HabariHabari za KauntiHabari za Kitaifa

Mwanamke aliyefariki Nanyuki hakuwa na Ebola, vipimo vyathibitisha

October 14th, 2026 Kusoma ni dakika: 2

HOFU ya uwezekano wa mlipuko wa Ebola mjini Nanyuki, Kaunti ya Laikipia, imepungua baada ya vipimo kuthibitisha kuwa mwanamke mwenye umri wa miaka 35 aliyefariki hospitalini hakuwa na virusi hivyo.

Mwanamke huyo, aliyekuwa akifanya kazi katika duka la kuuza pombe mjini Nanyuki, alifariki alipokuwa akipokea matibabu katika Hospitali ya Rufaa na Mafunzo ya Nanyuki (NTRH).

Mkurugenzi mkuu wa hospitali hiyo, Dkt Sammy Kilonzo, alisema mgonjwa huyo alifikishwa katika idara ya dharura saa 11 alfajiri Jumatatu akiwa na dalili za udhaifu wa mwili, homa na kikohozi kikavu kilichokuwa kikijitokeza mara kwa mara.

Dkt Kilonzo alisema mwanamke huyo hakuwa na historia ya kusafiri Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) au Uganda, wala kuwasiliana na mtu aliyekuwa na dalili kama zake.

Hata hivyo, katika saa 24 kabla ya kufikishwa hospitalini, alianza kupata shida ya kupumua na kuvuja damu kupitia sehemu za mwili na maeneo yaliyokuwa yamedungwa sindano, hali iliyozua wasiwasi miongoni mwa wahudumu wa afya.

Akizungumza na Taifa Leo, Dkt Kilonzo alisema sampuli za mgonjwa zilipelekwa katika Taasisi ya Utafiti wa Kimatibabu nchini (Kemri) Jumatatu jioni kwa uchunguzi.

Mwili wake ulihifadhiwa hospitalini huku wodi aliyokuwa amelazwa ikifungwa kwa muda wahudumu wakisubiri matokeo ya vipimo.

Mhudumu mmoja wa afya katika hospitali hiyo, aliyezungumza kwa masharti ya kutotajwa jina, alisema uchunguzi wa awali ulionyesha kuwa mwanamke huyo huenda alifariki kutokana na upungufu mkubwa wa damu.

Dkt Kilonzo alisema hospitali iliruhusu mwili wake kuhamishwa hadi mochari baada ya kupokea matokeo yaliyothibitisha kuwa hakuwa na Ebola.

Alisema hospitali ilichukua tahadhari zote muhimu kulinda wahudumu wa afya na kituo hicho wakati wa kumhudumia mgonjwa huyo.

Baada ya taarifa hizo kusambaa, shirika la kijamii la Sheria Mashinani liliwataka wakazi wa Nanyuki na maeneo mengine ya Laikipia kutulia na kuepuka kusambaza taarifa ambazo hazijathibitishwa.

Mwangi Wangai, anayetaka kuwania ubunge wa Laikipia Mashariki, alisema taarifa hizo ziliwatia hofu wakazi, huku baadhi yao wakihoji kilichotokea.

Aliitaka serikali kutoa taarifa sahihi na kwa wakati wakati wa dharura za kiafya ili kujenga imani ya wananchi na kuondoa mkanganyiko.