Lissu aponyoka kifo kwa kuondolewa uhaini, afungwa miaka 4 kwa uchochezi
MAHAKAMA Kuu nchini Tanzania imemwondolea kiongozi wa upinzani Tundu Lissu shtaka la uhaini, lakini ikampata na hatia ya kosa dogo la uchochezi na kumhukumu kifungo cha miaka minne gerezani.
Uamuzi huo ulitolewa Ijumaa, Novemba 6, 2026, na jopo la majaji watatu lililoongozwa na Jaji Dunstan Ndunguru katika Mahakama Kuu, Dar es Salaam. Lissu, ambaye ni mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani cha CHADEMA, alikuwa akikabiliwa na shtaka la uhaini lililohusishwa na hotuba aliyotoa Aprili 3, 2025, katika makao makuu ya chama hicho.
Upande wa mashtaka ulidai kuwa aliwahimiza wafuasi wake kuzuia uchaguzi mkuu wa Oktoba 2025 na kuhimiza uasi dhidi ya serikali.
Hata hivyo, majaji walisema upande wa mashtaka haukuthibitisha kuwa Lissu alikuwa na nia ya kutisha serikali, mojawapo ya vipengele muhimu vya shtaka la uhaini.
Mahakama ilimpata na hatia ya uchochezi chini ya kifungu cha 390 cha Sheria ya Kanuni za Adhabu, baada ya kusema matamshi yake yalichochea wananchi kuzuia na kuvuruga uchaguzi huo.
Kwa mujibu wa mahakama, baadhi ya mashahidi wa mashtaka walieleza kuwa hotuba ya Lissu iliwafanya kushiriki katika vitendo vilivyolenga kuvuruga uchaguzi.
Lissu alikana mashtaka na kusema kesi hiyo ilikuwa ya kisiasa. Wakati wa kutoa maelezo kabla ya hukumu, alilalamika kukaa gerezani siku 577 akikabiliwa na shtaka la uhaini, ambalo linaweza kuadhibiwa kwa kifo.
“Baada ya siku 577 gerezani nikitajwa kuwa msaliti, leo mnaniita mchochezi,” alisema, akitilia shaka sababu za kufunguliwa mashtaka makubwa ya uhaini.
Kukamatwa kwake, madai ya kutekwa kwa wakosoaji wa serikali na CHADEMA kuzuiwa kushiriki uchaguzi kulichochea maandamano ya Oktoba mwaka jana.
Kamati iliyoteuliwa na Rais Samia Suluhu Hassan ilisema watu wasiopungua 518 waliuawa katika ghasia hizo, ingawa serikali ilipinga madai ya mashirika ya haki za binadamu kwamba polisi walitumia nguvu kupita kiasi.