Waziri wa mazingira atetea ukataji miti, ataja malalamishi kuwa propaganda
WAZIRI wa Mazingira, Mabadiliko ya Tabianchi na Misitu, Deborah Barasa, ametetea ukataji miti kwa ajili ya biashara, akipuuzilia mbali malalamishi kuhusu uharibifu wa misitu na kuyataja kama propaganda na siasa.
Katika mahojiano na Taifa Leo, Dkt Barasa alisema serikali imejitolea kurejesha misitu huku ikisawazisha uhifadhi na manufaa ya kiuchumi yanayotokana na biashara ya mbao.
Alisema utawala wa Rais William Ruto unalenga kurejesha asilimia 30 ya misitu, ikilinganishwa na asilimia 10 iliyolengwa na utawala uliotangulia.
Kauli yake inajiri huku video isiyokuwa na tarehe ikisambaa mitandaoni, ikionyesha malori sita meupe yanayoonekana kubeba magogo yakipitia njia nyembamba msituni Kereita, karibu na Kimende, Kaunti ya Kiambu.
Haijabainika magogo hayo yalikuwa yakisafirishwa kwa sababu gani wala ikiwa shughuli hiyo ilikuwa halali.
Video hiyo ilizua mjadala kuhusu hali ya misitu nchini na ilitokea siku chache kabla ya Siku ya Mazingira mnamo Jumamosi, ambapo serikali ilizindua kampeni nyingine ya upanzi wa miti.
Zaidi ya miti milioni 17 inatarajiwa kupandwa katika kaunti 31 wakati wa msimu wa mvua za Oktoba hadi Disemba.
Hata hivyo, ripoti ya Kiuchumi ya 2026 inaonyesha kupungua kwa mashamba mapya chini ya misitu, kuathirika kwa chemichemi za maji na kupanda kwa mauzo ya makaa katika misitu inayosimamiwa na serikali.
Hali hii imechochea mashirika ya kiraia kukusanya saini zaidi ya 60,000 kupinga uharibifu wa misitu.
Wiki iliyopita, mashirika hayo yaliandamana hadi Wizara ya Mazingira yakitaka kukomeshwa kwa ukataji miti kiholela, uvamizi wa misitu na uharibifu wa maeneo yaliyohifadhiwa.
Mashirika hayo pia yalielezea wasiwasi kuhusu miradi katika Msitu wa Imenti na Hifadhi ya Kitaifa ya Nairobi, yakidai kuwa inaathiri maeneo yanayopaswa kulindwa. Yalisema Wakenya 4,642 wamewasilisha kesi mahakamani kutetea hifadhi hiyo.
Aidha, yalipinga kuondolewa kwa marufuku ya ukataji miti katika eneo la Mau, mojawapo ya vyanzo vikuu vitano vya maji nchini. Msitu huo ulipoteza robo ya sehemu yenye miti kati ya 1973 na 2013 kutokana na ugawaji wa ardhi, makazi, ukataji miti haramu na uchomaji makaa.
Sherie Gakii, mkuu wa kampeni za misitu nchini katika Shirika la Greenpeace Africa, alisema misitu inakabiliwa na vitisho kutokana na maslahi ya kibinafsi na miradi ya serikali.
Hata hivyo, Dkt Barasa alisema ekari 150,000 kati ya hekari milioni 2.6 za misitu iliyotangazwa rasmi ndizo zimetengwa kwa matumizi ya kibiashara.
Aliongeza kuwa kusitisha ukataji miti kwa biashara kungeathiri ajira na kulazimisha Kenya kuagiza mbao kutoka nje, jambo ambalo lingeongeza gharama kwa wananchi.