Ruto, Kalonzo kumenyana uchaguzi mdogo ukinukia Ukambani
UCHAGUZI mdogo wa wadi ya Migwani, Kaunti ya Kitui, umegeuka kuwa uwanja mpya wa mapambano ya kisiasa kati ya kiongozi wa Wiper Kalonzo Musyoka na washirika wa Rais William Ruto kuelekea uchaguzi mkuu wa 2027.
Uchaguzi huo ulitokana na kujiuzulu kwa aliyekuwa Diwani wa Migwani, Harrison Maluki, ambaye aliacha wadhifa huo Agosti 6 na kuwa karani wa Bunge la Kaunti ya Kitui.
Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC) imetangaza kuwa uchaguzi huo utafanyika Novemba 17.
Bw Maluki, aliyewahi kuwa kiongozi wa wengi katika Bunge la Kaunti ya Kitui baada ya kuchaguliwa kupitia tiketi ya Wiper, sasa anaonekana kuwa karibu na baadhi ya washirika wa Rais Ruto. Hatua hiyo imezidisha mvutano kati yake na Bw Musyoka.
Bw Musyoka akihutubia wafuasi wake nyumbani kwake Kitui, aliwataka wakazi kuchukua fedha zinazotolewa na wapinzani wake lakini kumpigia kura mgombea wa Wiper.
“Chukueni pesa hizo lakini mpige kura kuonyesha kuwa mko tayari kuleta urais nyumbani,” akasema Bw Musyoka.
Kiongozi huyo wa Wiper anataka chama chake kishinde uchaguzi huo ili kuonyesha kuwa bado kina ushawishi mkubwa katika ngome yake ya Kitui.
Wanaowania tiketi ya Wiper ni aliyekuwa Diwani wa Migwani Patrick Munyithya Kani, Munywoki Mwangangi na Susan Mueni Nzoka.
Hata hivyo, Wiper inakabiliwa na upinzani kutoka kwa baadhi ya washirika wake wa zamani, akiwemo Spika wa Bunge la Kaunti ya Kitui Kinengo Katisya na Bw Maluki.
Wawili hao wanapinga kile wanachosema ni juhudi za chama kuzuia wapiga kura kuchagua mgombea wanayemtaka.
“Wiper inapaswa kuwapa wapigakura wa Migwani nafasi ya kuchagua diwani wanayemtaka. Hatupendezwi na siasa za vyama,” alisema Bw Katisya.
Kwa upande wa serikali, washirika wa Rais Ruto akiwemo Mbunge wa Mwingi Magharibi Charles Nguna na aliyekuwa Seneta wa Kitui David Musila, wanaona uchaguzi huo kama nafasi ya kuvunja ushawishi wa Bw Musyoka katika kaunti hiyo.
Wanaangazia miradi ya maendeleo ya serikali kama sehemu ya kampeni zao, hasa ujenzi wa barabara ya Kwa Siku-Migwani-Mbondoni.
Baadhi ya wakazi tayari wanasema miradi hiyo imebadili maisha yao. Alice Mutwa, mfanyabiashara wa mboga mwenye umri wa miaka 60, alisema uchaguzi huo utampa nafasi ya kumshukuru Rais Ruto kwa maendeleo katika eneo hilo.