HabariHabari za Kitaifa

Serikali mbioni kuandaa sheria mpya za maandamano nchini

Na JOSEPH WANGUI October 6th, 2026 Kusoma ni dakika: 2

SERIKALI imeunda kikosi cha asasi mbalimbali ili kuharakisha utekelezaji wa agizo la Mahakama Kuu linalohitaji kuwekwa kwa kanuni mpya za kusimamia maandamano ya umma na mienendo ya polisi.

Kikosi hicho kinajumuisha Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Wizara ya Usalama wa Ndani, Huduma ya Kitaifa ya Polisi (NPS), Tume ya Kitaifa ya Haki za Kibinadamu (KNCHR), Tume ya Huduma kwa Polisi (NPSC), Mamlaka Huru ya Usimamizi wa Polisi (IPOA) pamoja na mashirika mengine.

Hatua hiyo ilibainika wakati mahakama ilipopewa taarifa kuhusu utekelezaji wa uamuzi wa Machi 25, 2026, ulioitaka serikali kuchapisha kanuni za maandamano, maandamano ya kutumia au kupita barabarani na matumizi ya nguvu ya polisi dhidi ya waandamanaji kwa muda wa siku 90.

Agizo hilo lilielekezwa kwa Inspekta Jenerali wa Polisi, NPS na Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Mahakama iliambiwa kuwa kamati hiyo imeandaa mpango wa utekelezaji na pia inasaidia kupitishwa kwa Mswada wa Usimamizi wa Utulivu wa Umma wa 2025 ambao kwa sasa uko katika Bunge la Kitaifa.

“Kamati ilikutana Juni 26, 2026 kuweka mpango wa kushughulikia mswada huo ambao sasa uko mbele ya Bunge la Kitaifa,” Mwanasheria Mkuu aliambia mahakama alipokuwa akiomba muda zaidi ili taratibu zote zinazohitajika kukamilishwa kabla ya sheria hiyo kupitishwa.

Serikali imesema mswada huo utachukua nafasi ya Sheria ya Utulivu wa Umma na kuweka utekelezaji Ibara ya 37 ya Katiba inayolinda haki ya wananchi kukusanyika kwa amani na bila silaha, kufanya maandamano, maandamano ya kutumia mabango na kuwasilisha malalamishi.

Hatua hiyo ilifuatia uamuzi wa mahakama kapata Inspekta Jenerali wa Polisi, NPS na Mwanasheria Mkuu katika na hatia ya kukaidi amri ya mahakama baada ya kushindwa kutekeleza agizo hilo ndani ya siku 90.

Jaji Alfred Mabeya aliwaondolea adhabu baada ya kuzingatia maombi yao ya msamaha na hatua walizochukua kutekeleza agizo hilo. Hata hivyo, aliwataka kuwasilisha ripoti ya utekelezaji kila baada ya miezi minne.

Ripoti ya kwanza inatarajiwa Januari 25, 2027, huku mahakama ikionya kuwa hatua kali za adhabu zinaweza kuchukuliwa iwapo watashindwa kutekeleza agizo hilo.

Uamuzi huo unatokana na kesi iliyowasilishwa kufuatia jinsi polisi walivyoshughulikia maandamano ya kupinga serikali yaliyofanyika Kisumu, Migori na Ahero kati ya Machi na Julai 2023.