Gachagua asitasita kuhusu mgombeaji wa upinzani
CHAMA cha Democracy for Citizens Party (DCP) kinakabiliwa na jaribio la kwanza la umoja wake huku baadhi ya wanaowania tiketi katika uchaguzi wa 2027 wakilaumu kiongozi wake Rigathi Gachagua na maafisa wakuu kwa kupendelea washirika wao.
Mvutano huo unazua maswali kuhusu ahadi ya chama hicho ya kuwaruhusu wanachama kuamua wagombeaji wao kupitia kura za mchujo zilizo huru na za haki.
Hali hii inajiri huku Bw Gachagua akisema mazungumzo ya kuunda muungano wa upinzani yatasubiri hadi viongozi wa vyama husika waimarishe ngome zao za kisiasa kabla ya kuafikiana kuhusu mgombeaji mmoja wa urais.
Akizungumza na wafuasi wake mjini Dracut, Massachusetts, nchini Amerika, Bw Gachagua aliwataka wawe na subira akisisitiza kuwa upinzani haujachelewa kujiandaa kwa uchaguzi wa 2027.
“Hatuko nyuma kwa wakati. Tuko ndani ya muda unaofaa. Muungano unaweza kuundwa tu baada ya viongozi wenye ushawishi kuimarisha ngome zao,” alisema.
Alipuuza madai kwamba upinzani umegawanyika au unashindwa kupata mgombeaji mmoja wa urais, akiahidi kuwa DCP itajitolea kuhakikisha vyama vinaungana.
“Ninaweza kuwahakikishia kuwa mgombeaji tutakayempata atawafurahisha. Wakenya wanataka mshindi wa uchaguzi apatikane katika awamu ya kwanza. Muungano utakuwa muhimu, lakini si wakati huu kwa DCP. Chama changu na mimi tutajitolea kuhakikisha tunapata mgombeaji mmoja,” alisema.
Hata hivyo, huku akitoa hakikisho hilo kwa wafuasi wake, malalamishi yalikuwa yakiongezeka ndani ya DCP kuhusu jinsi chama kitakavyowachagua wagombeaji wa viti mbalimbali.
Baadhi ya wanaowania tiketi wanamlaumu Bw Gachagua na mwenyekiti wa baraza la watu mashuhuri la chama hicho, Bw Maina Kamanda, kwa kudhoofisha demokrasia ya ndani ambayo DCP ilijivunia wakati wa mchujo kuelekea uchaguzi mdogo wa Ol Kalou.
Wanasema kiongozi huyo amekuwa akiwapigia debe wagombeaji anaowapendelea, huku Bw Kamanda akidokeza kuwa baadhi ya washindani wanaweza kunyimwa tiketi hata wakishinda kura za mchujo.
Akizungumza katika kituo cha redio cha Inooro FM mnamo Septemba 22, Bw Kamanda alisema chama hakitawapa tiketi baadhi ya wagombeaji licha ya kushinda mchujo.
“Hatuwezi kuwaruhusu watu waliokuwa upande wa wanaotusuta waje dakika za mwisho na kuwashinda wale waliosimama imara na chama pamoja na uongozi wake,” alisema, akitaja Kaunti ya Kirinyaga kama mfano wa wanaoweza kunyimwa tiketi kwa misingi ya uaminifu wao.
Kauli hiyo imewaudhi baadhi ya wanaowania tiketi, ambao sasa wanataka uongozi utoe hakikisho kwamba mchakato huo utakuwa wa haki, wazi na unaozingatia matakwa ya wanachama.
Mvutano huo ni muhimu kwa sababu DCP imekuwa ikitumia kura za mchujo za Ol Kalou kuthibitisha kujitolea kwake kwa demokrasia ya ndani.
Katika zoezi la Julai, wanachama 23,763 walipiga kura, sawa na asilimia 32.6 ya wapigakura 72,997 waliojiandikisha katika eneo hilo. Bw Sammy Kamau Ngotho alishinda tiketi ya chama kwa kura 12,947, kabla ya kuibuka mshindi wa uchaguzi mdogo kwa kura 35,440 dhidi ya kura 5,450 za mgombeaji wa United Democratic Alliance (UDA).
Bw Gachagua alitaja zoezi hilo kuwa la kihistoria, akisisitiza kuwa DCP haina utaratibu wa kutoa tiketi moja kwa moja bila kura za mchujo na kwamba wananchi ndio wanaopaswa kuamua.
Hata hivyo, baadhi ya wagombeaji sasa wanahofia kuwa utaratibu huo hautatumika katika maeneo mengine.
Wasiwasi huo uliongezeka wakati wa ziara yake nchini Amerika, ambapo Bw Gachagua aliwaambia wakazi wa Spokane kuwa Bi Wambui Nyutu ndiye atakayekuwa mbunge wa Maragua kupitia DCP.
Kauli hiyo ilimkasirisha mpinzani wake katika kinyang’anyiro cha tiketi ya chama, Bw Jimmy Mbaki, ambaye alisema ilikuwa ishara kuwa matokeo ya kura za mchujo yalikuwa tayari yameamuliwa.
“Ni ushahidi gani mwingine ninaohitaji kujua kuwa ninapoteza muda wangu ndani ya DCP?” alisema.
Alilinganisha wagombeaji wanaoendelea kuamini mchakato huo na ng’ombe anayeingia mwenyewe kichinjioni licha ya kuwa na nguvu za kupambana.
Bw Mbaki alidai kuwa viti vya ubunge vya Maragua, Kigumo na Gatanga tayari vimetengewa wagombeaji wanaopendelewa na Bw Gachagua.
“Kura za mchujo za DCP zitakuwa utaratibu wa kutimiza wajibu tu. Wanaodhani kutakuwa na haki wanajidanganya. Tayari natafuta chama kingine,” alisema.
Hata hivyo, uongozi wa DCP umepuuzilia mbali madai ya upendeleo, ukisema kila mgombeaji atapata nafasi ya kushindana.
Kaimu Katibu mkuu wa chama hicho, Bw John Methu, aliambia gazeti la Taifa Leo kuwa wagombeaji hawapaswi kuchukulia mazungumzo ya kisiasa kama maamuzi rasmi ya chama.
“Watu wanapaswa kuepuka kuchukulia mazungumzo ya kisiasa kwa uzito kupita kiasi. Tunafanya mikutano rasmi na wagombeaji na tunachowaambia wote ndicho kitakachotekelezwa,” alisema.
Bw Methu alisisitiza kuwa hakuna anayehakikishiwa tiketi, hata Bw Gachagua mwenyewe katika kinyang’anyiro cha urais kupitia chama hicho.
Alionya kuwa DCP haitakubali ushindi unaopatikana kupitia udanganyifu, hongo au vurugu.
“Hakuna tiketi itakayotolewa kwa ushindi uliopatikana kwa udanganyifu. Hakuna atakayeshinda tiketi kwa kutumia vurugu au hongo,” alisema.
Mchambuzi wa siasa Mixson Gitau alisema wagombeaji wanapaswa kuelewa kuwa vyama vinaweza kuzingatia mambo mengine zaidi ya matokeo ya kura za mchujo.
Alitaja uaminifu kwa chama, uwezo wa kushinda uchaguzi na uadilifu kama baadhi ya mambo ambayo yanaweza kuzingatiwa.