Orengo anaelekea wapi kisiasa? Mdahalo wachacha akikosa mikutano ya upinzani
KUKOSEKANA kwa Gavana wa Siaya James Orengo katika mikutano kadhaa muhimu ya viongozi wa upinzani katika siku za hivi majuzi kumezua mjadala mkubwa kuhusu hatua yake ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2027.
Kwa mwanasiasa ambaye amekuwa nguzo muhimu katika siasa za upinzani kwa miongo kadhaa, kila hatua yake au hata kutokuwepo kwake katika hafla muhimu huibua maswali mengi. Hali hiyo imefanya wengi kujiuliza iwapo Orengo anajiandaa kujiunga na muungano mpya wa kisiasa au anapanga kuanzisha mkondo wake mwenyewe.
Baada ya kuwa kimya kwa muda, Orengo alijitokeza Septemba 21 wakati wa uzinduzi wa muungano mpya wa The Ukombozi Alliance, uliobadilishwa jina kutoka Azimio la Umoja One Kenya Coalition Party. Watazamaji wa kisiasa walitafsiri hatua hiyo kama ishara kwamba huenda alikuwa akijipanga kupata nafasi mpya katika upinzani.
Hata hivyo, siku chache baadaye alikosekana katika kikao muhimu cha viongozi wa vuguvugu la Linda Mwananchi ambapo Seneta wa Nairobi Edwin Sifuna aliidhinishwa kuwa mgombea wa urais wa muungano huo katika uchaguzi wa 2027.
Kutokuwepo kwake kulionekana kuwa na uzito mkubwa kwa sababu hapo awali jina lake lilikuwa likitajwa miongoni mwa wale waliokuwa wakitazamwa kama viongozi wanaoweza kuwania nafasi ya juu katika muungano huo.
Orengo pia hakuhudhuria mkutano wa kisiasa uliofanyika Narok licha ya jina lake kuwekwa kwenye mabango ya viongozi walioalikwa. Viongozi waliokuwepo ni pamoja na kiongozi wa muda wa Jubilee Fred Matiang’i na kiongozi wa People’s Party of Kenya Ndindi Nyoro.
Katika mahojiano maalum, Orengo aliwataka wafuasi wake kuwa watulivu huku akisema bado anaunga mkono umoja wa upinzani katika mapambano ya kuleta mabadiliko nchini.
“Ninaunga mkono mapambano ya mageuzi yanayohitaji umoja na hatua za kisiasa. Wafuasi wangu wawe watulivu. Nitafafanua hatua yangu inayofuata kwa wakati unaofaa,” alisema.
Ingawa hakufichua mipango yake, taarifa zinaonyesha kuwa Orengo anafikiria kufufua chama cha Liberal Democratic Party (LDP), ambacho zamani kilihusishwa na Raila Odinga na marehemu Dennis Kodhe.
Kidokezo kubwa zaidi kilitolewa Jumatano alipoweka ujumbe kwenye mitandao ya kijamii akisema, “Maadhimisho ya Baba yanakaribia, jiandaeni,” akiambatisha picha ya kofia yenye rangi rasmi za LDP, yaani kijani, bluu na nyeupe.
Wadadisi wa siasa wanaamini kuwa hatua hiyo huenda ikawa njia ya Orengo kujijengea nafasi mpya ya kujadiliana na makundi mbalimbali ya upinzani, yakiwemo Ukombozi Alliance na Linda Mwananchi.
Chanzo cha karibu naye kinasema Orengo anaamini eneo la Nyanza linafaa kuwa na sauti yenye uzito zaidi katika siasa za upinzani. Wafuasi wake wanahisi baadhi ya viongozi ndani ya Linda Mwananchi wanajaribu kupunguza ushawishi wake.
Hata hivyo, Seneta wa Kakamega Boni Khalwale amepuuzilia mbali madai ya mzozo mkubwa ndani ya vuguvugu hilo. Amesema tofauti za maoni kati ya Orengo, Sifuna na mbunge Babu Owino ni jambo la kawaida katika mfumo wa vyama vingi.
Kwa sasa, hatua anayopanga Orengo bado ni siri. Lakini uchaguzi wa 2027 unapokaribia, kila ishara inaonyesha kuwa gavana huyo wa Siaya anajitayarisha kufanya uamuzi muhimu ambao unaweza kubadilisha mwelekeo wa siasa za upinzani nchini.