Kenya yapiga marufuku usafirishaji wa parachichi kwa meli
MAMLAKA ya Kilimo na Chakula (AFA) imepiga marufuku usafirishaji wa parachichi kwa meli kuanzia Ijumaa, Oktoba 30, baada ya kubaini kuwa uzalishaji wa matunda yaliyoiva vya kutosha kwa soko la nje hautoshi.
Hatua hiyo inalenga kulinda ubora wa parachichi za Kenya katika masoko ya kimataifa, biashara iliyoingizia nchi takriban Sh20.8 bilioni mwaka 2025.
Marufuku hiyo inahusu aina za Hass, Fuerte, Pinkerton na Jumbo. Hata hivyo, wasafirishaji wanaweza kuendelea kusafirisha parachichi kwa ndege baada ya kukaguliwa na kuidhinishwa na Idara ya Mazao ya Kilimo cha Bustani.
AFA pia imetangaza kufungwa kwa msimu wa uvunaji wa parachichi kwa viwanda vinavyotengeneza mafuta kutoka matunda hayo. Viwanda vilivyo na akiba ya mafuta ya parachichi vinavyotaka kuyasafirisha nje vinapaswa kuomba ukaguzi kufikia Jumatatu, Novemba 2, 2026.
Mamlaka hiyo imesema ni mafuta yatakayokaguliwa na kuthibitishwa mapema pekee yatakayoidhinishwa kusafirishwa nje. Uagizaji wa parachichi kutoka nchi nyingine kwa ajili ya kutengeneza mafuta pia umesitishwa ili kuzuia wafanyabiashara kutumia kisingizio hicho kuvuna matunda mabichi nchini.
Kufungwa kwa msimu kunaweza kuwaathiri wakulima wadogo wanaotegemea kampuni za kuuza matunda nje. Baadhi wanaweza kulazimika kutafuta wanunuzi wa ndani, ambao huenda wakatoa bei za chini.
Usafirishaji kwa ndege ni ghali zaidi kuliko kwa meli, jambo linaloweza kufanya kampuni kuwa makini zaidi katika kuchagua matunda na kiasi cha kununua kutoka kwa wakulima.
Takwimu rasmi zinaonyesha kuwa Kenya iliuza parachichi za thamani ya dola milioni 160.1, sawa na Sh20.8 bilioni, mwaka 2025. Jumla ya tani 120,893 zilisafirishwa, hasa kwa masoko ya Uholanzi, Umoja wa Falme za Kiarabu, Uhispania na Ufaransa.
AFA imesema itaendelea kufuatilia ukomavu wa matunda na uzalishaji kabla ya kutoa mwongozo kuhusu msimu ujao.
Aidha, shehena zote za maembe zitakaguliwa kabla ya kupewa vyeti vya kusafirishwa nje, huku vibali vikihakikisha kuwa mizigo hiyo ina maembe pekee.