hadi nyakati za 
usiku katika afisi yake - na aliku-
wa msimuliaji stadi wa matukio. 
Kwa mwanahabari, alikuwa ki-
tovu cha habari. Simulizi zake zi-
lihusu hadhi yake. “Uhuru an-
geketi mahali ulipoketi na kuny-
wa mvinyo - au kwenda kununua 
kuku katika ghorofa za chini.”

Kigochi alipenda mvinyo 
maalumu - hali iliyoonekana ku-
changiwa na kazi yake katika Wiz-
ara ya Utalii, ambako alihudumu 
kama Mkaguzi wa Hoteli kadhaa.

Kama mtumishi wa umma, 
Kigochi hangeshiriki siasa. Kinaya 
ni kuwa, alifanya hivyo kwa 
furaha. Alikuwa na ushirika 
mzuri wa mawakala wa kisia-
sa katika Mkoa wa Kati kama 
vile Katibu Mkuu wa 

Kanu, Joseph Kamotho na maka-
tibu wakuu Chrispus Mutitu na 
Wamatu Njoroge. Angeonekana 
kwenye baadhi ya mikutano yao 
ya Harambee, ambako masuala 
ya siasa na mamlaka yaliendesh-
wa bila mipaka. Kama mwenyeki-
ti wa Wataalamu kutoka Gatun-
du, Kigochi aliongoza eneobunge 
lililompa nafasi muhimu sana ka-
tika siasa za nchi.

Baada ya kuanzishwa kwa mfu-
mo wa vyama vingi vya kisiasa 
nchini mnamo 1991, Kigochi ali-
kuwa miongoni mwa watu wach-
ache wa jamii ya Kikuyu walioun-
ga mkono utawala wa Kanu. Rais 
wa zamani, Daniel Moi, alipoan-
za kushawishi eneo la Mlima Ken-
ya kurudi katika Kanu, Kigochi 
alikuwa mmoja wa wanachama 
wa Kundi la Kusimamia Maende-
leo katika Mkoa wa Kati. Kundi hi-
lo lilijumuisha wasimamizi wa 
mashirika ya serikali na wafanya-
biashara kutoka Mlima Kenya.

Kigochi na Njoroge walitaka 
kumuingiza jamaa wa familia 
ya Kenyatta katika Kanu. Waka-
ti huo, familia hiyo haikuwa na 
mrithi yeyote katika siasa, na ja-
maa zao wa mbali walikuwa ka-
tika Upinzani.

Baada ya kifo cha Mzee Ken-
yatta mnamo 1978, mwanawe 
mkubwa, Peter Muigai, waka-
ti huo akiwa Mbunge wa Ju-
ja, pia alifariki mnamo 1979. 
Mwanawe mkubwa wa kike, 
Margaret Kenyatta, alitoshe-
ka na wadhifa wa ubalozi, 
baada ya kushindwa kwenye 
chaguzi jijini Nairobi.

Kiti cha ubunge cha Gatun-
du, ambacho kilikuwa kimeshi-
kiliwa na Jomo, kilichukuliwa 
na mpwa wake, Ngen-

gi Muigai. Nduguye Mama Ngi-
na Kenyatta, George Muhoho, 
alishinda ubunge katika eneo la 
Jula, ingawa alikuwa katika cha-
ma cha Democratic Party (DP) 
cha Mwai Kibaki.

Mnamo Agosti, 1995, Wataal-
amu kutoka Gatundu walijita-
yarisha kumpeleka Uhuru kuku-
tana na Rais Moi ili kupata bara-
ka zake. Akiwa na umri wa mia-
ka 34 pekee, ilikuwa mara yake ya 
kwanza kuongoza ujumbe kama 
huo, huku ajenda kuu zikiwa ka-
hawa na siasa.

Wakati huo, tawi dogo la Kanu 
Gatundu lilikuwa likiongozwa 
na Bw Patrick Muiruri, aliyefan-
ya kila awezalo kuokoa Chama 
cha Ushirika cha Wakulima wa 
Kahawa cha Gatukuyu dhidi ya 
kuvurugwa na siasa za eneo hi-
lo. Wakati wa mkutano huo kati-
ka Ikulu, na kama ilivyokuwa im-
epangwa na kundi la Kigochi, Moi 
alivunja uongozi wa Kanu katika 
eneo hilo ili kumtengenezea njia 

Uhuru kuingia katika siasa.
Alivunja pia Chama cha Ush-

irika cha Gatukuyu, ambacho 
Muiruri alikuwa ameongoza hadi 
1985, wakati kilivunjwa katika vy-
ama 12 vya ushirika.

Hilo ndilo lilitumiwa kumuingi-
za Uhuru katika siasa za Gatundu. 
Ingawa Gatundu ilikuwa na vy-
ama vingine vinne vya ushirika 
- Kanyoni, Gatundu, Gathage na 
Kamwangi - ni Gatukuyu pekee 
kilichovunjwa.

Mwezi uliotangulia, mchango 
wa Kigochi katika ‘kifo’ cha Ga-
tukuyu uliibuka, baada ya ku-
hudumu kama mwangalizi akiwa 
na Uhuru kwenye uchaguzi wa 
chama hicho. Kundi la Muiruri lili-
taja uchaguzi huo kutofaulu, likid-
ai ulisusiwa na wanachama.

Ingawa Amos Gatoto alichaguli-
wa mwenyekiti, Ikulu iliagiza cha-
ma kivunjwe. Mzozo uliibuka baa-
daye ilipobainika chama hakiku-
wa kimelipwa Sh13 milioni kuto-
kana na mauzo ya kahawa.

Kupanda kwa Uhuru katika sia-
sa za Kiambu pia kulimkweza 
Kigochi kisiasa. Mnamo 1997, Kun-
di la Maendeleo ya Mkoa wa Ka-
ti lilimfadhili Kigochi kuwania 
ubunge Gatundu Kaskazini, hu-
ku Uhuru akigombea Gatundu 
Kusini. Iliamini kuwa ndiye alifaa 
kuwakabili Patrick Muiruri, am-
baye alikuwa amejiunga na Social 
Democratic Party (SDP) cha Char-
ity Ngilu, na bwanyenye Clem-
ent Gachanja kutoka Kiambu, al-
iyehudum kama mbunge wa Da-
goretti. Hata hivyo, hakushiriki ka-
tika uchaguzi huo. Badala yake, 
alibuni na kusajili chama chake, 
Farmers’ Party (FP), kinachoongo-
zwa na Irungu Nyakera.

Kigochi alionekana hadhara-
ni mara ya mwisho Machi, cha-
ma chake kilipokuwa kikiungana 
na mrengo wa Kenya Kwanza. In-
gawa hajulikani sana nje ya siasa 
za Gatundu, mchango wake kati-
ka safari ya mwanzo ya kisiasa ya 
Uhuru Kenyatta unajulikana sa-
na. Pengine, Kigochi ni dalali wa 
kisiasa aliyesitasita.

jkamau@ke.nationmedia.com 
@johnkamau1

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

TA N Z I A

  ALITAMBULIWA KWA KUMUINGIZA UHURU KATIKA SIASA ZA GATUNDU

Ingawa hajulikani sana nje ya siasa za Kiambu, David Kigochi alichangia sana Uhuru Kenyatta kuingia katika siasa

DALALI WA KISIASA ALIYESITASITA

David Kigochi






