Mjamzito afa, adaiwa kusukumwa kutoka gari la polisi kwa kukosa hongo
HUZUNI na ghadhabu zimetanda katika kijiji cha Mugambaciura, Kaunti ya Kirinyaga, kufuatia kifo cha mwanamke mjamzito aliyedaiwa kusukumwa kutoka kwa gari la polisi lililokuwa likiendeshwa baada ya yeye na mumewe kushindwa kutoa hongo ya Sh1,000 iliyodaiwa na maafisa wa polisi.
Bi Catherine Mwende, ambaye alikuwa mjamzito wa miezi ya mwisho, alifariki papo hapo pamoja na mtoto aliyekuwa tumboni baada ya kuanguka barabarani. Mumewe, Anthony Muturi, alipata majeraha mikononi na miguuni lakini alinusurika.
Kulingana na Bw Muturi, mkasa huo ulitokea Ijumaa walipokuwa wakielekea shambani kuvuna miraa. Akiwa pamoja na mkewe, alisema gari la polisi lilisimama na maafisa waliokuwa ndani wakawapa lifti hadi walikokuwa wakielekea.
Hata hivyo, walipofika karibu na walikokusudia kushuka, mambo yalibadilika ghafla. Bw Muturi alisema walipowaomba maafisa hao wasimamishe gari ili washuke, walidai walipe Sh1,000 kama ishara ya shukrani kwa lifti waliyopewa.
“Walipotusimamisha mwanzoni hawakutuambia kuwa tulihitajika kulipia safari hiyo. Tulishangaa walipoanza kutudai pesa tulipofika tunakokwenda,” alisema Muturi.
Kwa mujibu wake, yeye na mkewe waliwaeleza polisi kuwa hawakuwa na fedha hizo, jambo lililosababisha mabishano makali. Ndipo, kwa mujibu wa madai yake, maafisa hao waliwasukuma kutoka kwenye gari hilo lililokuwa bado likiendeshwa.
Mwende alianguka kifudifudi barabarani na kufariki pamoja na mtoto wake ambaye alikuwa hajazaliwa.
Muturi, ambaye alitibiwa hospitalini na kuruhusiwa kurejea nyumbani, sasa anataka serikali kuhakikisha uchunguzi wa kina unafanywa na waliohusika wachukuliwe hatua za kisheria.
“Nimepoteza mke wangu na mtoto wangu ambaye alikuwa hajazaliwa. Maafisa waliohusika wanapaswa kuwajibishwa,” alisema kwa huzuni.
Kisa hicho kimezua hasira miongoni mwa wakazi wa eneo hilo, ambao wamewashutumu maafisa wa polisi kwa kuwadhulumu wananchi kwa kisingizio cha kuwapa lifti.
Mchungaji Ephantus Mwangi alisema ikiwa madai hayo yatathibitishwa, basi hatua kali za kisheria zinapaswa kuchukuliwa dhidi ya maafisa wote waliohusika.
“Kama wakazi tunataka haki itendeke. Polisi wanaopatikana na hatia lazima wawajibishwe kwa mujibu wa sheria,” alisema.
Baada ya tukio hilo, wakazi wenye hasira walifunga barabara ya Piai-South Ngariama wakipinga kile walichokitaja kuwa ukatili wa polisi. Pia walifukuza maafisa wa usalama waliofika eneo hilo kuchukua mwili wa marehemu.
Hali ya taharuki ilitawala huku waandamanaji wakitaka hatua za haraka zichukuliwe dhidi ya maafisa wanaohusishwa na kisa hicho.
Baadhi ya wakazi walidai kuwa matukio ya maafisa wa polisi kudai fedha kutoka kwa watu wanaowapa lifti yamekuwa yakitokea mara kwa mara.
“Majuzi tu tulipewa lifti na kisha tukaombwa tulipe Sh500,” alisema mkazi mmoja, Alfred Muthomi.
Lawrence Mugo, mwendesha bodaboda aliyefika eneo la tukio muda mfupi baada ya ajali hiyo, alisema alishtushwa na hali aliyokuta.
“Sikuamini nilichokiona. Mwanamke alikuwa ameaga dunia huku mwanamume akiwa amejeruhiwa vibaya kando ya barabara,” alisema.
Aliyekuwa Naibu Gavana wa Kirinyaga, Peter Ndambiri, amelaani tukio hilo na kuitaka Idara ya Polisi kufanya uchunguzi usioegemea upande wowote ili ukweli ujulikane.
Kwa upande wake, Kamanda wa Polisi wa Kaunti Ndogo ya Mwea Mashariki, Henry Gitonga, alisema uchunguzi umeanzishwa kubaini kilichotokea na kuwataka wakazi kuwa watulivu wakati mamlaka zikichunguza madai hayo.
Tukio hilo limeibua maswali mazito kuhusu mienendo ya baadhi ya maafisa wa usalama na uhusiano wao na wananchi.