‘2027 kwa jina la Baba Raila’
WANASIASA kutoka mirengo tofauti sasa wako katika kinyang’anyiro cha kutumia jina, ushawishi na urithi wa kisiasa wa aliyekuwa Waziri Mkuu Hayati Raila Odinga kuvutia ufuasi huku uchaguzi mkuu wa mwaka wa 2027 ukijongea.
Rais William Ruto, Seneta wa Nairobi Edwin Sifuna, aliyekuwa Naibu Rais Rigathi Gachagua, Dkt Fred Matiang’i, Martha Karua, Eugene Wamalwa, Kalonzo Musyoka na hata Rais Mstaafu Uhuru Kenyatta ni miongoni mwa viongozi wanaotumia kumbukumbu ya Raila kujijenga kisiasa tangu kifo chake Oktoba 15, 2025.
Katika maeneo mengi nchini hasa Nyanza ambako Raila alikuwa na wafuasi waaminifu, jina lake limekuwa likitumika kusaka uungwaji mkono kisiasa.
Rais Ruto amekuwa akiwakumbusha wakazi wa eneo hilo kuhusu ushirikiano wake wa zamani na Raila, akitaja walivyokuwa pamoja katika kundi la ODM – Pentagon- mnamo 2007 na baadaye wakaunda serikali ya ‘Nusu-Mkate’ na marehemu Rais wa tatu Mwai Kibaki.
Wakati wa kufungua makavazi ya Raila katika maziara ya Kang’o ka Jaramogi, Bondo, mnamo Oktoba 7, Rais Ruto alisema muundo wa kaburi hilo la pande tano unaashiria umoja wa kundi la Pentagon.
“Nilikuwa na bahati ya kuketi kwenye meza hiyo pamoja naye. Nilijionea jinsi Jakom alivyokuwa akijenga mahusiano kati ya jamii na watu,” akasema.
Rais pia amehusisha miradi yake ya maendeleo na urithi wa Raila, akisema kila barabara inayojengwa katika maeneo yaliyosahaulika ni heshima kwa marehemu jagina huyo.
Kwa upande mwingine, Bw Sifuna, aliyekuwa katibu mkuu wa ODM kwa miaka minane, amekuwa akijitambulisha kama mwanafunzi wa kisiasa wa Raila kupitia mikutano ya Linda Mwananchi.
Wakati wa mazishi ya Raila mnamo Oktoba 19, 2025, alisema kumtumikia kama katibu mkuu kwa miaka minane ilikuwa heshima kubwa maishani mwake.
Katika mikutano ya kisiasa, Bw Sifuna amekuwa akisisitiza kuwa atatetea demokrasia, uhuru na utawala wa sheria, akisema hayo ndiyo maadili aliyoachiwa na Raila.
“Baba alituambia tuweke demokrasia, uhuru na kuheshimu utawala wa sheria mbele ya kila kitu,” akasema Bw Sifuna akiwahutubia wafuasi wake Nyandiwa, Sindo na mjini Homa Bay.
“Kwangu mimi kama Sifuna, kujenga barabara na viwanja vya michezo si jambo gumu , lakini ninachowaahidi ni kwamba nitaheshimu utawala wa sheria, nitalinda haki zenu na sitawahi kuua watoto wenu,” akaongeza.
Bw Musyoka naye amekuwa akiwakumbusha wapigakura kuhusu uhusiano wake wa zaidi ya miaka 15 na Raila, akisema alisimama naye licha ya changamoto za kisiasa na za mahakamani.
“Kwa zaidi ya miaka 15 niliyomuunga mkono Raila haiwezi kusahaulika. Ushindi wetu uliibwa na tulikumbana na changamoto mahakamani, lakini nilisimama naye,” akasema Bw Musyoka.
Kiongozi wa DAP-K Eugene Wamalwa naye amekuwa akisema ingawa Raila alifariki, maono na msingi aliosimamia havijapotea. Amekuwa akiwataka Wakenya kulinda uhuru, haki za raia na ugatuzi.
“Njia bora ya kumuenzi Baba ni kulinda kwa dhati uhuru ambao sasa uko hatarini, haki za raia na misingi ya demokrasia aliyopigania,” akasema Bw Wamalwa.
Dkt Matiang’i, anayejipanga kisiasa katika upinzani, amesisitiza umuhimu wa umoja wa viongozi wa Nyanza, akisema Raila aliwachukulia wanasiasa kutoka eneo hilo kama watoto wake.
Kiongozi wa PLP Martha Karua, ambaye amekuwa mshirika na mpinzani wa Raila kwa nyakati tofauti, alimkumbuka kama mtetezi jasiri wa wananchi na mpiganiaji wa demokrasia.
Hata Bw Gachagua, ambaye alikuwa katika upande tofauti wa kisiasa na Raila, alimtaja kama shujaa wa ukombozi wa pili na kusifu uwezo wake wa kujenga ODM kuwa chama imara.
Mbunge wa Embakasi Mashariki Babu Owino amekuwa akimwelezea Raila kama baba na mshauri wake wa kisiasa.
Pia amemtaka binti wa Raila, Winnie Odinga, kujiunga na Linda Mwananchi, akisema harakati hiyo ni nzuri kuliko mapambano ya makundi ndani ya ODM.
Bw Kenyatta naye amekuwa akitetea uamuzi wake wa kumuunga mkono Raila katika uchaguzi wa 2022, akisema alifanya kila alichoweza kumsaidia kushinda urais.
Hata hivyo, Mahakama ya Juu ilithibitisha ushindi wa Rais Ruto.
“Tulifanya handisheki na hata tukakubaliana kumuunga mkono Raila Odinga. Nilifanya kila nilichoweza kumsaidia Baba kuwa Rais wa Jamhuri ya Kenya,” akasema Bw Kenyatta.
Mchanganuzi wa siasa Geoffrey Mboya anasema kifo cha Raila kilimaliza safari yake binafsi ya kisiasa, lakini hakupunguza thamani ya jina lake.
Anasema wanasiasa wanajitahidi kujihusisha na sehemu tofauti za urithi wake, yakiwemo mapambano ya demokrasia, ugatuzi, ushirikiano wa kisiasa na uungwaji mkono aliokuwa nao Nyanza.
Ushindani huo unaonyesha kuwa jina la Raila limekuwa sehemu muhimu ya mikakati ya wanasiasa wanaotafuta uungwaji mkono kuelekea uchaguzi wa 2027.