Habari za Kitaifa

IEBC kusajili wapigakura wapya kutoka mataifa 26 Ughaibuni

Na SAMWEL OWINO September 29th, 2026 Kusoma ni dakika: 1

TUME Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC) imepanua usajili wa Wakenya wanaoishi ughaibuni kutoka nchi 12 hadi 26, hatua inayolenga kuwapa Wakenya wengi zaidi nafasi ya kushiriki uchaguzi mkuu wa Agosti 2027.

Wakati huo huo, tume hiyo imekanusha madai kwamba inasajili raia wa nchi jirani kuwa wapigakura nchini Kenya.

Mwenyekiti wa IEBC Erastus Ethekon amesema Wakenya wanaoishi ughaibuni wana haki ya kushiriki uchaguzi kama sehemu ya wajibu wao wa kikatiba.

“Tume imeidhinisha mchakato wa kutambua nchi zaidi ili kuongeza idadi ya Wakenya wanaoshiriki uchaguzi kutoka nchi za nje. Usajili utaanza baada ya kuzinduliwa kwa awamu ya pili ya Usajili Endelevu wa Wapigakura,” akasema Bw Ethekon.

Usajili wa Wakenya walio nje ya nchi ulianza katika nchi chache wakati wa uchaguzi wa 2013 na kuongezwa katika chaguzi zilizofuata, hadi kufikia nchi 12 katika uchaguzi wa 2022.

Bw Ethekon alisema hatua hiyo inazingatia Kifungu cha cha Katiba kinachotaka usajili wa Wakenya wanaoishi nje ya nchi uendelee ili watimize haki yao ya kushiriki uchaguzi.

Alisema usajili wa wapigakura walioko nje ya nchi si mchakato wa siri au usio rasmi, bali ni jukumu la IEBC lililotambuliwa na Katiba na linalotekelezwa kupitia mifumo maalumu chini ya usimamizi wa tume.

Alikanusha pia madai kwamba IEBC inawasajili raia wa Uganda kuwa wapigakura, akisema madai hayo yanaweza kudhoofisha imani ya umma katika uadilifu na usalama wa uchaguzi.

Bw Ethekon alisema hadi sasa hakuna mtu, shirika au kikundi kilichowasilisha ushahidi wa kuaminika kuhusu madai ya ukiukaji wa sheria au ubadhirifu.

Alisema iwapo ushahidi wa kuaminika utawasilishwa, tume itachukua hatua zinazofaa, ikiwemo uchunguzi wa makosa ya jinai na kuwafikisha wahusika mahakamani.