HabariHabari za Kitaifa

Kenya kusubiri siku 21 kabla ya kutangazwa haina Ebola- Wataalamu

Na ANGELA OKETCH na MERCY CHELANGAT October 14th, 2026 Kusoma ni dakika: 1

WIKI baada ya mgonjwa wa Ebola aliyekuwa ameingia Kenya kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kupitia Uganda kufariki, hakuna kisa kingine kilichothibitishwa nchini kufikia sasa.

Wataalamu wa afya wanasema licha ya kutokwepo kwa maambukizi mapya, Kenya italazimika kusubiri siku 21 ndipo itangazwe kuwa huru kutokana na Ebola.

“Kila siku inayopita bila dalili inatupa sababu zaidi ya kutumaini kuwa maambukizi ya pili na kuenea kwa virusi ndani ya nchi kumezuiliwa.” Akasema Dkt Ahmed Kalebi, mtaalamu wa magonjwa na mtafiti wa afya ya umma.

Wizara ya Afya imesema watu 122 waliokutana na mgonjwa huyo wametambuliwa na kuthibitishwa.

Kati yao, 108, sawa na asilimia 88.5, wamewekwa karantini na kufuatiliwa kila siku. Hakuna aliyekuwa amepata dalili kufikia taarifa ya Oktoba 11.

Sampuli 293 zimepimwa, lakini ni ya mgonjwa huyo pekee iliyopatikana na virusi. Zaidi ya wasafiri 667,675 wamechunguzwa katika vituo 26 vya kuingia nchini.

Profesa Shem Otoi, mtaalamu wa kukabili magonjwa yanayoenea na Mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Daystar, naye anasema mchakato wa kuwafuatilia wagonjwa haupaswi kukomeshwa kwa sababu mtu ni mzima.

“Wasiwasi mkubwa zaidi ungekuwa tukio tofauti kisa ambacho hakiwezi kuhusishwa na mgonjwa anayejulikana,” alisema.

“Sihofu kisa kimoja au viwili vilivyoletwa kutoka nje. Hofu yangu ni maambukizi ya ndani na ikiwa tutafikia siku ya mwisho bila maambukizi ya ndani, basi tutakuwa salama kama nchi,” akaongeza.

Mtaalamu huyo aliongeza kuwa Kenya inaweza kuzuia maambukizi ikiwa itawatambua watu wote walio katika hatari, kuwafuatilia na kukatiza kila mnyororo mpya wa maambukizi.

Profesa Omu Anzala, mtaalamu wa virusi na mwanachama Jopo la Kupambana na Kuenea kwa Ebola, naye anasema siku 21 zikikamilika ndipo Kenya itakuwa huru dhidi ya maradhi hayo.

“Ni baada tu ya siku 21 ndipo unaweza kuthibitisha kuwa kweli hakuna maambukizi mapya,” akasema.

Ebola haisambazwi kupitia hewa, bali kwa kugusana moja kwa moja na damu au majimaji ya mwili ya mtu aliyeambukizwa au aliyefariki kutokana na ugonjwa huo.