Balaa kaunti ikikosa jaa la taka
WAKAZI wa mji wa Bomet wanakabiliwa na tatizo kubwa baada ya kaunti hiyo kukosa jaa rasmi la kutupa taka. Hali hiyo imesababisha mapipa ya taka katika sehemu mbalimbali za mji kurundika uchafu huku harufu mbaya ikisumbua wakazi na wafanyabiashara.
Tatizo hilo lilizuka baada ya jaa la muda lililokuwa likitumika kwa miaka 12 karibu na nyumba 220 za bei nafuu kufungwa kabla ya ziara ya Rais William Ruto mnamo Septemba 4. Inadaiwa kuwa eneo hilo lilifungwa kwa idhini ya Mamlaka ya Kitaifa ya Kusimamia Mazingira (Nema).
Mkurugenzi wa Nema katika Kaunti ya Bomet, Richard Kering, alikiri kuwa mji huo hauna jaa lililoidhinishwa rasmi. Alisema serikali ya kaunti imekuwa ikichelewesha kutenga eneo linalokidhi masharti ya mazingira.
Kutokana na ukosefu wa jaa, wafanyakazi wa kaunti wamekuwa wakichoma taka usiku ili kupunguza mrundikano wa taka katika mapipa ya mji.
Mwenyekiti wa tawi la Bomet la Chama cha Wafanyabiashara nchini Kenya, Leonard Langat, alionya kuwa hali hiyo ni janga linalosubiri kulipuka, hasa wakati huu ambapo mvua ya El NiƱo inatarajiwa kuanza mwezi ujao.
Wanafunzi wa Bomet University pia wamepinga mpango wa kuanzisha jaa jipya karibu na chuo hicho na Mto Nyangores, ambao ni chanzo muhimu cha maji kwa wakazi na wanafunzi.
Gavana Hillary Barchok amekiri kuwa kaunti hiyo inakabiliwa na tatizo la afya ya umma na kusema juhudi zinaendelea kutafuta suluhisho la kudumu.