HabariHabari za Kitaifa

IEBC yaruhusiwa kuendelea na zabuni ya teknolojia ya uchaguzi

Na JOSEPH WANGUI October 16th, 2026 Kusoma ni dakika: 1

TUME Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC) imepewa ruhusa ya kuendelea na zabuni ya teknolojia ya uchaguzi ya Sh6.5 bilioni baada ya bodi ya ukaguzi wa ununuzi wa umma kutupilia mbali malalamishi ya kampuni iliyoshindwa.

Bodi ya Ukaguzi wa Ununuzi wa Umma (PPARB) pia imeamuru kampuni ya Leading Edge Limited kulipa washtakiwa Sh2 milioni kama gharama za kesi.

Zabuni hiyo inahusu mfumo jumuishi wa kusimamia uchaguzi, vifaa vyake, usaidizi wa kiufundi na ukarabati, ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya uchaguzi mkuu wa 2027.

Leading Edge ilipinga masharti ya zabuni, muda wa kuwasilisha maombi na vigezo vya kifedha, ikisema vilikuwa vikali na vingeweza kunyima nafasi kampuni zenye uzoefu unaofaa.

Kampuni hiyo pia ilitaka IEBC kuongeza muda wa zabuni na kutambua uzoefu wa kampuni zilizotekeleza mifumo mikubwa ya kidijitali, ikiwemo hifadhidata za vitambulisho, pasipoti na usajili wa raia.

Hata hivyo, IEBC ilisema uzoefu wa mifumo mingine ya kidijitali hauonyeshi moja kwa moja uwezo wa kusimamia teknolojia ya uchaguzi. Pia ilitetea hitaji la kuwa na msambazaji mmoja ili kuweka wazi uwajibikaji wa kimkataba.

Bodi ilisema Leading Edge haikutoa ushahidi wa kutosha kuthibitisha kuwa mabadiliko yaliyofanywa kwenye stakabadhi  za zabuni yaliathiri haki yake kwa kiwango kinachostahili zabuni kusimamishwa.

Hata hivyo, ilikosoa IEBC kwa kutotumia lugha iliyo wazi kuhusu upendeleo wa kampuni za humu nchini.

Mgogoro huo ulifuatia malalamishi ya awali ya Galadirel Investments Limited, yaliyosababisha IEBC kurekebisha zabuni baada ya bodi kubaini kasoro katika vipimo vya kiufundi na vigezo vya tathmini.

Bodi sasa imeagiza afisa msimamizi wa IEBC kuendelea  na zabuni hiyo hadi mwisho kwa mujibu wa sheria.