Habari za Kitaifa

Kenya yathibitisha kisa cha kwanza cha Ebola, mgonjwa afariki

Na ANGELA OKETCH, BENSON MATHEKA October 6th, 2026 Kusoma ni dakika: 2

Wizara ya Afya imethibitisha kisa cha kwanza cha ugonjwa wa Ebola nchini Kenya, huku mgonjwa aliyekuwa akiugua akifariki Jumatatu usiku mjini Nairobi.

Waziri wa Afya Aden Duale alisema Jumanne, Oktoba 6, kuwa mgonjwa huyo alikuwa ametoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), kupitia Uganda, kabla ya kuwasili Nairobi.

Duale alisema mgonjwa huyo alikuwa akiishi na kufanya kazi DRC kwa miaka saba na alianza kuugua takriban mwezi mmoja uliopita. Alitibiwa katika hospitali kadhaa nchini humo kabla ya kusafiri kwa barabara kupitia Uganda kurejea Kenya.

“Wizara ya Afya inawafahamisha wananchi kwamba imethibitisha kisa cha kwanza kilichoingizwa nchini cha ugonjwa wa Ebola  aina ya Bundibugyo,” alisema Duale.

Mgonjwa huyo baadaye alipanda ndege ya Jambojet iliyokuwa na abiria 23 na wahudumu wanne, na kuwasili katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Jomo Kenyatta (JKIA) Jumamosi, Oktoba 3, saa  saba mchana.

Alifanyiwa ukaguzi wa kawaida wa afya JKIA kabla ya kupita katika kituo cha uhamiaji.

Baadaye alichukuliwa moja kwa moja kutoka uwanja huo na jamaa na marafiki kwa gari aina ya Toyota Fielder na kupelekwa Nairobi Hospital, ambako alitengwa katika chumba maalum.

Alikuwa na dalili zikiwemo homa, baridi, uchovu mwingi, udhaifu, maumivu ya misuli, maumivu wakati wa kumeza na kutokwa na damu chini ya ngozi.

“Kwa kuzingatia dalili na historia yake ya safari, madaktari walishuku homa ya virusi na kuchukua sampuli kwa uchunguzi, ambazo zilithibitisha kuwa alikuwa na Ebola,” Duale alisema.

Sampuli hizo zilifanyiwa vipimo katika Maabara ya Kitaifa  ya Virusi na Kenya Medical Research Institute (KEMRI), na taasisi zote mbili zikathibitisha maambukizi.

Mgonjwa huyo alipatiwa matibabu ya kumsaidia kupunguza madhara ya ugonjwa huo, lakini alifariki Jumatatu saa tano na nusu usiku.

Duale alisema maandalizi ya mazishi salama na yenye heshima yanaendelea, huku mazishi yakipangwa kufanyika baadaye Jumanne kwa kuzingatia taratibu za mazishi ya waathiriwa wa Ebola.

Wizara imetambua watu 28 waliokuwa wametangamana na marehemu, wakiwemo jamaa na wahudumu wa afya waliomhudumia.

Serikali pia inawatafuta abiria wengine 23 na wahudumu wanne waliokuwa katika ndege moja na marehemu.

Duale alisema wahudumu 4,971 wa afya katika ngazi ya kitaifa na kaunti wamefunzwa kuhusu kinga na udhibiti wa Ebola.

Alisema serikali pia imejulisha Shirika la Afya Duniani (WHO) kuhusu kisa hicho.

“Mifumo yote iko tayari kuzuia kuenea kwa ugonjwa huu,” Duale alisema.