Ruto abadilisha ujumbe wake wa kisiasa uchaguzi wa 2027 ukijongea
RAIS William Ruto amebadilisha ujumbe wake wa kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa 2027, akitilia mkazo usawa, kupunguza ubaguzi wa kihistoria na kugawa rasilimali za taifa kwa haki.
Rais anatumia kaulimbiu mpya ya “Usawa ni Sawa – Mbele Pamoja”, akisema uchaguzi ujao unapaswa kuamuliwa na mipango ya maendeleo badala ya ukabila na miungano ya wanasiasa.
Mabadiliko hayo yanajiri miaka minne baada ya kushinda uchaguzi wa 2022 kwa kutumia ujumbe wa “mama mboga dhidi ya matajiri wa kisiasa”, akiahidi kuinua maisha ya Wakenya wa kawaida.
Wakati huo, Dkt Ruto alijitambulisha kama mtetezi wa wafanyabiashara wadogo, waendesha bodaboda na familia zenye mapato ya chini, akiahidi sera za kuinua uchumi kutoka mashinani.
Sasa, ujumbe wake umepanuka na kujumuisha jamii zinazodai ziliachwa nyuma katika ugawaji wa ardhi, ajira, biashara na miradi ya maendeleo.
Waziri wa Afya Aden Duale ametetea ajenda hiyo, akisema serikali inalenga kuunganisha jamii zilizotengwa kihistoria katika muungano wa kisiasa.
Alitaja mipango ya ugawaji ardhi baada ya uhuru na sera za kuwapa Waafrika nafasi zaidi katika biashara kama baadhi ya masuala yaliyoibua malalamishi ya kihistoria.
Hata hivyo, madai ya ubaguzi wa kimakusudi dhidi ya jamii fulani ni tafsiri ya kisiasa ya historia tata iliyochangiwa pia na urithi wa ukoloni na maamuzi ya serikali zilizofuata.
Bw Duale alisema jamii kutoka Nyanza, Magharibi, maeneo ya wafugaji na Pwani zinaweza kuungana katika muungano wa jamii zilizotengwa ili kutafuta mgao wa haki wa rasilimali za taifa.
Alisema sera za miaka ya mwanzo baada ya uhuru ziliathiri upatikanaji wa ardhi na fursa za kiuchumi kwa baadhi ya jamii. Hata hivyo, historia ya ugawaji ardhi na sera za kuwapa Waafrika nafasi katika biashara imekuwa ikijadiliwa kutokana na uwezo wa watu kupata mtaji.
Kwa upande mwingine, wachanganuzi wanaonya kuwa kaulimbiu ya usawa haitatosha bila hatua zinazoonekana. Serikali italazimika kuonyesha jinsi sera zake zinavyopunguza tofauti za kimaendeleo na kuhakikisha jamii zote zinapata nafasi sawa katika ajira, biashara na huduma za umma.
Wachanganuzi wanasema mafanikio ya ujumbe mpya yatategemea uwezo wa serikali kuonyesha matokeo halisi katika matumizi ya fedha za umma, miundombinu, ajira na huduma za afya.
Akiwa Kinyach, Baringo Kaskazini, Jumanne, Rais aliwashutumu wapinzani kwa kujipanga kupitia miungano bila kuwa na ajenda ya maendeleo.
Alisema uchaguzi wa 2027 unapaswa kuzingatia mipango na sera ambazo Wakenya wanaweza kutumia kuwawajibisha viongozi wao, badala ya chuki na ukabila.
Hata hivyo, kwa kuwa sasa anatafuta muhula wa pili, Dkt Ruto atalazimika kuwashawishi wapiga kura kuwa serikali yake imetekeleza ahadi za uchaguzi uliopita.
Wakati huo huo, chama cha UDA kinaimarisha shughuli za mashinani. Kikundi cha Warembo Na Ruto Tutam huko Uasin Gishu kinasema kimeandikisha zaidi ya viongozi 7,000 kusaidia kampeni ya kuchaguliwa tena kwa Rais.
Kikundi hicho kimetaja miradi ya nyumba za gharama nafuu, ujenzi wa barabara na kuunganishwa kwa umeme kama sehemu ya mafanikio ya serikali.
Hata hivyo, tofauti kati ya muungano unaotegemea maendeleo na ule unaotegemea ukabila itapimwa kwa sera, washirika wa kisiasa na namna rasilimali za serikali zitakavyogawanywa.