Sifuna sasa afyatuka, azindua chama hatimaye
SENETA WA Nairobi Edwin Sifuna jana alizindua rasmi chama cha The Equitable Party (TEP) atakachotumia katika uchaguzi mkuu ujao baada ya juhudi za kusajili Linda Mwananchi Movement (LMM) kukumbwa na vikwazo vingi.
Katika hatua kubwa ya kuimarisha azma yake ya kuwania urais, Bw Sifuna alichukua uongozi wa chama hicho akilenga kubadilisha jina lake ili kifahamike kama Linda Mwananchi Movement.
Afisi ya Msajili wa Vyama vya Kisiasa (ORPP) mnamo Alhamisi iliidhinisha kuhifadhi jina Linda Mwananchi Movement kwa siku 90, kwa agizo la Jopo la Kutatua Migogoro ya Vyama vya Kisiasa.
Uzinduzi huo ulihudhuriwa na Gavana wa Siaya James Orengo, Mbunge wa Embakasi Mashariki Babu Owino, Gavana wa Trans Nzoia George Natembeya, Seneta wa Vihiga Godfrey Osotsi na Seneta wa Kisii Richard Onyonka.
TEP ilianzishwa mnamo 2022 na Mkenya anayeishi Amerika, Dkt Gilbert Marava Shanga. Viongozi waanzilishi walijiondoa baada ya mazungumzo baina yao na mrengo wa Linda Mwananchi, na kumkabidhi Bw Sifuna uongozi wa chama hicho.
Uzinduzi huo ulifanyika wiki moja tu baada ya Linda Mwananchi kwa kauli moja kumwidhinisha Seneta Sifuna kuwa kiongozi wake na mgombea wake wa urais katika uchaguzi ujao.
Katika hotuba yake, Bw Sifuna alizungumzia changamoto walizokumbana nazo katika juhudi za kusajili Linda Mwananchi pamoja na kufukuzwa kwao kutoka ODM.
Alishutumu ORPP akisema imekuwa ikitumiwa kama chombo cha kuzuia vyama vya upinzani kufanya shughuli zao.
“Tunazindua chama chetu leo kwa sababu nyumba ambayo Baba alituachia ilitekwa,” akasema Bw Sifuna, akirejelea marehemu Raila Odinga.
Bw Sifuna alisema iwapo serikali itaendelea kuzuia kubadilishwa kwa jina la chama hicho, wataendelea kutumia jina la TEP hadi uchaguzi wa 2027.
“Chama kitaendelea na utambulisho wake wa sasa hadi kura zipigwe 2027. Ikiwa wataendelea kuweka vikwazo kama walivyofanya awali, tutaendelea na safari yetu kwa sababu sasa tuna chama,” akaongeza.
Alisema chama hicho kitalenga kurejesha imani ya Wakenya katika Katiba na utawala wa sheria, huku kikihakikisha makundi yote yanatambuliwa na kupewa nafasi sawa katika uongozi na maendeleo ya nchi.
“Siwezi pekee yangu kuunda vuguvugu. Vuguvugu hili ni lenu nyote mliochagua njia ya mabadiliko na ambao mapambano na kujitolea kwenu kumetengeneza safari hii,” akasema.
Bw Sifuna pia alieleza baadhi ya masuala ambayo anatarajia kushughulikia iwapo atapata nafasi ya kuongoza nchi, akitaja mzigo wa kodi unaowakabili wafanyabiashara wadogo na gharama ya juu ya kufanya biashara.
Seneta huyo amekuwa akipata uungwaji mkono mkubwa katika kura za maoni, huku utafiti wa Tifa wa mnamo Julai ukionyesha kuwa angepata asilimia 15 ya uungwaji kitaifa iwapo angewania urais. Hii ilimweka nyuma ya Rais William Ruto pekee, ambaye alikuwa na asilimia 24.
Bw Sifuna pia aliwaacha nyuma viongozi wengine wa upinzani, akiwemo kiongozi wa Wiper Kalonzo Musyoka.
Wakati wa uzinduzi huo, Sifuna aliwataka Wakenya wenye msimamo kama wake kujiunga na vuguvugu hilo.
“Huu ni mwito wa umoja, kufanya kazi pamoja, kukua pamoja na kujenga vuguvugu litakalorejesha matumaini tuliyokuwa nayo mnamo 2010 tulipopitisha Katiba yetu. Vuguvugu hili linaanza na jambo moja rahisi; lazima serikali iwafanyie kazi wananchi,” alisema.
Mbunge wa Suba Kusini, Caroli Omondi, ambaye ni msemaji wa Linda Mwananchi, alisema mipango inaendelea kubadilisha jina la chama hicho ili liakisi sura ya viongozi na wanachama wake.
Gavana Orengo naye alisema yuko tayari kuunga mkono mpango wowote wa kuzuia Rais Ruto kuchaguliwa tena.
“Uko mahali panapofaa, uko katika vuguvugu linalofaa na una uongozi unaofaa wa kukupeleka katika nchi ya ahadi. Tunawajibika kwa wananchi wa Kenya,” akasema Bw Orengo.
Seneta Osotsi alisema walifanikiwa licha ya kile alichodai kuwa ni juhudi za serikali kuwazuia kupata chama. “Tuna jina letu, mliona walivyotutesa lakini tulienda kortini na tukawashinda,” alisema.
Gavana Natembeya alisema Bw Sifuna na wenzake wanafaa kuingia katika mazungumzo na viongozi wengine wa upinzani na kukubali mgombea mmoja wa urais, akisema seneta huyo wa Nairobi ana uwezo wa kumkabili Rais Ruto.
Bw Owino aliwataka viongozi hao kudumisha umoja na kuwashtumu baadhi ya viongozi wa ODM kwa kuwafukuza baada ya kutaka mabadiliko.
Pia aliwataka viongozi hao kutumia uzoefu wa Gavana Orengo na kumteua kuwa mmoja wa washauri wakuu wa vuguvugu hilo.