HabariHabari MsetoHabari za KauntiHabari za Kitaifa

Ruto akamilisha ziara Pwani, awapa mabwanyenye onyo kali kuhusu ardhi

Na KALUME KAZUNGU NA ANTHONY KITIMO October 3rd, 2026 Kusoma ni dakika: 2

RAIS William Ruto jana alihitimisha ziara yake ya siku nane katika eneo la Pwani kwa ahadi mpya za kutatua tatizo sugu la ukosefu wa ardhi miongoni mwa wakazi huku akionya  mabwanyenye wanaomiliki ardhi bila kuitumia.

Hata hivyo, idadi ndogo ya hati miliki zilizotolewa Kaunti ya Mombasa imeibua maswali kuhusu kasi ya utatuzi wa migogoro ya ardhi katika eneo hilo. Mombasa ilipokea hati miliki 4,360 pekee, idadi ndogo ikilinganishwa na kaunti nyingine za Pwani.

Kwale ilipokea hati 94,175, Kilifi ikapata 36,826 huku Taita Taveta ikipewa hati 31,318. Kaunti za Lamu na Tana River zilipokea jumla ya hati 22,770.

Maeneo ya Mombasa kama Zum Zum, Katani, Kwa Bulo na Aldina yameendelea kukwama kutokana na kesi  mahakamani na kutopatikana kwa idhini kutoka kwa wamiliki wa ardhi walioko nje ya eneo hilo.

Akizungumza katika uwanja wa Mama Ngina Waterfront, Mombasa, Rais alisema serikali haitaruhusu maelfu ya wakazi kufurushwa kutoka mashamba ambayo wameishi kwa miaka mingi.

“Hatutakubali tamaa ya baadhi ya mabwanyenye wanaozuia juhudi za kutatua dhuluma za kihistoria za ardhi katika Pwani. Tuko tayari kufanya mazungumzo lakini hatutaruhusu wananchi kufurushwa,” alisema.

Rais alihitimisha ziara yake Lamu ambapo aligawa hati miliki 20,189 kwa wakazi wa maeneo mbalimbali. Hafla hiyo pia ilitumiwa kuhimiza wakazi kuunga mkono  mradi wa kiwanda cha kusafisha mafuta cha Dangote pamoja na eneo maalum la viwanda kwa gharama ya Sh2 trilioni.

Rais alisema serikali imetenga Sh7.5 bilioni kujenga nyumba 3,000 kwa wafanyakazi watakaoajiriwa katika kiwanda hicho.

“Tunataka wafanyakazi watakaokuja kufanya kazi hapa wapate makazi bora na mazingira mazuri ya kazi,” alisema.

Waziri wa Madini na Uchumi wa Bahari, Ali Hassan Joho, alisema mradi huo unaweza kubadilisha kabisa uchumi wa Pwani,  ukanda ambao umekuwa ukilalamikia kutengwa kwa miaka mingi.

Naye Gavana wa Lamu, Issa Timamy, alisema wenye ardhi halali watakaoathiriwa na mradi huo watapata fidia.

Waziri wa Ardhi, Alice Wahome, alisema utoaji wa hati miliki utawapa maelfu ya wakazi umiliki rasmi wa ardhi zao na kumaliza migogoro ya muda mrefu.

Hata hivyo, huku wakazi wa Lamu wakisherehekea kupokea hati miliki, maelfu ya wakazi wa Mombasa bado wanasubiri migogoro ya ardhi kutatuliwa ili waweze kupata nyaraka zao.