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13 BIBI AEGEMEA KULIA 
ZAIDI:  Kurejea kwa 
Netanyahu katika 

uongozi wa serikali yenye 
msimamo mkali zaidi katika 
historia kumezua tumbojoto 
katika Baraza Kuu la Umoja 
wa Mataifa na Mahakama ya 
Uhalifu ya Kimataifa mjini The 
Hague.

- Zimetafsiriwa na Benson 
Matheka

S
iasa zisizokoma zimeku-
wa kizingiti kikubwa kwa 
ufanisi wa kiuchumi wa 
Kenya. Kando na tahar-
uki ya kisiasa - na waka-
ti mwingine ghasia- zi-

nazoshuhudiwa kabla, waka-
ti na baada ya kila uchaguzi 
mkuu, ukweli ni kuwa nchi in-
atumbukizwa katika kampeni 
punde tu matokeo ya uchagu-
zi yanapotangazwa huathari 
vibaya ukuaji wa uchumi.

Mnamo 2002, Wakenya wali-
tajwa kuwa watu wenye matu-
maini zaidi ulimwenguni baa-
da ya serikali ya Muungano wa 
Rainbow Coalition iliyoongoz-
wa na Rais Mwai Kibaki kuingia 
mamlakani.

Sifa nzuri ambazo nchi ilipa-
ta ulimwenguni, hata hivyo, zi-
liharibiwa rais alipozunguk-
wa na watu walioweka mbele 
maslahi ya kibinafsi hatua am-
bayo ilisababisha ghasia za baa-
da ya uchaguzi mkuu wa 2007. 

Baada ya uchaguzi huo ul-
iozua ubishi mnamo 2007, nchi 
ilikumbwa na msukosuko uli-
ogawanya serikali ya muunga-
no ya Bw Mwai Kibaki na kion-
gozi wa ODM Raila Odinga.

Mambo yaliimarika kia-
si baada ya kuzinduliwa kwa 
Katiba ya 2010, ambayo iliun-
da Mahakama ya Upeo kama 
mpatanishi wa kutegemewa 
wa uhasama mkali unaofuatia 
kila uchaguzi. Mahakama hiyo 
ya upeo, hata hivyo, haikufaulu 
kukomesha ghasia za baada ya 
uchaguzi.

Baada ya uchaguzi wa urais 
wa 2017, kwa mfano, upinzani 
ulisusia uchaguzi wa marudio 
ulioagizwa na Mahakama ya 
Upeo na ukamtangaza kiongo-
zi wake “rais wa watu”, na kuz-
idisha msukosuko wa kisiasa 
ambao ulivuruga kwa kiwango 
kikubwa uchumi wa nchi.

Kinachosababisha  mka-
sa huu wa kampeni zisizoko-
ma ni ukweli kwamba maafi-
sa wakuu wa serikali hutumia 

Kampeni za mapema, maslahi ya kisiasa 
hazifai kutangulia utumishi kwa umma

6 HALI TETE KENYA IKIFIKA 
MIAKA 60: Huku IMF 
ikitabiri kuwa Afrika 

Mashariki itarekodi ukuaji wa 
haraka barani, Kenya bado 
inakumbwa na changamoto 
nyingi inapokaribia 
kuadhimisha miaka 60.

9 SAKAJA HAFAI KUOGOPA: 
Gavana wa Kaunti ya 
Nairobi amekosolewa 

vikali kwa kutoa maagizo 
ambayo hayakufurahisha 
eneo la Mlima Kenya, 
lakini, anafaa kukaa ngumu 
na kueleza wazi kuwa 
anawajibika kwa watu wa 
Nairobi pekee.

Yaliyomo

k a u l i  y a  m h a r i r i

11 KARATA KUBWA YA 
WAZIRI MKUU WA LIBYA:
Waziri Mkuu Ddeibah 

atarajia ushirikiano mwema 
na Amerika baada ya kumtoa 
mshukiwa wa mkasa wa 
bomu Lockerbie.

Kinachosababisha 

mkasa huu wa kampeni 

zisizokoma ni ukweli 

kwamba maafisa wakuu 

wa serikali hutumia muda 

mwingi katika kampeni, 

wakigeuza umakinifu wa 

umma kutoka kwa ajenda 

ya maendeleo ya nchi.

Henry Munene

muda mwingi katika kamp-
eni, wakigeuza umakinifu 
wa umma kutoka kwa ajen-
da ya maendeleo ya nchi.

Hatari ya aina hii ni kub-
wa hata sasa, wakati am-
bapo tofauti na utarati-
bu wa majuzi wa kuajiri 
wataalamu kushikilia nya-
dhifa za mawaziri, wana-
siasa wanatawala nyadhifa 
kuu serikalini, ambazo kwa 
kawaida watataka kuzitu-
mia kujijenga ili kuingia ka-
tika nyadhifa za kuchaguli-
wa katika uchaguzi mkuu 
ujao.

Hivi ndivyo mambo yana-
vyoonekana kuwa katika 
serikali ya Kenya Kwanza, 
ambapo vigogo, kwa kujif-
anya wanaunganisha wa-
tu wao kuunga mkono seri-
kali iliyo mamlakani, wana-
tumia muda mwingi kuwe-
ka mikakati ya kuingia kati-
ka ofisi kubwa na ushawishi 
mwingine wa mamlaka na 
kujifaidi wao binafsi.

Mfano mzuri ni malum-
bano kati ya washirika wa 
Naibu Rais Rigathi Gacha-
gua na wa Gavana wa Nai-
robi Johnson Sakaja. Kwa 
mtazamo rahisi tu, inaweza 
kuonekana kama ushindani 
wa kudhibiti masuala ya kib-
iashara ya jiji.

Hata hivyo, kama wa-
changanuzi wenye maki-
ni wanavyoeleza kwingine 
katika toleo hili, inazidi ku-
bainika kuwa mzozo unaon-
ekana kuwa wa kikabila ka-
ti ya viongozi wa Mlima Ken-
ya na Magharibi mwa Kenya 
ni dalili kuwa huenda kamp-
eni za mapema za uchaguzi 
mkuu wa 2027 na urithi wa 
Ruto 2032 zimeanza.

Hatari iliyopo ni wazi kabi-
sa. Kwa kumuonya Bw Saka-
ja kuachana na hatua amba-
zo ni juhudi za kupongezwa 
za kuondoa msongamano ji-
jini, Bw Gachagua, anayeshi-
kilia cheo cha pili kikub-
wa katika serikali ya Kenya 
Kwanza, anavuruga ajenda 
muhimu ya serikali, akitaka 
kuonekana kutetea maslahi 
ya watu wa eneo lililo na wa-
tu wengi na hivyo lenye kura 
nyingi la Mlima Kenya kabla 
ya uchaguzi mkuu wa 2027.

Ukiruhusiwa kuendelea, 
mtindo huu una uwezo wa 
kupanda mbegu za chuki za 
kisiasa na kulemaza ajenda 
ya maendeleo ya Rais Ruto.

Ili kuepuka hali hii, Rais, 
ambaye amerudi kutoka 
kwa mkutano wa kikazi na 
maafisa wakuu wa serikali, 
lazima aweke nidhamu ka-
tika Baraza lake la Mawaziri.

Ni lazima awaeleze wazi 
kuwa utoaji wa huduma ha-
ufai kuvurugwa na maslahi 
ya kieneo na ya kibinafsi.

hmunene@ke.nationme-
dia.com

- Imetafsiriwa na Benson 
Matheka
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  Apu kuchunguzwa kwa shughuli haramu

Mmiliki wa TikTok ambaye ni raia 
wa China Jumatatu alikana kuwa 
amefungua kampuni nchini Tai-
wan, baada ya idara za serikali ka-
tika kisiwa hicho kusema zimean-
za kuchunguza mtandao huo kwa 
“kuendesha shughuli haramu.”

Baraza la Kusimamia Masuala 
ya Bara (MAC), ambalo hubuni se-
ra nchini humo, lilisema baraza la 
mawaziri liliagiza uchunguzi wa 
kuhusu changamoto za kiusalama 
zinazotokana na matumizi ya Tik-
Tok. Mkutano huo ulifanywa mape-
ma mwezi huu.

Kesi hiyo pia iliwasilishwa kwa vi-
ongozi wa mashtaka kuchunguzwa, 
baada ya kampuni moja nchini hu-
mo kudaiwa kuendesha biashara 
Taiwan kwa niaba ya kampuni 
ya ByteDance, inayomiliki TikTok 
nchini China, ikasema MAC.

Majukwa ya intaneti na mitandao 
ya kijamii nchini China yamepig-
wa marufuku kufanya biashara Tai-
wan. Jumatatu, ByteDance ilise-
ma haina shughuli zozote Taiwan. 
“Ripoti za majuzi zinazosema By-
teDance imefungua tawi nchini Tai-
wan si za kweli,” msemaji akaambia 
AFP.  “Kampuni hiyo haijafungua bi-
ashara zozote halali nchini Taiwan.”

TikTok inapatikana nchini Tai-
wan lakini si maarufu sana. Gazeti 
la ‘Liberty Times’ liliripoti Jumatatu 
kuwa kampuni inayochunguzwa il-
ianzishwa 2018 na ikabadilisha jina 
lake kuwa ByteDance Taiwan Ltd 
Co mnamo Novemba.

Taiwan imeonya kwa muda mre-
fu kuwa imeteseka kutokana na 
kampeni za kupotosha na shughuli 
za kijasusi zinazoendeshwa na Chi-
na dhidi yake.

TikTok: Taiwan yahofia usalama

  Ndiye mchezaji ghali wa majuzi zaidi

Saa chache tu baada ya Cris-
tiano Ronaldo kutia saini 
mkataba wa miaka miwili na 
klabu ya Al Nassr nchini Sau-
di Arabia, umati wa watu ul-
ielekea katika duka la kuuza 
mavazi ya kandanda jijini Ri-
yadh na kununua jezi mpya za 
mwanasoka huyo.

Abdulmohsen al-Ayyban, 
41, na mwanawe wa miaka ti-
sa, Nayef, walikuwa miongo-
ni mwa watu waliopiga foleni 
katika duka la klabu ya Al Nas-
sr la kuuza mavazi ya miche-
zo Jumamosi kununua jezi ze-
nye jina la Ronaldo . “Tunashu-
hudia hali ya kihistoria,” al-
Ayyban akaambia AFP kuhusu 
mkataba huo ambao anaamini 
“utainu ligi ya kandanda Sau-
di Arabia”.

Mnamo Ijumaa, Ronaldo ali-

tia saini mkataba na klabu ya 
Al Nassr hadi Juni 2025 un-
aoaminika kuwa wa zaidi ya 
Sh26 bilioni. Nayef alionekana 
mchangamfu alipovaa jezi hi-
yo.  “Nimekuwa nikitamani Al 
Nassr ipate mwanasoka bora 
duniani,” akasema. “Nitahakik-
isha ninatazama mechi zake 
zote uwanjani.”

Ronaldo, 37, anatarajiwa kuji-
tokeza mbele ya mashabiki Al-
hamisi ijayo. Kwa Saudi Arabia, 
Ronaldo ndiye mchezji wa juzi 
zaidi kununuliwa kwa bei gha-
li ili kuongezea umaarufu wa 
nchi hiyo kimataifa.

Nyumbani, mkataba huo ul-
ionekana kuongeza furaha il-
iyokuwepo baada ya timu 
ya kandanda ya falme hi-
yo kuishinda Argentina ka-
tika hatua za mwanzo za 
Mashindano ya Kombe la Dun-
ia 2022, ushindi uliotajwa ku-
wa nadra katika historia ya 
mashindano hayo.

Watu walianza kufurika ka-
tika duka la Al Nassr baa-
da ya ripoti kuhusu mkataba 
huo kufichuliwa na vyombo 
vya habari Ijumaa usiku - saa 
chache kabla ya tangazo rasmi.

Abdulqader, meneja wa du-
ka hilo, alisema foleni zilito-
ka nje ya duka hilo na zimeku-
wa zikiongezeka tangu waka-
ti huo.

Jezi hizo zilielekea kuisha na 
kulazimu wateja kupeleka zao 
wenyewe kuandikwa jina la 
mchezaji huyo – kazi ambayo 
itachukua hadi siku mbili. 

Wasaudi wapigania jezi za Ronaldo

Cristiano Ronaldo apozi na 
jezi ya klabu ya Al Nassr jijini 
Madrid Desemba 30, 2022 
baada ya kutia saini mkataba.

  Vikao vya kamati kuanza tena wiki hii

Wabunge wanatarajiwa 
kuanza tena vikao vya kamati 
katika Bunge wiki hii baada ya 
kupumzika kwa zaidi ya mwe-
zi mmoja kutokana na likizo 
ndefu ya Desemba.

Mabunge yote mawili - Bunge 

la Kitaifa na Seneti - yalien-
da likizo Desemba 2, 2022 na 
yatarudia vikao vya kawaida 
Februari 14, 2023.

Lakini mikutano ya kama-
ti, ilisimamishwa Desemba 19, 
2022 kwa Bunge la Kitaifa na 
Desemba 9 kwa Seneti, itaanza 
mwezi mmoja mapema.

Kamati hizo huwa nguzo mu-
himu katik utendakazi wa ma-
bunge katika kutathmini utun-
gaji sheria, kutathmini na kupi-
tisha bajeti na matumizi.

Wabunge warudi baada ya likizo
  Machifu pia watapewa silaha

Serikali wiki hii itaanza kurud-
isha polisi wa akiba (NPR) katika 
maeneo 14 yanayokumbwa na visa 
vya ujambazi walikoondolewa na 
serikali iliyopita.

Waziri wa Usalama wa Ndani Pro-
fesa Kithure Kindiki alitoa tanga-

zo hilo wiki iliyopita baada ya wa-
tu wawili kuuawa na majambazi 
wenye silaha katika Kaunti Ndogo 
ya Marakwet Mashariki.

Waziri pia aliamuru polisi hao 
wapewe silaha mara moja ili kuka-
biliana na tatizo hilo huku serikali 
ikiendelea kuongeza idadi yao.

Kama sehemu ya mpango huo, 
machifu watapewa silaha na anga-
lao polisi watano kuwasaidia kui-
marisha usalama katika maeneo 
hayo.

- Zimetafsiriwa na Wanderi Kamau

Polisi wa akiba kupiga vita ujambazi



anasema Bw Bigambo.
Pili, mchanganuzi huyo anaeleza, 

Naibu Rais anataka kumuondolea 
shaka Rais Ruto kuwa ndiye anaye-
faa kutegemea katika kuungwa 
mkono na Wakikuyu.

Mnamo Oktoba mwaka jana, Rais 
Ruto alijitangaza mbabe wa kisia-
sa wa Mlima Kenya.“Nawakaribi-
sha katika mlima, lakini hata wan-
apokuja, nataka wajue mlima ina 
wenyeji.

Walipokuwa kwingine, nilizuru 
eneo hilo mara kadhaa, tukajenga 
barabara na kuzindua miradi min-
gine ya maendeleo,” akasema Ruto 
katika shule ya msingi ya Nyahuru-
ru DEB Kaunti ya Laikipia.

Gachagua sasa anajionyesha ku-
wa asiyeweza kushindwa kwa ush-
awashi katika eneo hilo.

“Gavana Sakaja ni kisingizio tu. 
Suala hapa ni kuwa Ruto alien-
da eneo la Kati kabla ya kukutana 
na Gachagua. Je, 2027 atafanya al-
ivyofanya kwa usaidizi mdogo wa 
Gachagua au atamchukulia kuwa 
mgombea mwenza asiyepingwa 
kwa sababu atakuwa amejijenga 
kuwa mbabe wa kisiasa wa eneo la 
Kati ya Kenya?” aanauliza Bigambo.

Kwa sababu ya cheo chake, Naibu 
Rais ndiye mwanasiasa mkuu ku-
toka eneo la Mlima Kenya na ame-
kuwa akitembea kote eneo hilo aki-
jaribu kuunganisha viongozi wote 
waliochaguliwa.

Amekuwa akiwarai viongozi 
wa muungano wa Azimio kuto-
ka eneo hilo wajiunge na upande 

wake akiapa kuhakikisha haku-
takuwa na migawanyiko ya kisiasa 
kati ya Mlima Kenya Mashariki na 
Magharibi.“Tutaunganisha eneo 
letu, Mlima Kenya, ili tuzungumze 
kwa sauti moja,” alisema.

Gachagua pia amerai Wakfu wa 
Mount Kenya, kundi la mataji wa 
Mlima Kenya ambao inasemekana 
walifadhili kiongozi wa Azimio Rai-
la Odinga kabla ya uchaguzi mkuu 
wa Agosti 9, ili waunge mkono seri-
kali ya Kenya Kwanza.

Akihojiwa na NTV mnamo Sep-
temba mwaka jana, Gachagua 
alisema: “Kwani msemaji ni nini? 
Ninachojua ni kuwa mimi ni Naibu 
Rais wa Jamhuri ya Kenya na mi-
mi ndiye kiongozi mkuu zaidi kuto-
ka eneo hilo. Kwa hivyo, jinsi watu 
wanavyonichukulia, ninawaachia 
waamue, lakini ninachojua ni ku-
wa ninazungumza na watu wa 
Mlima Kenya kwa lugha yao na 
wananisikiliza.”

Amekuwa pia msitari wa mbe-
le katika juhudi za kuleta muafa-
ka wa kisiasa kati ya madiwani wa 
Meru na gavana wao wanayempi-
ga vita, Kawira Mwangaza, katika 
kile kinachoonekana kuwa mkaka-
ti wa kukita mizizi katika sehemu 
hiyo ya nchi.

Kwa upande mwingine, Muda-
vadi amekuwa akijaribu kuun-
ganisha ngome yake ya Maghari-
bi nyuma yake. Kwa kufanya hivyo, 
makamu rais huyo wa zamani 
amefanya mikutano kadhaa na vi-
ongozi waliochaguliwa wa eneo hi-

lo, ambayo imetafsiriwa kuwa se-
hemu ya kuunganisha eneo hi-
lo nyuma yake kabla ya uchaguzi 
mkuu wa 2027.

Mbunge wa Sirisia John Walu-
ke, wa chama cha Jubilee, ambaye 
pia ni mwenyekiti wa Kundi la 
Wabunge kutoka Magharibi mwa 
Kenya alisema kundi hilo linata-
ka kurudisha umoja wa Waluhya, 
jamii ambayo imekuwa vigumu 
kuungana tangu uhuru.

Katibu Mkuu wa Muungano wa 
vyama vya wafanyakazi Francis At-
woli pia amekuwa akiunga wazo la 
viongozi kumuunga mkono Muda-
vadi, ambaye anachukuliwa kuwa 
kiongozi mkuu zaidi kutoka eneo 
la Magharibi na ambaye amehudu-
mu kama makamu rais, ameshikil-
ia nyadhifa tofauti za uwaziri, na 
pia aligombea urais mnamo 2013.

Mnamo 2017, Mudavadi alimu-
unga mkono Raila kugombea urais 
kwa tiketi ya uliokuwa muungano 
wa National Super Alliance (Nasa) 
ilhali 2022 aliacha azma yake ya 
urais na kumuunga mkono Ruto.

Sakaja aliunga mkono azma 
ya urais ya Mudavadi kuelekea 
uchaguzi mkuu wa Agosti 9, 2022, 
kabla ya ANC kuungana na UDA.

Hivi majuzi, Gachagua aliam-
bia gavana huyo wa jiji kuwa ndi-
ye (Gachagua) aliagiza watu wa 
jamii yake kumpigia (Sakaja) kura. 
Alimtaka Sakaja awe akishauriana 
naye kuhusu masuala yanayoweza 
kuathiri biashara katika jiji.
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k u r u n z i  y a  k e n y a
  MIELEKA YA MAMLAKA

VITA BARIDI VYA WAKUBWA
Na COLLINS OMULO

Vita vya maneno vinavyoende-
lea kati ya viongozi wa kisiasa 
kutoka maeneo ya Magharibi 
na Mlima Kenya vinaendelea 

kufichua ushindani wa ubabe wa 
kisiasa kati ya Naibu Rais 

Rigathi Gachagua na Mkuu wa 
Mawaziri Musalia Mudavadi.

Matamshi ya hadharani yanaon-
yesha vita vikubwa baridi kati ya 
vigogo hao wawili wa maeneo, 
wote wakiwa na azima fiche ya 
kuongoza nchi hii  miaka ijayo.

Kilichoanza kama Naibu Rais ku-
muonya Gavana wa Nairobi John-
son Sakaja kuhusu mipango yake 
ya kuhamisha matatu kutoka kati-
kati mwa jiji sasa kimegeuka kuwa 
vita chafu vya kisiasa kati ya vion-
gozi wa maeneo hayo mawili.

Ushindani unaotokota wa kikabi-
la na kujipiga kifua kisiasa ni vita 
vikali vya kuvutia umakini wa Rais 
Ruto vikilenga uchaguzi wa 2027. 
Mgogoro kati ya Naibu Rais na ga-
vana ni zaidi ya udhibiti wa masua-
la ya jiji.

Gachagua ni wa pili kwa mamla-
ka na mrithi mtarajiwa katika uta-
wala wa Ruto, huku kiongozi Am-
ani National Congress (ANC) Mu-
salia Mudavadi akitangaza wazi 
kuwa ameahirisha tu ndoto yake 
ya urais kwa sasa.

Mchanganuzi wa siasa Javas 
Bigambo anasema Gachagua 
anataka kujaza pengo la uongo-
zi lililoachwa katika eneo la Mli-
ma Kenya baada ya Rais Mstaafu 
Uhuru Kenyatta kuacha siasa. Hii, 
anaeleza, ndiyo sababu Mbunge 
huyo wa zamani wa Mathira anata-
ka kuonekana anatetea maslahi ya 
kiuchumi na kisiasa ya eneo hilo.

Kulingana na Bigambo, mzozo wa 
Gachagua na Sakaja ni sehemu ya 
mpango wa kuonyesha kuwA Nai-
bu Rais anajali maslahi ya wafany-
abiashara matajiri eneo hilo.

Huu, anaongeza mchanganuzi 
huyo, ni mkakati mwafaka wa ku-
vutia waliounga mkono muunga-
no wa Kenyatta na Raila Odinga 
kuelekea uchaguzi wa Agosti 9.

“Shabaha ya Gachagua si Sakaja. 
Nia yake hasa ni kujijenga kisiasa 
na kufaidi kutokana na hatua hiyo,” Endelea Uk 6

Uhasama kati ya wanasiasa wa Magharibi na Mlima Kenya unaashiria vita vya ubabe

Musalia Mudavadi Johnson Sakaja Rigathi Gachagua



Mgawanyiko baridi kati ya Nai-
bu Rais na Mkuu wa Mawaziri 
umevutia viongozi wa maeneo ya 
Mlima Kenya na Magharibi.

“Baada ya kupata vyeo vipya, 
Kwa sababu ya kuwa na afisi zao 
mpya, azma zao zimefufuka kwa 
sababu Rigathi anahisi hayuko 
mbali na kuwa rais, huku Muda-
vadi akiona nafasi ya kuwa rais 
pengine 2027 au 2032.  Wanata-
ka kutumia nyadhifa zao kujijen-
ga upya,” anasema Profesa Masibo 
Lumala wa Chuo Kikuu cha Moi.

Onyo la Naibu Rais kwa Sakaja 
limelaaniwa na viongozi wa eneo 
la Magharibi mwa Kenya.

Mbunge wa Bumula Jack Wam-
boka alitishia kuwasilisha mswa-
da wa kumtimua Gachagua 
Wabunge wakirudia vikao Febru-
ari 13: “Nimekusanya sahihi za ku-
tosha na punde tukirudia vikao 
mwezi ujao, nitatoa ilani ya mswa-
da wa kumuondoa afisini. Hatu-
wezi kuwa na kiongozi anayesum-
bua Wakenya.”

“Musalia amekuwa na tabia 
nzuri kuliko Naibu Rais,” akasema 
Wamboka. “Kila mara Gachagua 
anapofungua mdomo wake, una-
shangaa iwapo ni Naibu Rais (wa 
Kenya) au ni Naibu Rais wa jam-
huri ya Wakikuyu. Ameanza ku-
wa fedheha kubwa kwa nchi hii,” 
akasema Mbunge huyo.

Gavana wa Kakamega Fer-
nandes Barasa naye alisema: 
“Naibu Rais Gachagua anafaa ku-
heshimu Katiba. Gavana Sakaja 
anasimamia Kaunti ya Nairobi. 
Aache afanye kazi yake bila kuin-
giliwa.”

Vitisho vya kumtimua Gacha-
gua vilishutumiwa vikali eneo la 
Mlima Kenya.

“Kama hawawezi kuunga-
na kupiga kura kama eneo, 
watawezaje kuungana kumu-
ondoa Naibu Rais?” akashangaa 
Mbunge wa Mathira Eric Wa-
mumbi.

“Ndiyo, Naibu Rais ni kiongo-
zi wa kitaifa, lakini pia kuna ma-
hali anakotoka. Kama Naibu Rais, 
ndiye kiongozi wa jamii ya Waki-
kuyu. Kwa hivyo, anapohisi watu 
wetu wanatishiwa, ni lazima azu-
ngumze jinsi tu Mudavadi anavy-
oweza kufanya kwa niaba ya watu 
wa Magharibi.”

Gavana wa Nyeri Mutahi Ka-

higa alimwambia Bw Wamboka 
athubutu kuwasilisha mswada 
wa kumtimua Gachagua akisema 
“tuko tayari zaidi”.

Kwa upande wake, Sakaja ana-
sisitiza kuwa hatabadilisha ajen-
da yake ya maendeleo, akisema 
anaungwa mkono na Rais Ruto.

 “...Nilisikia mtu akisema …. 
‘oooh Sakaja, hii Nairobi ilikuwa 
hivyo kabla hujazaliwa’, lakini hi-
yo ndiyo sababu mimi ni Gavana 
... siwezi kuacha iwe ilivyokuwa 
kabla sijazaliwa,” akasema Bw Sa-
kaja.

“Mabadiliko ni magumu lakini 
hayaepukiki ... ni lazima tubadil-
ishe jiji letu ... ling’ae kama johari 
katika Bara la Afrika,” akaongeza.

Vita baridi kati ya Naibu Rais 
Gachagua na Bw Mudavadi vilian-
za punde tu baada ya ANC kuun-
gana na UDA na Ford Kenya kuun-
da muungano wa Kenya Kwanza.

“Ninavyojua mimi, Ruto ni 
mgombea urais, na mgombea 
mwenza atatoka Mlimani waka-
ti wa kumteua ukifika. Wadhi-
fa wa Bw Mudavadi unaendelea 
kujadiliwa. Hatakuwa mgombea 
urais na ninaweza kuthibitisha hi-
lo,” alisema Bw Gachagua mnamo 
Februari 2022.

“Walipojiunga nasi (ANC na 
Ford Kenya), tayari tulikuwa tu-
mefanya majadiliano mengi, na 
tuliwaambia kwa sababu sisi ni 
watu waaminifu,” akaongeza.

Ili kuepuka taharuki ya kisiasa, 
Rais Ruto aliunda afisi ya Mkuu 
wa Mawaziri, ingawa baadhi ya 
majukumu ya afisi hizo mbili 
yanafanana, huku wadadisi wa 
siasa wakisema ilikuwa hatua 
maksudi ya rais kuhakikisha waw-
ili hao wana “shughuli nyingi”.

Bw Mudavadi na Bw Gachagua 
wamekuwa wakiwakilisha Rais 
katika hafla tofauti.

Mbunge wa Kimilili Didmus 
Barasa alisema kuwa wanaose-
ma Bw Mudavadi anamezea mate 
wadhifa wa Naibu Rais Gachagua 
2027 “hawaelewi” uhusiano wa ki-
siasa kati ya wawili hao.

“Dhana ya kuwepo kwa vita 
baridi kati ya wawili hao inaen-
delezwa na mayatima wa Azimio 
wanaotaka kuendelea kusikika,” 
akasema mbunge huyo.
comulo@ke.nationmedia.com

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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Kenya itakuwa na umri wa mi-
aka 60 mwaka huu. Na in-
gawa itafikisha umri huo 
mwishoni mwa 2023, vi-

ongozi wake, hasa wnaotoa wi-
to wa mabadiliko kila wakati wa 
uchaguzi, na wananchi kwa jum-
la, huenda watataka kukaribisha 
mwaka huu kuwa wa kutathmini 
hali ya nchi tangu rais wa kwan-
za, Jomo Kenyatta, alipotuongoza 
kupata uhuru.

Si jambo la kushangaza kwam-
ba huenda suala la uchumi likata-
wala siasa 2023. Wiki iliyopita, 
IMF ilibadilisha utabiri wake wa 
Julai iliyopita, kwamba uchumi 
duniani ungekua kwa asilimia 
2.9, badala yake ikisema utashuka 
hadi asilimia 2.7.

Mkurugenzi Mkuu Kristalina 
Georgieva alitoa tathmini ya kus-
ikitisha kuhusu uchumi duniani, 
ambapo huenda Amerika, Umo-
ja wa Ulaya (EU) na China zikavu-
ta thuluthi moja ya dunia katika 
kushuka kwa uchumi.

Wadadisi wa uchumi wa Afri-
ka, na wengine duniani, walifua-

ta mazungumzo hayo kwa wasi-
wasi. Mnamo Novemba, Benki ya 
Maendeleo ya Afrika ilitabiri ku-
wa chumi za ukanda wa Afrika 
Mashariki zingeimarika janga la 
corona lilipokuwa likiendelea ku-
pungua duniani, mataifa kufun-
gua chumi zake, usambazaji wa 
bidhaa kurudi hali ya kawaida na 
utalii kuimarika.

Benki hiyo inasema katika ki-
wango cha asilimia 4.7, uchumi 
wa Afrika Mashariki

ndio utakaokua kwa haraka sa-
na ukilinganiswa na maeneo 
mengine.

Kituo cha kutathmini hali ya 
uchumi cha Economic Intelli-
gence Unit kiliripoti kuwa uchu-
mi wa Kenya ndio utakuwa kwa 
kasi zaidi katika eneo hili, kwa ki-
wango cha asilimia tano. Hii ni

baada ya Kenya kuepuka ho-
fu zilizohusishwa na Uchaguzi 
Mkuu wa Agosti mwaka uliopita.

Huku dunia ikiendelea kushu-
hudia kudidimia kwa uchumi, 
Kenya itakuwa ikifuatilia kwa 
makini mapigano yanayoende-
lea nchini Ethiopia na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC). 

k u r u n z i  y a  k e n y a

Kutoka Uk 5

Mzozo unaotokota
Suala kuu 2023 litakuwa uchumi

  MIAKA 60 YA UHURU 

HALI TETE KENYA 
IKIWA MIAKA 60 



Kuongezeka kwa mojawapo ya 
vita hivyo kutahatarisha matu-
maini ya eneo hili kufufua uchu-
mi wake.

Kenya inaongoza juhudi za 
kurejesha amani nchini DRC ka-
tika viwango vya kidiplomasia 
na kijeshi. Vikosi vya kijeshi ku-
toka Kenya, Uganda na Sudan 
Kusini vimeingia DRC huku ma-
zungumzo yakifanywa katika ji-
ji kuu la Kenya, yakiongozwa na 
Rais Mstaafu Uhuru Kenyatta. Al-
itekeleza jukumu kama hilo kati-
ka mzozo wa Ethiopia.

Kenya pia itakuwa ikifuatilia ha-
li ya hewa kwa sababu kaunti 31 
kati ya 47 zinakumbwa

na kiangazi na njaa, hali am-
bayo imeacha mamilioni ya raia 
bila chakula na maelfu ya mifu-
go kufa. Mvua imekosa kunyesha 
kwa misimu minne mfululizo na 
hali hiyo ikiendelea itaondoa ma-
tumaini ya uchumi kufufuka.

Rais William Ruto pia atazinga-
tia kuwa Benki ya Dunia ilipun-
guza utabiri wa ukuaji wa uchu-
mi wa Kenya kutoka asilimia 5.5 
hadi asilimia tano, ikitaja ukosefu 
wa kujitosheleza kwa

chakula na mfumuko wa bei za 
bidhaa kuwa sababu ya utath-
mini huo mpya. Benki hiyo ili-
badilisha utabiri huo tena De-
semba kuwa asilimia 5.2.

Tayari, Rais alikuwa ameambia 
Bunge lipunguze matumizi ku-
saidia serikali kutenga pesa na 
kugharamia utekelezaji wa ahadi 
zake za kampeni.

Kwa serikali iliyofanya kamp-
eni na kuchaguliwa kwa ahadi ya 

kuinua kiuchumi na kisiasa raia 
maskini ambao sasa wanajulika-
na kama mahasla, hali mbaya ya 
kiuchumi itakuwa pigo kubwa 
kisiasa dhidi yake. Rais Ruto na 
washirika wake watakuwa waki-
fuatilia kwa makini mkondo am-
bao mfumuko wa bei utachukua, 
ikizingatiwa kuwa umefikia ki-
wango cha asilimia 9.5.

Serikali imejitahidi kumaliza 
hofu za msukosuko wa kisiasa 
baada ya uchaguzi. Hali hiyo im-
etokana na kupingwa kwa ma-
tokeo ya uchaguzi na uvumi ku-
wa Rais Ruto ni mwanasiasa

mwenye kisasi anayeweza ku-
geuka kuwa dikteta. Mgombea-
ji urais aliyeshindwa, Raila Odin-
ga, amekuwa akichochea madai 
hayo huku akidokeza nia yake ya 
kuongoza maandamano dhidi ya 
serikali.

Wakati  huo huo, Odinga 
ameeleza wazi kuwa anapan-
ga anachotaja kuwa vikao vya 
mashauriano na Wakenya kote 
nchini kuhusu hali ya nchi ku-
pata maoni yao kabla ya kutan-
gaza hatua ambazo upinzani uta-
chukua. Akihojiwa na ‘Darubini 
ya Wiki’, mkuu wa

mawasiliano wa Odinga, Dennis 
Onyango alisema kuna uwezeka-
no maandamano

hayo yataanza baada ya vikao 
hivyo.

Wadadisi wengi walitarajia 
kwamba Odinga angejiuzulu baa-
da ya kushindwa kwa

mara ya tano katika uchagu-
zi wa urais Agosti iliyopita. Hata 
hivyo, kujitokeza kwake kama

mhusika mkuu badala ya ali-
yekuwa Makamu wa Rais Kalon-
zo Musyoka, aliyemuunga

mkono, kunaendelea kus-
hangaza marafiki na maadui 
wake.

Inaonekana iwapo Bw Musyoka, 
ambaye hapendi kushiriki maan-
damano atajimudu kisiasa na 
kumlazimisha kustaafu au iwapo 
Odinga, inavyodhaniwa na wen-
gi, anajiandaa kuwania urais kwa 
mara ya sita.

Hata hivyo, ni wazi kuwa up-
inzani dhidi ya serikali utae-
ndeshwa katika maeneo mawi-
li makuu; katika Bunge, kupitia 
Wachache, na barabarani, kupitia 
Odinga na washirika wake. Rais 
anajiamini bungeni kwa sababu 
ana Wabunge wengi, lakini ana-
hofia maandamano yanaweza 
kumzuia kutimiza ajenda yake.

Maandamano, mfumuko wa 
bei, gharama kubwa ya maisha au 
ya bidhaa za msingi, na njaa kati-
ka zaidi ya kaunti 30 ni hali am-
bazo zinazoweza kuchochea jan-
ga katika nchi yoyote ile duni-
ani, kwani zinaweza kukwami-
sha uchumi. Na hali hiyo itaathi-
ri juhudi za Kenya Kenya kutafu-
ta amani ya kikanda, ambayo in-
ategemea hali ya uchumi.

Akihojiwa kwa mara ya kwan-
za akiwa Waziri wa Mashauri ya 
Kigeni na Masuala ya Ughaibuni, 
Dkt Alfred Mutua aliambia ‘Daru-
bini ya Wiki’ kuwa diplomasia ya 
Kenya imekitwa katika imani ku-
wa amani nchini DRC italeta na-
fasi kubwa kwa ukuaji wa uchumi 
wa eneo hili na bara Afrika ikizin-

gatiwa kuwa nchi hiyo ina utajiri 
mkubwa mali asili.

Si ajabu kuwa Ruto na Mutua 
walimalizia masuala ya kidiplo-
masia mwaka uliopita jijini

Washington, ambako Rais Joe 
Biden aliandaa Kongamano la Vi-
ongozi wa Amerika na Afrika na 
kuahidi kutoa Sh6.7 trilioni kwa 
miaka mitatu ijayo. Lakini Mutua 
alikanusha akihojiwa na ‘Darubi-
ni ya Wiki’ kuwa Kenya inabadili-
sha Sera ya Kuegemea Mataifa ya 
Mashariki iliyotumiwa na Rais 
Mwai Kibaki na mrithi wake, Uhu-
ru. Alisema serikali inapeleka 
Kenya kwa dunia wala si Mashari-
ki (soma China) au Magharibi. 
Huenda Amerika ndiyo inabadil-
isha mwelekeo wake. Tovuti ya 
Africanews.com ilimnukuu Flor-
izelle Liser, Afisa Mkuu Mtendaji 
na Rais wa Baraza Kuhusu Masua-
la ya Afrika akisema:

“Nafikiri, kwa Amerika, hatuele-
kezi mashirika ya kibinafsi. Huta-
muona Rais wa Amerika akipele-
ka mashirika ya kibinafsi popote 
duniani, ilhali kwa nchi zingine, 
wakienda, (Rais Emmanuel) Ma-
cron, akienda huandamana na 
makampuni ya Ufaransa ili ku-
fungua milango kwa biashara 
zao. Nafikiri hapa Amerika tuna-
chukua mkondo huo kwa sasa.”

Huenda Macron hakuwa kati-
ka fikra za Biden alipokuwa aki-
fufua kongamano hilo la enzi za 
Obama, kwani wageni wengi ba-
rani Afrika hawajawa wakitoka 
Ufaransa, bali China. Na viongo-
zi wa Ulaya, akiwemo aliyekuwa 
Waziri Mkuu wa Uingereza Da-
vid Cameron na Chansela wa Uje-
rumani Angela Merkel, walion-
goza jumbe za wafanyabiashara 
nchini China.

Amerika imefuata mkondo huo 
kwani imekuwa ikijikokota nyu-
ma ya China, ambayo imejiku-
za kama mshirika wa kimaende-
leo wa Afrika – ingawa wanadi-
plomasia wa Amerika, hasa kati-
ka serikali ya Rais Donald Trump, 
walitaja mikopo yake kwa serikali 
za Afrika kuwa diplomasia hatari. 
Walisema lengo la China ni kuy-
atwika mzigo wa madeni matai-
fa hayo na baadaye kutwaa utajiri 
wake. Deni la Kenya, ulipaji wake 
na athari zake kwa uchumi zitaji-
tokeza sana

katika siasa za Kenya 2023 na, 
huku China na Amerika zikiende-
lea kutoa mikopo, pia zitaangazi-
wa sana masuala ya kiuchumi na 
kisiasa nchini, eneo hili na Afrika 
kwa jumla.

kwendo58@gmail.com
- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau
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Rais William Ruto akutana na Mkurugenzi Mkuu wa IMF Managing Kristalina Georgieva kando ya Kon-
gamano la COP27 jijini Sharma El-Sheikh, Misri, mnamo Novemba 2022. PICHA | PCS
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V
umbi bado halijatulia katika jaribio la 
Bunge la Kaunti ya Meru la kumuon-
doa Gavana Kawira Mwangaza. Ushin-
di wake wa Agosti dhidi ya mwanasia-
sa mkongwe Kiraitu Murungi ulitikisa 
Kenya nzima. Sasa inasemekana kuna 

mpango wa kumuondoa Naibu Rais Rigathi 
Gachagua. Kupanda kwake haraka katika sia-
sa za kitaifa kumezua utata.

Mnamo 2014, miezi michache baada 
ya Uchaguzi Mkuu mwaka uliongulia, 
Madiwani wa Kaunti ya Makueni walimzuia 
Gavana Kivutha Kibwana kuongoza kisha 
wakamuondoa. Kibwana aliwagonganisha 
madiwani hao na wananchi. Alimuomba Rais 
Uhuru Kenyatta avunjilie mbali kaunti hiyo. 
Kwa kifupi, Makueni ilipoteza zaidi ya mwaka 
mmoja katika siasa zisizo na maana.

Na Wakenya watakumbuka kuwa 
mnamo 2014, Mithika Linturi, akiwa 
Mbunge wa Igembe Kusini, sasa Waziri wa 
Kilimo, aliwasilisha hoja bungeni akilenga 
kumuondoa Waziri wa Ugatuzi, sasa Gavana 
wa Kirinyaga, Anne Waiguru. Linturi alikosa 
kufika bungeni kimakusudi alipotarajiwa 
kutetea hoja yake katika kikao cha bunge.

Inasikitisha kuwa madiwani wa Meru 
hawakujiandaa vizuri. Kamati ya maseneta 
11 iliyopewa wajibu wa kuchunguza 
makosa aliyodaiwa kufanfa Kawira ilibaini 
kuwa hakuna hata shtaka hata moja 
lililothibitishwa. Lakini mwenyekiti wa 
kamati hiyo Seneta Boni Khalwale, kabla ya 
uamuzi huo, alitoa tamko muhimu.

“Hawakuhitaji, lakini unawahitaji,” Khalwale 

alimwambia Kawira baada ya kamati yake 
kukamilisha uchunguzi. “Sijui utafanya nini,” 
akasema, lakini, akakamilisha, “lazima utafute 
namna ya kufanya kazi nao.” Madiwani 
walishinda, ingawa walipoteza! Bado 
watawinda na kujaribu kumuondoa kiongozi 
aliyechaguliwa ili akubali matakwa yao.

Kibwana, aliyeonekana na wenzake kuwa 
aliyefaulu kama gavana, alimshauri Kawira 
afanye kazi na madiwani hao. Anajua 
anachozungumzia. Lakini lazima Kawira 
akatae kushurutishwa, na kupalilia uhusiano 
mzuri kikazi na madiwani hao. Anafaa pia 
kuongea na Waiguru, aliyejipata katika hali 
hiyo muhula wa kwanza.

Vipi kwa Wabunge na Gachagua? Wabunge 
wasitumie vibaya mamlaka ya kumuondoa 
afisa wa serikali walivyofanya Linturi na 
madiwani. Moi alikuwa Rais wa mwisho 
kuteua na kufuta kazi Makamu wa Rais nchini 
alivyotaka. Kulingana na katiba ya sasa, Naibu 
Rais amechaguliwa na anawakilisha nchi. 
Kabla ya kumkabili, wanaopanga njama hiyo 
lazima wajiandae vilivyo.

Mzozo kati ya Gavana wa Nairobi Johnson 
Sakaja na Gachagua haufai kutumbukiza 

Nairobi, hata si Kenya, katika machafuko. 
Sakaja hajakosea kwa kuondoa matatu 
katikati mwa jiji.

Gachagua naye hajakosea kwa kusema 
alishawishi Wakikuyu wampigie kura Sakaja. 
Kila mmoja wao anataka kujengea ngome 
yake ya kisiasa.

Naibu Rais hakumtishia Sakaja kisiasa, 
alisema anataka kukutana naye. Lakini 
alionekana kumwamuru Gavana wa 
jiji kubwa zaidi Afrika Mashariki na 
kitovu cha biashara, kukoma kusumbua 
wafanyabiashara Wakikuyu. Hili halikubaliki. 
Wafanyabiashara hawataamua jinsi biashara 
inavyoendeshwa Nairobi.

Serikali ya Kaunti ndiyo  itaamua jinsi 
biashara itaendeshwa jijini. Kukiwa na mzozo 
kati ya biashara na Sakaja na wenzake, kuna 
mashirika ya kibinafsi, wataalamu wenye 
ujuzi, wasimamizi wa zamani na wataalamu 
kukutana na viongozi wa Kaunti kusuluhisha 
mambo. Kumuondoa afisa kunafaa kuwa 
hatua ya mwisho. Tafadhali waambie hilo 
Madiwani na Wabunge.

kwendo58@gmail.com
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

Kumtoa afisa lazima iwe hatua ya mwisho

m a o n i

 Wabunge na madiwani wakome kutumia vibaya utaratibu wa kuondoa viongozi

K W E N D O

OPANGA
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Z
aidi ya kuwa jiji kuu, makao makuu ya 
serikali na kitovu cha uchumi cha Ken-
ya, Nairobi pia ni sura ya nchi hii; inale-
ta pamoja jamii zote, watu wa rangi tofau-
ti, utamaduni, imani tofauti za kidini na 
raia wa nchi na matabaka tofauti.

Ni kituo cha kikanda na bara cha kibiashara 
na mawasiliano, na pia kinachopendwa na 
makampuni ya kimataifa, mashirika ya ki-
mataifa ya maendeleo na mashirika yasiyo ya 
kiserikali yanayohudumu katika eneo pana la 
Afrika mashariki na Kati. Nairobi hasa ni jiji la 
kimataifa, na maendeleo yake lazima yaonye-
she ukweli huo.

Gavana Johnson Sakaja alichaguliwa kwa 
ahadi ya kubadilisha jiji kuu kuwa la kiwango 
cha kimataifa linavyopaswa kuwa.  Hii inam-
aanisha kuwa kwanza ni kurekebisha mam-
bo madogo kama ukusanyaji wa takataka na 
utupaji wake, maji safi ya mfereji katika ki-
la nyumba, mifumo ya maji taka, usambaji 
wa kutegemewa wa stima, uondoaji wa maji 
ya mvua, ujenzi na udumishaji wa barabara, 
afya na elimu, bustani za umma na maeneo 
ya kubarizi na mfumo wa uchukuzi wa umma 
unaofanya kazi vyema. 

Kwa kuzingatia historia ya Nairobi na jinsi 
imekuwa ikisimamiwa vibaya miaka iliyopita 
na viongozi fisadi na wasiojua chochote, mam-
bo hayo yanaweza kusikika kama yasiyoweze-
kana.

Lakini kwa kujitolea na bidii, yanaweza ku-
tekelezwa. Hakuna gumu kati ya yaliyotajwa 
hapo juu.

Kama gavana huyo kijana anaweza kukum-
buka mambo au anafahamu historia, atagun-
dua kuwa hafai kuunda chochote kipya lakini 
kufufua kilichokuwepo zamani jiji lilipokuwa 
sawa. Mengi ya mambo hayo yako chini yake 
huku majukumu mengine yakihitaji kush-
irikisha taasisi za serikali ya kitaifa, serikali za 
nchi jirani na watoaji huduma wa kitaifa.

Sakaja anaweza kushauriana na watu wen-
gi wanaokumbuka enzi ambazo wakazi wali-
hakikishiwa kuwa saa za takataka kuokotwa, 
na hawakuhitajika kulipa mara mbili, serikali 
na wanakandarasi wa kibinafsi.

Tunakumbuka enzi ambazo mabasi ya 
abiria yalikuwa yakisafiri kote jijini kabla ya 
machafuko ya wahudumu wasiodhibitiwa 
kuanza. Tunakumbuka zama zile ambazo 
kukatwa kwa maji na stima zilikuwa habari 
kuu, kabla ya mifumo kufeli na kuwa jambo la 

kawaida. Na wakati ambao wakazi walihakik-
ishiwa elimu na huduma bora za afya katika 
vituo vya umma kabla ya hali ya sasa ya uba-
guzi wa kiuchumi kuanzisha mifumo tofauti 
ya watawala na watawaliwa.

Haya ndiyo mambo anayofaa kuzingatia Sa-
kaja kila anapoamka, lakini hataweza kuy-
atekeleza iwapo atavurugwa na siasa duni za 
kikabila na vitisho. Ni lazima asimame kidete 
na kuwaambia wazi wanaomhujumu kuwa 
Nairobi sio sehemu ya eneobunge la Mathira 
au sehemu ya eneo la Kati mashambani.

Wabunge kutoka Nyeri, Kiambu, Nyandarua 
au kaunti nyingine ya Mlima Kenya wanaodai 
wanazungumza kwa niaba ya Naibu Rais Ri-
gathi Gachagua ni lazima wakome na kuacha 
mashambulizi yasiyofaa na vitisho dhidi ya 
Gavana wa Nairobi na kuzingatia maendeleo 
katika maeneo yao.

Ni kweli, Gachagua ana kila haki kufanya kila 
awezalo kujaza pengo la uongozi katika eneo 
lenye watu wengu la Mlima Kenya na pia ku-
jikita kama msaidizi na pengine mrithi wa 
Rais William Ruto, lakini kuchochea masham-
bulizi dhidi ya Sakaja na kuhujumu juhudi 
zake za kusafisha jiji kuu hakufai kamwe.

Uongo kuwa juhudi za Sakaja za kuleta utu-

livu na mpangilio katika sekta ya uchukuzi na 
biashara ya uchuuzi zinahujumu wafanyabi-
ashara wa Mlima Kenya jijini ni lazima utajwe 
ulivyo: kwamba ni uchochezi hatari wa kika-
bila ambao unaweza kuhujumu ugatuzi na 
mpango wa maendeleo wa serikali ya Kenya 
Kwanza.

Kama Naibu Rais anatishwa na jukumu la 
Mkuu wa Mawaziri Musalia Mudavadi katika 
serikali ya Ruto, na vitisho anavyofikiria ku-
husu ushawishi wake na mipango ya urithi wa 
urais, hafai kuelekeza mambo hayo kwa Ga-
vana Sakaja lakini moja kwa moja kwa mtu 
anayelenga.

Pia, anaweza, kama ana ujasiri, kumkabili 
Rais Ruto na kumtaka afafanue kazi na maju-
kumu yake na yale ya Mudavadi, badala ya ku-
chochea vita kwa mbali, hatua inayoonyesha 
jinsi serikali imegawanyika.

Sakaja alitia bidii kuwa gavana. Alihimili 
maswali makali kuhusu uadilifu na uaminifu 
wake katika kashfa kuhusu masomo yake ku-
husu digrii yake kutoka Uganda.

Alilazimika kuunda muungano mpana am-
bao haukujua siasa duni za kikabila, kwa hivyo 
hakufaulu kwa sababu ya kuungwa mkono na 
Gachagua au mwanasiasa yeyote wa kijijini 
kutoka kaunti ya mbali mashambani.

Ni lazima gavana akae ngumu na kutangaza 
wazi kwamba anawajibika kwa watu wa Nai-
robi na sio kwa mtu mwingine. Haripoti kwa 
Gachagua, Mudavadi au hata Ruto.

Ni lazima pia adhihirishe kwamba ni “raia” 
na viongozi wa Nairobi watakaomuunga 
mkono dhidi ya mashambulizi yasiyo na ms-
ingi, na sio mbwa wanaobweka kutoka Vihiga 
au mahali pengine wanaodai kuongea kwa ni-
aba ya Mudavadi au jamii yake ya Luhya.

Pia, itasaidia sana kama atapata kuungwa 
mkono hadharani na Rais Ruto. Kwa wakati 
huu, serikali ya Kenya Kwanza haifai kuonye-
sha migawanyiko ya viongozi wake.

Hakuna kitu ambacho Sakaja anafanya am-
bacho hakutaja katika ahadi zake za kampeni 
na pia katika manifesto ya Kenya Kwanza.

Kwa vyovyote vile, Nairobi sio mkoa wa jamii 
ya Mlima Kenya, lakini ni sura ya Kenya. Kwa 
hivyo, hakuna  mpango wa maendeleo am-
bao utaathiri kabila moja na kuacha mengine. 
Uongo huu wa kusikitisha unafaa kuzimwa 
kabisa.

gaithomail@gmail.com
- Imetafsiriwa na Benson Matheka

m a o n i

Gavana wa Nairobi Johnson Sakaja.
PICHA I LUCY WANJIRU

Sakaja anafaa kupinga vikali vitisho vya kikabila

Nairobi si mkoa wa jamii ya Mlima Kenya bali ni sura ya Kenya

M A C H A R I A 

GAITHO
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Wagonjwa wa Covid-19 wapumzika kwenye vitan-
da katika Fengyang People’s Hospital, Kaunti ya 
Fengyang, Mkoa wa Anhui mashariki mwa China 

mnamo Januari 5, 2023. PICHA | AFP

Mwanamume akitoka kwenye kidimb-
wi cha Mto Songhua uliogandishwa 
na baridi eneo la Harbin Mkoa wa 
Heilongjiang, China, mnamo Januari 5, 

2023. PICHA | AFP

LeBron James wa Los Angeles Lakers 
akicheza wakati wa mechi dhidi ya 
Charlotte Hornets katika ukumbi wa 
Spectrum Center mnamo Januari 2, 

2023. PICHA I AFP

Msherehekeaji akishiriki gwaride wakati 
wa hafla ya “Weusi na Wazungu” jijini Pasto, 
Colombia, Januari 4, 2023, kusherehekea 

makabila tofauti katika eneo hilo. PICHA | AFP

Mwakilishi Alexandria Ocasio-Cortez akicheka ndani ya Ukumbi wa Bunge 
baada ya Bunge jipya kushindwa kuchagua Spika mpya katika Jengo la Bunge 
la Amerika la Capitol jijini Washington mnamo Januari 3, 2023 Washington. 

PICHA I AFP

Mwenyekiti wa Bodi ya BMW Oliver Zipse akielezea 
dhana ya gari jipya aina ya BMW i Vision Digital Emotional 
Experience EV jijini Las Vegas mnamo Januari 4, 2023. 

PICHA | AFP

Mashabiki wa aliyekuwa nyota wa kandanda wa Brazil Pele wakusanyika nje ya uwanja wa Ur-
bano Caldeira huku gari la zimamoto likisafirisha jeneza lake kwa Makaburi ya Kumbukumbu ya 
Santos jijini Santos, jimbo la Sao Paulo, Brazil, mnamo Januari 3, 2023, kabla ya kuzikwa katika 

kaburi maalumu. PICHA | AFP
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  Tripoli, AFP

S erikali ya Libya jijini Tripoli inalaum-
iwa na umma kwa kukabidhi Ameri-
ka mshukiwa wa shambulizi baya la ul-
ipuaji wa ndege mjini Lockerbie mna-

mo 1988, lakini inaamini uhusiano mwema 
na Amerika utaipatia nguvu dhidi ya maadui 
wake.

Shambulizi katika ndege ya Pan Am kati-
ka anga ya Scotland liliua watu 270, na kuwa 
baya zaidi la kigaidi kutokea Uingereza wakati 
amabo Libya ilikuwa chini ya utawala wa dik-
teta Moamer Kadhafi.

Mapema mwezi huu, anayedaiwa kuwa ajen-
ti wa ujasusi Abu Agila Mohammad Masud 

Kheir al-Marimi alifikishwa katika mahakama 
ya Amerika akikabiliwa na mashtaka ya aku-
tengeneza bomu lililotumika katika shambu-
lizi hilo.

Anaweza kufungwa jela maisha akipatikana 
na hatia ya “kuharibu ndege na kusababisha 
kifo” na mashtaka mengine mawili yanayohu-
siana na hayo.

Hatua ya Libya kukabidhi Amerika Masud 
imesababisha lawama kwa serikali ya Abdul-
hamid Dbeibah, inayodhibiti Magharibi ya 
nchi ambayo inazongwa na mizozo na inap-
ingwa na vikosi vya mbabe wa kijeshi Khalifa 
Haftar upande wa Mashariki.

Dbeibah amekosolewa vikali na wapinzani 
wa kisiasa, makundi ya kutetea haki na jamaa 

wa wafungwa wa Libya wanaohofia kukabi-
dhiwa Amerika.

Khaled al-Montasser, Profesa wa uhusiano 
wa kimataifa katika Chuo Kikuu cha Tripoli 
alisema Dbeibah “pengine hatatoa mshukiwa 
mmoja tu – lazima wengine watafuata”.

Baada ya kukiri kuwa mshukiwa huyo alik-
abidhiwa Amerika, Dbeibah alisema alifanya 
hivyo “kwa kuheshimu kikamilifu utukufu wa 
Libya”.

Alikanusha uvumi kuwa anapanga kumk-
abidhi Abdallah Senoussi, ambaye alikuwa 
mkuu wa ujasusi wa Kadhafi wakati wa sham-
bulizi hilo. “Senoussi hatakabidhiwa Ameri-
ka, yuko katika gereza lake Tripoli,” Dbeibah 

Ddeibah anakabiliwa na shutuma kali kwa kupatia Amerika mshukiwa wa 
mkasa wa bomu katika kinachoonekana kuwa hatua ya kujipendekeza

kurunzi ya afrika

LIBYA YAKABIDHI AMERIKA MSHUKIWA 
WA LOCKERBIE IKITARAJIA UPENDELEO

  MKASA WA NDEGE WA PAN AM

Endelea Uk 12

Kaimu Waziri Mkuu wa Libya Abdelhamid Dbeibah. PICHA I AFP



akaambia shirika la habari la Saudi Arabia, 
Al-Arabiya.

Mtu mmoja amehukumiwa kwa kulipua 
bomu ambalo liliua watu wote 259 walioku-
wa katika ndege hiyo, wakiwemo raia 190 wa 
Amerika na watu wengine 11 ilipoanguka ar-
dhini.

Serikali ya Libya ilifikiri kesi hiyo ilikuwa 
imefungwa tangu 2003 baada ya utawala wa 
Kadhafi kukiri rasmi kuhusika na shambulizi 
hilo, na kulipa dola $2.7 bilioni kama fidia na 
kukabidhi washukiwa wawili wa Libya.

Abdelbaset Ali Mohmet al-Megrahi na Al 
Amin Khalifa Fhimah walishtakiwa kwa uli-
puaji huo wa bomu na kuhukumiwa na ma-
hakama ya Scotland nchini Uholanzi. Megra-
hi alifungwa jela Scotland kwa miaka saba hu-
ku Fhimah akiachiliwa huru. Megrahi alifari-
ki akiwa Libya mnamo 2012, na kila wakati ali-
sisitiza hakuwa na hatia.

Lakini ingawa makubaliano ya 2008 ya-
likomesha suala la malalamishi ya kifedha ya 
fidia, “Amerika huwa haifungi kesi za uhalifu’ 
zinazohusu raia wake, akasema Montasser.

Alisema serikali ya Biden inafufua suala la 
Lockerbie “ili kuwekea presha viongozi wa ki-
siasa wa Libya”. “Hakuna afisa wa Libya an-
gekataa” kumkabidhi Masud, akasema.

Mchanganuzi wa Libya Abdallah al-Rayes 
anashuku Dbeibah ana “mkataba wa kisia-
sa” na Amerika akilenga kupata usaidizi wake 
kukabiliana na maadui walio mashariki mwa 
Libya. “Viongozi wa Libya wanatarajia kureke-
bisha sifa zao” kwa Amerika na kutia nguvu 
nafasi yao huku kukiwa na uwezekano wa 
uchaguzi kufanywa 2023, akasema.

Aliongeza kuwa Dbeibah kuhalalisha hadha-
rani kumtoa mshukiwa huyo “hakuridhishi 
kamwe,” na kumeweka serikali yake katika ha-
li mbaya. “Inaonekana kama iliyosaidia nchi 
ya kigeni,” akasema.

Hata hivyo, Libya inahitaji uhusiano mwema 
na nchi zingine ulimwenguni ili iweze kuung-
wa mkono, kulingana na mchanganuzi Jalel 
Harchaoui. “Hizi sio shughuli za wazi na thabi-
ti, lakini kampeni ya kubembeleza iliyoongoz-
wa na familia ya Dbeibah hakika ni ya kweli,” 
akasema Harchaoui.

“Dbeibah, ambaye umaarufu wake katika 

Libya umekuwa ukishuka jinsi muda unavy-
osonga, amegundua kuwa baadhi ya nchi za 
kigeni zinakubali kuendelea kwake kutawala 
kutoka mwezi hadi mwezi.”

Ubalozi wa Amerika jijini Tripoli uliandi-
ka kwenye Twitter wiki jana kwamba “ku-
hamishwa kwa Masud hadi Amerika kwa ke-
si ya mashtaka yanayohusiana na kulipuliwa 
kwa bomu kwa ndege ya Pan Am 103 kuliku-
wa kwa kisheria na kulifanywa kwa ushiriki-
ano na serikali ya Libya”. Ulisisitiza kuwa hau-
fungui upya makubaliano ya 2008 ambayo 
yalimaliza ufuatiliaji wa kisheria wa fidia ya 
kifedha katika mahakama za Amerika.

Hata hivyo, makubaliano hayo “hayazuii kwa 
njia yoyote ushirikiano wetu wa utekeleza-
ji wa sheria au hauna uhusiano na mashtaka 
ya uhalifu dhidi ya waliohusika na shambulizi 
hilo,” ukasema ubalozi huo.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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Kutoka uk 11

Tripoli yakabidhi
US mshukiwa ili

kuungwa mkono

Aliyekuwa kiongozi wa Libya Muammar Gadaffi PICHA | GEOFFREY SSERUYANGE

Raia wa Libya wakusanyika katika bustani ya Martyrs’ Square katika mji mkuu wa Libya, 
Tripoli, mnamo Februari 18, 2022, kuadhimisha miaka 11 ya mapinduzi yaliyomtoa mam-
lakani kiongozi wa miaka mingi Muammar Gaddaffi. PICHA I AFP

Abdelbaset Ali Mohmet al-Megrahi akiwa 
mjini Tripoli, mtu pekee aliyepatiakana na 
hatia ya kulipua ndege katika anga ya mji wa 
Lockerbie, Scottland, 1988.  PICHA| AFP
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 Jerusalem

Baada ya kipindi kifupi kati-
ka upinzani, Benjamin Net-
anyahu amerudi mamlakani 
nchini Israel, akiongoza kile 

wachanganuzi wanaelezea kuwa 
serikali ya mrengo wa kulia zaidi 
katika historia ya nchi hiyo.

Maafisa wakuu wa usalama 
tayari wameelezea hofu kuhusu 
hali hiyo, na pia Wapalestina. “Ni 
serikali waliyotaka washirika wa 
Natenyahu,” Yohanan Plesner, 
rais wa wa Taasisi ya Demokrasia 

Israel akaambia AFP.
“ Ni  n zu r i  k wa  u pa n d e 

mmoja na mbaya kwa upande 
mwingine,” akasema, akiongeza: 
“Serikali hii inatarajiwa kupeleka 
nchi katika mkondo mpya 
kabisa.”

Na siku moja tu baada ya 
utawala wa Bibi (anavyoitwa 
Netanyahu) kuchukua usukani, 
Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
(UNGA) liliomba Mahakama 
ya Kimataifa Kuhusu Haki (ICJ) 
kuratibu adhabu kwa Israeli kwa 
kukalia maeneo ya Wapalestina.

Baraza hilo lilipiga kura 87 dhidi 

ya 26 kuunga mkono uamuzi 
huo huku mataifa 53 yakikosa 
kupiga kura. Ingawa mataifa ya 
Magharibi yaligawanyika kuhusu 
suala hilo, yaliunga mkono 
msimamo wa mataifa ya Kislamu 
- yakiwemo ya Kiarabu - ambayo 
yamerudisha uhusiano na Israel. 
Uamuzi huo pia uluingwa mkono 
na Urusi na China.

Ua m u z i  h u o  u n a i t a k a 
mahakama hiyo ya The Hague 
ikadirie “matokeo ya kisheria 
kutokana na Israeli kuhujumu 
haki ya Wapalestina kujitawala”. 
ICJ pia inatakiwa kukadiria 

mikakati iliyowekwa na Israel 
inayolenga kubadili idadi, hali 
na hadhi ya wakazi wa mji 
mtakatifu wa Jerusalem.

Balozi wa Palestina katika 
Umoja wa Mataifa  Riyad 
Mansour alisema matokeo ya 
kura hiyo ni ishara kwa serikali 
mpya ya Waziri Mkuu Benjamin 
Netanyahu kuhusu juhudi zake 
za “kuendeleza sera za kikoloni 
na kibaguzi”. Aidha alipongeza 
mataifa yaliyokataa “vitisho na 
presha”. “Tunaamini hata bila 
kura yake leo, ikiwa anaheshimu 

Wasiwasi umezuka kote duniani kuhusu kile wachanganuzi wanataja kuwa 
serikali ya mrengo wa kulia zaidi katika historia ya Israel

  BENJAMIN NETANYAHU ARUDI MAMLAKANI

kurunzi ya dunia

Endelea Uk 14

BIBI AEGEMEA KULIA ZAIDI

Waziri Mkuu wa Israel na Kiongozi wa chama cha Likud, Benjamin Netanyahu, akihutubia wafuasi wake katika makao makuu ya kampeni 
jijini Jerusalem mapema Novemba 2, 2022, baada ya kumalizika kwa uchaguzi wa kitaifa.  PICHA I AFP



sheria ya kimataifa na amani, atakubali 
uamuzi wa Mahakama ya Kimataifa Kuhusu 
Haki utakapotolewa,” akasema Mansour.

Akiongea kabla ya kura, Balozi wa Israel, 
Gilan Erdan, alitaja uamuzi huo kuwa “doa 
la kimaadili katika UN.” “Hakuna shirika 
la kimataifa linaweza kuamua kuwa 
Wayahudi wanakalia kimabavu ardhi yao,” 
Erdan akasema. “Uamuzi wowote kutoka 
kwa mahakama inayopata mamlaka yake 
kutoka kwa UN, isiyo na maadili na ambayo 
imeingizwa siasa, hautachukuliwa kuwa 
halali,” akasema.

Uamuzi huo pia unaitaka Israeli kukomesha 
ujenzi wa makao. Lakini kura za Baraza Kuu 
hazina uzito kisheria - tofauti na zinazopigwa 
katika Baraza la Usalama, ambako mshirika 
wa Israel, Amerika, ana kura ya turufu.

Amerika, Uingereza na Ujerumani zilipinga 
uamuzi huo, ilhali Ufaransa haikupiga kura. 
“Hatuamini kuwa kuwasilisha suala hilo 
kwa Mahakama ya Kimataifa Kuhusu Haki 
kutasaidia kuwezesha pande husika kurudia 
mazungumzo,” akasema Mwanadiplomasia 
wa Uingereza Thomas Phipps. “Pia ni 
msimamo wa Uingereza kuwa si sawa kuitaka 
mahakama kutoa ushauri kuhusu kile mzozo 
kati ya mataifa mawili bila idhini kutoka kwa 
pande husika,” akaongeza.

Miongoni mwa nchi za Magharibi 
zilizounga mkono uamuzi huo ni Ureno, 
ambayo mwakilishi wake alitambua hatari 
ya “kutegemea sana mahakama katika 
mahusiano ya kimataifa” lakini akasema 
mahakama hiyo inaendeleza sheria ya 
kimataifa “ambayo tunalenga kulinda.”

Netanyahu, 73, anayejitetea mahakamani 
kuhusu tuhuma za ufisadi, alikuwa waziri 
mkuu kwa muda mrefu kuliko mtu yeyote 
katika historia ya Israeli. Alihudumu kwa 
miaka 12 mfululizo, kutoka 2009 hadi 2021 na 

miaka mitatu mwishoni mwa miaka ya 1990.
Aling’olewa mamlakani 2021 na muungano 

wa vyama vyenye itikadi mbalimbali 
ulioongozwa na Naftali Bennett na 
aliyekuwa mtangazaji wa runinga Yair Lapid. 
Haikumchukua muda mrefu kabla ya kurudi.

Netanyahu aliwasilisha serikali yake mpya 
kwa bunge la Israeli kuidhinishwa baada ya 
uchaguzi wa Novemba 1. Alibuni ushirikiano 
na vyama vya kiothodoksi na vya mirengo 
ya kulia vikiwemo Religious Zionism cha 
Bezalel Smotrich na Jewish Power Party 
kinachoongozwa na Ben Gvir. Vyama hivyo 
viwili vina historia ya kutoa kauli kali kuhusu 
Wapalestina na sasa vitasimamia sera ya 
Israeli ya ujenzi wa makao eneo la West Bank 
na polisi wa Israeli, wanaohudumu eneo hilo 
ambalo limekaliwa na Israeli tangu 1967.

Hata kabla ya serikali hiyo kuapishwa, 
vyama vingi vilipitisha sheria zitakazoruhusu 
Aryeh Deri kutoka chama cha Shas Party
kuhudumu kama waziri licha ya kuwa awali 
alipatikana na hatia kuhusu kosa la ushuru.

Vyama hivyo pia vilipiga kura kupanua 
mamlaka ya Waziri wa Usalama wa 
Kitaifa, wadhifa unaotarajiwa kupewa Ben 
Gvir atakayesimamia polisi. Hatua hiyo 
inachukuliwa licha ya Mwanasheria Mkuu 
Gali Baharav-Miara kuonya dhidi ya kuingiza 
siasa katika asasi za kisheria.

Katika simu aliyompigia Netanyahu 
Jumatatu, mkuu wa majeshi Aviv Kochavi 
alielezea hofu kuhusu kubuniwa kwa wadhifa 
mwingine wa uwaziri katika Wizara ya 
Ulinzi kutunikiwa Smotrich atakayesimamia 
masuala ya raia katika West Bank.

Waziri wa Mashauri ya Kigeni wa Amerika 
pia ameonya kuwa nchi yake itapinga 
kupanuliwa kwa eneo la makao na juhudi 
zozote za kutwaa West Bank. Lakini kwenye 
taarifa kuhusu sera zitakazopewa kipaumbele, 
iliyotolewa Jumatano, chama cha Netanyahu 
cha Likud Party kilisema serikali itaendelea 
na mpango wa upanuzi wa makao.

Walowezi 475,000 wa Kiyahudi wanaishi 
katika makao hayo yanayochukuliwa kuwa 
haramu kwa mujibu wa sheria ya kimataifa.

Wachanganuzi wanasema Netanyahu alitoa 
manufaa mengi kwa wanasiasa wa mrengo 
wa kulia kwa matarajio ya kupata kinga dhidi 
ya mashtaka au kuondolewa kwa keshi ya 
ufisadi inayomkabili. Ameshtakiwa kwa kutoa 
hongo, ulaghai na kukiuka uaminifu, madai 
ambayo amekana.

Denis Charbit, profesa wa sayansi ya siasa 
katika Chuo Kikuu cha Open Universty, 
aliambia AFP kuwa serikali “inazidisha 
udhaifu wa kisiasa wa Netanyahu, 
unaohusishwa na umri wake na mashtaka 
yanayomkabili, na hali kwamba una familia 
mpya ya wanasiasa wanamageuzi wa mrengo 
wa kulia yenye nguvu ambayo haijawahi 
kuonekana nchini Israel.”  

 – AFP
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga
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Hofu ya mwelekeo mpya wa Israel
Kutoka Uk 13

Waziri wa Mashauri ya Kigeni wa Amerika 
Antony Blinken. PICHA  I AFP

Wenye nguvu 
katika serikali 
ya Netanyahu
  Jerusalem

Ikiongozwa na Waziri Mkuu Benjamin 
Netanyahu, anayerudi mamlakani 
baada ya kuwa nje kwa chini ya miaka 
miwili, serikali ya Israel inajumuisha 

mwanasiasa ambaye mwishoni mwa 
mwaka jana alikiri kosa la kukwepa 
ushuru. Inajumuisha pia mtu aliyeweka 
picha nyumbani kwake ya mwanamume 
aliyeua waumini kadhaa Wapalestina.

Hii ni orodha ya watu wanaoshikilia afisi 
kuu katika serikali ya 37 ya Israel.

Eli Cohen in baba ya watoto wanne 
na aliingia katika siasa 2015 kupitia 
chama kilichosambaratika cha Kulanu, 
kilichoegemea siasa za mrengo wa kati- 
kulia. Alijiunga na chama cha Likud miaka 
minne iliyofuata na Netanyahu akamteua 
waziri wa ujasusi 2020.

Cohen aliongoza mpango wa Israel 
ya kurudisha uhusiano mwema na 
Muungano wa Milki za Kiarabu (UEA), 
Bahrain na Morocco mwaka huo.

Waziri mpya wa Ulinzi, Yoav Galant, ni 
jenerali wa zamani wa jeshi, mshirika wa 
karibu wa Netanyahu na mtetezi sugu wa 
mpango wa ujenzi wa makao eneo la West 
Bank linalokaliwa na Israel.

Wakati mrefu aliokuwa katika jeshi, 
Galant, 64, aliongoza mpango wa Israel 
kuondoka katika Ukanda wa Gaza 2005 na 
baadaye akaongoza vita dhidi ya kundi la 
Hamas 2008 hadi 2009.

Mnamo 2015, Galant alikuwa waziri 
wa nyumba kupitia chama cha Kulanu, 
ingawa baadaye 2019 alijiunga na Likud 
cha Netanyahu. Alikuwa waziri wa 
uhamiaji na elimu kati ya 2019 na 2021.

Mzaliwa wa Morocco, Aryeh Deri ni 
mwanasiasa mkongwe aliyeshiriki 
kubuniwa kwa chama cha Shas na 
ameshikilia kiti cha bunge la Knesset 
kwa miaka 30 na pia nyadhifa kadhaa za 
uwaziri.

Mwishoni mwa mwaka jana, Deri alikiri 
kosa la kukwepa ushuru na baadaye 
akaahidi kulipa faini ya dola 50,000 
(Sh6,000,000) kisha akajiuzulu. Awali, 
alifungwa jela kwa kosa la ulaghai. 
Lakini alishinda kiti katika uchaguzi 
wa ubunge wa Novemba na Jumanne 
bunge likapitisha sheria inayoruhusu 
mtu yeyote aliyepatikana na hatia lakini 
hajahukumiwa kifungwa jela kuhudumu 
kama waziri.

 – AFP
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga
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  Tainan

Ka m p u n i  k u b w a  y a 
teknolojia ya Taiwan, TSMC, 
ilisema Alhamisi kuwa 
imeanza kuunda kwa wingi 

chipu za kisasa zaidi za urefu wa 
namometa 3 (3nm).

Ta iwan Semiconductor 
Manufacturing Company 
hutengeneza chipu za utendaji 
wa juu zinazotumiwa katika 
simu za rununu, magari na 
makombora. Ndiyo pia inauzia 
chipu kampuni ya Apple.

Chipu zake za kisasa za 3-nm 
zinatarajiwa kuwa na nguvu
huku zikitumia kiasi kidogo 
cha umeme na kuimarisha 
utendakazi wa betri. 

“Teknolojia yetu ya 3nm 
itatumika sana katika vifaa 
ya kisasa vya kiteknolojia, 
kama vile kompyuta za kisasa, 
intaneti ya kasi ya juu na vifaa 
vingi aina ya simu za rununu,” 
akasema mwenyekiti Mark Liu 
mjini Tainan akitangaza hatua 
ya kuanza kutengeneza chipu 
hizo kwa wingi.

Aliongeza kuwa kampuni 
hiyo inapanga kujenga vituo 
vya kutengeneza chipu ndogo 
hata zaidi za 2nm katika miji ya 
Hsinchu na Taichung. Kampuni 
ya Samsung kutoka Korea 
Kusini ilianza kutengeneza 
chipu aina ya 3nm mnamo 

Juni. Taiwan ina jukumu 
muhimu katika utengenezaji 
wa chipu duniani. TSMC pekee 
hutengeneza karibu asilimia 50 
ya chipu za chini ya nanometa 
10.

Kuwepo kwa viwanda hivyo 
katika eneo moja kumezua 
hofu ya kisiasa, hasa China 
inapoendelea kutishia Taiwan, 
taifa huru ambalo Chama 
cha Kikomunisti cha China 
kimeapa kulitwaa siku moja.

Uhaba wa chipu duniani 
wakati wa janga la virusi vya 
corona ulizidisha hofu hiyo. 
TSMC imekuwa ikishinikizwa 
na mataia ya magharibi 
kujenga viwanda vingi duniani, 
wito ambao imekubali.

Kampuni hiyo inajenga 
kiwanda kikubwa cha Sh4.9 
tr i l ioni  kat ika  j imb o la 
Arizona, ambacho hatimaye 
kitatengeneza chipu za urefu wa 
4nm na 3nm, ambao ni mpango 
wa Amerika wa kuhakikisha 
kuna chipu za kutosha katika 
himaya yake.

Rais Joe Biden alihudhuria 
haf la mapema mwaka huu 
kutangaza upanuzi wa kiwanda 
cha Arizona, ambacho ni 
miongoni mwa vikubwa vya 
kigeni nchini humo.

TSMC pia imekubali kujenga 
viwanda nchini Japan huku 
ikifikiria pia kufungua kingine 

nchini Ujerumani. Wakati huo 
huo, kampuni za kiteknolojia 
nchini Taiwan na serikali 
yake zinalenga kuhakikisha 
utengenezaji wa chipu za kisasa 
zaidi umebakia nchini humo, 
mojawapo ya sababu ikiwa 
kwamba biashara hupatia 
kisiwa hicho kinga fulani.

Hatua yoyote ya China 
kuivamia Taiwan i tazua 
athari kubwa kwa uchumi 
duniani kwani chipu muhimu 
hutengenezewa humo – hali 
inayowafanya wachanganuzi 
kuitaja Taiwan kuwa “Ngao ya 
Silicon.”

Rais Tsai Ing-wen amepuuzilia 
mbali hofu kuwa huenda 
Taiwan ikapoteza kinga hiyo - 
na ajira - kwa kujenga viwanda 
ugenini, akisema badala yake, 
hilo limeonyesha ushupavu wa 
kisiwa hicho katika masuala ya 
teknolojia.

“Mwanzilishi wa TSMC Morris 
Chang amesema mara kadhaa 
kuwa Taiwan ndiyo nchi bora 
kwa TSMC kuwekeza kwani ina 
mazingira mazuri na kiwango 
cha juu cha nguvu kazi,” 
akasema Tsai mapema wiki hii. 
“Alimaanisha kuwa hatupaswi 
kuwa na wasiwasi kuhusu sekta 
ya chipu nchini Taiwan.” 
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SAYA N S I  NA  T E K N O L O J I A

Huawei yarudia 
shughuli zake

licha ya vikwazo

TAIWAN KUUNDA KWA 
WINGI CHIPU ZA KISASA

  Beijing

Kampuni kubwa ya kiteknolojia 
nchini China, Huawei, Ijumaa 
ilisema imeanza tena “shughuli 
zake za kawaida” licha ya vikwazo 
ilivyowekewa na Amerika, huku 
ikikadiria kuwa mapato yake ya 
2022 hayatabadilika.

Kampuni hiyo i l iwekewa 
vikwazo wakati wa utawala 
wa aliyekuwa rais wa Amerika, 
Donald Trump, kuhusu usalama 
mtandaoni na hofu kuhusu 
ujasusi. Huawei inaongoza 
kwa utengenezaji wa vifaa vya 
mawasiliano, simu za rununu na 
mitambo mingine.

Mrithi wa Trump, Joe Biden, 
aliongeza vikwazo kwa kuweka 
masharti yanayotishia kampuni 
hiyo kupata nyaya maalumu za 
kutengenezea bidhaa zake.

Lakini mwenyekiti wa Huawei, 
Eric Xu, alitoa ujumbe wa kutia 
moyo katika hotuba yake ya 
Mwaka Mpya. “Mnamo 2022, 
tulifanikiwa kujitoa kwa mzozo 
uliotukumba. Kwa sasa, tumezoea 
vikwazo vya Amerika,” akasema 
katika barua hiyo. “Tumerudi kwa 
shughuli zetu kama kawaida.”

Kampuni hiyo ilitangaza mapato 
ya Sh11.1 trilioni mnamo 2022, 
kutoka Sh11.0 trilioni mnamo 
2021. Huawei imechukua hatua 
kadhaa kupanua vyanzo vyake 
vya mapato baada ya vikwazo 
vya Amerika kuathiri pakubwa 
mapato yake ya uuzaji wa vifaa 
vya mawasiliano na simu.

Mitambo yake ya 5G imepigwa 
marufuku katika masoko makuu 
duniani, kama vile Amerika, 
Uingereza na Japan kuhusiana na 
hofu za kiusalama. Huawei hata 
hivyo imekana kuwa mitambo 
yake inakusanya maelezo ya 
kijasusi katika nchi zinazohusika. 
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