Migwena: Uwanja wa mapenzi na historia ya familia ya Odinga
MUDA mrefu kabla ya Migwena kuwa kitovu cha mikutano mikubwa ya kisiasa na kitamaduni nchini, uwanja huo uliokuwa ukitumiwa na vijana kutafuta wachumba na jamii jirani kusuluhisha tofauti zao kupitia michezo, ulikuwa na nafasi ya pekee katika historia ya familia ya Odinga.
Ni hapa, katika uwanja huo ulioko Bondo, Kaunti ya Siaya, ambapo Jaramogi Oginga Odinga, Makamu wa Rais wa kwanza wa Kenya, anasemekana kumwona kwa mara ya kwanza Mary Odima, mwanamichezo chipukizi aliyekuja kuwa mkewe na mama wa watoto wake, akiwemo Raila Odinga na Dkt Oburu Oginga.
Zaidi ya miaka 80 baadaye, Migwena inajiandaa kupokea maelfu ya wageni, viongozi wa kisiasa na wapenzi wa utamaduni watakaohudhuria maadhimisho ya mwaka mmoja tangu kifo cha aliyekuwa Waziri Mkuu Raila Odinga, leo.
Uteuzi wa uwanja huo haukuwa wa bahati nasibu. Kwa familia ya Odinga na wakazi wa Sakwa, Migwena ni mahali ambapo kumbukumbu za familia, historia ya jamii na utamaduni vinaingiliana.
Uwanja huo wenye ukubwa wa takriban ekari 32, ulioko Wadi ya South Sakwa, Bondo, ulianza kutumiwa miaka ya 1930 kwa mashindano ya mieleka na mchezo wa bao, kabla ya kuwa kitovu cha shughuli za kitamaduni miaka ya 1960.
Kwa mujibu wa mwenyekiti wa kamati ya maandalizi ya maadhimisho hayo, Akelo Gwela, Jaramogi alivutiwa na Mary alipomwona akishinda mbio za mita 100 wakati wa mashindano ya jamii.
Wawili hao walioana Januari 23, 1943, katika Shule ya Maseno, kisha wakafanya sherehe za kimila Sakwa. Miezi tisa baadaye, Mary alijifungua Oburu, ambaye baadaye alifuatwa na Raila.
Kwa miaka mingi, Migwena iliwaleta pamoja watu kutoka maeneo mbalimbali ya Nyanza, ikikuza mshikamano na amani kupitia michezo na sherehe za kitamaduni.
Ingawa shughuli zake za kila mwaka zilianza kupungua baada ya serikali za kaunti kuanzishwa mwaka 2013, uwanja huo unaendelea kuwa muhimu kihistoria.
Kwa familia ya Odinga, kurejea Migwena kuadhimisha Raila ni kurejea mahali ambapo simulizi la familia yao lilipoanzia.