Teknolojia itasaidia wakulima kukabili mabadiliko ya tabianchi, waziri
Waziri wa Kilimo na Maendeleo ya Mifugo Mutahi Kagwe amewataka wakulima nchini kutumia teknolojia, huduma za kidijitali na mbinu za kilimo zinazozingatia mabadiliko ya tabianchi ili kukabiliana na hali ya hewa isiyotabirika, gharama kubwa ya uzalishaji na kupungua kwa rutuba ya ardhi.
Akizungumza Jumatano wakati wa ufunguzi rasmi wa Maonesho ya 125 ya Kimataifa ya Biashara ya Nairobi katika Uwanja wa Jamhuri, Kagwe alisema teknolojia inaweza kuwasaidia wakulima kufanya maamuzi bora kuhusu mazao ya kupanda, wakati wa kupanda, pembejeo za kutumia na masoko ya kuuza mazao yao.
Alisema mustakabali wa sekta ya kilimo hautategemea serikali pekee bali ushirikiano kati ya wakulima, watafiti, wawekezaji, sekta ya binafsi pamoja na serikali za kitaifa na kaunti.
Maonesho hayo ya siku saba yaliyoanza Septemba 28 na yatakamilika Oktoba 4 yamewaleta pamoja wakulima, wafugaji, watafiti na kampuni za teknolojia kuonyesha ubunifu mbalimbali chini ya kaulimbiu ya kuendeleza kilimo kinachozingatia tabianchi kwa ukuaji endelevu wa uchumi.
Baadhi ya teknolojia zinazoonyeshwa ni matumizi ya Akili Unde (AI), droni, vifaa vya unyunyuzaji, mashine za kilimo, mifugo bora, teknolojia za afya ya mifugo na mbegu za mazao yanayostahimili ukame.
Kagwe alisema mabadiliko ya tabianchi, gharama kubwa ya uzalishaji na mahitaji mapya ya soko yanawalazimu wakulima kubadilisha mbinu zao za uzalishaji. Alionya kuwa ukame na mafuriko yanayosababishwa na tabianchi yanagharimu uchumi wa Kenya kiasi kikubwa kila mwaka kupitia hasara ya mazao, mifugo na masoko.
Alisema serikali inaimarisha huduma za kidijitali katika sekta ya kilimo ikiwemo usajili wa wakulima, huduma za nyanjani, bima na upatikanaji wa pembejeo. Kulingana naye, takriban wakulima 8.9 milioni tayari wamesajiliwa katika mfumo wa kitaifa wa usimamizi wa taarifa za kilimo.
Waziri huyo pia alisisitiza umuhimu wa kupima afya ya udongo kabla ya kutumia mbolea. Alisema asilimia 63 ya udongo nchini una kiwango kikubwa cha asidi, hali inayopunguza uzalishaji.
“Ni makosa kutumia pembejeo bila kufanya uchunguzi wa kisayansi wa hali ya udongo,” alisema.
Wakati huo huo, serikali imeanzisha mradi wa kitaifa wa uchunguzi wa udongo kwa njia za kidijitali kwa ushirikiano na Shirika la Utafiti wa Kilimo na Mifugo Kenya (KALRO).
Kagwe aliongeza kuwa serikali inawekeza katika afya ya mifugo, mbegu bora, uzalishaji wa maziwa na upanuzi wa masoko ya nyama na bidhaa nyingine za mifugo ili kuongeza mapato ya wakulima.
Aliwataka wakulima, wawekezaji na wadau wengine kutumia maonesho hayo kuunda ushirikiano na kupanua matumizi ya teknolojia zinazoweza kuongeza uzalishaji wa chakula na kuboresha mapato katika sekta ya kilimo.