Orengo: ‘Tinga’ alikuwa na nia ya kuwania urais 2027
GAVANA wa Siaya James Orengo amesema kuwa marehemu Raila Odinga alikuwa anajiandaa kuwania urais kwa mara ya mwisho katika uchaguzi mkuu wa 2027 kabla ya kifo chake mnamo Oktoba 15 mwaka jana.
Bw Orengo, ambaye alikuwa rafiki na mshirika wa kisiasa wa Raila kwa zaidi ya miaka 50, amesema mazungumzo yao hayakuwahi kuondoa uwezekano wa kinara huyo wa zamani wa ODM kuwania urais tena.
Katika mahojiano na Taifa Leo, Bw Orengo amesema kifo cha Raila kiliacha masuala mengi ya kisiasa bila kutatuliwa, huku akishutumu Serikali Jumuishi ya Rais William Ruto kwa kushindwa kutekeleza ajenda 10 walizokubaliana na marehemu.
Anasema Bw Odinga alikuwa bado na jukumu muhimu la kutekeleza katika kuongoza nchi na kusukuma mbele mageuzi ya kisiasa na kiuchumi.
“Nilishtuka na kukosa maneno. Kwa bahati mbaya, tulikuwa tumezoea kuamini kwamba Raila hangekufa,” akasema Bw Orengo kuhusu kifo cha rafiki yake.
Gavana huyo anakumbuka kwamba alifaa kukutana na marehemu Bw Odinga Siaya Oktoba 13 mwaka jana, siku chache kabla ya kifo chake. Raila alikuwa ametarajiwa kufunga mkutano wa uwekezaji na biashara wa kimataifa wa Siaya, lakini alimweleza Bw Orengo kwamba huenda asihudhurie.
Siku mbili baadaye, habari za kifo cha Raila zilipowafikia waandalizi muda mfupi kabla ya mkutano kuanza, waliamua kuahirisha shughuli hiyo.
Bw Orengo anasema Raila alistahili kupewa nafasi nyingine ya kuwania urais kwa sababu alikuwa bado na mchango wa kutoa kwa taifa.
“Katika mazungumzo yetu, hakuwahi kuondoa uwezekano wa kuwania urais tena,” akasema.
Pia amekosoa jinsi mwili wa Raila ulivyorudishwa nchini na mipango ya mazishi, akisema Wakenya na watu wengine barani Afrika walipaswa kupewa muda zaidi wa kumwomboleza kiongozi huyo.
Kuhusu ajenda 10, Bw Orengo anasema serikali haijaonyesha nia ya kutosha kutekeleza makubaliano hayo. Alitaja visa vya utekaji nyara, mauaji yanayodaiwa kutekelezwa kinyume cha sheria, kunyanyaswa kwa vyombo vya habari na matumizi makubwa ya fedha na serikali.
Anasema ajenda hizo zililenga pia kushughulikia ukosefu wa ajira kwa vijana, ufisadi na changamoto za utawala bora.
Bw Orengo amekosoa uongozi wa sasa wa ODM, akidai umeachana na misingi ya demokrasia, uzalendo na utawala wa kikatiba ambayo Raila alitetea. Alisema mabadiliko ya uongozi wa chama hicho yalipaswa kufuata katiba yake badala ya kuruhusu UDA na Rais Ruto kuingilia masuala yake ya ndani.
Gavana huyo pia amedai kuwa roho ya kisiasa ya Raila inaendelezwa zaidi na vuguvugu la Linda Mwananchi linalohusishwa na Seneta wa Nairobi Edwin Sifuna na Mbunge wa Embakasi Mashariki Babu Owino.
Amesisitiza kuwa eneo la Nyanza linapaswa kutanguliza demokrasia ya kikatiba na ugatuzi badala ya kutegemea ahadi za miradi ya maendeleo kutoka kwa serikali ya kitaifa.