MAMA Ida Odinga amekemea vikali vurugu zilizoshuhudiwa wakati wa maadhimisho ya mwaka mmoja tangu kifo cha mumewe, Raila Amolo Odinga, akisema matendo kama hayo yalionyesha dharau kwa familia yake na kumbukumbu ya mwanasiasa huyo.
Katika taarifa iliyotolewa Jumamosi, Oktoba 17, 2026, Ida alisema anasikitishwa na tabia ya baadhi ya waliohudhuria hafla ya kumbukumbu iliyofanyika Bondo kuzomea, kufoka na kuwatisha wageni walioalikwa.
Alisema taarifa kwamba baadhi ya watu huenda walilipwa na kusafirishwa hadi hafla hiyo kwa lengo la kuvuruga shughuli na kuwatisha wageni ni za kutia wasiwasi.
“Vitendo hivyo vinaonyesha dharau kubwa si kwa familia yetu pekee, bali pia kwa kumbukumbu ya Raila na maelfu ya watu waliofika kwa amani,” alisema.
Ida aliomba radhi wageni waliofanyiwa vitendo hivyo, akisema walifika kufariji familia wakati mgumu na walistahili kupokelewa kwa heshima, ukarimu na upendo.
Alionya viongozi wa kisiasa kuwa wana jukumu maalumu la kujizuia na kuhakikisha wafuasi wao wanaheshimu utu wa wengine, hata pale ambapo kuna tofauti za kisiasa.
Alisisitiza kuwa mwaliko wa familia haupaswi kutumiwa kama nafasi ya kuendeleza uhasama wa kisiasa.
“Mahali Raila alipopumzishwa hapapaswi kamwe kugeuzwa uwanja wa mapambano ya kisiasa. Wala majonzi ya familia yetu hayapaswi kutumiwa kama fursa ya kulipiza kisasi cha kisiasa,” alisema.
Ida, ambaye alikuwa kwenye ndoa na Raila kwa zaidi ya miaka 50, alisema mumewe aliamini katika uhuru wa kutofautiana, mazungumzo na maridhiano.
Alisema Raila aliweza kukabiliana na mamlaka na kupitia mateso ya kisiasa, lakini alielewa umuhimu wa watu wenye misimamo tofauti kuketi pamoja na kutafuta maelewano.
Aliwataka wanaotaka kumuenzi Raila kuendeleza maadili hayo badala ya kutumia kumbukumbu yake kuchochea migawanyiko.
Ida pia alifafanua kuwa kila mgeni aliyealikwa alikuwa amekaribishwa na familia ya Odinga haikuwa na ugomvi na yeyote kati yao. Alisema kutohudhuria kwa mtu hakupaswi kutafsiriwa kuwa kutokubaliana na familia.
Aidha, alishukuru kamati ya maandalizi ya kumbukumbu ya Raila, viongozi wa dini, wasanii, walijitolea na wote waliochangia kufanikisha maadhimisho hayo.
Alimshukuru Rais William Ruto kwa msaada wake kwa familia, hasa katika ujenzi wa kaburi la kumbukumbu la Raila.
Ida aliwashukuru maelfu ya Wakenya na wageni kutoka Afrika na kwingineko waliofika Bondo kuomba na kushiriki kumbukumbu za Baba.
Alisema Raila alikuwa wa familia yake, lakini pia alikuwa wa Kenya, Afrika na watu wengi ambao maisha yao aliyagusa.
Aliwataka viongozi na wafuasi wao kuheshimu familia, wageni na mahali Raila alipopumzishwa, akisema Wakenya wanapaswa kuenzi kumbukumbu yake kwa kuishi kwa heshima licha ya tofauti zao.