HabariHabari za Kitaifa

Vita vya ubabe kati ya vijana na wazee vyatikisa upinzani

Na JUSTUS OCHIENG October 8th, 2026 Kusoma ni dakika: 2

MBIO za kumtafuta mgombeaji atakayepeperusha bendera ya upinzani dhidi ya Rais William Ruto katika uchaguzi wa 2027 zinageuka vita vya kizazi, huku vijana wakitaka kuchukua nafasi ya viongozi waliotawala siasa kwa miongo kadhaa.

Kwa upande mmoja kuna Seneta wa Nairobi Edwin Sifuna, wabunge Ndindi Nyoro (Kiharu) na Babu Owino (Embakasi East), Gavana wa Trans Nzoia George Natembeya na Seneta wa Vihiga Godfrey Osotsi.

Kwa upande mwingine kuna vigogo kama Kalonzo Musyoka wa Wiper Patriotic Front, Martha Karua wa People’s Liberation Party, Rigathi Gachagua wa Democracy for the Citizens Party (DCP) na Gavana wa Siaya James Orengo.

Pia kuna kundi la wataalamu na vigogo waliotoka nje ya siasa za kawaida za uchaguzi akiwemo aliyekuwa Waziri wa Usalama wa Ndani Fred Matiang’i, mfanyabiashara Jimi Wanjigi na aliyekuwa Jaji Mkuu David Maraga.

Hali hii imefanya kambi ya upinzani kuwa na wagombea wengi hata kabla ya vyama kuanza rasmi mchakato wa kumteua mgombea mmoja wa urais.

Wachambuzi wanasema mjadala huu hauhusu umri pekee bali pia uzoefu wa kisiasa, mtandao wa kitaifa, uungwaji mkono wa maeneo, taaluma na uwezo wa kuvutia kizazi kipya cha wapigakura.

Mjadala huo umeonekana zaidi kupitia Seneta Sifuna ambaye amezindua The Equitable Party (TEP), inayotarajiwa kubadilishwa jina kuwa Linda Mwananchi Movement.

Kundi lake linasukuma tiketi inayowapa vijana nafasi kubwa, jambo linaloweza kuathiri mazungumzo ya kuunda muungano mpana wa upinzani.

Mbunge Babu Owino ameunga mkono azma hiyo akisema wakati umefika kwa vijana kuongoza.

“Vijana wa nchi hii huambiwa kila mara kuwa wao ni viongozi wa kesho. Sasa tunasema sisi ni viongozi wa leo na wakati wetu umefika,” alisema.

Hata hivyo,  juhudi za vijana zinakabiliwa na ukweli kwamba vyama mbalimbali vya upinzani vina watu wanaotaka kuwania urais.

Seneta wa Kitui Enoch Wambua, mshirika wa Bw Musyoka, amesema anaendelea kumuunga mkono kiongozi huyo wa Wiper, ingawa hakufunga mlango wa ushirikiano na mrengo wa Sifuna.

“Ukiangalia kwa karibu, Linda Mwananchi ina watu kutoka vyama mbalimbali vya Muungano wa Upinzani. Timu hizi mbili zina lengo moja la kuhakikisha Rais Ruto anahudumu kwa muhula mmoja,” alisema.

Wakati huohuo, DCP ya Bw Gachagua imeibua mvutano na \Bw Nyoro.

Katibu Mkuu wa DCP John Methu alishambulia People’s Progressive Party (PPK), akiitaja kama wilibaro ndogo na kudai inalenga kuwachanganya wapigakura na kupunguza ushawishi wa DCP eneo la Mlima Kenya.

Mchambuzi wa siasa Javas Bigambo alisema Bw Nyoro ana haki ya kuwania urais.

“Mkenya yeyote anaweza kuwania nafasi yoyote,” alisema, akiongeza kuwa hakuna mwanasiasa au chama chenye haki ya siasa za eneo fulani.

Kwa upande wake, Dkt Matiang’i ametoa wito kwa wanasiasa wa upinzani kutotafsiri ushindani wao kama uadui.

“Kenya  yetu ni demokrasia ya vyama vingi. Hata sisi Jubilee tunataka kiti hicho cha urais na wengine pia wanakitaka, lakini sisi si maadui,” alisema.

Bw Musyoka anajipanga kama mmoja wa vigogo wanaotaka kuunganisha makundi mbalimbali ya upinzani, huku Bw Gachagua akijikita zaidi katika kuunganisha Mlima Kenya chini ya DCP.

Bi Karua na Bw Orengo pia wameonyesha nia ya kuwania urais.

Wataalamu wanasema changamoto kubwa kwa vijana ni kubadilisha umaarufu na ushawishi wa mitandao ya kijamii kuwa mtandao wa mashinani unaohitajika katika uchaguzi wa urais.

Wakati huo huo, wagombea kama Dk Matiang’i, Bw Wanjigi na Bw Maraga wanajaribu kutumia rekodi zao za kitaaluma, utawala na utumishi wa umma kama njia mbadala ya siasa za kawaida.

Seneta wa Busia Okiya Omtatah naye anajikita katika mageuzi ya Katiba, utawala wa sheria na kupunguza mamlaka makubwa ya urais.

Mchambuzi Dismas Mokua anasema vita hivyo huenda visitatuliwe na umri wa wagombea bali uwezo wao wa kuunda muungano mpana unaovuka misingi ya kikabila, maeneo na vyama.