
NDOTO YA UHC
Hali ya kutoelewana katika NHIF imewanyima Wakenya huduma 

bora na nafuu za matibabu. Huku polisi na walimu wakihamia 
kwa kampuni za kibinafsi, mpango wa serikali unaelekea kuzama. 
Tunafichua migawanyiko mibaya katika shirika hilo na kuelezea ni 

kwa nini Huduma ya Afya kwa Wote imebakia kuwa ndoto.
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20 KWAKO IG, RAIA 
SI MAADUI WAKO:
Machoni mwa 

wananchi, maafi sa wa 
polisi ni wanyang’anyaji 
wanaotumia sare zao na 
silaha kujinufaisha.  

Baadhi ya huduma mu-
himu serikali yoyote ile 
inaweza kutoa kwa raia 
wake ni usalama, afya na 
elimu. Haya ni majuku-
mu nyeti na yenye mah-

itaji mengi na utawala wowote 
unaoyapuuza utachukuliwa 
kuwa serikali mbaya iliyojeng-
wa kwenye msingi wa uongozi 
duni na hatari.

Hakika, uboreshaji wa idara 
hizi mara nyingi huangaziwa 
kwa maneno matupu kwenye 
kampeni. Utawala wa Kenya 
Kwanza uliahidi kuwa mengi 
yatafanywa kuboresha hudu-
ma za afya kwa mamilioni ya 
Wakenya wasioweza kuzighar-
amia.

Katika kampeni kali mwa-
ka jana, Rais William Ruto al-
iomba kura kwa kuvumisha 
zaidi suala la afya kwa Waken-
ya wote. Raia walihakikishiwa 
kuwa baada ya kuingia afisini, 
serikali yake itaanzisha mpan-
go wa Afya Kwa Wote (UHC), 
kuhakikisha Wakenya wote 
wanaenda hospitalini na kuti-
biwa bila malipo.

Mpango wa UHC unamaan-
isha hali ambapo watu binaf-
si na jamii hupata huduma bo-
ra za afya kwa gharama nafuu. 
Mpango wa kutoka huduma hii 
si jambo geni. Suala hilo lime-
zungumziwa kwa muda mrefu 
lakini utekelezaji wake hauja-
faulu. Ahadi ya kuuwezesha ku-
faulu wakati huu bado inaon-
ekana kuwa ndoto.

Asasi kuu iliyopangiwa ku-
tekeleza mpango huo ni Hazina 
ya Bima ya Kitaifa ya Hospitali 
(NHIF). Wachangiaji wakuu wa 
hazina hii ni Wakenya waliojiri-
wa katika sekta rasmi, wanaoli-
pa kwa kukatwa kwa mishaha-
ra yao kila mwezi. Kwa waajiri-
wa hawa, ni lazima kuchangia, 

Lazima serikali izingatie UHC ili kutoa 
huduma za afya kwa Wakenya wote10 ‘HANDISHEKI’ TULI 

YA RUTO-RAILA: 
Waziri Mkuu wa 

zamani aliwatuma washirika 
wake wote waliochaguliwa 
kumkaribisha William Ruto 
wakati wa ziara yake ya juzi 
Nyanza, huku hatua ya Rais 
katika eneo hilo ikiacha wengi 
na maswali.

15 JANGA LA MITANDAO 
YA KIJAMII:  Usiwape 
watoto wako simu 

za mkononi. Wamo hatarini 
kubwa ya kushawishiwa na 
matapeli kujaribu mambo 
hatari, na mwishowe, hali 
inakuwa wao kulazwa 
hospitalini.

Yaliyomo

k a u l i  y a  m h a r i r i

25 ’SHUKURU MUNGU 
UKO HAI!’ Simu 
zinaaza kulia tena, 

na kuleta fuhara lakini pia 
majonzi na hasira huku 
wakazi wa Tigray wakiweza 
kuwasiliana tena.

Kikwazo kikuu katika 

utekelezaji wa UHC ni ufadhili 

usiotosha kutoka kwa serikali. 

Sekta ya afya hupokea 

asilimia sita pekee ya bajeti 

nzima. Ili mpango huu bora 

kuanza kunawiri, lazima 

serikali iongeze idadi ya 

Wakenya watakaohudumiwa 

na NHIF, ivutie watu wengi 

katika sekta isiyo rasmi 

walipe michango yao, na 

ihakikishe vituo vya afya 

vina dawa na wahudumu 

waliohitimu ili kuvutia 

Wakenya wengi katika 

hospitali za umma.

Allan Buluku

ilhali walio katika sekta zi-
sizo rasmi, ambao ni asilim-
ia 83 ya idadi jumla ya wafa-
nyakazi nchini, sio lazima.

Kwa hivyo, wachangia-
ji wakuu kwa hazina hii ni 
wachache kuliko wanao-
faidi, na wengi wao ni wa-
tumishi wa umma, walimu 
na polisi. Hivi majuzi, Hudu-

ma ya Kitaifa ya Polisi ilion-
doa wanachama wake kati-
ka NHIF, ishara mbaya isiyo-
vutia imani kwa asasi hiyo.

Kikwazo kikuu katika 
utekelezaji wa UHC ni ufa-
dhili usiotosha kutoka kwa 
serikali.

Sekta ya afya hupokea 
asilimia sita pekee ya ba-
jeti nzima. Ili mpango huu 
bora kuanza kunawiri, lazi-
ma serikali iongeze idadi 
ya Wakenya watakaohudu-
miwa na NHIF, ivutie watu 
wengi katika sekta isiyo ras-
mi walipe michango yao, na 
ihakikishe vituo vya afya vi-
na dawa na wahudumu wal-
iohitimu ili kuvutia Waken-
ya wengi katika hospitali za 
umma.

Wakati huu, hata walio na 
kadi za NHIF bado huche-
lea kwenda katika hospitali 
za umma; hujibebesha mzi-
go kwa kulipia huduma za 
afya katika hospitali za kib-
inafsi zinazotoza ada ghali. 
Katika nchi ambako mpango 
wa UHC umedumu kwa mu-
da mrefu, watu wote - mataji-
ri na maskini - hupata hudu-
ma katika hospitali zao za 
umma zilizo na vifaa vya ku-
tosha.

Nchi hizo huepuka aibu 
ya viongozi kwenda nchi 
za kigeni kwa matibabu il-
hali wangekuwa na hudu-
ma hizo nyumbani, kama 
wangejitolea kuhakikisha 
mifumo inafanya kazi.

UHC ni mpango mzuri un-
aoweza kuokoa maisha ya 
Wakenya wengi na unapasa 
kupewa uzito unaohitaji.

abuluku@ke. nationme-
dia.com

- Imetafsiriwa na Charles 
Wasonga

Stephen Gitagama

Afi sa Mkuu Mtendaji
Joe Ageyo

Mkurugenzi wa Uhariri
Lilianzishwa na marehemu Hillary Boniface Ngweno 

Washington Gikunju  Mhariri Msimamizi, Wikendi
Mike Owuor Mhariri Jumapili
Allan Buluku Mhariri wa Weekly Review
Njoki Ndung’u  Mhariri wa Uchapishaji

Andrew Anini  Msanifu Kurasa Mkuu
Joan Pereruan  Mhariri wa Picha
Humphrey Osoro, Alice Othieno Wasanifu Kurasa

- Imetafsiriwa na Charles 
Wasonga
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Max Verstappen wa Red Bull akishiriki shindano la Japanese Grand Prix 
mjini Suzuka, Japan mnamo Oktoba 9, 2022. 

  Verstappen atafuta taji lake la tatu mfululizo  

Msimu wa Formula One utaku-
wa mrefu zaidi kuwahi kushuhudi-
wa huku ukiwa na mashindano 23 
mwaka huu, waandalizi walisema 
Jumanne licha ya kushindwa kupa-
ta mwenyeji mpya wa shindano la 
The China Grand Prix.

Mafisa wakuu wa Formula One 
wamekuwa wakitafuta nchi ya ku-
chukua nafasi hiyo tangu walipo-
tangaza mnamo Desemba kuhusu 
kufutiliwa mbali kwa Grand Prix ya 
China kwa mwaka wa nne mfulu-
lizo wakitaja matatizo yanayoende-
lea kuhusiana na janga la Covid-19.

Ureno na Uturuki zimekisiwa ku-

jaza pengo hilo kwa sababu zote 
zina tajriba ya kuwa wenyeji wa 
Grand Prix. Formula 1 ilitoa taari-
fa Jumanne ikisema ratiba itabakia 
mashindano 23 na kuacha pengo 
kubwa kati ya shindano la tatu, Aus-
tralian Grand Prix Aprili 2, na shi-
Azerbaijan mnamo Aprili 30.

“Formula 1 inathibitisha msimu 
wa 2023 utajumuisha mashindano 
23. Tarehe zote zilizowekwa za mbio 
hazijabadilika.”

Max Verstappen wa Red Bull 
atazindua azma yake ya kuwania 
taji la dereva kwa mara ya tatu mfu-
lulizo katika taifa la Bahrain mna-
mo Machi 5.

Msimu mrefu zaidi wa F1 wa mbio 23

  Masit achunguzwa kuhusu uchaguzi

Jopokazi lililobuniwa ku-
chunguza makamishna wanne 
wa Tume Huru ya Uchaguzi 
na Mipaka (IEBC) litaanza tena 
vikao vyake wiki hii baada ya 
likizo ndefu ya Desemba.

Jopokazi hilo, likiongozwa 
na Jaji Aggrey Muchelule Ju-
matatu litaendelea kusikiliza 
kesi dhidi ya kamishna aliyesi-
mamishwa kazi Irene Masit ka-
tika Taasisi ya Kitaifa ya Kubuni 
Mtaala (KICD) jijini Nairobi.

Masit , mmoja kati  wa 
makamishna wanne waliosi-
mamishwa kazi na Rais Wil-
liam Ruto mwaka jana, ana-
chunguzwa na jopokazi hi-
lo kuhusu tabia yake katika 
uchaguzi wa urais wa Agosti 

9. Pamoja na Juliana Cherera, 
Justus Nyang’aya na Francis 
Wanderi, walikataa matokeo 
ya urais yaliyotangazwa na al-
iyekuwa mwenyekiti wa IEBC 
Wafula Chebukati.

Hii ni baada ya Bunge kui-
dhinisha pendekezo lililom-
taka Rais kubuni jopoka-
zi la kuchunguza tabia yao. 
Makamishna wengine wata-
tu walijiuzulu. Lakini Masit ali-
simama kidete na amepinga 
mchakato wa kumuondoa.

Jopokazi hilo lilianza vikao 
Desemba 20, 2022 na linataraji-
wa kutoa ripoti kwa Rais Ruto 
baada ya kukamilisha uchun-
guzi ndipo amuzi utolewe ku-
husu hatima ya Masit.

Jopokazi la IEBC larudi kwa vikao 

Irene Masit na Justus Nyang’aya katika mkahawa wa Pride Inn 
mnamo Septemba 17, 2022. PICHA | WACHIRA MWANGI

  Wanaunga mkono M23, asema Tshisekedi

R a i s  w a  Ja m h u r i  y a 
Kidemokrasia ya Congo Fe-
lix Tshisekedi ameishutumu 
Rwanda kwa kuwa chanzo cha 
machafuko eneo hilo, akijibu 
madai ya waziri wa Rwanda, 
Claire Akamanzi, katika Kon-

gamano la Kimataifa Kuhusu 
Uchumi, mjini Davos, Uswizi.

“Samahani madam, suala la 
ukosefu wa usalama linalotuk-
abili eneo la Maziwa Makuu lin-
aitwa Rwanda,” akasema. Al-
iongeza kuwa “Rwanda inaunga 
mkono waasi wa M23” kutishia 
usalama mashariki mwa DRC 
– dai ambalo Rwanda imeka-
nusha. Aliwalaumu waasi hao 
kwa kuua raia zaidi ya 100 kati-
ka eneo la Kishishe ili “kuwafu-
rusha” kutoka kijiji hicho.

DRC: Rwanda kiini cha mapigano

  Kampuni imewekwa chini ya usimamizi

Britishvolt, kampuni ya Uingereza 
inayohusika na mpango wa kuten-
geneza betri za umeme za magari, 
lilisambaratika Jumanne baada 
ya kukumbwa na changamoto za 
kifedha.

Kampuni hiyo chipukizi iliyopigi-
wa debe na aliyekuwa waziri mkuu 
Boris Johnson kupiga jeki juhudi za 
kupunguza uchafuzi wa anga, ime-
kuwa ikiendesha mradi huo wa ma-
bilioni ya pesa jijini Blyth, Kaskazini 
Mashariki mwa Uingereza.

Lakini Jumanne, iliingia mikono-
ni mwa usimamizi, mchakato am-
bapo kampuni inayokabiliwa na 
matatizo huleta wataalam kutoka 
nje ili kujaribu kuokoa sehemu za 
biashara.

- Zimetafsiriwa na Mary Wangari

Shirika la betri Uingereza yafungwa



Na MACHARIA GAITHO

Wakati aliyekuwa Mhariri Mkuu wa Na-
tion Media Group Mutuma Mathiu ka-
tika makala yake ya kila wiki hivi maju-
zi alipozua ugomvi na mtetezi wa Rais 

William Ruto katika mitandao ya kijamii Den-
nis Itumbi, huenda ilionekana kuwa ujinga 
wa kualika nguruwe katika shindano la kup-
igana mieleka ndani ya matope.

Itumbi alirukia nafasi hiyo kujadiliana kati-
ka jukwaa ambapo inaweza kusemekana ni 
mmoja wa watu wenye ushawishi Kenya, aki-
heshimiwa kwa kuwa na wafuasi wengi wa 
mtandaoni ambao huwa tayari kushiriki vita 

katika Twitter.
Ilhali, zaidi ya ugomvi kati ya watu wawili 

hao ambao ni wazi wanachukiana, kulikuwa 
na masuala ambayo yanaweza kuelezea uhu-
siano wa Rais Ruto na wanahabari.

Ingawa hana wadhifa rasmi, na hata katika 
orodha ya walioteuliwa majuzi kwa nyadhifa 
kuu za Huduma ya Mawasiliano ya Rais haku-
wepo, Itumbi anatambuliwa sana kuwa mmo-
ja wa watu wenye ushawishi katika mawasi-
liano ya Ruto na mitandao ya propaganda.

Ndiye huelekeza vita vya mtandaoni kwa ni-
aba ya Ruto, na anapenda kulenga mashirika 
makubwa ya habari na wanahabari maarufu 
anaodai hawampendi Rais.

Kabla ya uchaguzi mkuu wa Agosti 2022, 
Itumbi na wanachama wengine wa mawasi-
liano wa Ruto waliongoza vita katika 
mitandao ya kijamii dhidi ya wanahabari wal-
iodai hawakupenda Ruto.

Mnamo Novemba Mutuma alipoondoka 
kama Mkuu wa Uhariri wa NMG, Itumbi na 
wenzake walisherehekea katika mitandao 
ya kijamii. Kuondoka kwa Mutuma kulitokea 
wakati mmoja na kubadilishwa kwa Mhariri 
Msimamizi wa Daily Nation Bernard Mwinzi 
aliyepunguziwa majukumu katika kampuni 
hiyo.

Kisha kulifuatia kuachishwa kazi kwa 
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Kama serikali ya Ruto itaweka sera zake kutaka kuteka vyombo vya habari 
kupitia presha ya uchumi, kushinikiza kufutwa kazi kwa wanahabari 

wanaoonekana kuipinga na kutumia washirika wake kudhibiti Baraza la 
Vyombo vya Habari, basi huenda hali itakuwa ngumu

  UHUSIANO WA KARIBU WAIBUKA KATI YA MCK NA SERIKALI 

Kama 
uhusi-
ano wa 
seri-
kali ya 
Ruto na 
wanahabari 
unategemea orodha za 
maadui na marafi ki inavy-
oashiriwa katika mitandao 
ya kijamii, basi Itumbi na 
wenzake wanashikilia nyadhifa 
zenye ushawishi mkubwa. 

Waziri wa Habari, Mawasi-
liano na Uchumi Dijitali, Eliud 
Owalo, amekuwa na msururu 
wa mikutano na wadau wa 
sekta ya habari siku za hivi 
majuzi. Je, sera ya wanahabari 
inaongozwa na kundi linalomzunguka Ruto katika 
Ikulu au ni warasimu katika wizara?

Waziri na Katibu wake Edward Kisiang’ani huenda 
wametambua migawanyiko ndani ya sekta hiyo ambayo 
inaweza kutatiza juhudi za kuwa na msimamo mmoja 

kuhusu masuala kama sheria inayosubiriwa, deni la ma-
tangazo ya serikali na hakikisho la uhuru wa wanahabari.

Tulimpigia simu Mkuu wa Huduma 
ya Mawasiliano ya Rais David 
Mugonyi kwa ufafanuzi kuhusu 
majukumu halisi ya kazi katika 

serikali inayoonekana kuwapa watu 
tofauti majukumu yanayofanana, lakini 
hakupokea simu zetu wala kutupigia.

Ingawa anakaribisha mazungumzo 
kati ya wadau wa sekta ya 

habari na serikali, Mkuu wa 
Chama cha Wanahabari 
wa Kujitegemea Oloo 
Janak anataka mchakato 
ambapo mashirika  yote 

yanayowakilishwa katika 
MCK yanatambuliwa.

Hali ya kushukiana, iliyoponza Kundi 
la Kufanyia Mabadiliko Sekta ya 

Habari Kenya, baada ya kujiondoa 
kwa Baraza la Wanahabari, ime-
sababisha hali inayoweza kufaidi 

watu wanaotaka kutumia mbinu 
ya gawanya-utawale katika suala la 

uhusiano wa serikali na wanahabari. 

MATEKA: WANAHABARI WAYUMBA
Dennis Itumbi ni mmoja 
wa watu wenye ushawishi 
mkubwa katika mitandao 
ya propaganda ya Rais 
William Ruto. Anaongoza 
vita vya mtandaoni na hulenga 
sana mashirika makubwa ya 
habari na wanahabari wakuu 
anaodai hawampendi Rais.



mwanahabari Vincent Achuka, na furaha ya 
Itumbi na kundi lake ilionyesha kwamba wal-
iokuwa katika orodha yao ya lawama waliku-
wa njiani kuondoka.

Kama uhusiano wa serikali ya Ruto na wan-
ahabari unategemea orodha za maadui na 
marafiki inavyoashiriwa katika mitandao 
ya kijamii, inaonekana wazi kuwa Itumbi na 
wenzake wanashikilia nyadhifa zenye ushaw-
ishi kwa kuzingatia utangamano wao na wan-
ahabari siku baada ya siku. 

Hiyo ndiyo sababu, huku Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Uchumi Dijitali, Eliud Owa-
lo, na Katibu wake, Edward Kisiang’ani, waki-
fanya misururu ya mikutano na wadau kati-
ka sekta ya habari majuzi, macho hayaeleke-
zwi kwa matokeo ya majadiliano hayo, laki-
ni iwapo uwezo kamili wa sera ya habari uko 
kwa kundi linalomzunguka Ruto katika Ikulu 
badala ya kuwa na warasimu katika Wizara.

Labda mfano mmoja utatosha. Katika mia-
ka ya mwanzo ya utawala wa Jubilee ya Rais 
Uhuru Kenyatta na naibu wake Ruto, aliyeku-
wa Katibu wa Habari, Joseph Tiampati, alii-
ta mkutano wa wanahabari wakuu kuchang-
ia maoni kuhusu stakabadhi iliyotayarishwa 
kuongoza kuundwa kwa sera za mawasiliano 
ya serikali na miundo yake. Katikati ya ma-
jadiliano katika ukumbi wa mikutano, Itumbi 
na wenzake waliingia kwa kishindo na kutan-
gaza kwamba walitoka Ikulu.

Tiampati aliwaeleza kilichokuwa kikifanyi-
ka, lakini hawakufurahia na wakatangaza wa-
zi kuwa mpango huo wote ulikuwa wa kuhar-
ibu wakati kwa kuwa Rais alikuwa msema-
ji wake mwenyewe na hakuhitaji usaidizi ku-
toka yeyote.  Huo ndio ulikuwa mwisho huku 
Tiampati akishindwa na kunyenyekea kwa 
mamlaka aliyoonyeshwa na wadogo wake ka-
tika serikali na akafunga mkutano.

Itumbi na wenzake wakati huo walikuwa 
wakihudumia Rais Kenyatta kabla ya kutim-
uliwa Ikulu kwa kuhamishia uaminifu wao 
kwa naibu wake Ruto, aliyekuwa ametofauti-
ana na mkubwa wake wakati huo.

Sasa wamerudi katika nyadhifa kubwa kati-
ka Ikulu ya Ruto, na kama tabia waliyoonye-
sha wakati wa kampeni ndiyo mwongozo, ba-
si ndio wanaosikilizwa na Rais kuhusu jinsi ya 
kuhusiana na wanahabari.

Hivi vinaweza kuwa aina ya vizingiti vya 
ndani ambavyo Owalo na Kisiang’ani wata-
lazimika kuhimili wanapokutana na makun-
di tofauti ya wadau wakiahidi serikali itaun-
ga mkono uhuru wa wanahabari lakini katika 
mazingira ambayo sera inaweza kuamuliwa 
na vigezo vya nje kama vile ni nani anayeam-
inika na watu muhimu wanaomzunguka Ru-
to na ni nani anayeshukiwa.

Hayo yakijiri, Waziri na Katibu huenda 
wametambua migawanyiko ndani ya sekta hi-
yo ambayo inaweza kutatiza juhudi za kuwa 

na msimamo mmoja kuhusu masuala kama 
sharia inayosubiriwa, deni la matangazo ya 
serikali, hakikisho la uhuru wa wanahabari, 
na pengo katika Baraza la Wanahabari Kenya 
kufuatia kukamilika kwa muhula wa wana-
chama wake.

Hali ya wadau kushukiana, iliyodhoofisha 
Kundi la Kufanyia Mabadiliko Sekta ya Habari 
Kenya, baada ya kujiondoa kwa Baraza la 
Wanahabari, imesababisha hali inayoweza ku-
faidi watu wanaotaka kutumia mbinu ya ga-
wanya-utawale, katika suala la uhusiano kati 
ya serikali na wanahabari. Kufikia wakati wa 
kuandika, maafisa wakuu wa serikali waliku-
wa wakizungumza na Baraza la Wanahabari 
pekee, ambalo kwa wakati huu linasimamiwa 
na Afisa Mkuu Mtendaji David Omwoyo kwa 
kuwa hakuna baraza.

Hata hivyo, Rais wa Chama cha Wahariri 
Churchill Otieno na Katibu Mkuu wa Chama 
cha Wanahabari Eric Oduor walithibitishia 
Darubini ya Wiki kuwa mashirika yao yame-
panga mikutano na wanasubiri kuthibitisha 
tarehe za kukutana.

Kisichoeleweka ni iwapo kundi lote la wa-
dau wa habari linaloleta pamoja Baraza la 
Wanahabari na makundi mengine kama Cha-
ma cha Wanahabari wa Kujitegemea Kenya, 
Chama cha Wanawake katika Habari Kenya, 
Watangazaji wa Dijitali Kenya, Vyombo vya 
Habari vya Kijamii Kenya, Chama cha Wan-
ahabari wa Siasa, Chama cha Wataaalamu 
wa Utangazaji na Wamiliki wa Vyombo vya 
Habari watawasilisha malalamishi yao.

Jinsi ilivyo, baadhi ya makundi ya uwakilishi 

hayafurahii kinachoonekana kuwa uhusiano 
wa karibu unaoibuka kati ya Baraza la Wana-
habari na serikali, kama kilichofanyika wakati 
wa utawala wa Uhuru, viongozi wa baraza hi-
lo walipochukuliwa kuwa watiifu kwa Waziri 
Joe Mucheru.

Kulingana na Mkuu wa Chama cha Wana-
habari wa Kujitegemea Oloo Janak, mbinu in-
ayotumiwa na Baraza la Wanahabari inazua 
wasiwasi kwa sababu ni sawa na ambayo tan-
gu 2019 ililipunguza kuwa sehemu ya wiz-
ara, likishinikiza sheria za kukadamiza wana-
habari.Ingawa anakaribisha mazungumzo na 
serikali, Janak anataka mchakato ambao wa-
dau wote wanaounda Baraza la Wanahari wa-
natambuliwa.

Hofu yake ni kuwa kama hakutakuwa na 
mashauriano ya wazi, kuna hatari ya mchaka-
to wa kujaza nafasi zilizo wazi katika Baraza la 
Wanahabari kutokuwa wa haki, hasa kama af-
isi ya MCK na wizara zitaungana kushawishi 
kuwepo kwa kundi tiifu kwa Kenya Kwanza.

Anahimiza serikali isikilize wadau wote ka-
tika sekta ya habari na sio MCK pekee, akise-
ma kwamba shirika hilo la kudhibiti sekta ya 
habari linafaa kuwa huru na kuwajibika kwa 
wadau na sio kwa serikali.

Analalamika kuwa taarifa zinazotolewa 
na MCK kufuatia mikutano na Owalo na Ki-
siang’ani zilitoa ishara mbaya kwa kuwa zina-
ashiria kwamba serikali, badala ya shirika hu-
ru - ndiyo inadhamini uhuru wa wanahabari.

Anasema kuwa ingawa inaweza kuomb-
wa kutekeleza jukumu la kuwezesha, haiwe-
zi kuongoza mchakato wowote wa kubadili-
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Serikali inanuia kushika mateka wanahabari? 

Wapiga picha za televisheni katika Mahakama Kuu ya Mombasa. Kampuni nyingi za kutoa 
matangazo zinahamia kwa majukwaa ya kidigitali . PICHA | KEVIN ODIT



sha sheria za habari au kujaza nafasi zilizo wa-
zi katika Baraza la Wanahabari. Oduor, katika 
mazungumzo tofauti na Darubini ya Wiki, ali-
kubaliana naye. Alifichua kuwa chama hicho 
cha wanahabari kimewasiliana na Owalo, la-
kini waziri alitaka kukutana kwanza na taasi-
si rasmi kama MCK kabla ya kukutana na wa-
dau katika sekta hiyo.

Hata hivyo, ana hofu, kuhusu ripoti kutoka 
mikutano na Baraza la Wanahabari kwamba 
serikali inategemewa kutatua masuala yanay-
oathiri habari, akisisitiza kuwa suluhisho lina-
toka ndani ya sekta hiyo.

Mojawapo la masuala ambayo Baraza la 
Wanahabari lilifanya na wawakilishi wa seri-
kali ni kukashifu wamiliki wa vyombo vya 
habari kwa kufuta wafanyakazi, pande zote 
mbili zikiashiria kuwa wawekezaji na mame-
neja wanaendelea kuwa matajiri huku waki-
hangaisha na kufuta kazi wanahabari.

Kisiang’ani, katika mkutano mmoja, alisema 
kuwa nyingi za Sh1.4 bilioni ambazo mashiri-
ka ya habari yanadai Shirika la Matangazo la 
Serikali, zimelipwa, na kuacha salio ya chini 
ya Sh250 milioni, lakini wanahabari wanae-
ndelea kufutwa kazi. Oduor anakubaliana 
na wizara na MCK, akilaumu wamiliki wa vy-
ombo vya habari kwa kutesa wanahabari, la-
kini anasema kupungua kwa mapato kuna-

sababishwa na masuala tofauti zaidi ya deni 
la serikali. Anatoa mfano wa mabadiliko ya 
tekinolojia na watangazaji wakubwa kutumia 
mitandao ya dijitali na kuacha vyombo vya 
kawaida vya habari.

Serikali haiwezi kuelekeza biashara ya vy-
ombo vya habari, lakini Oduor anatoa mfano 
wa Muungano wa Ulaya na mataifa mengine 
ambapo kampuni kubwa za dijitali kama 
Google, Facebook, YouTube na zingine zina-
lazimishwa na sheria, kutoa fidia kwa vy-
ombo vya habari vya kawaida zinakotoa mat-
ini na kugawana matangazo. Msaada wa seri-
kali kwa mipango kama hiyo katika sheria za 
habari Kenya unaweza kuzuia hali ya pesa 
kupotea.Anatarajia kuwa baada ya kukutana 
na mashirika kila moja kivyake, hatimaye Wa-
ziri atakutana na wadau wote pamoja.

Hata hivyo, hilo litategemea kumaliza mi-
gawanyiko iliyopo kwa wakati huu, ili Baraza 
la Wanahari liweze kurudi katika Kundi la Ku-
fanya Mabadiliko katika Sekta ya Habari Ken-
ya. Suala lingine ambalo litakuwa muhimu ni 
mtazamo wa Ikulu kwa wanahabari.

Serikali ya Ruto imeunda timu ya mawasi-
liano yenye nguvu ikiongozwa na mkuu wake 
wa miaka mingi wa habari David Mugonyi aki-
wa Mkuu wa Huduma ya Mawasiliano ya Rais. 
Aliyekuwa Msomaji Habari wa Citizen TV 
Hussein Mohamed aliteuliwa Msemaji wa Iku-
lu, huku Emmanuel Talam akiteuliwa Mkuru-
genzi wa Mawasiliano. 

Wengine waliorudi baada ya kutimuliwa 
na Uhuru ni Munyori Buku kuwa Katibu wa 
Mawasiliano ya Umma; Eric Ng’eno, Mwan-
dishi wa Hotuba na Mkurugenzi wa Kutoa 
Habari; James Kinyua, Mkurugenzi wa Chapa 
na Hafla; na David Nzioka kuwa Katibu wa Di-
jitali na Ubunifu. Aliyekuwa mwanahabari wa 
Nation na baadaye Mkurugenzi wa Mawasi-
liano wa chama cha United Democratic Alli-
ance Wanjohi Githae aliteuliwa Mkurugenzi 
wa Mawasiliano ya Umma.

Darubini ya Wiki ilimpigia simu Mugonyi 
kwa ufafanuzi kuhusu majukumu halisi ya ka-
zi katika serikali inayoonekana kutoa nafasi ya 
kupatia watu tofauti majukumu yanayofana-
na, ikiwa na majenerali wanaozidi wanajeshi, 
lakini hakupokea au kujibu simu.

Swali kubwa, hata hivyo, ni kuhusu kiwango 
cha ushawishi ambao timu hiyo ya mawasi-
liano itakuwa nao kwa sera ya habari.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Darubini Ya WikiJUMAPILI, JANUARI 22, 2023 7

k u r u n z i  y a  k e n y a

Wanahabari wa Nakuru wakilalamika kuhusu kunyanyaswa na polisi mnamo Januari 29, 2020.

Rais wa Baraza la Wahariri Kenya Churchill 
Otieno

Katibu Mkuu wa KUJ Eric Oduor
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NA OSCAR OBONYO

Usajili wa kidijitali wa maafisa wa polisi 
na magereza ambao wamehama kuto-
ka Hazina ya Kitaifa ya Bima ya Hospita-
li (NHIF) hadi kwa bima mpya ya matib-

abu ya muungano wa CIC General umeanza, 
na kuzua maswali kuhusu uwezo wa serikali 
wa kufanya biashara nzuri na yenye faida na 
mashirika yake yenyewe.

Katika kinachoonekana kuwa bao la kujifun-
ga, mashirika hayo mawili ya serikali - NHIF 
na Tume ya Kitaifa ya Huduma ya Polisi (NP-
SC) – yalisitisha mpango unaoendelea wa 

matibabu, na kutoa fursa kwa kampuni ya ki-
binafsi, CIC General Consortium, kutekeleza 
mpango huo.

Kwa njia fulani, hatua hiyo inatoa taswira 
tofauti ya uamuzi uliofikiwa na serikali mie-
zi minne pekee kukuza umoja na ushirikiano 
wa kibiashara baina ya mashirika yake.

Huduma ya Afya kwa Wote (UHC) bado ni 
mojawapo ya miradi mikuu ya Rais William 
Ruto sasa na awali chini ya serikali ya Jubilee, 
aliyohudumia kama Naibu Rais. Rais ametoa 
wito mara kwa mara mpango huo upanuli-
wa kote nchini.Hata hivyo, mchakato wa kus-
hughulikia zabuni husika Nambari: MICING/

NPS/002/2022-2023 kwa ajili ya kutoa bima ya 
matibabu kwa polisi kupitia Idara ya Kitaifa 
ya Polisi (NPS) na maafisa wa magereza kupi-
tia Idara ya Magereza Kenya (KPS), haujawa ra-
hisi kama ilivyotarajiwa na wengi.

Zabuni hiyo, iliyotangazwa na NPS Desem-
ba 7, 2022 na kufunguliwa Desemba 15, ime-
pokea malalamishi na ukosoaji kutoka kwa 
baadhi ya wanasiasa, wafanyabiashara na 
maafisa wa serikali.

Akisema kuwa polisi wanatarajiwa kutoa 
huduma kwa wote, Mbunge wa Gatundu Kus-
ini, Gabriel Kagombe, kwa mfano, anasema 

Lakini kuna hofu kuwa kwa kuwekewa bima na kampuni ya kibinafsi, polisi 
na maafisa wa magereza wanaweza kutumbukia mikononi mwa makundi 

yanayoweza kuwafanya mateka

  RUTO AMESHINIKIZA MARA KADHAA KUPANULIWA KWA MPANGO HUO NCHINI

VIKOSI VYA ULINZI VYAHEPA NHIF

Waziri wa 
Afya Susan 
Nakhu-
micha 
(kushoto) 
akipokea 
ripoti ya 
shughuli 
kutoka kwa 
Afisa Mkuu 
Mtendaji wa 
Mamlaka ya 
Kusambaza 
Dawa Ken-
ya (Kemsa) 
Terry 
Ramadhani 
(kulia) 
wakati wa 
ziara katika 
maghala 
ya tawi 
la Kemsa 
eneo la 
Embakasi 
mnamo 
Novemba 8, 
2022. 
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hatua ya serikali kuhamishia huduma mu-
himu za matibabu kwa makampuni ya kib-
inafsi ni jambo hatari ambalo litahatarisha 
huduma muhimu za polisi kwa Wakenya.

Akihojiwa majuzi, Mbunge huyo alidai hatua 
hiyo itavuruga mpango wa serikali wa kutoa 
huduma za afya kwa wote nchini. Mwanasia-
sa huyo anahofia hatua hiyo itaweka polisi na 
maafisa wa magereza mikononi mwa makun-
di “yatakayowageuza mateka.”

Licha ya hofu hizo, jumla ya maafisa 141,961 
ambao wanalengwa katika mpango wa mat-
ibabu - 109,557 kutoka NPS na 32,404 kutoka 
KPS – wanaonekana kuridhishwa na hatua hi-
yo mpya. Chini ya mpango huo na NHIF, maaf-
isa 1,500 pekee - wengi wao wakiwa wa ngazi 
za juu - waliweza kupata huduma bora za afya.

Alipoulizwa maoni yake, msemaji wa NPS 
Dk Resila Onyango alisema uamuzi huo ulish-
inikizwa na masuala ya kifedha: “Tulihamia 
kwa Consortium kwa sababu walitoa zabuni 
ya chini zaidi na ya bei nafuu” akaeleza.

NHIF iliwasilisha ombi la kupewa upya 
kandarasi ya 2023 yenye thamani ya Sh9.3 bil-
ioni, lakini ikashindwa na kundi la mashirika 
ya kibinafsi ya bima ya afya, CIC General Lim-
ited Insurance, Old Mutual General Insurance 
Kenya Limited na Britam General Insurance 
kwa gharama ya Sh8.6 bilioni.

Inasemekana kushindwa kwake kupata za-
buni hiyo kulichangiwa na ulegevu na mivu-
tano baina ya viongozi wake, pamoja na ma-
jaribio ya baadhi ya watu wa ndani kuongeza 
malipo. Zaidi, bima ya matibabu ilikuwepo 
wakati nafasi kadha za wasimamizi wa nga-
zi za juu, zikiwemo za wakurugenzi, zilikuwa 
wazi, hivyo kuathiri vibaya utoaji wa hudu-
ma. Uamuzi wa kusitisha zabuni ya NHIF pia 
ulijiri wakati Mwenyekiti wa bodi hiyo, Lew-
is Nguyai, na Afisa Mkuu Mtendaji Dkt Peter 
Kamunyo walikuwa wakizozana kuhusu usi-
mamizi. Rais Ruto alimuondoa Nguyai, ali-
yekuwa Mbunge wa Kikuyu na kumteua Mi-
chael Kamau, aliyekuwa Waziri wa Uchukuzi.

Matatizo ya mpango wa matibabu wa NHIF-
NPS yamekuwa yakiendelea kwa muda mre-
fu na, kwa mujibu wa duru za kuaminika, 
mashirika hayo mawili ya serikali yalifanya 
mikutano zaidi ya 20, nusu ya mikutano iki-
wa katika ngazi ya usimamizi, huku iliyoba-
ki ikihudhuriwa na viongozi wa ngazi za juu 
wa serikali kutoka idara husika, akiwemo ali-
yekuwa Katibu wa Usalama wa Ndani Karan-
ja Kibicho na aliyekuwa Inspekta-Jenerali 
wa Polisi Hillary Mutyambai. Makampuni 
makubwa yalikuja tu kufuatia msururu wa 

malalamishi kuhusu utoaji wa huduma duni. 
Maafisa hao hawakufurahia walichoona ku-
wa huduma duni za hospitali kupitia NHIF. 
Awali, bodi hiyo ililalamika kuwa Sh4.5 bilio-
ni zilizotengewa bima hazikutosha, jambo lil-
iloilazimisha NPS kuongeza Sh200 milioni zai-
di kwa mwaka ili kushughulikia madai hayo.

Hata wakati huo, takwimu hazikuonekana 
kulingana na kilichotarajiwa kutoka kwa poli-
si - kuchunguza na kutaka uwajibikaji kuhusu 
matumizi ya pesa. Inasemekana NHIF haiku-
toa hesabu zilizokaguliwa za uchunguzi wala 
kujibu hoja za ukaguzi kutoka kwa mteja.

Kutokana na tofauti zisizoweza kusuluhi-
ka, NPS iliamua kutoa zabuni tena na kua-
lika NHIF kuomba zabuni kama wahusika 
wengine wowote. Mwelekeo huo ulichochea 
vita baridi vilivyokuwepo baina ya mashiri-
ka hayo mawili ya serikali. NHIF iliripotiwa ku-
punguza huduma zake muda mfupi baadaye 
na kuwanyima huduma za afya maafisa zaidi 
ya 141,461 wa polisi na magereza.

Watu wa ndani wanadai NHIF pia ililemaza 
mifumo yake na kuwanyima huduma wote, 
isipokuwa maafisa wa ngazi za juu wapatao 
1,500. Afisa mmoja wa ngazi za juu katika haz-
ina hiyo alimwambia mwandishi huyu ku-
wa ni maafisa 39 pekee wa magereza wa nga-
zi za juu wanaoweza kupata matibabu maalu-
mu, ambao ni wa viwango vya kazi N(14), P(6), 
R(14),S(4) na T(1), huku polisi 1,429 pekee ku-
toka viwango vya kazi M(455), N(607), P(247), 
R(97), na S(23) wakiweweza kupata huduma 
hiyo maalumu ya matibabu.

Hatua hii ilifungia nje idadi kubwa ya polisi 
chini ya bima ya matibabu ya NHIF ya KSh4.7 
bilioni, jambo lililosababisha maelfu ya mala-

lamishi kutoka kwa polisi wa ngazi za chini na 
watu wa familia zao.

Ni wakati huo ambao Kibicho na Mutyambai 
waliingilia kati na suala hilo likapelekwa kwa 
Baraza la Mawaziri. Uamuzi ulifikiwa wa ku-
tafuta huduma mbadala za bima huku NHIF 
ikiendelea kulainisha shughuli zake.

Isipokuwa kuondoka kwa Nguyai kama 
mwenyekiti, haijabainika juhudi ambazo 
shirika hilo linachukua “kulainisha shughuli 
zake”. Wakati huo huo, Kamau ameteuliwa na 
anatarajiwa kurekebisha mambo.

Kwa wakati huu, mgogoro kuhusu mchakato 
wa utoaji zabuni unaendelea, na pengine

hapa ndipo Kamau na Kamunyo wanafaa 
kuanzia juhudi zao za kulainisha mambo. Ka-
tika moja ya kesi hizo, ambayo Darubini ya 
Wiki imeona stakabadhi zake, Benedict Ka-
bugi Ndungu wa Nairobi anamlalamika kwa 
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Kudhibi-
ti Zabuni za Umma kwa anachokitaja kuwa 
“ukiukaji wa sheria katika zabuni ya kutoa bi-
ma ya matibabu kwa wanachama wa Idara ya 
Kitaifa ya Polisi na Idara ya Magereza Kenya”.

Suala la mashirika kadhaa ya huduma za 
bima, anasema, linachanganya na si sahihi: 
“Hakuna kitu kinachoitwa muungano kama 
mzabuni anayestahili kutoa huduma za bima 
bali ni makampuni binafsi, mashirika ya seri-
kali au ushirika. Fomu zote za kiwango cha ka-
waida za lazima katika Hati hii ya Kawaida ya 
Zabuni Mo.9 zinapaswa kujazwa na makam-
puni ya kibinafsi au makampuni ya serikali au 
ushirika. Hakuna fomu za kiwango cha kawai-
da za kundi la makampuni.”

oscar.tko@gmail.com
- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

k u r u n z i  y a  k e n y a

Inasemekana kushindwa kwake kupata zabuni 
hiyo kulichangiwa na ulegevu na mivutano baina 
ya viongozi wake, pamoja na majaribio ya baadhi 
ya watu wa ndani kuongeza malipo. Zaidi, bima 
ya matibabu ilikuwepo wakati nafasi kadha 
za wasimamizi wa ngazi za juu, zikiwemo za 
wakurugenzi, zilikuwa wazi, hivyo kuathiri vibaya 
utoaji wa huduma. Uamuzi wa kusitisha zabuni ya 
NHIF pia ulijiri wakati Mwenyekiti na Afisa Mkuu 
Mtendaji wake walikuwa wakizozania uongozi

Huduma ya Afya kwa Wote (UHC) ni mmoja wa miradi mikuu ya Rais William Ruto sasa na 
awali chini ya serikali ya Jubilee, ambayo alihudumia kama Naibu Rais. 
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Na JOHN KAMAU

Baada ya Rais William Ruto kukamilisha zi-
ara yake ya Nyanza, ambako alikaribish-
wa kwa mikono mwili na viongozi wali-
ochaguliwa kutoka eneo hilo, swali mo-

ja ambalo halikujibiwa ni maana hasa ya 
uchangamfu ulioshuhudiwa.

Wakati wa ziara hiyo, Rais Ruto alikuwa 
mchangamfu. Alifanya mzaha kuhusu asil-
imia moja ya kura alizopata kutoka eneo hilo 
- na kuonekana kuashiria kuwa hilo ni suala 
ambalo sasa limepita. Vichekesho, furaha na 
urafiki vilionekana kuyeyusha uhasama.

Aliyekuwa Waziri Mkuu Raila Odinga, anay-
eendelea kuwa na uzoefu mkubwa wa ku-
jadiliana akiwa nje, alikuwa ametuma viongo-
zi wote waliochaguliwa kumlaki Rais. Ndugu 

yake, Oburu, alikuwepo pia. Ajenda ilioneka-
na wazi na iliyopangwa. Orodha ya wazun-
gumzaji ilionekana kupangwa kimakusu-
di. Mashambulio ya kawaida dhidi ya Waziri 
Mkuu wa zamani hayakuwepo - na waliohutu-
bu walifanya hivyo kwa heshima.

Mtu anaweza kukisia tu kile Ruto hufan-
ya kwa moyo wa nia njema. Kile wanachota-
ka wanasiasa wa Nyanza pia kinaweza kukisi-
wa tu. Ingawa Rais amesema hataki kuua up-
inzani, ushirikiano wao katika masuala yanay-
ohitaji thuluthi mbili za kura bungeni ni mu-
himu. Jaribio la Ruto la kutafuta kuungwa 
mkono Nyanza ni la busara. Anajua wanasia-
sa wengi wa eneo hilo kwani alikuwa mwana-
chama wa ODM.  Nao wanasiasa wa Nyanza
wanaelewa madhara ya kutengwa kisiasa.

Kwa miaka mitano iliyopita, licha ya kuwa 

katika upinzani, eneo hilo lilipata nafasi ka-
tika serikali ya Uhuru Kenyatta kutokana na 
‘handisheki’ kati ya Odinga na Rais Kenyatta. 
Kutokana na hilo, waliweza kufaidi kwa mira-
di mbalimbali na walipendelewa huku Rais 
Kenaytta akimtenga naibu wake, Dkt Ruto, na 
kuamua kufanyakazi na Odinga. Kuvunjika 
kwa uhusiano kati ya Jaramogi Oginga Odin-
ga na Jomo Kenyatta mnamo 1966 kulichang-
ia kutengwa kwa jamii ya Waluo. Isitoshe, eneo 
hilo lilinyimwa miradi ya serikali na hilo lika-
wa funzo kubwa katika historia.

Kuundwa kwa chama cha Kenya Peoples Un-
ion kuliondoa Luo Nyanza serikalini. Viongo-
zi wake hawangeweza kusafiri ng’ambo baa-
da ya kunyimwa paspoti. Kutokana na kuka-
ta tamaa, alivyondika Bruce Mackenzie ba-

Waziri Mkuu wa zamani, akiibuka mzoefu wa kujadiliana akiwa nje, alituma 
viongozi wake wote waliochaguliwa kumpokea Rais alipozuru Nyanza

  ZIARA YA RAIS ENEO HILO IMEACHA WENGI NA MASWALI

 “HANDISHEKI” TULI YA RUTO-RAILA



adaye 1968 kwa wanadiploma-
sia wa Uingereza, Jaramogi aliku-
wa amemwandikia Kenyatta ba-
rua kadhaa akiashiria kuwa ali-
taka kuridhiana na Kanu. Lakini, 
kulingana Mackenzie, “Mboya ali-
sisitiza kuwa Odinga angemfikia 
kwanza badala ya Rais. Matokeo 
ni kwamba maelewano hayaku-
fikiwa.” Msimamo huo ulithibit-
ishwa na Moi mnamo Novemba 
1968 aliposema Odinga alipas-
wa kurudi Kanu bila masharti na 
“kumeza sera ya Kanu jinsi ilivyo 
leo.”

Kifo cha Tom Mboya mnamo Ju-
lai 5, 1969 kilibadili hali ya kisia-
sa na Kenyatta akageuzwa kuwa 
mtu aliyechukiwa katika eneo la 
Nyanza. Zaidi, ni wachache ndani 
ya Kanu walithubutu kuhud-
huria mazishi katika kisiwa cha 
Rusinga. Lakini miezi minne baa-
daye, Jomo Kenyatta alizuru Kisu-
mu kufungua Hospitali ya Kuu ya 
Nyanza. Ziara hiyo ilibadili kabisa 
uhusiano kati yake na Jaramogi 
baada ya msafara wa magari yake 
kushambuliwa kwa mawe na ku-
zomewa kwa kelele za “Dume! 
Dume!”- kaulimbiu ya KPU. 

Kufuatia ghasia hizo hadi ki-
fo chake 1978, Kenyatta hakuwa-
hi kukutana na Odinga wala ku-
rudi eneo hilo. Zaidi, aliamuru 
kukamatwa na kuzuiliwa kwa vi-
ongozi wakuu wa KPU. Kenyatta 
hakutumia tu kisa cha Kisumu ka-
ma sababu ya kupiga marufuku 
KPU lakini hilo baadaye lilitumi-
wa na Rais Moi kumzuia Jaramo-
gi kushiriki siasa za kitaifa.

Baada ya Odinga kuachiliwa 
Aprili 2, 1971, alijiunga tena na 
Kanu Septemba 8, 1971 na akaan-
za safari mpya ya kisiasa. Wakati 
huo, hasidi wake mkuu wa kisia-
sa, Tom Mboya alikuwa ameku-
fa lakini alikuwa na kibarua cha 
kupambana na wanasiasa kama 
Odongo Omamo, Mathews Ogutu 
na Isaac Omolo Okelo, waliokuwa 
wamejaza pengo aliloacha.

Jaribio la Odinga kuwania ubu-
nge 1974 lilizimwa na Kanu baa-
da ya baraza kuu la chama hicho 
kuamua kwamba ni wanacha-
ma wa KPU waliokuwa wanacha-
ma wa Kanu kwa miaka mitatu 
baada ya kutoka kizuizini ambao 
wangeidhinishwa kuwania. Watu 
hao pia walitakiwa wawe na “ufa-
hamu kamili wa sera za serika-
li na chama na mipango ya mae-
ndeleo.” Huo ulikuwa mwisho 
wa barabara kwa Odinga. Inga-
wa alichaguliwa mwenyekiti wa 
Kanu katika Wilaya ya Siaya mna-
mo 1975 na tena 1976, msajili wa 
chama hicho alikataa kuidhini-

sha kuchaguliwa kwake. Mnamo 
Aprili 1978, chama cha Luo Un-
ion kilituma ujumbe mkubwa 
kutafuta maridhiano na Kenyat-
ta. Sasa inadaiwa hatua hiyo ili-
batilishwa na Mkuu wa Mkoa wa 
Nyanza Isaiah Cheluget na vion-
gozi waaminifu kutoka jamii ya 
Waluo na Wagusii - na ndiyo ili-
chochea ghasia mjini Nakuru.

Baada ya Kenyatta kufa, Moi al-
itarajia kuvutia eneo hilo kati-
ka serikali yake. Alianza kureke-
bisha uhusiano na Jaramogi kwa 
kumteua mwenyekiti wa Bodi ya 
Pamba na Uuzaji Mbegu mnamo 
1979. Ulikuwa wadhifa wa kwan-
za wa serikali kwa Jaramogi tan-
gu 1966. Moi pia aliteuwa washiri-
ka Jaramogi - Luke Obok na 
Achieng Oneko - katika nyadhi-
fa za mashirika ya serikali. Rafiki 
mwingine wa Odinga, Oloo Arin-
go aliteuliwa waziri mnamo 1980.

Hatimaye Julai 1980, Odinga al-
irudishwa Kanu kama mwana-
chama wa maisha na kuandali-
wa kuingia bungeni baada ya ku-
jiuzulu kwa Mbunge wa Bondo 
mnamo Machi 1981. Lakini alip-
odai, akiwa Mombasa mnamo 
Aprili 1984, kuwa Kenyatta aliku-
wa “mnyakuzi wa ardhi” Bw Odin-
ga alizuiwa tena kuwania. Alibaki 
kwenye baridi ya kisiasa na kuan-
za kupigania mabadiliko akiwa 

nje ya serikali. Kuundwa kwa vu-
guvugu la Forum for Restoration 
of Democracy 1990 na kugawany-
ika kwake, baadaye, kulimnyima 
Odinga nafasi ya kuwa rais baada 
ya kuibuka wa nne nyuma ya Moi, 
Kenneth Matiba na Mwai Kibaki 
katika uchaguzi mkuu wa 1992.

Kutokana na kukata tamaa au 
labda hatua ya kimkakati, Odinga 
aliamua kufanya kazi na Kanu na 
akachukuliwa na Moi kuona mi-
radi ya serikali katika Bwawa la 
Turkwel. Hatua hiyo ilisababisha 
uhasama ndani ya Ford Kenya na 
kuchangia kugawanyika kwake. 
Shida kuu ilikuwa uhusiano kati 
ya Odinga na Kanu.

Mnamo Mei 1993, Odinga alian-
zisha mpango wa kushirikiana na 
Kanu ili kusaidia kuleta maende-
leo Nyanza. Alisema aliamini “ku-
tokana na tajiriba chungu”kwam-
ba, katika taifa la vyama vingi jin-
si pekee ya kuhakiksha Waluo 
wanapata rasilimali za serikali 
ilikuwa kushirikiana na serikali. 
Odinga alisongea karibu na Moi, 
zaidi kuliko wanasiasa wengine. 
Lakini kifo chake Januari 20, 1994 
kilitamatisha ushirikiano huo.

Ushirikiano huo baadaye ulien-
delezwa na Raila, aliyemrithi ba-
ba yake kisiasa. Muda mfupi baa-
da ya kushindwa katika uchagu-
zi mkuu wa 1997, Raila na Kibaki 

walitoa taarifa ya pamoja Januari 
2. Lakini baada ya siku nne, Raila 
alitoa taarifa yake akimpongeza 
Moi kwa ushindi. Akifuata nyayo 
za 1993-4 za Jaramogi, Raila al-
ibuni mkataba na Moi mnamo 
Februari 1998, ambapo KANU na 
NDP zilianza “ushirikiano”.

Ni muungano huo ambao ba-
adaye ulivunja Kanu. Wakati wa 
ushirikiano huo, Moi alimruhusu 
Raila kununua kiwanda cha mab-
aki ya miwa mjini Kisumu na baa-
da ya kuvunja chama chake aka-
teuliwa waziri. Ingawa Raila ali-
kuwa na matumaini Moi angem-
teua kuwa mrithi wake, alishtuka 
alipomteua Uhuru Kenyatta. Lak-
ini alikuwa amefaulu kuzuia ku-
tengwa kwa Luo Nyanza.

Raila alirudia ujanja huo ka-
tika mwafaka maarufu kama 
handisheki alipofaulu kuanzisha 
mpango wa kufanya kazi na Rais 
Kenyatta. Kwa mara nyingine, Rai-
la, licha ya kuwa katika upinzani, 
alicheza karata zake vizuri. Dkt 
Ruto akiwa mamlakani sasa, inas-
ubiriwa kuonekana jinsi Raila na 
wafuasi wake wataendesha siasa 
zao na iwapo watajadiliana naye 
ili wapate nafasi serikalini.

 jkamau@ke.nationmedia.
com @johnkamau1

-- Imetafsiriwa na Charles
Wasonga

Darubini Ya WikiJUMAPILI, JANUARI 22, 2023 11

k u r u n z i  y a  k e n y a

Rais William Ruto akitaniana na Gavana wa Homa Bay Gladys Wanga ana viongozi wengine wa eneo hilo 

alipozindua Soko la Homa Bay mnamo Januari 13. PICHA | TONNY OMONDI 
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Mfanyakazi akiwasilisha picha ya Mtaliano 
mwigizaji wa Hollywood marehemu Gina Lol-
lobrigida kuwekwa karibu na mwili wake katika 
Capitoline Hill, mjini Rome, mnamo Januari 18. 

PICHA | AFP

Wakimbizi wa ndani wakibeba makaa kutoka 
msituni karibu na mlima wa volkeno wa Nyiragon-
go katika Hifadhi ya Kitaifa Virunga, DRC, mnamo 
Januari 13, kufuatia kuzuka upya kwa uasi wa 
wanamgambo wa M23 kaskazini mwa jiji la Goma. 

PICHA | AFP

Marc Angel (katikati) wa Luxembourg akipongezwa 
baada ya kuchaguliwa Makamu-Rais wa Bunge la 
Ulaya mjini Strasbourg, mashariki mwa Ufaransa, 

mnamo Januari 18. PICHA | AFP

Helikopta ya Ukraine kiachilia 
wingu la vifusi kama mojawapo ya 
mbinu ya kujikinga na makombora 
huku ikiruka kwenye anga ya mji wa 
Bakhmut, eneo la Donetsk, mnamo 

Januari 17. PICHA | AFP

Waokoaji wakiondoa mwili wa mwathiriwa aliyekufa katika ajali ya ndege ya kampuni ya Yeti 
Airlines iliyoanguka katika eneo la Pokhara, mnamo Januari 16. Nepal iliadhimisha siku moja ya 
maombolezi kwa waathiriwa wa mkasa mbaya zaidi wa ndege kuwahi kushuhudiwa nchini humo 

kwa miongo mitatu huku watu 67 wakithibitishwa kufa katika ajali hiyo. PICHA | AFP

Jumba la Wizara ya Fedha jijini Washing-
ton, DC, mnamo Januari 18. Waziri wa 
Fedha wa Amerika Janet Yellen alisema 
nchi hiyo ilitarajiwa kufikia kiwango cha 
juu zaidi cha mikopo kinachokubalika 

kisheria mnamo Alhamisi. PICHA | AFP

Jamaa wa mwanaharakati wa LGBTQ Edwin Kiprotich Kipruto, maarufu kama 
Chiloba, ambaye mwili wake uliwekwa ndani ya sanduku na kutupwa kwenye 
barabara Kaptinga-Kipkenyo Kaunti ya Uasin Gishu, na waombolezaji wengine 
wakitazama mwili wake wakati wa ibada ya mazishi eneo la Sergoit, Kaunti ya 

Elgeyo Marakwet, mnamo Januari 17. PICHA | JARED NYATAYA 
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Kupitia ubunifu wake wa jukwaa la simu, Duhqa, Victor Maina anaweza 
kupelekea wateja bidhaa popote walipo kwa haraka na bila gharama zaidi

HATUA KUBWA MBELE

Jukwaa LaVijanaVijana
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NAFASI YA VIJANA

NA MOSES OJUANG’

N
chini Kenya, chaguzi hazimaliziki. 
Daima huwa kuna hali ya kampeni 
inayoendelea muda mrafu baada 
ya muhula kumalizima. Wakati am-
bapo wanasiasa wanang’ang’ania 
nyadhifa kuu za kujifaidi kiuchu-

mi, lugha wanayotumia ya kujisifu huwa 
na ushawishi mkubwa na inayojumuisha 
eneo zima wanalosimamia. Huwa wana-
tumia “Sisi” mahali ambapo wanafaa kus-
ema “Mimi.” Huu ni ukweli wa sifa yetu na 
ndicho kiini cha migogoro katika kaunti 
nyingi kama vile Meru, Kericho, na nyingin-
ezo ambako viongozi bado wanagombana 
huku umma ukibaki kutazama.

Mivutano kuhusu mamlaka 
pia inaendelea katika serika-
li kuu lakini ni lazim tuku-
bali kuwa afisi ya rais tayari 
imemakinika vilivyo katika 
juhudi za kutimiza ahadi il-
izowapa wapiga kura waka-
ti wa kampeni kali mwaka ul-
iopita. Mnamo Oktoba mwa-
ka jana, Rais Ruto alizuru Kaun-
ti ya Homa Bay. Ni wakati ambao viongozi 
wa eneo hilo walikuwa bado na machungu 
moyoni na hawakuwa wamekubali kwam-
ba hawakushinda urais. Matokeo ni kuwa 
wengi wao walipuuza ziara ya Rais.

Hakufa moyo na mwaka huu hatimaye 
alirudi huko na kupokelewa kwa shangwe 
na nderemo. Ujumbe wa kisiasa kwa wa-
tu wa eneo hilo ni kwamba yeye ni rais wa 
Kenya wala si kiongozi wa wananchi wali-
ompigia kura pekee. Ujumbe huo ulielewe-
ka na ukapokelewe vyema.

Kando na aina hiyo ya mapinduzi ya ki-
siasa, ni ukweli kwamba alikuwa na ajenda 
ya kiuchumi ambayo tuna hakika itacho-
chea maendeleo katika kaunti hiyo.

Miongoni mwake ni kukamilishwa kwa 
miradi ya barabara ambayo tayari ilikuwa 
imeanzishwa lakini ikakwama; ujenzi wa 
soko la kisasa na makao ya gharama nafuu 
kwa wakazi mjini Homa Bay.

Miradi hii ndiyo muhimu zaidi kwa kaun-
ti hiyo na itafungua maendeleo makuu ki-
uchumi ambayo yamelemazwa na ukose-
fu wake.

Hii ndiyo fursa hasa ambayo vijana wa 
Homa Bay wamekosa kwa muda mrefu. 
Wavuvi kwenye fuo za ziwa, wanaochukua 
zaidi ya saa 12 kufikisha bidhaa zao sokoni, 
sasa itawachukua chini ya saa moja kusafi-

Jinsi vijana wanaweza 
kufaidi ajira za kaunti
Mpango wa makao: Miradi hii ni baraka na mchango 

wake kwa taifa zima hauwezi kukisiwa
ri umbali huo huo na kupata faida kuto-
kana na jasho lao.

Ujenzi wa nyumba 5,000 za gharama 
nafuu mjini humo, kando na kutoa ajira 
kwa vijana, utavutia biashara nyingine 
kama vile uvunaji wa mchanga, uunda-
ji wa matofali na uchukuzi wa bidhaa za 
ujenzi.

Nafasi za ajira kutokana na ujen-
zi huo zitaboresha hali ya maisha ka-
tika kaunti nzima. Rais alimshauri 
mwanakandarasi aliyeteuliwa kuaji-
ri wafanyakazi kutoka miongoni mwa 
wakazi wa Homa Bay na pia kutumia 
bidhaa za ujenzi kutoka eneo hilo kwa 
sababu ziko.

Hatua hii  huenda ikamaliza 
kuongezeka kwa mitaa ya ma-

banda mjini Homa Bay. Famil-
ia nyingi zilizolemewa kifed-
ha mjini Homa Bay huishi 
kwenye mitaa ya mabanda ya 
Shauri Yako, Makongeni, So-
fia na Misita. Wanaishi katika 

vibanda vilivyojengwa kwa ma-
bati yaliyochakaa.

Kwa vijana wenye bidii wa kaun-
ti hiyo, hii ni fursa ambayo hawafai 
kupoteza. Tunajua kuhusu kazi ya su-
lubu wanayofanya ili kupata riziki, 
wanachopata kutokana na jasho lao 
hakifai kamwe.

Wanaochimba mchanga, kwa mfano, 
hupakia tani za mchanga kwenye mal-
ori kwa malipo duni; watengeneza-
ji matofali hufanya kazi kwa majuma 
kadhaa na kuishia kuuza tofali mo-
ja kwa Sh4 kwa sababu tu hawawezi 
kufikia soko kwa hivyo wanatumiwa 
vibaya na mawakala. Tabia hiyo ni lazi-
ma ikome.

Miradi hii ni baraka kubwa na 
mchango wake kijamii kwa kaunti nzi-
ma hauwezi kukadiriwa.

Hakika, ni matumaini yetu ya dhati 
kwamba maendeleo hayo yatatekele-
zwa katika kaunti zote nchini. Kwa 
njia hiyo, huenda tukaona mabadiliko 
makubwa katika maisha ya wananchi.

Bw Ojuang’ huandika kuhusu masuala 
ya kijamii.

mojuang@gmail.com
Una maoni yoyote kuhusu masuala ibu-

ka? Tungependa kusikia kutoka kwako. 
Tuma maoni yako kwa: weeklyreview@
ke.nationmedia.com

- Imetafsiriwa na Mary Wangari

Joseph Owino
Ziara ya siku mbili ya 

Rais Ruto katika eneo 
la Nyanza, ambalo lil-
impigia kura kwa win-
gi mpinzani wake kati-
ka uchaguzi wa Agosti 
2022, ni hatua ya busara. 
Kiongozi wa Taifa ana 
uhuru wa kuzuru pem-
be zote za nchi na ku-
tokana na weledi wake 
wa kisiasa, alitumia fur-
sa hiyo kuzindua mira-
di kadhaa ya maende-
leo ili kuvutia eneo hilo 
upande wake. Ni wakati 
tu utadhihirisha ukweli 
wa mambo.
- Seneta wa Vijana 
Kaunti ya Siaya

WANAVYOSEMA

Jedidah Mwongeli
Ziara ya Rais William 

Ruto katika ngome ya 
upinzani eneo la Nyan-
za ni ishara ya ukomavu 
wa demokrasia ambao 
umetoa nafasi ya ku-
muisha watu wote. Rais 
aliweza kuketi na vion-
gozi wa eneo hilo ku-
jadili ajenda ya kubadili-
sha uchumi. Hii ni hatua 
muhimu katika kufan-
ikisha utangamano wa 
kitaifa kupitia mazung-
umzo na wale tunaoto-
fautiana nao.
-Afisa Mkuu wa 
Utekelezaji, Landscape 
Kenya Foundation

Margaret Muchoki
Ziara ya Rais William 

Ruto katika eneo la 
Nyanza inaonyesha ku-
jitolea kwake kufanya 
kazi na Wakenya wote. 
Hatua hiyo itaimarisha 
uhusiano bora miongo-
ni mwa Wakenya na kus-
hinda ukabila. Ziara hi-
yo pia inaonyesha nia 
njema ya kisiasa kutoka 
kwa serikali na kuanga-
miza ukabila. Isitoshe, 
inaonyesha azma ya 
serikali ya kuendeleza 
eneo hilo. Ni ishara ya 
ukomavu wa kisiasa na 
inapaswa kuhimizwa.
-Naibu Rais, Muungano 
wa Chuo Kikuu cha 
Daystar

Daniel Kiptanui
Kila mara unapok-

abiliwa na mpinzani, 
mshinde kwa upen-
do. Ziara ya mbwem-
bwe na vifijo ya Wil-
liam Ruto katika eneo 
la ziwa inalenga kule-
ta taifa pamoja. Kau-
li ya kwanza iliyotole-
wa na Rais ilikuwa ku-
washukuru watu kwa 
kura walizompa na 
kwa kudumisha am-
ani.
-Rais wa Wanafunzi, 
Taasisi ya Sayansi na 
Teknolojia Bonde la 

- Imetafsiriwa na Mary 
Wangari
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zaidi na nafikiri kamari ni ya wa-
jinga. Hata hivyo, napenda You-
Tube. Siwezi kuacha kuitazama. 
Ninatazama video za historia kila 
wakati bila kukoma kupoteza mu-
da mdogo nilionao duniani.

Ninapoandika Makala hii, 
kompyuta ninayotumia ina hati 
inayozuia video zote za YouTube 
kucheza. Imefichika na haiwezi 
kupangwa upya hata nikifuta bro-
sa. Ili kuiondoa, ni lazima nian-
zishe upya mfumo wote. Jinsi bo-
ra na ya pekee kunifanya nikome 
ni kuhakikisha hata hakuna njia 
ninayoweza kuichagua.

Kihistoria, tumetumia njia za 
habari ambazo ni sawa. Vitabu vi-
na kurasa chache; runinga haiku-
wa saa 24. Lakini sasa tuna njia za 
habari ambazo hazina mipaka.

YouTube inakufungulia video 
inayofuatia mara moja, mitandao 
ya kijamii ina orodha isiyoisha 
kila video ikiashiria kuwa ta-
mu zaidi. Kilele kiko mbali kido-
go na unaweza kukifikia ukien-
delea kutafuta. Silika zetu zilizo-
nolewa milenia moja iliyopita sa-
sa zimeshindwa, hazikuandaliwa 
kwa wingi usio na mwisho.

Simu zetu zinatupatia mbubu-
jiko usio na mwisho wa msisim-
ko, wote ukinuiwa kutoa kiwango 
cha juu cha raha akilini zetu.  Na 
kinatuumiza. Mitandao ya kijami-
ii inafanya watu kuwa na wasiwa-
si, wenye hasira na kujitenga. Uk-
weli ni kuwa tovuti hizi ni vigu-
mu kuzisimamia. Ikiwa inaweza 

kuzuia semi kama Instagram il-
ivyojaribu na hashitegi zina-
zokosesha hamu ya chakula, watu 
wanaanza kutumia zilizoandik-
wa visivyo ili kuingia katika mifu-
mo na kuifungua.

Video nazo, zinahitaji watu wa 
kuzitathmini, jambo ambalo ni 
gumu kwa sababu watumiaji ni 
mamilioni. Nchini Amerika, ki-
wango cha kulazwa hospitalini 
cha wasichana baada ya kujaribu 
kujiua kimeongezeka kwa asilim-
ia 67 tangu 2009.

Huwezi kuhusisha hili na kudor-
ora kwa jumla kwa uchumi dun-
iani kwa sababu ingekuwa hivyo, 
idadi ingepungua uchumi unapo-
imarika. Viwango vya kujaribu 
kujiua vinaongezeka kwa sababu 
ya tovuti za kijamii ambazo zime-
hujumu heshima ya wanawake.

Sasa hulinganishwi na msichana 
jirani, lakini na wanawake warem-
bo zaidi ambao wataalamu wa 
upasuaji wameunda wameunda.

Watoto nao wanashirikishwa ku-
tazama video kutoka kwa mat-
apeli kujaribu maigizo ambayo 
ni hatari na kizuri wanachopata 
ni kulazwa hospitalini.Ninawaza 
kuwa kama watu wazima hupam-
bana na mitandao ya kijamii, ba-
si athari zake lazima ziwe mbaya 
zaidi miongoni mwa watoto.

Mitandao ya kijamii inayoungan-
ishwa na mingine haijatimiza mi-
aka kumi kwa hivyo, bado hatu-
jajua athari zake kamili kuhusu 
itakavyokuwa kwa kizazi am-

NA WAGA ODONGO

M
wezi uliopita, nilisoma 
hadithi ya kuogofya. Ili-
husu msichana wa um-
ri wa miaka tisa am-
baye alipanda juu ya 
kasha huku ndugu 

yake mwenye umri wa miaka mi-
tano akitazama, akafunga shingo-
ni nyororo ya chuma ya mbwa na 
akaitundika karibu na bawaba ya 
mlango iliyokuwa karibu kisha ak-
abembea.

Msichana huyo alikuwa akijaribu 
kuiga utani wa kuzimia, ambapo 
watoto ulimwenguni walikuwa 
wakijinyima pumzi kwa kutumia 
vifaa vya nyumbani hadi wana-
zimia ili kurekodi msisimuko wa 
homoni ya adrenalaini unaotoka-
na na kurudiwa na fahamu.

Tukio zima lilinanaswa kwa
kamera huku video inayorekod-
iwa ikisambazwa kwa mitandao 
ya kijamii watu wote watazame. 
Kwa bahati mbaya, kwa baadhi 
yao igizo hili limewapelekea kure-
kodi kujiua kwao wakitumia simu 
zao.

Msichana huyo raia wa Ameri-
ka katika hadithi hiyo alifariki saa 
chache baada ya kutazama igizo 
hilo. Wiki chache zilizotangulia, 
msichana raia wa Italia, 10, aliku-
wa amejaribu igizo sawa akitumia 
taulo naye pia akafa.

Igizo la utani la kuzimia limeua 
watoto 15 kwa muda wa miezi 18 
huku tovuti za kijamii zikiamua 
kutumia timu za watu kuchungu-
za video ambazo zinasambazwa 
kwa wingi kusimamisha ajali ka-
ma hizo. Intaneti ina vitu vizuri; 
Intaneti ina vitu vibaya. Na ime-
tuteka na kuwa uraibu.

Uraibu ni hali ya kushindwa kua-
cha kutumia kitu au kufanya jam-
bo hata kama unajua wazi linasa-
babisha madhara.

Sidhani nasumbuliwa na urai-
bu mkubwa. Sinywi pombe, 
ninakunywa kawaha vikombe vi-
sivyozidi vitano siku ikiwa mbaya 

Chunga watoto wako: Usiwape simu za kisasa … Kama mzazi, ni jukumu 
lako kuchelewesha iwezekanvyo watoto kuingia katika tovuti za kijamii

JANGA LA MITANDAO YA KIJAMII

bacho hakijui maisha yalivyokuwa 
kabla ya intaneti.

Apu hizi zinavutia kwa watoto. 
Tovuti moja ya kijamii ilivutia sa-
na hivi kwamba serikali ya China 
iliagiza walioiunda wawe waki-
kumbusha watumiaji kupumzika 
na kufanya mazoezi.

Kwa bahati mbaya maelezo yana-
toa mawazo ya kijinga na changa-
moto kwa watoto wachanga ku-
weza kufahamu kikamilifu hatari 
inayowakabili kwa kushiriki.

Sadifa ni kuwa sheria za data za 
kibinafsi zinaharibu mambo ha-
ta zaidi. Wasichana wawili nilio-
taja walikuwa wadogo sana kuwa 
katika TikTok na wangezuiwa ku-
jiunga kwa kutumia programu ya 
kuzuia umri. Kuna programu zina-
zokadiria umri kupitia uso. Sheria 
katika nchi za Ulaya huzuia ukus-
anyaji wa data za watoto, kumaan-
isha kuwa, kisheria, huwezi ku-
chukua na kuhifadhi picha zao ili 
kuzilinganisha na za wengine.

Kwa hivyo, tuna visa ambavyo 
watumiaji wanaulizwa kuweka 
umri na watu wenye umri mdogo 
wanaweza kuunda akaunti.

Ni ushindani kati ya faragha na 
usalama. Ili kuwa na amani, nili-
piga picha uso wangu kuitumia 
katika apu moja ya crypto, bada-
la ya kutumia nenosiri ya maan-
dishi. Ninaweza kuchagua kuvam-
iwa zaidi faraghani na pesa zangu 
kidogo au ninaweza kudumisha 
faragha yangu na kusubiri vijana 
wa Mulot kudukua kadi yangu ya 
simu na kunipora kila kitu.

Kama taifa, tunahitaji sera ku-
husu matumizi ya mitandao ya ki-
jamii kwa watoto. Kama sehemu 
ya Sheria yetu ya Ulinzi wa Data, 
tunahitaji kuunda njia za kulinda 
watoto wanapotumia mitandao 
ya kijamii.

Hatimaye, suluhu ya mwisho ina 
wazazi. Hakuna anayeweza kulin-
da watoto wako kama wewe. Simu 
ya kisasa pengine inafaa kuwa ya 
watu wazima. Kama mzazi, ni ju-
kumu lako kuchelewesha sana 
iwezekanavy, kuwaingiza watoto 
wako katika mitandao ya kijamii.

Bw Odongo ni mhandisi wa
programu
wagaodongo@gmail.com
- Imetafsiriwa na Benson Matheka

MTAZAMO WANGU
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NA EDDY ASHIOYA

Kwa aliyepewa kingi - nisimamishe kama 
umewahi kusikia msemo huu - kingi 
kinatarajiwa kutoka kwake. Lakini kabla ya 
kupewa kingi, karibu akipokonywe. Karibu 

achukuliwe. Hadithi inaanza hivi: alikuwa 
na umri wa karibu miaka mitano wakati huo, 
mtoto mwenye matatizo ya kupumua. Siku 
moja, mtu alikuwa akivuta sigara karibu na 
nyumba yao. Alivuta moshi huo.

Kumbuka sheria ya Tatu ya Newton: kwa kila 
kitendo, kuna kinyume sawa. Lakini wakati huu 
hakuweza kutoa nje moshi huo. Aliugua ghaf-
la. Ilikuwa saa moja jioni, anakumbuka uliku-
wa mwaka wa 1999 baada ya Yesu kuzaliwa na 
magari yalikuwa machache na vigumu kupati-
kana. Hangepata moja la kumpeleka hospitali. 
Mama yake mpendwa, na mwanawe akikod-
olea kifo macho, alimfunga mgongoni na ku-
tembea hadi hospitalini, “umbali wa kilomita 
kadhaa”. Jinsi anavyozungumza kumhusu, un-
ahisi siku hiyo alionekana kuepuka kifo kwa 

kukataa kwamba kinaweza kutokea.
Inatosha kusema, alinusurika. Alipokuwa 

akitoka hospitalini, wazo lilimjia: “Kama ma-
ma angekuwa na gari, hangepitia yote hayo.” 
Kwa hivyo, mvulana atafanya nini? Mvulana 
anaamua kumnunulia mama yake gari. Na 
kwa bahati nzuri, anaona shindano la ‘Shinda 
Gari’ likiwa na magari saba, si moja au mawili, 
ya kushindaniwa. Waandishi wa mswada huo 
hawawezi kusema hawakujaribu. Oh, na gari 
lenyewe? Lilikuwa Daewoo Cielo 1300cc, huta-
hukumiwa ka hujawahi kusikia kulihusu. Ni 
gari maarufu, kama alivyo yeye sasa.

Anaitwa Erick Wokabi, mwenye umri wa mi-
aka 29 na mmiliki wa Carnversations, mmo-
jawapo wa mitandao ya YouTube inayokua kwa 
haraka kuhusu magari. (Nilipoandika alikuwa 
na wateja 120K) “Nafikiri kitu pekee ambacho 
nimefanya ni magari,” ananiambia tukinywa 
kahawa katika Valencia Gardens kwenye bara-
bara ya Riara. “Ni biashara ghali sana, na unah-
itaji washirika wenye nguvu kukusaidia.”

Ili ufaulu katika ulimwengu wa matini, lazi-

ma uwe thabiti. Ina maana ni lazima upate wa-
tu ambao watakupa magari kila wiki. Alipa-
ta mshirika kama huyo ambaye ni MotorHub, 
anakopata magari naye anayatangaza na kuta-
ja kampuni hiyo.

Akiwa na digrii ya Kilimobiashara, Uchumi na 
Usimamizi wa chakula kutoka Chuo Kikuu cha 
Kilimo na Tekinolojia cha Jomo Kenyatta, Wok-
abi alikuwa akitamani kufanya kitu tofauti. Ha-
kutaka kazi za ofisini, ananiambia, akikata mo-
ja ya simu anazopigiwa katika simu zake mbi-
li za mkononi. Naona ni mtu mwenye shughu-
li nyingi. “Shida ni kwamba katika ulimwengu 
huu, wakati mwingine ni lazima ujifunze kupi-
tia hali ngumu. Tofauti na shule, katika ulim-
wengu wa magari unafanya mtihani kwanza, 
kisha unasoma.”

Mtihani anaozungumzia ni kuhusu alivyojito-
sa mara ya kwanza katika biashara ya magari. 
Alianza kwa kuandika katika Facebook kuhusu 
magari. Alijua magari jinsi mtu anaweza kujua 
kila mchezaji wa timu ya kandanda anayopen-
da - pamoja na wafanyakazi wasaidizi wote.

KAZI YA KIPEKEE

SAFARI YA UFANISI

Erick Wokabi amejitafutia kazi nzuri kutokana na kupenda magari maisha yake 
yote kupitia Carnversations, mtandao wa YouTube unaohusu magari tu

Erick Wokabi ndiye mmiliki wa ‘Carnversations’, mmojawapo wa mitandao ya YouTube inayokua kwa haraka kuhusu magari akiwa na 
wateja zaidi ya 120,000. PICHA | EDDY ASHIOYA
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Hatimaye mama yake aliponunua gari - Dat-
sun rangi ya kijani kibichi– alijawa na fura-
ha. Anasema ndoto yake ilikuwa kuwa ruba-
ni, lakini si madereva pia ni marubani ardhi-
ni? Kwa hivyo, alijifunza jinsi ya kuendesha 
magari kupitia utundu. ‘Kutazama na kufanya 
makosa’ ndiyo maneno halisi aliyotumia, laki-
ni Shakespeare alisema nini? Waridi hata kwa 
jina lingine?

Erick alianza jamii ya magari aina ya Toyota 
Hiace Kenya. “Ambayo bado ipo,” ananihakik-
ishia. Alichapisha vitabu vya mtandaoni kuy-
ahusu na kuuzia wateja wake ambao waliku-
wa wamefahamu kupitia Facebook au kwa 
kumsikia. “Nilipata pesa nyingi. Siku moja nili-
pata Ksh30,000 chini ya saa tatu.” Umaarufu 
wake ulienea kama moto unaochoma nyum-
ba, la, kama injini inayowaka moto.

Bila kujua, juhudi zake zilikuwa zimevutia 
watu wengine, ambao walimtafuta, wakita afa-
nye kazi katika biashara zao. Ni wakati huo am-
bapo alijifunza kazi akiendelea kujenga jamii 
yake. Daima mwenye maono, tayari alikuwa 
ameona mbali. Maisha ya baadaye yalikuwa 
katika mtandao.

“Niliomba likizo kutoka ofisini na nikaom-
ba Landcruiser kwenda katika mashindano ya 
magari ya Elgon Challenge.”  Shida pekee iliku-
wa, gari alilokuwa ametambua lilikuwa limeu-
zwa siku iliyotangulia. Lakini washindi hawa-
na visingizio washindani wao wanapoanza 
kucheza mchezo.  Alitumia alichobahatika ku-
pata. “Badala yake tulipewa Vanguard. Hio ili-
kuwa wazo baya lakini tulifikiria kwa nini tusi-
litumie? Tulichunguza gari hilo wakati wa 
shindano na tukapata ripoti nzuri.”  Tuliyota-
ka tulitimiza.

Huku mtandao wake ukiimarika, Eric ali-
chukua hatua iliyofuata. Kuajiriwa hakuku-
kimpa uhuru na alitaka kuwa na nafasi zaidi. 
Wakati wa kilele cha Covid-19 aliacha kazi yake 
ya kila siku. Hakumwambia yeyote. Isipokuwa 
Ibrahim, ambaye kwa wakati huu ni mshirika 
wake wa kibiashara. “Kunasa filamu sio rahisi, 
Ibrahim alikuwa na vifaa; nilikuwa na matini,” 
ilikuwa ndoa iliyopangwa mbinguni?  Ni kweli. 
Yaliyofuata ni historia.

“Kuanzia mwaka huu, tutafungua mtandao 
wa pili kwa watu ambao hawawezi kumudu 
magari haya yaliyotumika nchi za nje.” “Timu 
yetu ni kubwa sasa,” anasema. “Tuna wanashe-
ria, idara ya uhasibu, na ya kiufundi na uhari-
ri.” Ananiambia amekataa kazi chache kubwa, 
akihofia masharti yanayofanana na ya kujif-
unga ya China yanayopendekezwa. “Ukitaka 
kujiunga na Carnversations, tunataka kujua 
kwamba unapenda kitu unachofanya. Hatuta-
ki uhisi kama unakuja kufanya kazi.”

Kama njia ya kutoka ahadi hadi nchi ya aha-
di inaonekana nzuri, nimekosea - nisame-
he, kwa sababu haikuwa hivyo. Amekuwa na 
matatizo yake, hata alikuwa karibu apeane 
kampuni yake. Ninadadisi zaidi. “Watu walitu-
jia na kutuomba tuwafanyie kampeni ya wiki 
nane. Ilionekana nzuri sana hadi tulipoipel-
eka kwa utafsiri zaidi. Walikuwa wameweka 
sharti fiche kwamba wangemiliki haki za ku-
miliki matini na kumiliki mvumishaji milele.. 
kwa ufupi, mradi tu wamekulipa, wanakumi-
liki.” Tuliwataka wabadilishe vipengele hivyo 
na wakasema havikuwa vibaya. “Ni kielezo tu,” 
walisema. Wakili wetu aliwapuuza. Kandarasi, 
anasema, huwafunga wahusika.

Alipoacha kazi wakati wa kilele cha Cov-
id, Erick alijifunza mambo machache, baadhi 
ambayo, wewe, pia, unaweza kuwa ulijifunza. 
“Hakuna kinachopatikana kwa urahisi. “Usiwe 
mtu wa kukasirika haraka.” Kama unapenda 
unachofanya, msukumo utakufanya uendelee 
hata wakati mambo si mazuri.” 

 Anasema gari zuri ambalo amewahi kuende-
sha kufikia sasa ni [Mercedes] G-Wagon. “Ni 
gari ambalo kufikia sasa linakupa mseto nad-
ra sana. Ni gari linaloweza kuendeshwa katika 
barabara isiyo na lami, gari la michezo na pia 
gari la kawaida, utatu mwafaka. Nililiendesha 
na nikahisi limenifurahisha sana. Ni gari zuri.” 
Mtoto wa kati aliye na kaka mkubwa na dada 
mdogo ni mwanamilenia lakini pia anakosoa 
magari ya kisasa. “Hayo si magari.” Basi anap-
enda gari gani?  “BWM E30. Hasa iliyo na mi-
lango miwili. Iliyotengenezwa kati ya 1986 na 
1995.”  Au Toyota Landcruiser 80 series.  Anap-
ozungumza kuhusu magari, unaweza kuona 
macho yake yakimetameta. Ninaweza kutam-

bua sura hiyo, ni sura unayoona katika maka-
nisa yenye mvuto kiroho, sura ya mtu aliyeja-
wa na furaha.

Kwake, gari ni zaidi ya mwendo. Ni kipande 
cha sanaa. “Unafaa kuendesha gari na ufurahie 
kuliendesha.” Kwa wakati huu, anaendesha 
gari aina ya Subaru Legacy RS, limited edition. 
“Hili ndilo gari lililofanya Subaru kuwa ilivyo 
leo.” Anaendelea kunifunza kwa nini Subaru il-
ipakwa rangi ya bluu, kwa sababu ilikuwa ikin-
ufaisha Subaru katika WRC kwa kingo zake za 
dhahabu.  “Sio gari linalotumia mafuta kidogo 
lakini ni raha kuliendesha. Hilo ndilo gari nin-
aloendesha nikitaka mwendo wa kasi.” Na kwa 
usafiri wake wa kila siku? Anatumia Volvo S40 
iliyoundwa 1998 – ya kijani kibichi.

Je, mambo yamemwendea alivyotarajia aki-
wa na umri wa miaka 29? “Sisi sote kuna vitu 
tulivyotaka kufanya tulipomaliza chuo kikuu. 
Unajua, kupata mke, na watoto na kuendelea. 
Kwangu mimi, bado. Anachotazama pekee ni 
siku zijazo. Anataka kupata leseni ya kuende-
sha ndege za kibinafsi. “Nataka kuwa na ma-
bawa,” ndivyo anavyoieleza. Changamoto kub-
wa kwake ni kuendesha ndege. “Huwezi kuwa 
muundaji wa matini milele. Hatutaki kuwa 
wazee waliokataa kubadilika. Tunataka kulea 
wengine wawe warithi wetu. Unajua, kuna wa-
tu wanaokuwa wachanga na bora. Hiyo ndiyo 
CSR bora tunayoweza kufanya.”

Ilimgharimu nini kutimiza malengo yake? 
“Kufanya kazi usiku. Kufanya kazi katika mae-
neo yasiyo ya kawaida, lakini tumefurahia cho-
chote ambacho tumefanya.” Kama hufura-
hii unachofanya utakiacha haraka. Anazung-
umzia kwa upendo mkubwa East African Sa-
fari Classic, ambayo Carnversations ilikuwa 
mshirika rasmi. Anatazamia kujiunga na mbio 
za magari kama dereva. Lini? Hivi karibuni. 
“Kazi hii itakuharibia mahusiano usipopata 
watu wanaokuelewa. Wakati mwingine unaa-
cha maisha ya kijamii.” Ananieleza kisa am-
bapo alilazimika kufuta miadi kwa sababu ali-
lazimika kurudia kunasa video baada ya kupo-
teza sauti.

Kuwa maarufu kunakupa mambo mengi, 
lakini pia kunakupokonya kitu. Hasa wakati 
umaarufu unatokana na kipawa chako, kutoka 
kwa kitu ambacho umekuza na kupenda. Wa-
tu humsimamisha barabarani kila mara ku-
muuliza maswali kuhusu magari. “Hawa ni wa-
tu ambao hawataelewa wakati umechoka.” Ni 
tunda lenye sumu.

Anawezaje kuelezea ufanisi? “Kuwa bora ku-
liko ulivyokuwa jana.” Anasema mwongozo 
wake wa kila siku ni Kai Zen, filosofia ya Wa-
japani ya kuwa bora leo kuliko ulivyokuwa ja-
na. Pengine inaeleza ni kwa nini anapenda 
kuendesha magari kutoka Japan.

Kati ya sehemu zote za gari, angetaka kuwa 
nini? “Injini. Unataka kukimbia na kuwa chan-
zo cha nguvu. Mshumaa unaowasha mingine.” 
“Sijuti kutumiwa katika miaka yangu ya mwan-
zoni,” anasema. “Leo naichukulia kama karo ya 
shule.  Hiyo ndiyo gharama niliyolipa kujifunza 
na kufika nilipo.”

Hiyo inanikumbusha msemo mwingine wa 
Asia - Kintsugi – sanaa ya Japan ya kuungani-
sha vipande vilivyovunjika pamoja na dhaha-
bu, kujenga wazo kwa kukumbatia dosari na 
makosa, unaweza kuunda picha maridadi zaidi.

eddieashioya@gmail.com
- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Nahitaji mabawa.
Huwezi kuwa 
muundaji wa 
matini milele: 
Hatutaki kuwa 
wazee waliokataa 
kubadilika. Tunataka 
kulea wengine 
kuwa warithi 
wetu. Unajua, kuna 
watu wanaokuwa 
wachanga na bora. 
Hiyo ndiyo CSR bora 
tunayoweza kufanya.
Erick Wokabi

”

Kumbuka sheria ya Tatu ya Newton: kwa kila 
kitendo, kuna kinyume sawa. Lakini wakati 
huu hakuweza kutoa nje moshi huo. Aliugua 
ghafla. Ilikuwa saa moja jioni, anakumbuka 
ulikuwa mwaka wa 1999 baada ya Yesu kuzaliwa 
na magari yalikuwa machache na vigumu 
kupatikana. Hangepata moja la kumpeleka 
hospitali. Mama yake mpendwa, na mwanawe 
akikodolea kifo macho, alimfunga mgongoni na 
kutembea hadi hospitalini, “umbali wa kilomita 
kadhaa”
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NA NDUGU ABISAI

I
limvutia sana. Moyo wa biashara. Mnamo 
2019, katika joto la Mombasa, Victor 
Maina alibuni wazo: kuuza maji safi ya 
kunywa ndani ya karatasi zisizoharibu 
mazingira. Wakati huo, alikuwa akifanya 
kazi na kampuni ya kusafirisha mizigo 

ya kimataifa, kwa hivyo uuzaji ulikuwa 
ukitembea katika mishipa yake kama damu.

Aliungana na rafiki yake, Dudu Moilwa, na 
kwa maneno ya Victor, biashara ilikuwa ikifan-
ya vyema miaka miwili baadaye, walipoamua 
kuiuza kwa mwekezaji Mombasa walipogun-
dua pengo lingine katika soko. Wakishirikiana 
na rafiki yao, David Angweny, walianzisha Du-
hqa, jukwaa la biashara-kwa-biashara la kus-
ambaza bidhaa za matumizi zinazonunuliwa 
kwa wingi. Hiyo ilikuwa Januari 2021.

Duhqa ina apu ya simu inayowezesha wafa-
nyabiashara kununua bidhaa kutoka kwa wa-
tengenezaji kwa idadi inayowafaa, na kupele-
kewa katika muda mfupi, na bila malipo, ha-
di walipo, na hivyo basi kupunguza gharama 
ya kufanya biashara kwa karibu asilimia 15-20.

Kariuki Maina, mchuuzi wa chakula katika 
barabara ya River Road, ni mtu mwenye fura-
ha. “Nimeuza smokie na soseji kwa miaka 11 
iliyopita. Wakati huo wote, nilikuwa nikienda 
madukani kununua bidhaa mimi mwenyewe, 
jambo linalotumia muda ambao ningetumia 
kwa uuzaji. Baada ya kupakua apu hiyo kwa 
ushauri wa rafiki anayefanya biashara hii, kazi 
yangu imekwua rahisi. Huwa naagiza bidhaa 
na wananiletea ndani ya saa mbili au tatu bi-
la kuniongezea gharama. Duhqa hufanya kazi 
yangu kuwa rahisi,” anaeleza.

Je, Victor na marafiki zake walifanya nini 
kuanza biashara hii? “Mwanzoni, tuliweka pe-
sa zetu ili kupata wateja. Kisha ulifikia waka-
ti ambao tulihisi tulihitaji kupanuka nchi-
ni na kikanda. Biashara ilikuwa ikipanuka ki-
la mwezi na tulihitaji kudumisha ukuaji huo. 
Wakati huo tulijiunga na Techstars kundi la 
Accelerator Oktoba 2021. Tuliomba mtaji wa 
dola milioni mbili, ambao tulipewa baada ya 
ukaguzi mkali na mafunzo,” anasema Victor.

Kwa ufadhili huo, walipanua shughuli zao 
kutoka maeneo mawili - Nairobi na Kati ya 
Kenya - hadi sehemu za Mashariki ya Kenya, 
pembeni mwa eneo la Pwani kama Voi na Tai-
ta Taveta, na sasa wameanza kupenya Kaska-
zini ya Kenya, wakiwa wameuzia wafanyabi-
ashara kaunti ya Garissa.

Duhqa imevuka mipaka ya Kenya pia, hu-
ku Madagascar ikiwa eneo jipya inayolenga. 
“Sababu yetu kukubali Madagascar ni kuwa 
ina soko kubwa ya kipekee kama letu. Mitaa 
ya mabanda huko inakumbwa na usamba-
zaji duni wa bidhaa kutokana na changamo-
to kama barabara mbaya, uhaba wa mtaji na 
ukosefu wa usalama. Kwa kuwapa jukwaa ka-
ma hili, tunawawezesha kupata bidhaa bi-
la kutatizika,” anaeleza Victor. Pia wamepen-
ya Canada, Rwanda na nchi jirani ya Ugan-
da. Kwa wakati huu, Duhqa inahudumia wa-
fanyabiashara hai 8,791 ikiwa imesajili zaidi 
ya wanachama 10,000 katika apu yake. Wana 
kampuni 42 za kutengeneza bidhaa pia, am-
bazo wanaunganisha na wafanyabiashara. 
“Wanachama hai ni wale wanaoagiza bidhaa 

angalau mara mbili kwa wiki.”
Kwa Margaret Aloo, mwenye duka mtaa wa 

Mukuru kwa Njenga, mtaa wa mabanda jijini 
Nairobi, biashara ni laini sasa. “Nina duka do-
go. Kupata mtu wa kuniletea bidhaa chache 
katika eneo langu ni vigumu,” anasema Mar-
garet. “Duhqa ni wazuri kwa sababu wanani-
punguzia kazi ya kutafuta bidhaa.”

Duhqa pia imekua kwa idadi ya wafanya-
kazi - kutoka timu ya kwanza ya watu wata-
tu walioianzisha hadi 50 kwa wakati huu. Pia 
imeongeza maeneo mapya ya kushughulik-
ia ikiwa ilianza na bidhaa za matumizi zina-

zonunuliwa kwa wingi na kupanuka hadi uu-
zaji wa bidhaa za kuhifadhi kwenye baridi, 
kwa kushirikiana na kampuni ya kutengen-
eza nyama humu nchini. Wakati huu, Duhqa 
husambaza karibu pakiti elfu moja za soseji 
kwa wauzaji wa rejareja Nairobi kila asubuhi. 
Wanauza nyama ya ng’ombe, nyama ya ngu-
ruwe na kuku pia.

Mwanzoni, ilikuwa ikichukua siku nzima 
kupeleka bidhaa kwa wauzaji, muda am-
bao waliweza kupunguza hadi saa sita. Sa-
sa wanaweza kuahidi kufikisha ndani ya saa 
mbili.

BIASHARA REJAREJA

UUZAJI MAMBOLEO
Duhqa, apu ya simu ya mkononi ya kuuza bidhaa zamatumizi 

zinazonunuliwa kwa wingi, inawezesha wafanyabiashara 
kutafuta bidhaa kwa urahisi na kupelekewa kwa muda

mfupi bila malipo

Victor Maina akiwa katika ghala lake jijini Nairobi. Alianzisha Duhqa mnamo Januari 2021. 
Duhqa ina apu ya simu ya mkononi inayomwezesha mfanyabiashara kuagiza bidhaa kiasi 
anachotaka kutoka kwa watengenezaji.
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nyama. Kwa hivyo tuliunda bidhaa inayoit-
wa Duhqa Party, ambayo apu inapendekeza 
vinywaji vinavyofaa kwa aina za nyama unay-
onunua na inakuletea zote pamoja,” anaeleza 
Victor.

Wanaendelea kuunda ushirikiano na taasi-
si ya kifedha ya humu nchini kuwezesha wafa-
nyabiashara wadogo na wanunuzi binafsi ku-
pata bidhaa kwa mkopo. 

“Tunalenga hali ambayo wewe, mnunu-
zi, unataka dawa ya mtoto wako lakini huwe-
zi kuipata kwa sababu huna pesa za kutosha 
mkononi. Baada ya kutathmini uwezo wako 
wa mikopo, tunakuruhusu kupata bidhaa 
zako kwa mkopo kisha ulipe baadaye kwa 
masharti tutakayokubaliana. Tunataka ku-
rahisishia watu kununua bidhaa. Lakini zai-
di kuwa duka ambalo unaweza kwenda kila 
wakati ukiwa na pesa au bila,” anasema Victor.

Katika ulimwengu unaojaa biashara zina-
zoanzishwa, ni nini kimefanya Duhqa kufau-

“Tunajua matatizo ya wateja wetu. Kuelewa 
soko kumetusaidia kupunguza gharama ya 
shughuli katika biashara yetu na wateja wetu,” 
anasema Victor. Wamepanua pia shughuli na 
kuanza kupelekea wateja bidhaa nyumbani.

Hivi majuzi, Duhqa ilianzisha bidhaa mp-
ya kutokana na maombi mengi kutoka kwa 
wateja waliokuwa wameuzia nyama. “Wa-
teja walitaka vinywaji vya kuandamana na lu? Kulingana na Victor, ni kufahamu kuwa 

hawawezi kuwa biashara ndogo milele. Wal-
ijifunza hili mapema katika biashara yao na 
hivyo basi wakatia bidii kufaulu ili waweze ku-
hakikisha uendelevu wao. 

“Tulipoanza, tulielewa kwamba kwa kukidhi 
hitaji, tungefaulu haraka. Kupata faida kuli-
maanisha tungepanuka na hivyo ndivyo tu-
liunda biashara yetu. Tulijua wazi kuwa yetu 
ilikuwa biashara na tumeisimamia kama bi-
ashara,” atamatisha Victor.

nduguabisai@gmail.com
- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Victor Maina na wafanyakazi wa Duhqa jijini Nairobi. Kuelewa soko kumesaidia kupunguza 
gharama ya kuendesha biashara yao na ya wateja wao.

Baada ya kupakua 
apu hiyo kwa ushauri 
wa rafiki anayefanya 
biashara hii, kazi 
yangu imekwua 
rahisi. Huwa 
naagiza bidhaa na 
wananiletea ndani 
ya saa mbili au tatu 
bila kuniongezea 
gharama.
Kariuki Maina, mchuuzi

”Duhqa pia imekua kwa idadi ya wafanyakazi 
- kutoka timu ya kwanza ya watu watatu 
walioianzisha hadi 50 kwa wakati huu. Pia 
imeongeza maeneo mapya ya kushughulikia ikiwa 
ilianza na bidhaa za matumizi zinazonunuliwa 
kwa wingi na kupanuka hadi uuzaji wa bidhaa 
za kuhifadhi kwenye baridi, kwa kushirikiana na 
kampuni ya kutengeneza nyama humu nchini.

UONGOZI 
MPYA
Na J. Nyaganyagah
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A
liyekuwa Jaji Mkuu David Magara, ali-
yeitwa mkora na Rais Kenyatta na Nai-
bu wake

William Ruto mwaka wa 2017, al-
ipoanza kazi ya kubadilisha huduma 
za polisi na magereza, maafisa wanne 

walifikishwa kortini na kushtakiwa kwa kujar-
ibu kutekeleza wizi wa mabavu.

Runinga ya NTV ilionyesha picha za jaribio 
la maafisa hao la kuwateka nyara wahudu-
mu wa kituo cha kubadilisha pesa za kigeni. 
Kisa hicho kilivutia na kushangaza umma ul-
iotazama na wanaolipa ushuru. Kizimbani, 
maafisa hao wanne walivalia barakoa na ano-
raki kuficha sura zao kwa umma uliojawa na 
mshangao.

Jukumu kuu la polisi ni kuzuia uhalifu na 
kulinda umma dhidi ya wahalifu. Umma uta-
geukia nani kama wahalifu ni maafisa wa 
polisi wasiovalia sare rasmi? Polisi wakivun-
ja sheria, basi, ninavyosema, hakuna sheria. 
Maafisa wakitumia silaha zao kuibia umma, 
basi huduma hiyo inakoma kuwa shirika la 
kutekeleza sheria, na kuwa mtandao wa wa-
halifu.

Polisi watafanya kazi yao wakiungwa mkono 
na umma. Polisi watapata habari kutoka kwa 
umma kama umma utawaamini nao pia, kua-
mini umma.

Kama nilivyowahi kusema hapa awali, poli-
si wanachukulia umma kwa uzuri zaidi kama 
watu duni na kwa ubaya zaidi kama maadui. 
Mwongozo wa imani ya polisi ni kwamba adui 
ni raia .

Hii ndiyo sababu mnamo 2021, vijana wal-
iokuwa wamehitimu mafunzo ya Polisi wa 
Kukabiliana na Fujo (GSU) walisambaza video 

punde tu baada ya gwaride ya kufuzu ambayo 
walionya umma kuhusu jinsi walivyokuwa (si-
si ni wazii) na jinsi wangesababisha madhara 
kwao. Wakuu wao waliofedheheka walitoa 
taarifa wakikanusha wahitimu hao vijana wa-
likuwa wakielezea maadili ya kikosi hicho. Na 
walikuwa wakifanya hivyo.

Polisi wanapotazama umma kama adui 
badala ya washirika wao katika kupigana na 
uhalifu, basi kazi ya uchunguzi, kukusanya 
habari za ujasusi na ushahidi na kuzuia uhali-
fu inakuwa ngumu sana.

Kama imani miongoni mwa maafisa wa 
polisi ni kwamba umma ni adui, umma 
nao utaepuka wanaume na wanawake hao 
wanaovalia sare za bluu.

Kwa umma wa Kenya, maafisa wa polisi ni 
wezi wanaotumia nyadhifa zao, sare zao, nem-
bo na silaha kwa manufaa yao binafsi, kupuu-
za umma na kuharibu huduma hiyo na haki.

Kwa umma wa Kenya, polisi wanaume na 
wanawake ni kikosi cha vitisho, kulazimisha, 
kugandamiza na kunyanyasa, kinachohudu-
mia na kutetea walio mamlakani.

Kwa maelezo tofauti, kikosi ambacho kililin-
da Lord Delamere alipowapiga risasi Waafri-
ka kama spoti kutoka Norfolk na Grogan, ali-

poendesha pikipiki yake Uthiru kwa kasi ya 
juu, akiogofya Waafrika hadi kifo kwa raha 
yake, sasa, kwa mujibu wa Rais William Ruto, 
kinaua na kutupa mili katika Mto Yala. Katika 
miaka ya 1980, walikuwa wakiwatupa kupitia 
dirisha za ofisi zao za Nyayo House.Ufisadi ka-
tika huduma ya polisi sio tu mfumo, ni taasisi.

Hakika, konstebo katika kituo cha barabara-
ni ni yule yule tu atapanda cheo na kuwa ka-
manda katika kaunti au makao makuu ya 
kitaifa. Ni huyo atakuwa Inspekta Jenerali.

Na, sehemu ya hongo inayochukuliwa katika 
kituo cha barabarani inafika mifuko ya maa-
fande walio katika madawati ofisini.

Si ajabu ajabu basi, ni Vigilance House ili-
yopinga mengi ya mageuzi yaliyopendekez-
wa katika polisi kufuatia ghasia za baada ya 
uchaguzi mkuu wa 2007/08 na ujio wa Katiba 
ya Kenya 2010.

La mwisho, ambalo linaweza kuwa la kwan-
za, kwa mujibu wa Rais na Naibu Rais Rigathi 
Gachagua, polisi wamekuwa wakitumiwa 
kulipiza kisasi kati ya wanasiasa. Wanasiasa 
ndio waliomuita aliyekuwa Jaji Mkuu David 
Maraga mkora.

kwendo58@gmail.com
- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Kwako IG, raia kamwe si maadui wako

m a o n i

 Kwa umma, polisi ni wezi wanaotumia sare na silaha zao kwa manufaa yao binafsi

K W E N D O

OPANGA



Darubini Ya WikiJUMAPILI, JANUARI 22, 2023 21

Mt u  a n a y e a m i n i k a  a n a fa a 
kutembelea Ikulu na kunong’oneza 
siri kwa masikio ya Rais William 
Ruto. Anahitaji ukumbusho wa 
dharura, kuwa yeye ni Rais wa 
Jamhuri ya Kenya na Amiri Jeshi 

Mkuu wa Majeshi yote ya Ulinzi.
Anafaa kuelewa kuwa yeye si mwanablogu 

yeyote yule au mwanaharakati wa kisiasa 
anayetaka kutambuliwa, bali kiongozi ambaye 
hafai kuonekana akitoa matamshi ya kisiasa 
kiholela au madai yasiyoweza kuthibitishwa.

Kila kauli anayotoa Rais hadharani lazima 
ionekane kuwa ya kweli. Inabeba uzito wa 
uamuzi wa serikali au sera, na mara nyingi 
huwa ishara ya hatua itakayochukuliwa.

Huu si msimu wa kampeni ambapo 
wanaotafuta afisi za umma wanaweza 
kusamehewa wakitoa madai yasiyo na ukweli.

Rais wa Jamhuri anaposimama katika 
jukwaa la umma na kutangaza kuwa mtu 
fulani au kundi fulani lilipanga uhaini, mauaji 
ya viongozi, mauaji ya halaiki, shambulio 
la kigaidi kwa bomu au uhalifu mwingine 
mbaya, itachukuliwa kuwa asasi za uchunguzi 
zimemshauri kufanya hivyo.

Inamaanisha pia kuwa, isipokuwa mshukiwa 
awe amejificha, basi tayari amekamatwa 
na anasubiri tu kufikishwa kortini ambako 
wapelelezi sasa watajaribu kushawishi jaji 
kwamba, kweli, mshukiwa huyo anafaa 
kuhukumiwa kifo.

Rais akitoa madai kama hayo hadharani 
lakini hakuna ushahidi kuwa uhalifu wa aina 
hiyo ulichunguzwa kikamilifu na washukuwa 
kuzuiliwa kusubiri kufunguliwa mashtaka, 
usemi wake hauna thamani bali cheche 
zinazotolewa kila mara na watu waliolipwa.

Hivyo ndivyo tunavyochukulia madai ya 
Ruto kwamba kulikuwa na njama ya kumteka 
nyara na kumuua aliyekuwa mwenyekiti wa 
Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka Wafula 
Chebukati ili kumzuia kumtangaza, yeye, Ruto, 
kuwa mshindi wa uchaguzi mkuu wa Agosti 
mwaka jana.

Kama kweli kuna ushahidi wa njama 
kama hiyo, tunaweza kutarajia kwamba leo 
wahusika wamekamatwa na watafikishwa 
kortini hivi karibuni.

Tunaweza, bila shaka. Kudhani kuwa watu 
pekee wanaotamani sana kumzuia Ruto kuwa 
rais na wenye uwezo wa kupanga mauaji ya 
mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ni wale tu 
wanaotaka kiti hicho.

Rais anaweza tu kuwa anazungumza kuhusu 
mtangulizi wake, Rais Uhuru Kenyatta na 
mrithi ambaye Kenyatta alimpendelea, Raila 
Odinga.

Huenda kuna wengine waliohusika kama 
vile aliyekuwa Waziri wa Usalama Fred 
Matiang’i na maafisa wake katika kitengo cha 
usalama. Lakini hao watakuwa tu watumishi 
wa walio na uwajibikaji mkubwa.

Kama, kweli, kulikuwa na njama kama 
hiyo ya kupindua uamuzi wa wananchi 
kwa kutumia mbinu katili kama hizo, ni 
lazimawahusika wakabiliwe na mkono wa 
sheria.

Itakuwa hatua ya kuchelea kutekeleza wajibu 
wake kimakusudi, kuruhusu Bw Kenyatta, Bw 
Odinga na wengine ambao huenda walihusika 
na vitendo vya uhaini kuendelea na maisha 
yao ya kawaida, kufurahia ulinzi wa asasi za 
serikali na kutumia nyumba, afisi, uchukuzi, 
huduma, chakula na huduma zingine kwa 
gharama ya umma.

Njama kama zilizodaiwa kupangwa 
haziwezi kuchukuliwa kwa wepesi. Mtu yeyote 
aliyehusika katika jaribio la kuvunja sheria na 
mamlaka ya nchi lazima achukuliwe hatua 
Washukiwa katika visa kama hivyo lazima 
wachukuliwe kama wakosaji wakubwa.

Hakuna jinsi waliopanga njama ya 
kuhujumu kuwepo kwa nchi hii wanaweza 
kuachwa wakitembea huru, wakifurahia mali 
waliyopata kwa njia haramu, huku tukipuuza 
mateso ya walala hoi maarufu kama Mahasla.

Kenya ni nchi inayoongozwa na sheria. 
Ni mojawapo la mataifa machache Afrika 
yaliyobakia huru na kuendesha shughuli zake 
baada ya kupata uhuru na sasa yanafurahia 
demokrasia inayonawiri.

Mafanikio haya yaliyopatikana kwa jasho 
hayafai kudharauliwa. Mtu yeyote anayetishia 
thamani ya utaifa wetu lazima afungiwe jela 
na funguo zitupwe.

Habari za mipango chafu kama hiyo 
zinapotoka kwa mtu kama Rais wa Jamhuri, 
hatuna lingine bali kuzichukulia kwa uzito 
kwa sababu ni lazima zinatokana na vianzo 
vya habari vinavyoaminiwa.

Kwa hivyo, ni wajibu wa kila Mkenya 
kukamata washukiwa akiwaona na 
kuwakabidhi kwa walinda usalama. Hilo si 
suala dogo na lazima lichukuliwe kwa uzito 
unaostahili. Lakini je, itakuwaje ikibainika 
kuwa hapakuwa na njama kama hiyo na Rais 
alikuwa akicheza siasa tu?

Hilo pia linafaa kuchukuliwa kwa uzito. Rais 
hafai kujihusisha na mienendo kama hiyo 
isiyo ya uwajibikaji, hatari na ya kuhadaa 
bila kukabiliwa na hatari ya kuadhibiwa. 
Huu utakuwa wakati wa kufanyia majaribio 
vifungu vyote vya kisheria na kikatiba 
vinavyoharamisha ukiukaji wa mamlaka ya 
urais.

***                                                    ***                                                         ***    
Ni l isoma kuhusu mcheshi  mmoja 

katika Bunge letu akipendekeza sheria 
itakayomlazimu kila mtangazaji kucheza 
nyimbo za kizalendo kabla ya kila taarifa ya 
habari.

Hilo linaweza kuonekana kuwa pendekezo 
lenye malengo mazuri, lakini ni la kijinga 
kabisa. Kuanzishwa kwa msururu wa 
matangazo ya habari saa 24 kumeifanya 
vigumu kukadiria wakati taarifa ya habari 
inaanza kusomwa.

Muhimu zaidi itakuwa usemi wa kale kuwa 
uzalendo ni kimbilio la mwisho kwa muongo. 
Wakenya walipigana na kufa kwa ajili ya 
demokrasia kujinasua kutoka kwa utumwa.

Katika mazingira ambayo walio uongozini 
mara nyingi hawawezi kutofautisha kati 
ya uzalendo na uaminifu wa kijinga au 
uliolazimishwa kwa mtu au chama, sharti 
kama hilo litakuwa sawa na kuturudisha 
katika enzi za giza.

gaithomail@gmail.com
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

m a o n i

Wafunge jela kisha utupe funguo mbali

VITENDO VYA UHAINI

Hilo si suala dogo na lazima lichukuliwe kwa uzito 
unaostahili. Lakini je, itakuwaje ikibainika kuwa 
hapakuwa na njama kama hiyo na Rais alikuwa 
akicheza siasa tu? Jambo kama hilo pia linafaa 
kuchukuliwa kwa uzito. Rais hafai kujihusisha 
na mienendo kama hiyo isiyo ya uwajibikaji, 
hatari na ya kuhadaa bila kukabiliwa na hatari ya 
kuadhibiwa

M A C H A R I A 

GAITHO
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NA OSCAR OBONYO

Mgombea urais aliyeshindwa 
Raila Odinga anapanga ku-
toa “ushahidi wa kuamini-
ka” kuhusu uchaguzi wa 

Agosti iliyopita, siku chache tu baa-
da ya Mwenyekiti wa Tume Hu-
ru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC), 
anayeondoka Wafula Chebuka-
ti, kuzindua ripoti ya utathmini, 
inayomlaumu Raila kwa “ku-
jaribu kubadilisha uamuzi wa 
wananchi.”

Kutolewa kwa ripoti hiyo ya IEBC 
kunampa Waziri Mkuu huyo wa 
zamani nafasi nzuri ya kuelezea 
ushahidi wake ambao, washirika 
wake wanadai, ni wa kweli.

Inasemekna kuwa mgombea-
ji urais huyo wa muungano wa 
Azimio La Umoja-One Kenya ali-
leta pamoja kundi la wataalamu 
wa uchaguzi na teknolojia kutoka 
ng’ambo, ambao, kwa miezi mitatu 
iliyopita, wamekuwa wakitayari-
sha ripoti ya ushahidi “kuhusu jin-
si uchaguzi wa urais wa 2022 ulivy-
oibwa” ili kumpendelea mpinzani 
wake mkuu, William Samoei Ru-
to wa United Democratic Alliance 
(UDA).

Kulingana na washirika wake wa 
karibu, ripoti hiyo, inayosemeka-
na kuonyesha kuwa mgombeaji 
wa Azimio alishinda uchaguzi huo 
kwa zaidi ya kura milioni mbili, in-
aelezea kwa kina jinsi kura za 
urais zilivyotungwa kidijita-
li na kwa mikono, kupitia 
uchapishaji wa karata-
si sambamba na za zia-
da na pia njama za ki-
ufundi katika uwasil-
ishaji wa matokeo.

Hata hivyo, shu-
ghuli ya kutayari-
sha ripoti hiyo ime-
wagawanya viongo-
zi wakuu katika Azi-
mio, baadhi yao waki-
itaja kuwa yenye ghara-
ma kubwa na iliyopitwa 
na wakati.

Hata kama, kwa mfano, 
itafaulu kushawishi Wak-
enya kuwa Odinga alishin-
da uchaguzi wa Agosti, Ru-
to, ambaye anashikilia kuwa 
alishinda “kihalali” hatashaw-
ishiwa wala kulazimishwa 
kuondoka Ikulu. Kando na 
hayo, Mahakama ya Upeo tayari 
- kwa haki au visivyo – ilitia tama-
ti suala hilo.

Kwa hivyo, Raila ana nia gani ka-
tika mpango wake huo?

Sawa tu na wanasiasa wengi 
wanaoegemea upande wa chama 
tawala, Kiongozi wa Wengi katika 
Bunge la Kitaifa, Kimani Ichung’wa 
anahisi mpango huo ni njama ya 
Odinga ya kuendelea kudumisha 
umaarufu wake “unaofifia pole-
pole.” Kulingana na Ichung’wa, 
kiongozi wa Orange Democrat-
ic Movement (ODM) anataka kus-
hikilia “uongo” kuhusu kura ziliz-
oibwa na “matumaini ya uon-
go” kwamba anajitahidi kupeleka 
wafuasi wake katika Kanaani ya Ki-
biblia.

Akimwelezea kuwa “Raila yule 
tunayemjua”, Mbunge huyo an-
adai kiongozi huyo wa upinzani 
“anacheza mchezo wake wa zam-
ani” wa kufananisha kila kushind-
wa kwake katika uchaguzi na wizi 
wa kura, na kwa njia hiyo kurudis-
ha nchi nyuma.

Kutokana na uzoefu wake mkub-
wa katika siasa, pamoja na kuung-
wa mkono na kundi kubwa la vion-
gozi wa kisiasa, Odinga alichuku-
liwa kwa kiwango kikubwa kuwa 
mgombeaji mkuu katika uchagu-
zi wa urais mwaka uliopita - jam-
bo ambalo liliungwa mkono na 
watafiti wengi wa uchaguzi. Si aja-

bu basi, k kutangazwa kwa Ru-
to kuwa mshindi kulipokelewa 
na watu wengi kwa hali ya ku-
toamini na kuzua hali ya kuka-
ta tamaa miongoni mwa wafua-

si wa Azimio.
Tangu wakati huo, kumeku-

wa na hali ya kutoridhika kati-
ka ngome za Raila na kulinga-
na na Profesa Makau Mutua, am-
baye alikuwa msemaji wa kamp-
eni yake ya urais, wananchi wame-
kuwa wakingoja mwelekeo na hat-
ua. Profesa Mutua anaamini ku-

wa Waziri Mkuu huyo wa zam-
ani atazungumzia jambo hili 
“wakati ukifika”.

Ni kutokana na wasiwasi huo 
na tahadhari ya kisiasa kwam-
ba tathmini ya Ichung’wa 
kumhusu Odinga inaweza 

kuwa ya kweli kwamba ame-
ingiwa na tumbojoto baada ya 

wafuasi wake kuanza kumuun-
ga mkono Rais Ruto na kuelekeza 
masilahi yao zaidi kwa serikali mp-
ya badala ya kuweka matumaini 

na mustakabali wao nyuma ya 
kiongozi wa kisiasa ambaye 
– kutokana na hatima yake 

ama njama mbaya – hukosea 
kila mara katika juhudi zake za 

kushinda urais. Na Ruto anaoneka-
na kufahamu ukweli huu, kulinga-
na na kauli alizotoa katika kaunti 

k u r u n z i  y a  k e n y a
 SIASA ZA UPINZANI

KARATA YA 
RAILA 2023
Mpango wa Raila wa kutoa 

ripoti ya “kuaminika” 
kutbibitisha alishinda uchaguzi 
wa Agosti unaweza kuonekana 
kazi bure; lakini inaweza kuwa 

hatua inayolenga kuendelea 
kudumisha umaarufu wake 

unaofi fi a
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k u r u n z i  y a  k e n y a
za Siaya, Kisumu na Homa Bay - zote ngome za 
Odinga wikendi iliyopita.

Wakati wa ziara yake katika eneo hilo, Rais 
aliwasihi wakazi wa kaunti hizo tatu waunge 
mkono serikali yake, akiwakumbusha kuwa 
“hakuna serikali nyingine mnayongojea.”

Ichung’wa anashikilia kuwa Odinga amegun-
dua wananchi, wakiwemo wafuasi wake, wa-
merudi kwa shughuli zao na “kukubali matokeo 
ya uchaguzi” na kwamba sasa anajaribu kurud-
isha nchi katika harakati za uchaguzi ili kudu-
misha umaarufu wake katika ngome zake za ki-
siasa.

Lakini Mutua anasema uchaguzi ni mchaka-
to mrefu, mgumu na mchungu ambao hauwe-
zi kumalizika na kutangazwa kwa matokeo ya 
mwisho wala uamuzi wa Mahakama ya Upeo.

Akidai uchaguzi wa urais ulikumbwa na 
udanganyifu na utata mwingi, Mutua an-
adokeza kuwa Raila anatarajiwa kueleza wafua-
si wake na Wakenya kwa jumla kilichotokea ka-
tika uchaguzi huo: “Watu wataamua watak-
achofanya na habari hizo. Ni juu yao kuchukua 
hatua zozote wanazofikiri ni muhimu kurudis-
ha nchi yao.”“Sidhani Azimio wataketi tu na kut-
ofanya chochote kuhusu shughuli ambayo wal-
iwekeza sana nguvu zao, jasho, muda na pesa, la-
kini ikapuuzwa na mahakama kuwa ‘hewa mo-
to’. Mheshimiwa Raila atazungumzia hili hivi ka-
ribuni, kama alivyoahidi. Na atakapofanya hivyo, 
itakuwa kauli thabiti ambayo itathibitishwa kwa 
data na ukweli usiopingika,” anasema Mutua.

Akisema kila mtu ana msimamo wake kuhusu 
uchaguzi wa Agosti na kutoa “madai ya kila aina” 
kuhusu kilichotokea, yakiwemo madai ya Rais Ru-
to kwamba watu fulani walitaka kumteka nyara 
na kumuua Chebukati, Katibu Mkuu wa ODM, Ed-
win Sifuna, anasisitiza kuwa bosi wake pia ana ha-
ki ya kutoa maoni yake.

Bw Sifuna, ambaye ni Seneta wa Kaunti ya 
Nairobi, anasema mrengo wa Azimio 
una maelezo yake kuhusu uchagu-
zi huo, ambayo ni tofauti na 
yaliyotolewa na kiongozi wa 
UDA.

Kutokana na simulizi za 
kila aina kuhusu maisha 
ya Chebukati na wajibu wa 
timu yake katika kuendesha 
chaguzi, Sifuna anachukulia 
demokrasia ya Kenya kuwa 
iliyo “hatarini kubwa”.

Katika hali kama hiyo, anase-
ma kuwa Odinga – kama 
mmoja wa wagombeaji wakuu 
katika uchaguzi wa urais – 
ana wajibu wa kuelezea ukwe-
li anaofahamu. Duru zilizo kari-
bu na Odinga zinasema “kuelezea 
ukweli wa mambo kuhusu uchagu-
zi wa Agosti” ni mmoja wa mipango 
yake mikuu mwaka huu. Odinga ana-
chukulia hii kuwa habari muhimu in-
ayofaa kutolewa kwa Wakenya,

kando na ukweli kuwa itamuon-
dolea lawama kama kiongozi ambaye 
hushindwa katika uchaguzi kila wakati. 
Washirika wake pia wanatumai ufichu-
zi huo

hatimaye utaelezea historia yake ku-

husu msururu wa “kushindwa katika uchaguzi”.
Washirika wakuu wa Odinga katika Azimio, vi-

ongozi wa Narc-Kenya na Wiper, Martha Karua 
na Kalonzo Musyoka, pia wanaamini walishind-
wa katika uchaguzi huo katika hali isiyoelewe-
ka, kwa hivyo wanaunga mkono wazo la ku-
toa ripoti ya ukaguzi inayoonyesha matokeo 
kinyume.

Bw Musyoka, kwa mfano, anasema Raila - am-
baye alishirikiana naye - hakushindwa kati-
ka chaguzi kuu za 2013, 2017 na 2022. Makamu 
wa Rais huyo wa zamani anatoa wito wa ku-
komeshwa kwa “mtindo huu uchaguzi kuib-
wa” na anapendekeza mageuzi katika uchaguzi, 
ikiwemo kurudishwa kwa uwasilishaji matokeo 
kwa mikono.

Karua, ambaye alikuwa mgombea mwenza 
wa Odinga, tayari alishawasilisha kesi katika 
Mahakama ya Haki Afrika Mashariki kupinga 
uamuzi wa Mahakama ya Upeo ya Kenya. Wazi-
ri huyo wa zamani wa Sheria na

Masuala ya Kikatiba anataka mahakama hi-

yo ya kanda iamuru mamlaka za Kenya kufan-
ya “uchunguzi wazi, huru, na wa kitaalamu ku-
husu ukiukaji wote wa haki” unaodaiwa kufan-
ywa na IEBC na Mahakama ya Upeo ya Kenya.

Miaka ya mwanzo baada ya uhuru, uchaguzi 
wa urais ulikuwa desturi tu, ukiwa na matokeo 
yaliyopangwa awali. Hasa, Mzee Jomo Kenyat-
ta “alichaguliwa” bila kupingwa miaka yote ali-
yokuwa rais, sawa tu na ilivyokuwa kwa mrithi 
wake, Daniel arap Moi, miaka ya 1978, 1983 na 
1988.

Uchaguzi ulioonekana kuwa na ushindani uli-
kuja tu 1992 baada ya kuanzishwa tena kwa sia-
sa za vyama vingi. Katika miaka iliyofuata, hata 
hivyo, chaguzi zilikuwa na udanganyifu mwin-
gi kwani Serikali ilitumia mamlaka yake. Lakini 
hali iliharibika mnamo 2007 kufuatia uchagu-
zi uliokumbwa na udanganyifu, matokeo yake 
kupingwa na kusababisha ghasia ambapo watu 
1,000 walipoteza maisha yao.

Katika kutathmini uwazi wa chaguzi zilizo-
pita, wanasiasa kwa kiasi kikubwa huegemea 
upande mmoja kwenye tathmini zao na madai 
kuhusu wizi wa kura.

Musyoka, kwa mfano, hataji uchaguzi wa 2007 
miongoni zilizokuwa na wizi wa kura, ilhali huu 
ndio mwaka ambao wizi ulikuwa wazi.

Mwenyekiti wa iliyokuwa Tume ya Uchaguzi 
Kenya, Samuel Kivuitu, alikiri

hadharani kuwa hakujua ni nani aliyeshinda 
uchaguzi wa urais.

Ajabu ni kuwa, Musyoka, ambaye aliwania 
urais kwa tikiti ya ODM-Kenya, alikuwa katika 
mrengo sawa wa kisiasa na Karua, ambaye al-
iongoza harakati za

kumpigia debe Mwai Kibaki kwa tikiti ya Party 
of National Unity (PNU). Kwa upande mwingine, 
Ruto, alikuwa mwanachama mkuu wa cha-
ma cha Odinga cha ODM na alilalamika vika-
li kuhusu “wizi” wa kura za kiongozi wa chama 
chake. Rais alinyamaza kuhusu madai ya kura 
za Odinga “zilizoibwa” 2007 mara tu alipounga-
na na mtangulizi wake, Uhuru Kenyatta, mna-
mo 2013.

Kando ya hayo, huku Musyoka, Karua na 
washirika wengine wakuu wa Odinga,

wakiwemo manaibu wake Wycliffe Oparanya 
na Hassan Ali Joho, wakilenga kumrithi kisiasa, 
mwelekeo wa kiongozi huyo wa ODM ni tofauti.

“Hajali sana kuhusu siasa za urithi katika 
ODM na Azimio anashughulika zaidi kuun-
da kikosi chenye nguvu dhidi ya Rais na kum-
fuatilia kwa karibu kuhakikisha mafanikio ya 
kidemokrasia yaliyofikiwa baada ya miaka min-
gi hayatavurugwa akitazama,” afisa wa kitaifa 
wa chama aliyeomba asitajwe jina akaambia 
‘Darubini ya Wiki.’

Isipokuwa 1997, alipogombea Urais kwa tiketi 
ya National Development Party of Kenya (NDP) 
uchaguzi aliotaja kuwa jaribio, Odinga ameku-
wa akiendesha kampeni kali katika chaguzi 
zilizofuata, huku akishindwa kwa kura chache 
au kwa njia yenye utata. Ni hali hiyo ya “kuko-
sa ushindi kwa tundu la sindano” ambayo in-
awapa wafuasi wake matumaini ya kushindi 
uchaguzi unaofuata. Hali hiyo imekuwepo kwa 
miaka mingi, na huku motisha wa kisiasa mion-
goni mwa wafusi wake ukiwa chini zaidi, kiba-
rua kilicho mbele ya Raila ni kikubwa sana.

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

Muungano wa Azimio la Umoja-One Kenya unaka-
biliwa n kibarua kigumu cha kushughulikia maslahi 
ya washirika wake wa kisiasa, hasa kiongozi wa 
Wiper Kalonzo Musyoka, ambaye ametangaza nia ya 
kugombea urais 2027. PICHA | FRANCIS NDERITU 
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LONDON

Ku n a  m f u m o  m p y a 
unaojitokeza angani - 
ushindani kati ya Amerika 
na China. Lakini kutokana 

na hamu ya kutalii anga, 
hata mataifa haya makubwa 
hayataweza kufanya hivyo peke 
yake.

Malengo yenye changamoto 
kubwa ya kiufundi na ya gharama 
kubwa yamepigiwa debe, kwa 
mfano lengo la watu kuishi na 
kufanya kazi kwenye ulimwengu 
mwingine, labda ndani ya 
miaka kumi – lakini je, yatafaulu 
kweli katika katika ulimwengu 
uliogawanyika ambapo nia 
njema ya kimataifa ni haba?

Hatua ya Nasa kurudi kwa 
Mwezi imeanza na mpango wake 
wa Artemis. Safari ya kwanza 
kati ya tatu imezinduliwa kwa 
ufanisi. Safari hii ya ndege isiyo 
na rubani ilibaini kuwa roketi na 
teknolojia zilifaulu. Safari ya pili 
itawapeleka wanadamu mbali 
zaidi angani kuliko walivyowahi 
kwenda awali, huku uzinduzi wa 
tatu ukiweka wanaanga kwenye 
Mwezi kwa wiki moja, ambapo 
watafanya majaribio. Lengo la 
muda mrefu ni kutumia Mwezi 
kama sehemu ya kuruka ili kufika 
kwa Sayari Mars.

L a k i n i  m p a n g o  h u o 
unakadiriwa kugharimu Sh1.15 
trilioni, kiwango cha juu sana 

kwa mlipa kodi nchini Amerika, 
ambaye tayari anahisi kubanwa 
kiuchumi.

Kwenye ripoti yake kwa Bunge 
la Congress mwaka jana, afisi 
ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
Amerika ilionya kuhusu “ratiba 
ya maendeleo isiyo ya kweli” na 
uwezekano wa gharama kubwa, 
na kuongeza kuwa Nasa ilihitaji 
kufanya makadirio ya gharama 
“ya kuaminika zaidi na wazi”.

Ingawa Nasa itapata ufadhili 
mdogo kuliko ilivyoomba 2023, 
Congress, kwa sasa, bado inaunga 
mkono shughuli zake za utalii wa 
anga za juu. China imefanikisha 
kituo chake cha kufanya kazi 
kikamilifu, Tiangong, katika obiti 
kwa wakati. Mpango wa anga 
za juu wa China umezindua 
uchunguzi wa Mwezi na Mars. 
Inapanga kuanzisha kituo cha 
utafiti kisicho na rubani juu 
ya Mwezi ifikapo 2025 kisha 
kufikisha wanaanga katika ardhi 
ya Mwezi ifikapo 2030.

Kumweka mwanaanga katika 
ardhi ya Mwezi kumefanywa 
awali lakini hatua inayofuata, 
kuelekea Mars, ni ngumu zaidi. 
Sayari hiyo iko mbali mara 
250 zaidi ya Mwezi na hakuna 
chombo chochote cha anga ya juu 
kinachoweza kutuma wanadamu 
kwenye sayari hiyo.

Hata kama wanasayansi 
wanaweza kutafuta njia salama 

ya kurusha roketi mafuta mengi 
na kutua kwenye sayari hiyo 
yenye angahewa nyembamba 
namna hiyo, kuna changamoto 
zaidi ya kuwarudisha wanaanga 
hao nyumbani salama baada ya 
kukaa angani kwa miezi kadhaa.

Kihistoria, mataifa makubwa 
yamepigania udhibiti wa anga. 
Amerika na Urusi zilizozania 
kuidhibiti miaka ya 1950 na 
1960. Warusi waliweka mtu wa 
kwanza kwenye obiti. Waamerika 
walituma mtu na kupanda 
bendera yao juu ya Mwezi miaka 
michache baadaye.

Katika miaka ya 1970 enzi 
ya ushirikiano ilibuniwa na 
kufikia kilele cha ujenzi wa Kituo 
cha Kimataifa cha Anga (ISS), 
ambacho kilianza mwaka wa 
1998. Pamoja na mataifa mengine 
13 washirika, mataifa hayo mawili 
yenye nguvu zaidi yalijenga kituo 
kinachoaminika kuwa kikubwa 
zaidi angani. Hakimilikiwi na taifa 
lolote, na kila nchi hutegemea 
nyingine kukiendesha.

Kilikuwa ishara ya kile ambacho 
binadamu anaweza kufikia kama 
mataifa yangeweka kando tofauti 
zake na kufanya kazi pamoja. 
Lakini ukweli ulikuwa tofauti 
kwa kiasi fulani. Amerika iilizuia 
China kuwa mshirika katika ISS, 
hivyo Wachina wakaenda kivyao.

- Imetafsiriwa na Wanderi
Kamau

SAYA N S I  NA  T E K N O L O J I A

Hofu huku joto
baharini likifi ka
kiwango kipya

MFUMO MPYA ANGANI

Bahari za dunia, ambazo 
z imefyonza  j ing i  la  joto 
linalosababishwa na binadamu 
kuchafua mazingira kwa hewa ya 
kaboni, ziliendelea kupata kiwango 
cha juu zaidi cha joto mwaka 
uliopita, kulingana na utafiti mpya.

Mabadiliko ya hali ya hewa 
yameongeza kiwango cha joto 
duniani kote, kusababisha 
kuyumba kwa anga na kuzidisha 
hali mbaya ya hewa kama vile 
dhoruba.

Bahari hufyonza karibu asilimia 
90 ya joto la ziada kutokana na gesi 
chafuzi, na kukinga ardhi lakini 
kusababisha mawimbi ya joto 
jingi na ya muda mrefu baharini 
ambayo tayari yana athari mbaya 
kwa maisha ya chini ya maji. 
Utafiti huo, uliofanywa na watafiti 
nchini China, Amerika, Italia na 
New Zealand, ulisema kuwa 2022 
ulikuwa “mwaka wenye kiwango 
cha juu zaidi cha joto kuwahi 
kurekodiwa katika bahari za dunia”.

Kiwango cha joto katika bahari 
kilizidi vya mwaka uliotangulia kwa 
kiasi kikubwa ambacho ni sawa na 
mara 100 ya uzalishaji wa umeme 
ulimwengu mzima mnamo 2021, 
kulingana na waandishi.

“Bahari zinafyonza kiasi kikubwa 
cha joto kutoka kwa kaboni 
inayotolewa na binadamu,” 
akasema mwandishi-mwenza 
Michael Mann, ambaye ni 
profesa katika Chuo Kikuu cha 
Pennsylvania.

“Hadi tutakapomaliza kabisa 
utoaji wa gesi chafuzi, tutaendelea 
kuvunja rekodi za kiwango cha joto 
la bahari, kama tulivyofanya mwaka 
huu,” akasema.

Rekodi za tangu miaka ya 1950 
zinaonyesha kuwa kupanda kwa 
joto baharini kumekuwa kukitokea 
mara kwa mara tangu 1985.

Wanasayansi wameonya kuwa 
kupanda kwa joto kumeleta 
mabadiliko makubwa kwa 
utulivu wa bahari haraka kuliko 
ilivyofikiriwa awali.

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

Kuweka mtu katika Mwezi kumefanywa awali lakini hatua inayofuata, kuelekea Mars, ni ngumu zaidi.
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Abiria wanaowasili kutoka Tigray wakipokewa na jamaa wao katika Uwanja wa Kimataifa wa Ndege wa Bole jijini Addis Ababa Desemba 28, 
2022. Shirika la Kitaifa la Ndege Ethiopia lilianza tena safari katika linalokumbwa na vita la Tigray baada ya kufungwa kwa miezi 18.

NAIROBI

Beniam Yetbarek hakujua binamu yake ali-
kuwa hai simu ilipolia Mkesha wa Krisma-
si, na sauti ambayo hakuwa amesikia kwa 
miaka miwili ikasikika kutoka Tigray.

Simu kwa familia katika eneo hilo la Ethiopia 
lililokumbwa na mapigano hazikuwa zikiingia 
tangu Novemba 2020, huduma za simu na inta-
neti zilipokatizwa baada ya vita kuanza. Tigray 
ilitengwa na ulimwengu.

Lakini baada ya kusitishwa kwa vita, simu zil-
ianza kulia tena, na kuleta furaha, lakini pia ma-

jonzi na hasira, huku wakazi wa Tigray kama 
Beniam wakiungana tena na wapendwa wao 
walioathirika katika mojawapo la mapigano 
mabaya zaidi duniani.

“Tamko langu la kwanza lilikujwa - shuku-
ru Mungu uko hai. Sijui alivyonusurika miaka 
hii miwili iliyopita, lakini nafurahi yuko hai,” 
akasema mpiga picha huyo mwenye umri wa 
miaka 30 kuhusu mazungumzo ya simu na 
binamu yake anayeishi mjini Axum Desemba 
24.

Lakini furaha ilikuwa ya muda mfupi. Famil-
ia ya Beniam tayari ilikuwa imempoteza jamaa 

wao katika vita hivyo na ilikuwa na wasiwa-
si zaidi binamu huyo alipozungumza kuhusu 
woga na njaa mjini Axum, wanajeshi wa Eri-
trea barabarani na mjomba wake mgonjwa asi-
yeweza kupata dawa ya kisukari.

Huku wamezunguka simu hiyo, walijua pia 
kuwa shangazi yao alikufa katika miezi ambayo 
hapakuwa na mawasiliano ilhali binamu haku-
julikana aliko na ilidhaniwa alikufa.

“Habari hizo zilimaliza hewa chumbani,” Be-
niam akaambia AFP kutoka Seatle. “Shanga-

‘SHUKURU MUNGU UKO HAI’

  SIMU AMBAZO HAZIKUWA ZINATUMIKA ZILISIKIKA TENA DESEMBA MWAKA JANA
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Kufuatia kusitishwa kwa vita, simu zilianza kulia tena, wakazi wa Tigray 
wakifurahi kuwasiliana tena na wapendwa wao walioathiriwa katika 

mojawapo la mapigano mabaya zaidi duniani



zi yangu alianza kulia. Binamu wangu wawili 
walibaki kimya…Tulikuwa tukijaribu kupata 
habari zote, lakini alipokata simu, sote tukaan-
za kuomba kimya kimya.”

Huduma za simu zilirudishwa katika sehemu 
kadhaa za Tigray mapema 2021 kabla ya kuka-
tizwa tena Juni mwaka huo.

Simu zilianza kusikika tena Desemba mwa-
ka jana, mwezi mmoja baada ya kusitishwa 
kwa mapigano katika mzozo ambao Mataifa ya 
Magharibi yanakadiria ulisababisha kuuawa 
kwa kati ya watu 100,000 na nusu milioni.

Mkataba wa amani ulipelekea kufunguliwa 
upya kwa Tigray, eneo la watu milioni sita, na 
kuondolewa kwa amri ya kutosafiri iliyowek-
wa na serikali ya Ethiopia.

Katika mji wa Mekele, umati ulifurika kati-
ka maduka ya simu siku baada ya siku kurud-
isha nambari zao za zamani za simu, akasema 
mwanamke mwenye umri wa miaka 29, aliyefi-
ka mjini humo baada ya safari za ndege kuru-
di Desemba 28. “Mama yangu alilia aliposikia 
sauti yangu baada ya miezi hii yote. Nililia pia,” 
akasema mwanamume mwenye umri wa mia-
ka 42 jijini Addis Ababa, aliyeongea na AFP na 
kuomba asitambuliwe kutokana na sababu za 
kiusalama.

Wengine, hata hivyo, wamepokea habari 
za kuvunja moyo. “Walimuua nje ya nyumba 
yake,” akasema Maharit Gebreyesus kuhusu 
mjamba wake, mmoja kati ya jamaa zake saba 
aliofahamishwa waliuawa na wanajeshi wa Er-
itrea karibu na Adwa mwishoni mwa Oktoba.

Shangazi yake alikuwa salama Adwa, 
alikokimbilia usalama baada ya kijiji chake 
kuporwa na kuchomwa moto. Simulizi ya msi-
ba ilitoka kwa Mkuu wa Shirika la Afya Ulim-
wenguni (WHO) Tedros Adhanom Ghebreye-
sus, akisema mjamba wake pia aliuawa na 
wanajeshi wa Eritrea.

Wanahabari wa kigeni wamezuia kuingia 
Tigray na AFP haiwezi kuthibitisha yenyewe 
habari hizi. Lakini pande zote katika mzozo wa 
Tigray zimelaumiwa na waangalizi huru wa 
mapigano, na kutuhumiwa kwa mauaji ya kik-
abila na kuwakosesha watu chakula kimakus-
udi.

Beniam alisema hali ya kutojua hatima ya 
familia yake mjini Axum - ambako mamia 
ya raia waliuawa Novemba 2020 – inamsum-
bua akili. “Singemtakia adui yangu mkubwa 
matukio ya miaka miwili iliyopita,” akasema. 
“Uzito wa taharuki hiyo unaweza kukuua.”

Mwanamke mwenye umri wa miaka 25 
aliambia AFP “alishindwa kuongea” dada yake 
alipompigia simu ghafla kutoka Shire, mji uli-
oshambuliwa Oktoba, kusema familia yake ili-
kuwa salama. Lakini pia alikasirika kwa kuwek-
wa gizani kwa muda mrefu. “Siamini kuwa ka-
tika karne hii, nililazimika kuota … ili kuzung-
umza na familia (kujua) iwapo walikuwa hai 
au la,” akasema.

Zaidi ya miezi miwili baada ya pande mbili 
pinzani kutia saini mkataba wa amani, hudu-
ma bado ni haba katika miji mikubwa, huku 
simu zikikatika baada ya dakika chache, au ku-
kosa kuingia kabisa. “Kusema kweli, ilibidi tupi-

ge simu zaidi ya mara 100 ili kuingia,” akasema 
mwanamke mwenye umri wa miaka 40 aliyeo-
ngea na wazazi wake kwa mara ya kwanza Jan-
uari 3, baada ya miezi 18.

Kampuni ya umeme ya serikali ilisema Ju-
manne stima itarudishwa kikamilifu Tigray 
ndani ya wiki mbili. Msemaji wa Waziri Mkuu 
Abiy Ahmed aliambia AFP miundomsingi mu-
himu imekarabatiwa na huduma za simu ku-
rudi katika miji 51 eneo la Tigray. Hata hivyo, 
hakusema ni lini mawasiliano kamili yatarudi.

Tulipotaka maelezo kutoka kwa Ethio Tel-
ecom, shirika la mawasiliano la serikali, simu 
zetu hazikujibiwa. Wakati huo huo, Meharit 
hawezi kumfikia baba yake mwenye umri wa 
miaka 65 au dada zake sita mjini Negash, kus-
ini mwa Tigray, na hana la kufanya ila tu kuom-
ba wapokee simu. “Sijui kama yuko hai au la,” 
akaambia AFP.

Jeshi la Ethiopia lilitangaza kuondolewa 
kwa kikosi cha wanajeshi wa mataifa ya kan-

da hii kutoka mji muhimu wa Tigray chini ya 
mkataba wa amani kukomesha vita hivyo vya 
miaka miwili huku mawaziri wa mataifa ya Ul-
aya waliozuru nchi hiyo wakisema hakuwezi 
kuwa na maridhiano bila haki.

Mawaziri wa Mashauri ya Kigeni wa Ujerum-
ani na Ufaransa walizuru Ethiopia siku mo-
ja baada ya waasi wa Tigray kutangaza kusal-
imisha silaha - hatua mojawapo muhimu ya 
mkataba wa Novemba 2 wa kukomesha vita 
katika nchi hiyo ya pili kwa idadi kubwa ya wa-
tu baranifrika.

Mnamo Alhamisi jeshi la Ethiopia lilisema 
vikosi maalumu vya Amhara - jeshi la kikanda 
liliounga mkono serikali ya Ethiopia katika vita 
hivyo - viliondoka kutoka mji wa Shire, hatua il-
iyotimiza sehemu nyingine muhimu ya mkata-
ba huo wa Amani.

Mapigano kaskazini mwa Ethiopia kati ya seri-
kali ya majimbo na waasi wa Tigray People’s 
Liberation Front (TPLF) yameangamiza mai-
sha ya wengi. Waziri wa Mashauri ya Kigeni wa 
Ufaransa Catherine Colonna alisema anaunga 
mkono “hatua nzuri ambazo zimefikiwa” ka-

tika mkataba wa amani.“Uhasama umeko-
ma, msaada umeweza kufika maeneo am-
bako haukuwa umefikia… waasi wamean-
za kusalimisha silaha,” akaambia wanahabri 
akiandamana na mwenzake wa Ujerumani, 
Annalena Baerbock.

Lakini mawaziri hao walihimiza kuan-
zishwa kwa mpango wa kuwaadhibu wali-
otekeleza ukatili wakati wa mapigano hayo. 
Sisi, Wajerumani na Wafaransa, tunajua mari-

dhiano hayafanyiki haraka. Lakini bila ma-
tumaini ya haki kwa waathiriwa wa uhalifu, 
maridhiano na amani ya kudumu hayawezi ku-
fikiwa,” akasema Baerbock.

“Suala la uwajibikaji ni muhimu kwetu kwa 
kuzingatia mustakabali na amani Ethiopia, la-
kini pia katika kuimarisha sheria ya kimatai-
fa,” akasema baada ya mazungumzo na Waziri 
Mkuu Abiy Ahmed. Naibu Waziri Mkuu wa Ethi-
opia ambaye pia ni Waziri wa Mashauri ya Ki-
geni Demeke Mekonnen aliambia wanahabari 
serikali yake itahakikisha waliotenda uhalifu 
wameadhibiwa.

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga
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Machozi huku
simu zikisikika

tena Tigray

Kutoka Uk 25

Mwanamume katika vitongoji vya mji wa Mai 
Kadra, Ethiopia. Simu kwa familia katika 
eneo la vita la Tigray hazikuwa zikienda tan-
gu Novemba 2020, ambapo huduma za simu 
na intaneti zilikatwa.
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KRAMATORSK

Shambulizi la kombora kati-
ka kituo cha reli cha Krama-
torsk Aprili mwaka jana, am-
balo liliua watu wengi, hali-

zungumziwi katika jiji hilo kari-
bu na maeneo ya msitari wa mbe-
le ya vita mashariki mwa Ukraine.

Licha ya kimya kingi kuhusu 
shambulizi hilo la kikatili- mo-
jawapo la mabaya zaidi katika vi-
ta hivyo - limeacha alama isiyofu-
tika kwa manusura na walioshu-
hudia.

Karibu mwaka mmoja baadaye, 
kuna ishara chache katika jengo 
dogo la matofali rangi nyekundu 
za matukio yaliyotikisa jamii ya 
eneo hilo ambayo haijawa na mu-
da wa kupona na kufikiri huku vi-
ta vikiendelea.

Gari moshi lilioundwa miaka 
ya 1940 linasimama mbele ya kit-
uo hicho, katika eneo ambalo se-
hemu nyingine ya jiji hilo la vi-
wanda ilijengwa kuanzia karne 
ya 19.

Asubuhi ya Aprili 8, raia wana-
okadiriwa kuwa 4000 walikus-

anyika kupanda magari ya kuwa-
hamisha wanajeshi wa Urusi wal-
ipokaribia. Saa nne na nusu asu-
buhi, kituo hicho kilishambuliwa 
kwa kombora aina ya Tochka-U, 
ambalo kulingana na wataalamu, 
lilikuwa na vilipuzi vingi. Watu 61 
waliuawa na zaidi ya 160 wakaje-
ruhiwa, ofisi ya Meya ilisema.

Shambulio hilo ni mojawapo la 
madai kadhaa ya uhalifu wa kiv-
ita dhidi ya Urusi tangu kuanza 
kwa vita hivyo, pamoja na kuua-
wa kwa raia eneo la Bucha ka-
ribu na mji wa Kyiv, na vita vya 

Mariupol. Maeneo hayo, sawa na 
Kramatorsk, yamepitia mateso 
makubwa kutokana na ukatili wa 
vita hivyo.

Upande wa kulia wa jukwaa 
kuu la kituo cha Kramatorsk am-
bako wengi wa waathiriwa wali-
fariki, bado kuna dalili za uharibi-
fu kutokana na mlipuko huo.

Shada dogo la maua na vifaa 
vya watoto vimeanguka karibu 
na vyuma vya kituo ukumbusho 
wa watoto saba walioathiriwa. Ji-
we kubwa limeandikwa: “Kutaku-

Licha ya kimya kingi kuhusu shambulizi la kikatili mnamo Aprili mwaka jana 
- mojawapo la mabaya zaidi katika vita hivyo - limeacha alama isiyofutika kwa 

manusura na waliolishuhudia

  MASANDUKU, BIDHAA ZA WATOTO NA CHAKULA ZILITAPAKAA

kurunzi ya dunia

Endelea Uk 28

Kituo cha treni, kikionekana kupitia kwa kioo kilichovunjwa cha dirisha la treni kufuatia shambulio la roketi mjini Kramatorsk, mashariki 
mwa Ukraine, mnamo Aprili 8, 2022, raia walipokuwa wakitoroka eneo la Donbas, wakihofi a kuvamiwa na wanajeshi wa Urusi. Watu 61 
waliuawa katika shambulio hilo wakiwemo watoto saba. 

MAUAJI KATIKA KITUO CHA TRENI



wa na ukumbusho wa waathiriwa wa Apri-
li 8, 2022 hapa.” Walipofika katika kituo hicho 
punde tu baada ya shambulio hilo siku hiyo, 
wanahabari wa AFP waliona mili 30 katika mi-
fuko, na barabara zilizojaa damu.

Masanduku, bidhaa za watoto na vyakula vili-
tapakaa katika eneo hili. Hadi leo, wenye madu-
ka na madereva wa teksi karibu na kituo hicho 
hutoa maelezo ya jumla kuhusu kilichotokea, 
bila kutaja shambulio hilo.

“Sio vizuri kukumbuka,” akasema Alexander, 
muuzaji mboga katika kituo hicho kwa mia-
ka 20. Kituo cha Kramatorsk kilifunguliwa up-
ya Oktoba, miezi sita baada ya shambulio hilo, 
na kudumisha msimamizi wake, mwanamke 
mdogo mwenye nguvu aliye na nywele fupi ya 
kahawia, ambaye alikuwa kazini asubuhi hiyo. 
Amekataa kuzungumza na maripota.

“Mnataka niseme nini? Mili iliyokatwakatwa, 
damu, vilio. Ilitisha, ilitisha!” akawafokea wan-
ahabari wa AFP mnamo Julai. Kabla na tangu 
wakati huo, amekataa mahojiano yoyote.

Mykola Byba, kamanda wa zima moto, bado 
huepuka kutembea karibu na kituo hicho mie-
zi kadhaa baadaye. “Ni uchungu sana,” akasema 
Byba, akizungumza na AFP katika kituo cha zi-
ma moto cha eno hilo.

“Asubuhi hiyo, nilikuwa nimefika mapema 
nikiwa na wenzangu wawili kupanga jinsi ya 
kuhamisha watu. Kisha nikarudi katika kituo 
cha zima moto,” akasema.

Wazima moto, polisi, waliojitolea na wafanya-
kazi wa jiji walikuwa wakisaidia raia kutorokea 
magharibi, kufuatia wito wa serikali ya Ukraine 
kwamba wato waondoke.

Ofisi ya meya ilisema watu wapatao 80,000 
waliondolewa kutoka Kramatorsk kati ya kuan-
za kwa uvamazi wa Urusi Februari 24, 2022 na 
siku ya shambulio hilo.“Nakumbuka mlipuko 
wa kwanza. Mkubwa sana. Kisha wa pili, uliku-
wa mdogo,” akasema Byba. Yeye na wenzake 
walikimbia katika kituo hicho.

“Tulipofika, tuligundua mara moja kiwango 
cha mkasa huo. Kulikuwa na hali za kutisha. La-
kini ninachokumbuka sana ni harufu kali ya 
damu, kali, kali sana.”Wazima moto walijaribu 
kuzima magari yaliyokuwa yakichomeka na 
kutibu majeruhi. “Walikuwa wakifa mikononi 
mwetu,” akasema Byba.

Anton Malinsky, mfanyakazi wa baraza, alise-
ma umati uliokuwa katika kituo hicho ulito-
ka sehemu zote za eneo hilo. “Nilikuwa mita 
chache kutoka kituoni. Mlipuko ulikuwa mkub-
wa kiasi kwamba baadhi ya watu walianza ku-
tokwa na damu katika mapua yao,” akasema. 
Kisha alianguka na kukanyagwa na umati ul-
iokuwa umeshtuka. “Nilikuwa afisa wa polisi 
na ninajua jinsi ya kujizuia kuumia. Sikufikira 
hilo,” akasema.

Mkahawa karibu na kituo hicho uliopamb-
wa na picha za Eiffel Tower ulifunguliwa wiki 
chache zilizopita. Hapo, mhudumu wa kuji-
tolea kusaidia binadamu Natalya Slobodyan 
alisema maisha yanarudi pole pole katika ji-

ji hilo kufuatia ukombozi wa Ukraine. “Wa-
tu wanarudi. Maisha yanarudi. Hali inaimari-
ka,” akasema mama huyo wa watoto watatu 
mwenye umri wa miaka 36.

Baada ya uvamizi wa Urusi kuanza, Slobodyan 
alijianza kazi ya kujitolea kuepuka msongo wa 
mawazo. Mnamo Aprili 8, alitakiwa kuchukua 
dawa katika kituo hicho.“Wakati mwingine mai-
sha hukuonyesha dalili. Watoto walikuwa wakil-
ia na gari ilikataa kuwaka … mlipuko ulipotokea 
- sauti ambayo itadumu katika masikio yangu 
milele - bado nilikuwa nyumbani,” akasema.

Bado alienda katika kituo hicho baada ya mli-
puko. “Kitu cha kwanza kuona ni mtoto aliyek-
ufa. Kisha machafuko kila mahali,” akasema.
Mmoja wa marafiki zake wakubwa aliuawa siku 
hiyo, akakumbuka, akitaja kufunguliwa kwa kit-
uo hicho kuwa “maajabu”.

Baada ya kituo hicho kulipuliwa, Ukraine na 
watu mashuhuri kimataifa waliapa kuwaan-
dama waliotekeleza “uhalifu wa kivita”. Ofisi ya 
mkuu wa mashtaka wa Ukraine, inayoongoza 
uchunguzi huo, ilikataa kuzungumza na AFP. 
Mnamo Oktoba 2022, wachunguzi wa kidijitali 
kutoka kituo cha Centre for Information Resil-
ience (CIR), shirika lisilo la kiserikali, walisema 
ushahidi wa shirika hilo ulionyesha “Urusi in-
aweza kuwa ilihusika”. 

 “Tulianza uchunguzi wetu siku ya mkasa,” 
akasema Pierre Vaux, mmoja wa waandishi. Wa-
chunguzi walisaidiwa na video nyingi na jumbe 
za mitandao ya kijamii zilizochapishwa mkesha 
wa na siku ya shambulio. Miongoni mwa jumbe 
hizo lilikuwa onyo kutoka kwa waasi wanaoun-
ga mkono Urusi mnamo Aprili 7 dhidi ya ku-
hamisha watu kwa treni.

Urusi imekanusha kuhusika, ikidai haina 

kombora aina ya Tochka-U lililotumiwa, akitaja 
madai hayo kuwa “uchokozi” wa Ukraine.

Wanahabari wa AFP waliona maneno ya Ki-
rusi “Kwa watoto” - tamko linalotumiwa na waa-
si wanaounga mkono Urusi – yameandikwa 
kwenye kipande cha kombora.

Hakuna orodha rasmi ya waathiriwa wote im-
ewahi kuchapishwa na nyingi za familia zilizo-
athiriwa zimeondoka eneo hilo au zimekataa 
kuzungumza.

Miongoni mwa waliokufa ni “mwalimu, mfa-
nyakazi wa maktaba, vijana na watoto wakiwa 
na mama zao,” akasema Oleksiy Ladyka, mwan-
ahabari wa gazeti la Kramatorsk Post. Ladyka 
ametambua wengi wa waathiriwa na amefun-
gua kumbukumbu mtandaoni.

“Ilikuwa kazi ngumu sana,” Ladyka akaambia 
AFP. “Maafisa wa eneo hilo hawakuwa na ma-
jina yao. Jeshi haikutuambia chochote. Tuli-
yatafuta sisi wenyewe, kupitia mitandao ya ki-
jamii, kupitia duru zetu.

“Ilikuwa ngumu zaidi kwa sababu waathiri-
wa walitoka sehemu tofauti eneo hili.” Kum-
bukumbu yake ina majina 26, picha na mistari 
michache kueleza maisha ya kila mmoja.

“Tutashughulikia yaliyopita baada ya vi-
ta,” akasema Andrei Bessonny, naibu meya wa 
Kramatorsk. “Nilikuwa hapo Aprili 8. Nilijionea. 
Siku kadhaa baada ya mlipuko, bado tuliku-
wa tukipata vipande vya binadamu katika se-
hemu tofauti za kituo hicho.

“Ni mkasa mbaya zaidi ambao jiji hili lime-
wahi kupata kwa kuzingatia idadi ya waathiri-
wa. Lakini vinaendelea, havijaisha. Viko kila si-
ku…Warusi tayari wameharibu nusu ya nchi. 
Pengine tumezoea, pengine hatujali tena.”

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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Uchungu sana: Shambulio katika kituo cha treni
Kutoka Uk 27

Wanasesere waliowekwa karibu na kituo cha treni mjini Kramatorsk, eneo la Donetsk 
mnamo Januari 16 amnako watu 61 waliuawa na kombora katika uvamizi wa Urusi nchini 
Ukraine Aprili 8, 2022. Raia wapatao 4,000 walikuwa wakitoroka wanajeshi wa Urusi.
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BRASILIA

Kwa kuvamia na kupora mali katika ma-
jengo ya serikali kupinga kiongozi wa 
mrengo wa kushoto Luiz Inacio Lula da 
Silva, huenda waandamanaji wa Januari 

8, Brazil wamempa nguvu, ingawa kwa muda, 
wachanganuzi wanasema.

Wengi, wakiwemo wafuasi wa rais wa zam-
ani aliyeshindwa, Jair Bolsonaro, aliyeegemea 
mrengo wa kulia, walishangazwa na uharibi-
fu uliofanywa katika majengo ya kitaifa na vito 
vya kale. Ghafla baada ya uvamizi wa afisi ya 
rais, Bunge na Mahakama ya Juu, Lula aliwaita 
pamoja viongozi wa asasi hizo tatu - wengi wao 
wanaoegemea mrengo wa kulia kisiasa - ku-
laani matukio hayo.

Wakionyesha umoja, walibaini hadharani 
kwamba demokrasia haitaruhusiwa kuyum-
ba miongo mitatu baada ya kuanguka kwa ut-
awala wa kidekteta wa kijeshi Brazil. “Matukio 
ya Januari 8 yalikuwa na matokeo yaliyok-
wenda kinyume na yaliyokusudiwa,” akasema 
Mayra Goulart, Profesa wa sayansi ya siasa ka-
tika Chuo Kikuu cha Federal University of Rio 
de Janeiro. “Bila shaka Lula ataibuka mwenye 
nguvu zaidi. Mashambulio hayo yameleta ha-
li ya umoja wa kitaifa kulinda demokrasia,” 
akaambia AFP.

Machafuko hayo yalitokea wiki moja kami-
li baada ya kuapishwa kwa Lula katika hafla 
ya kufana, lakini bila kuwepo kwa Bolsonaro, 
aliyeondoka siku mbili zilizotangulia na kuk-
wepa wajibu wa kumpokeza ala za mamlaka 
ya urais.

Maelfu ya watu waliingia katika taasisi za seri-
kali, wakavunja madirisha na fanicha, waka-
haribu vinyago huku wakiacha jumbe zina-
zohimiza mapinduzi ya kijeshi. Jeshi haliku-
tikia wito huo. Watu zaidi ya 2,000 waliodaiwa 
kuwa waandamanaji walizuiliwa na maafisa 
wanasaka wanaoshukiwa kupanga na kufadhi-
li maasi hayo yaliyotikisa Brazil na dunia.

Uchunguzi umeanzishwa kuhusu uwezeka-
no wa kuhusika kwa Bolsonaro, ambaye wazi-
ri wake wa haki alikamatwa Jumamosi kwa tu-
huma za kushirikiana na wavamizi hao. Matai-
fa ya nje yaliungana kulaani vitendo hivyo.

Amerika, Urusi, China, Umoja wa Ulaya, 
Ufaransa na mataifa ya Latin Amerika yalise-
ma yanaunga mkono rais mpya wa Brazil - tai-
fa ambalo lilitengwa kimataifa chini ya utawa-
la wa Bolsonaro. “Shutuma za kimataifa zitai-
marisha nafasi ya Lula, atakayeonekana kuwa 
kiongozi muhimu atakayechangia sana kati-
ka majukwaa ya kimataifa,” akasema Goulart.

Leandro Gabiati wa kampuni ya ushau-
ri ya Dominium, alisema hadhi ya Lula “im-
eimarishwa” kutokana na namna alivyoshu-

ghulikia operesheni ya kunasa wahusika wa 
machafuko hayo. Kwa upande mwingine ha-
dhi ya Bolsonaro imeharibiwa. Lula “alikabili-
wa na upinzani na akafanya vizuri,” akasema 
Gabiari, akitaja hatua ya rais huyo iliyorudis-
ha hali ya kawaida, bila kuonekana kulipiza 
kisasi.

Serikali ya Lula imekuwa thabiti. Wa-
takaopatikana na hatia ya kuhusika katika 
machafuko watakabiliwa na kifungo cha ha-
di miaka 30 kwa kosa la “ugaidi”. Huku walio-
panga maasi hayo wakisakwa, serikali ilitan-
gaza mabadiliko katika polisi na vikosi vya us-
alama. Ilitangaza kuwa kuwa walinda usala-
ma katika kasri la rais pia watafanyiwa ma-
badiliko kuwaondoa waaminifu kwa Bolson-
aro waliobakia. Lula atalazimika “kuweka vik-
wazo ili kuzuia marudio ya aina hii ya maan-
damano,” akasema Gabiati.

Na huku akihitajika kushughulikia haraka 
matatizo kama umaskini na njaa, Lula atala-
zimika “kutumia nguvu katika uchunguzi …. 
dhidi ya waliotaka kupindua serikali,” akaon-
geza msomi Goulart. Wakati huo huo, kazi za 
serikali ziliendelea wiki hii, huku sherehe ziki-
fanywa katika majengo rasmi ya serikali kua-
pisha mawaziri wapya wa Lula. Hii ni licha 
ya kuwepo kwa vipande vya glasi na fanicha 
zilizovunja na waandamanaji.

Lula atakabiliwa na kibarua kigumu cha ku-
jaribu kuponyesha nchi yenye migawanyiko 
kutokana na kampeni za uchaguzi zilizojaa 
porojo na vitisho. Mwanasiasa huyo wa mren-
go wa kushoto alipata ushindi mwembamba 
wa kura 60 milioni huku Bolsonaro akipata 
kura 58 milioni.

Wapinzani wakuu wa Lula - wakichoche-
wa na kauli za kikomunisti na kutokubali ma-
tokeo ya uchaguzi - huenda wasivunjike moyo. 
“Nafikiri kilichofanyika Januari 8, kilikuwa 
mshtuko mkubwa. Na nafikiri wengi wa wa-
tu waliompigia kura Bolsonaro hawakutara-
jia au kuunga mkono kilichotendeka,” akase-
ma Michael Shifter, afisi mkuu katika shiri-
ka la Inter-Amerika Dialogue. Hata miongoni 
mwa waliounga mkono machafuko hayo, wen-
gi walivunjwa moyo na kushindwa kwa wana-
jeshi kuingilia kati kuwasaidia, mchanganuzi 
huyo akaambia AFP.

“Nafikiri kile tunaona (vuguvugu la kupinga 
Lula) ni wapinzani wasio na umoja. Na nchi sa-
sa, ilivyotarajiwa imeungana nyuma na Lula,” 
akasema Shifter. “Lakini nafikiri vuguvugu hi-
li bado lipo na huenda tukashuhudia visa vi-
chache vya misukosuko, maandamano na fu-
jo,” akaongeza.

“Sidhani hali hiyo itatoweka,” 
— AFP

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

Rais anakabiliwa 
na kazi ngumu 

katika kuponya nchi 
inyokabiliwa na 

migawanyiko kutokana 
na kampeni kali ya 

uchaguzi iliyojaa porojo 
na vitisho
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LULA: MTU ASIYETIKISIKA

  HUENDA WAANDAMANAJI WA JANUARI 8 WALIMPA NGUVU

Rais Lula da Silva
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NA ERIC SHIMOLI

Ilikuwa moja ya ajali zilizompeleka mtu kati-
ka chumba cha habari. William Oeri alikuwa 
mwanajeshi, aliyefunzwa kuua na kuharibu. 
Lakini pia alibeba kamera. Katika utangamano 

wangu na wanajeshi na polisi, nilijua mtu yeyo-
te katika sekta ya usalama aliyebeba kamera pia 
alihudumu kama afisa wa upelelezi. Oeri alipe-
wa kazi maalumu katika Kambi ya Kijeshi ya Moi 
Airbase, Eastleigh, Nairobi.

Vyumba vya habari kote duniani huvutia watu 
kutoka taaluma tofauti. Kuna walimu, wanafunzi 
wa zamani wa upadri, wanauchumi, wanasheria 
na hata maafisa wa zamani wa polisi. Lakini hai-
kuwa kawaida kwa mwanajeshi kujiunga na vy-
ombo vya habari.

Safari ya Oeri hadi chumba cha habari ilikuwa 
ajali miaka 15 iliyopita. Ndege ya kijeshi iliangu-
ka katika uwanja wa ndege wa Eastleigh asubu-
hi moja lakini Jeshi la Angani Kenya (KAF) liliku-
wa limezuia vikali habari kuhusu tukio hilo. Visa 
vya aina hiyo vilikuwa vimeongezeka na jeshi lil-
iona aibu kutokana na maswali yaliyoulizwa na 
vyombo vya habari na umma kuhusu kiwango 
cha mafunzo ya wafanyakazi wetu katika jeshi 
na udumishaji wa ndege.

Wanahabari waliofika kuripoti ajali hiyo wali-
fungiwa nje ya Air Base na kulikuwa na habari 
kidogo huru za kuthibitisha ajali hiyo. Lakini 
wanahabari wa Daily Nation kwenye tovu-
ti na katika chumba cha habari walifan-
ikiwa kukusanya taarifa na kuweka 
pamoja ripoti ya kuaminika kuhusu 
tukio hilo, ambayo ilichapishwa. Pia 
tulipata picha za ndege iliyoangu-
ka. Ripoti hiyo iliudhi washindani 
wetu ambao walikosa ripoti hiyo 
pamoja na pia wakuu wa jeshi 
wakati huo.

Jeshi liliamuru uchunguzi wa 
ndani kufanywa ili kujua jin-
si habari hizo zilivyotolewa na 
kwa njia fulani Oeri akaelekeze-
wa kidole cha lawama. Sijawa-
hi kujua jinsi wakuu wa kijeshi 
walivyofikia uamuzi huo, laki-
ni ulikuwa na gharama kubwa 
ya kibinafsi kwa Oeri na famil-
ia yake changa, ambayo ilikuwa 
ikiishi katika kambi ya Air Base.

Kama ilivyo kwaida kwa 
matukio ambapo mtu anashtaki-
wa na kupatikana na hatia katika jeshi, 
Oeri alikamatwa upesi, akazuiliwa na hati-
maye kuachiliwa bila heshima na kusuku-
mwa nje ya Kambi ya Jeshi. Mkewe, Faith, na 
watoto, ambao walikuwa wakiishi katika 
makao ya jeshi, walifukuzwa na hawaku-
wa na mahali pa kwenda.

Asubuhi iliyofuata, Faith, aliyefadhai-

ka sana, alikuja katika chumba cha habari cha 
NMG na kufichua kwamba familia ilikuwa ime-
fukuzwa na Oeri kufutwa kazi. Catherine Giche-
ru, ambaye wakati huo alikuwa mhariri wa 
habari nami (naibu mhariri wa habari) tulilazi-
mika kubuni mpango wa kuokoa familia hiyo, 
ambapo kwa usaidizi wa Meneja wa Usimam-
izi wa Wahariri, David Aduda, Mhariri Mkuu Jo-
seph Odindo na Mkurugenzi Mkuu wa Uhariri 
Wangethi Mwangi, walimpa kazi kuwa mpiga pi-
cha wa mkataba ili kumsaidia kutulia nje ya mai-
sha ya kijeshi.

Kama kawaida yake, Oeri alifanya kazi zake kwa 
uchangamfu na nguvu lakini hakusaliti uamini-
fu wake wa kijeshi. Ilikuwa aibu kwamba jeshi lil-
impiga marufuku kuzuru katika kituo chochote 
chao, au kupanda ndege au magari yao, lakini 
Oeri alibaki kuwa mwanajeshi mwaminifu hata 
wakati wake katika chumba cha habari cha Na-
tion Media Group (NMG), alikopanda cheo ha-
di kuwa Naibu Mhariri wa Picha na baadaye ku-
hamia gazeti la People Daily.

Mara pekee alipokaribia kufichua maisha yake 
katika jeshi ni pale alipoambia kundi la marafi-
ki wake jinsi alivyokuwa sehemu kikosi cha op-

eresheni maalumu kumtoa Rais wa zama-
ni wa Somalia, Mohammed Siad Barre ku-
toka Somalia kumleta Kenya waasi wal-
ipokuwa karibu kivamia kasri lake. Waka-
ti mwingine, Oeri alilinda siri nyingi ku-
husu wanajeshi na aliwatazama wenzake 
kama watu wasiojua masuala ya ulinzi. 
Jambo la kusikitisha ni kuwa NMG iliko-
sa nafasi ya kumtuma Oeri kuangazia 
harakati za Jeshi la Kenya (KDF) likikabili 

kundi la Al Shabaab nchini Somalia ku-
tokana na kupigwa marufuku kwake.

Ni dhihirisho la jinsi mtu huyo ali-
kuwa wa kipekee kwamba, licha 
ya kupoteza marupurupu yake 
yote baada ya kutimuliwa ku-
toka jeshini, Oeri alitumia kazi 
yake ya uanahabari kujenga hi-
maya ya kibiashara ya ajabu ka-
tika maeneo ya Kahawa, Nairobi, 

Ongata Rongai na Nanyuki. Aliku-
wa amewekeza katika vyumba, madu-

ka na kilimo, miongoni mwa biashara ny-
ingine, na alikuwa mwepesi kuwatia moyo 
wafanyakazi wenzake kuhusu kulikokuwa 

na fursa za kibiashara. Waliofanya ka-
zi naye na kumfahamu walimui-

ta OC (Officer Commanding) 
Press – maana yake - Afisa Ka-
manda wa Wanahabari. Wil-
liam Oeri alifariki kwenye aja-
li katika barabara ya Kenol-Sa-
gana mnamo Januari 15.Buar-
iani OC Press.

eshimoli@gmail.com
- Imetafsiriwa na Wanderi 

Kamau

TA N Z I A
  SAFARI YAKE HADI CHUMBA CHA HABARI ILIANZA KWA AJALI MIAKA 15 ILIYOPITA

OERI APIGA YAKE MWISHO
Iwe anatazama chini 
ya lenzi ya bunduki 
au lenzi ya kamera, 
William Oeri aliishi 

maisha marefu na yenye 
matukio mengi katika 
jeshi na vyombo vya 

habari.

William Oeri






