IDARA ya usalama katika Kaunti ya Lamu inachunguza kutoweka kwa zaidi ya vijana 50 wanaoaminika kuvuka hadi nchi jirani ya Somalia kujiunga na kundi la kigaidi la Al-Shabaab.
Kamishna wa Kaunti ya Lamu, Bw Stephen Sangolo, alithibitisha kutoweka ghafla kwa vijana hao mapema mwezi uliopita.
Ripoti za kutoweka kwao zilianza kuibuka siku chache kabla na baada ya sherehe za awamu ya 137 za Maulid kisiwani Lamu.
Sherehe hizo zilifanyika Septemba 9 hadi 12.Baadhi ya vijana waliotoweka walikuwa miongoni mwa waliosafiri kutoka visiwa mbalimbali vya Lamu kufika kwenye mji wa kale wa Lamu kuhudhuria tamasha hizo za kila mwaka.
Vijiji ambapo vijana wameripotiwa kutoweka kwa wingi ni vile vya kisiwa cha Pate, kaunti ndogo ya Lamu Mashariki, ikiwemo Siyu, Shanga-Rubu, Faza, Kizingitini, Tchundwa, Mbwajumwali na Myabogi.
“Tuko na ripoti za ujasusi kuwahusu vijana wapatao 50 wa Lamu waliovuka kisiri kuingia nchini Somalia. Baadhi ya wanafamilia tayari wamefika kwenye vituo vyetu vya polisi kupiga ripoti kuhusu watu wao kutoweka. Usalama umeimarishwa kila upande, ikiwemo sehemu za mpakani kama vile Kiunga wakati tukiwatafuta waliotoweka,” akasema Bw Sangolo.
Kamanda wa Polisi wa Kaunti ya Lamu, Bw Shadrack Ruto, pia alithibitisha kutoweka ghafla kwa vijana hao karibu mwezi mmoja uliopita sasa.
Bw Ruto alionya kuhusu kuwepo kwa maajenti wa makundi ya kigaidi ambao wamekuwa wakiendeleza usajili wa vijana kujiunga na Al-Shabaab maeneo ya Lamu.
Maajenti hao wamekuwa wakitumia njia za kijanja kuwasajili vijana, ikiwemo kuwaahidi kazi na mishahara mikubwa, ambazo Bw Ruto alizitaja kuwa za uongo.Pia aliionya jamii dhidi ya kuwaamini baadhi ya wanaowaendea na kutangamana nao kwa kujidai kuwa wanachama wa mashirika ya wahisani yanayotiliwa shaka.“Kuna watu wanaojidai kuleta misaada na fedha za kusaidia jamii.
Baadaye wananyemelea vijana wasiokuwa na ajira. Wanawatenga na kuwaahidi kazi, vyeo vikubwa na mishahara minono.
Wanawapokeza vijana hao mafundisho ya itikadi kali kabla ya kuwavukisha Somalia. Tuko macho kukabili uozo huo,” akasema Bw Ruto.Wakuu hao wa usalama waliwashauri wazazi kufuatilia kwa karibu mienendo ya watoto wao na kuchunguza kazi wanazoahidiwa ili kuepusha vijana wasijipate mtegoni.Kutoweka kwa vijana 50 katika hali tatanishi kunajiri wakati ambapo Lamu imeshuhudia kuimarika kwa usalama kufuatia kuzinduliwa kwa oparesheni inayoendelea msituni Boni mnamo Septemba 2015.
Oparesheni hiyo iliyoanzishwa na serikali kuu, inadhamiria kuwasaka na kuwamaliza magaidi wa Al-Shabaab wanaoaminika kujificha ndani ya msitu mkuu wa Boni.Juni 2014, magaidi wa Al-Shabaab kutoka Somalia, wakiwa wamejihami kwa silaha hatari, walivamia mji wa Mpeketoni na viunga vyake, ambapo waliua watu zaidi ya 90, wengi wao wakiwa ni wanaume kwa usiku mmoja.Magari na nyumba kadhaa ziliteketezwa kwenye uvamizi huo ambao hadi leo unazingatiwa kuwa miongoni mwa mashambulio mabaya zaidi ya kigaidi kuwahi kushuhudiwa nchini.