Omtatah afika kortini kupinga IEBC kulegeza masharti ya usalama wa karatasi za kura
CHAMA cha National Reconstruction Alliance (NRA), kinachohusishwa na Seneta wa Busia Okiya Omtatah, kimeenda mahakamani kupinga uamuzi wa Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC) wa kulegeza baadhi ya masharti ya usalama wa karatasi za kura kabla ya uchaguzi mkuu wa 2027.
Chama hicho kinasema hatua hiyo inaweza kurahisisha kughushi, kunakili na kuchezewa kwa karatasi za kura, hivyo kuzua wasiwasi kuhusu uadilifu na uwazi wa uchaguzi ujao.
Mahakama Kuu imetangaza kesi hiyo kuwa ya dharura na kuagiza IEBC na walalamishi wengine kujibu ndani ya siku saba. Kesi hiyo itatajwa Oktoba 14 kwa maelekezo zaidi.
NRA inapinga marekebisho ya zabuni nambari 3, yaliyotolewa Septemba 17, 2026, ambayo tume hiyo ilisema yanalenga kupunguza gharama na muda unaohitajika kununua karatasi za kura na vifaa vingine vya uchaguzi.
Mzozo huo unatokana na zabuni iliyotangazwa Agosti 11, 2026, ya kusambaza karatasi za kura na vifaa vingine chini ya mkataba wa miaka mitatu.
Hapo awali, zabuni hiyo ilihitaji mifumo mbalimbali ya usalama, ikiwemo michoro maalumu inayozuia kughushi, maandishi madogo yenye taarifa zinazobadilika, misimbo ya QR inayozuia kunakili na nambari za utambulisho zilizochapishwa kwa wino wa rangi mbalimbali.
Hata hivyo, marekebisho hayo yanaruhusu matumizi ya wino mweusi pekee kwa nambari za utambulisho, michoro na maandishi yasiyobadilika.
NRA inasema IEBC haijatoa ushahidi wa kiufundi unaothibitisha kuwa masharti mapya yatatoa ulinzi sawa au bora kuliko yale ya awali.
Chama hicho kinasisitiza kuwa karatasi ya kura si bidhaa ya kawaida ya zabuni, bali ni stakabadhi muhimu inayotumiwa na Wakenya kutekeleza mamlaka yao ya kikatiba ya kuchagua viongozi.
Kinasema gharama na muda mfupi wa ununuzi havipaswi kutumiwa kama sababu ya kupunguza usalama wa uchaguzi bila ushahidi wa kutosha. NRA pia inaonya kuwa udhaifu wowote ukibainika baada ya karatasi kuchapishwa na kusambazwa, huenda ikawa vigumu kurekebisha hali hiyo.
Katibu mkuu wa chama hicho, Amemba Magufuli, alisema wanataka uwajibikaji wa mapema kabla ya maamuzi yenye athari kubwa kukumbatiwa.
NRA inataka mahakama itupilie mbali mabadiliko hayo, irejeshe masharti ya awali na kuagiza tathmini huru ya kiufundi ili kuhakikisha usalama wa karatasi za kura unalindwa.
Hata hivyo, chama hicho hakidai kuwa IEBC inapanga kuendeleza udanganyifu wa uchaguzi au kwamba karatasi za kura tayari zimechezewa.