Habari za Kitaifa

Ruto ampapura Uhuru, asema hawezi kuaminika

Na MWANDISHI WETU October 13th, 2026 Kusoma ni dakika: 3

RAIS William Ruto jana alimrejelea Rais Mstaafu Uhuru Kenyatta kama kiongozi msaliti ambaye alimgeuka na kupuuza maelewano ya kila mmoja wao kuongoza kwa mihula miwili baada ya kuchukua uongozi katika uchaguzi mkuu wa 2013.

“Nilikuunga mkono katika uchaguzi wa 2013 na 2017, ukatangaza kuwa ungehudumu kwa miaka 10 kisha uniunge mkono kwa miaka 10 mingine. Lakini ulinidanganya. Wewe nimtu asiyekuwa na shukrani hata kidogo,” akasema Rais Ruto.

Alikuwa akiongea katika ngome yake ya kisiasa, Kaunti ya Uasin Gishu ambapo aliwataka wafuasi wake kumpa kura milioni moja zaidi katika uchaguzi wa 2027.

Bw Kenyatta na Rais Ruto walihudumu pamoja kama rais na naibu rais kuanzia 2013 hadi 2022, lakini uhusiano wao ulidorora Uhuru alipomuunga mkono Raila Odinga katika uchaguzi wa 2022.

“Wale ambao wanalalamika kuhusu Uhuru wanafaa waniulize. Huyo jamaa ni mkora. Kama alinihadaa, mimi mwenye nilimpigia kura na kumfanyia kampeni, fikiria vile atamalizana na hao haraka sana,” akaongeza.

Ziara ya jana ilijumuisha uzinduzi na ukaguzi wa miradi ya maendeleo katika kaunti za Uasin Gishu na Nandi, huku Rais akitumia fursa hiyo kuimarisha ushawishi wake katika ngome yake.

Pia alionekana kuanzisha kauli-mbiu mpya ya chama chake cha UDA akitumia maneno “Usawa ni Sawa” pamoja na kaulimbiu ya “Kazi ni Kazi”.

Katika kituo cha Kaptumo, Kaunti ya Nandi, aliwaambia wafuasi wake: “Ninaposema UDA, ninyi mnajibu ‘Usawa ni Sawa’. Ninaposema ‘Usawa ni Sawa’, ninyi mnajibu ‘Mbele Pamoja’”.

Kaulimbiu hiyo inajiri wakati Rais anajaribu kutumia miradi ya maendeleo kuimarisha nafasi yake ya kisiasa, hasa katika maeneo ambayo amekuwa akipata uungwaji mkono mkubwa.

Katika Kaunti ya Nandi, Rais aliwaomba wakazi wamwongezee kura milioni moja kwa zile za awali na kuwataka vijana wanaostahili kupata vitambulisho vya taifa wajiandikishe kuwa wapigakura.

“Urais unapatikana kupitia kura, na kama watu wangu, sitaki mnivunje moyo. Ninahitaji kura milioni moja zaidi kutoka kwenu,” akasema.

Alitetea rekodi ya serikali yake, akisema imetekeleza ahadi zake katika sekta nyingi na iko tayari kwa uchaguzi mkuu.

“Tumezitimiza ahadi zetu na kufanikisha mengi katika karibu sekta zote ili kuboresha maisha ya Wakenya. Rekodi yetu ya kuchapa kazi inajidhihirisha,” akasema, akiwashutumu wapinzani kwa kukosa manifesto na mipango madhubuti.

Katika uzinduzi wa Chuo cha Mafunzo ya Ufundi cha Moiben, Uasin Gishu, Rais Ruto alisema wapinzani wake hawatamshinda hata wakiungana.

Alitetea pia ushirikiano wa serikali ya Kenya Kwanza na ODM, akisema utadumu hata baada ya uchaguzi wa 2027.

“Serikali Jumuishi na washirika wetu wa ODM tutaendelea kuwepo hata baada ya 2027. Hii ndiyo njia pekee ya kuhakikisha usawa kwa Wakenya wote,” alisema.

Ziara hiyo pia ilifichua tofauti za kisiasa miongoni mwa viongozi wa eneo hilo huku uchaguzi wa 2027 ukikaribia.

Seneta wa Uasin Gishu Jackson Mandago aliwaonya wanasiasa dhidi ya kutumia ziara ya Rais kulipiza kisasi au kuwafedhehesha wapinzani wao.

Gavana Jonathan Bii alihimiza umoja huku akitaka ofisi yake iheshimiwe kama mwenyeji wa Rais. Viongozi hao waliwataka wakazi kumuunga mkono Ruto katika azma yake ya kuchaguliwa tena.

Kiongozi wa Wengi katika Seneti Aaron Cheruiyot alisema Uhuru anapaswa kuipa serikali ya sasa nafasi ya kuongoza, huku Waziri wa Usalama wa Ndani Kipchumba Murkomen akimtaka Rais kuzingatia maendeleo na umoja wa kitaifa.

Ziara hiyo itafikia kilele katika sherehe za Mashujaa Day Oktoba 20, zitakazoandaliwa kwa pamoja na kaunti za Uasin Gishu, Nandi na Elgeyo Marakwet.

Elgeyo Marakwet itaandaa mashindano ya riadha, Nandi fainali za voliboli, huku Uasin Gishu ikiandaa fainali za soka.

Rais aliambatanisha ujumbe wake wa kisiasa na miradi ya miundombinu, umeme, nyumba za gharama nafuu na elimu ya ufundi.

Katika Kaunti ya Nandi, alitangaza uwekezaji wa Sh20 bilioni kujenga kilomita 350 za barabara.

Kwenye maeneo ya kilimo cha majanichai Nandi, wakulima wanaohudumiwa na viwanda vya Chebut na Kaptumo walipokea bonasi ya Sh12.50 kwa kila kilo ya chai msimu huu. Dkt Ruto aliwataka wakulima kuchagua wakurugenzi wenye uwezo wa kusimamia viwanda hivyo ili kuhakikisha wanapata mapato bora.

“Bonasi za chai hutegemea jinsi wakurugenzi wanavyosimamia viwanda. Nawahimiza kuchagua viongozi wenye uwezo watakaohakikisha mnapata mapato bora,” akasema.

Alifichua kuwa serikali ilikuwa imetoa Sh850 milioni kusaidia wakulima wadogo wa majanichai katika eneo hilo.